ผู้เขียน หัวข้อ: เเวะมาบอกครับ!! ราคาเต๊นท์รับซื้อเเคมรี่ไฮบริด!! ช็อคกลับบ้านเเทบไม่ทัน  (อ่าน 18133 ครั้ง)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
เรื่องสยองสิบสองบรรทัด

ออฟไลน์ apinui

อยากจะบอกว่า ..

ที่เค้าบอก รับประกัน แบต 10 ปีน่ะ แค่นี้เจ้าของรถอุ่นใจแล้วหรือครับ

ระบบไฮบริจ ในรถ 1 คันมันมีอะไรมั่งอะ ลองนั่งคิดๆดูครับ
1.มอเตอร์ไฟฟ้า รับประกัน ยังไง
2.เจนเนอร์เรเตอร์ รับประกันยังไง
3.กล่องที่ใช้ควบคุมระบบไฮบริจ อีก รับประกันกี่ปี ..

ที่ทราบมา เค้ารับประกัน เท่าตัวรถ คือ 3ปี หรือ 1 แสนโลนิครับ แล้วถ้าเกินนั้น ผมว่าไอ้ 3 ตัวบนเนี่ย ซ่อมทีแพงกว่าแบตอีกนะ ....

เต็นเค้าไม่อยากซื้อครับ เพราะถ้ารถหมดวารันตีหรือไกล้หมดแล้ว ลูกค้าซื้อไป แล้วเกิดรถมีปัญหา เต็นซวยครับ และเคยมีเต็นซวยมาเยอะแล้วกับรถไฮบริจ

แค่แบตลูกเล็ก12V ราคาก็เกือบ 2หมื่นแล้ว .....

ออฟไลน์ TeslaX

Camry ยังพอรับได้อยู่ เจอ Prius เข้าไปราคาเหลือ สี่แสน ใจนี่หล่นตาตุ่มไปละ รถอะไรประหยัดน้ำมัน แต่ไม่ประหยัดค่าอะไหล่ เพราะมันนำเข้ามาทั้งดุ้นเลย

ออฟไลน์ J_Serie5

ที่เค้าบอก รับประกัน แบต 10 ปีน่ะ แค่นี้เจ้าของรถอุ่นใจแล้วหรือครับ

ระบบไฮบริจ ในรถ 1 คันมันมีอะไรมั่งอะ ลองนั่งคิดๆดูครับ
1.มอเตอร์ไฟฟ้า รับประกัน ยังไง
2.เจนเนอร์เรเตอร์ รับประกันยังไง
3.กล่องที่ใช้ควบคุมระบบไฮบริจ อีก รับประกันกี่ปี ..

ที่ทราบมา เค้ารับประกัน เท่าตัวรถ คือ 3ปี หรือ 1 แสนโลนิครับ แล้วถ้าเกินนั้น ผมว่าไอ้ 3 ตัวบนเนี่ย ซ่อมทีแพงกว่าแบตอีกนะ ....

เต็นเค้าไม่อยากซื้อครับ เพราะถ้ารถหมดวารันตีหรือไกล้หมดแล้ว ลูกค้าซื้อไป แล้วเกิดรถมีปัญหา เต็นซวยครับ และเคยมีเต็นซวยมาเยอะแล้วกับรถไฮบริจ

แค่แบตลูกเล็ก12V ราคาก็เกือบ 2หมื่นแล้ว .....

พวก Prius / Camry hybrid ใช้แบตเตอรี่ 12v แบบแห้งทั่วๆไปได้ครับ ราคาไม่แพง ไม่จำเป็นต้องใช้แบตเตอรี่ AGM ที่แพงเป็นหมื่นครับ

Prius 2011-2012 เต้นท์ตีเข้า3แสนกว่า อันนี้จริงครับ
Camry hybrid AHV40 2010-2011 เต้นท์ตีเข้า 4 แสนกว่า
Camry hybrid AHV50 2012 เต้นท์ตีเข้า 6-7 แสนกว่า

จขกท เต้นท์ตีราคาให้ 8 แสน แสดงว่าเป็นรถปี 2014 ใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2016, 18:13:41 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ FyGI

Camry 2.0G Extremo ตัวแรกก่อน MC ผม ก็ช็อคราคาเหมือนกัน

เทียบกับ XV ที่ออกปีเดียวกัน ราคารับเข้าไม่ต่างกันมากเท่าไหร่
แถมดู เต๊นท์ จะอยากได้ XV มากกว่า เพราะบอกว่า Camry เยอะแล้ว

ออฟไลน์ K_D

• Sr. Member
ของผมพรีอุส ปี12 ไมล์เยอะหน่อย 1.2 แสนกว่าๆ ครับ ซื้อมา 1.38 ล้าน
แต่ก็เป็นสีที่ไม่ค่อยนิยมเท่าไหร่ ไม่เคยมีอุบัติเหตุไม่เคยทำสี
เอาไปตีเต้นท์เพื่อน รับ 4 แสนนิดๆ
ศูนย์วอลโว่ 3.8 แสน
โตโยต้าชัวร์ 3.5-3.8
ศูนย์ bmw 5 แสนครับ

จริงๆ ราคารถมือสองปัจจุบันมันลดลงเยอะกว่าสมัยก่อนด้วย คิดว่าต่อไปราคามือสองคงไม่กลับมาดีเหมือนก่อนอีกแล้วครับ
ตอนนี้ผมยังคิดอยู่เลยว่าต่อไปคงไม่ซื้อป้ายแดงแล้วครับ ว่าจะไปซื้อพวกรถ test drive แทน จดเป็นรถใหม่เหมือนกัน
นี่ก็เล็งๆ 320d อยู่ รถเทสไมล์แค่ 2 พันโล (แต่กว่าจะขายได้ก็ต้องรอให้ครบ 5 พันโลก่อน) ลดตั้งเกือบ 6 แสนครับ (แถมให้ราคารถเก่าผมสูงกว่าที่อื่นเป็นแสน)
แล้วก็กะผ่อนบอลลูนในนามบริษัทใช้ไป 5 ปีแล้วพอถึงงวดสุดท้ายก็คืนรถให้ไฟแนนซ์ไปเลย
(กะว่าใช้ยอดบอลลูนเป็นการประกันความเสี่ยงของราคามือสองไปในตัวครับ แต่ถ้าถึงเวลานั้นราคามือสองสูงกว่าก้อนบอลลูนก็ค่อยว่ากันอีกที)

ออฟไลน์ bobsan

ขายเต็นท์ก็แบบนี้แหละครับ

เมื่อปีที่แล้วผมขาย w210  ตีเต็นท์ได้ 280,000 - 300,000
ขายเอง 420,000 สบายๆครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมขอมองอีกมุมครับว่า เวลานี้ ราคารถมือสองในบ้านเรา เริ่มเข้าใกล้ความเป็นจริงมากกว่าเมื่อก่อนครับ

คือผมมองว่าที่ผ่านมา 10-20 ปี ราคารถมือสองมันเกินจริงไปเยอะ เพราะการตลาดเป็นหลักด้วยครับ

รถยนต์ก็คือของใช้ ที่ไม่มีมูลค่าเพิ่มอยู่แล้ว ทีนี้ผู้ใช้รถชินกับอัตราค่าเสื่อมนี้เป็นเวลานานๆเข้า พอมันปรับลดลง ก็รู้สึกครับว่าโดนกด

แต่กลับไม่รู้สึก ตอนโดนบริษัทรถตั้งราคารถใหม่ กำไรเยอะ กันเลยก็ว่าได้ เดี๋ยวนี้มีข้อมูลเทียบราคาตัวรถในไทย เทียบกับเมืองนอก คำนวนภาษีโน่น นี่ นั่น ก็เริ่มพอมองกันออกแล้วว่า รถใหม่มันแพงขนาดไหนครับ

ส่วนไฮบริด ราคาตกมั๊ย ผมว่ามันเป็นกลไกการต่อรองของพ่อค้ารถด้วย บวกกับทางเลือกในการยำ การซ่อมของเต๊นท์มือสอง มีไม่มาก และทำได้ยากกว่ารถระบบเก่า จึงเกิดการตีราคาเผื่อเจ็บตัวมากขึ้น ทั้งๆที่ มันก็อาจจะไม่ได้เยอะขนาดนั้นก็ได้ ประมาณนี้ครับ

ผมเห็นด้วยตามนี้เลยครับ  มองว่ารถใหม่ในไทยแพงเกินไปมากๆๆ และมือสองมันคือความจริง เมื่อก่อนบางคันใช้จนไม่รู้จะเสียยังไง ยังขายได้ราคาดีเลย
แต่ทุกวันนี้ ใช้รถไม่กี่ปีก็เปลี่ยนกันแล้ว รถมันไม่ดีเหรอไงครับถึงเปลี่ยนกัน และเปลี่ยนกันชนิดที่ว่าประกันรถยังไม่หมดเลยด้วยซ้ำ

และก็จริงอีก ตอนซื้อรถใหม่ มีกี่คนที่บ่นว่าแพงครับ  ผมบ่นคนก็หาว่าผมเรื่องมากคิดมากอีก  มันก็เป็นละชะนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Visual

เห็นราคามือสองแล้วเหนื่อยแทนคนใข้รถ hybrid
ที่เมกาใช้ prius เยอะมาก เพราะราคาไม่แพง ได้ประโยชน์เรื่องภาษี จะเปลี่ยนรถก็เทิร์นได้ราคาดี
กลับมามองประเทศไทย รถ hybrid ราคาแพงกว่าชาวบ้านทั้งนั้น ตั้ง positioning เป็นตัวโคตรท็อปของรุ่น ภาษีก็แพงเหมือนเดิม ขายต่อก็ราคาดิ่งเหว ค่าบำรุงรักษาระยะยาวก็มากกว่าปกติ
แล้วมันจะเหลือเหตุผลอะไรให้คนไทยใช้รถ hybrid อีก? ถ้าบอกว่าซื้อเพราะมันประหยัดน้ำมันก็ไม่น่าใช่ เพราะมันดูย้อนแย้งพิลึก เสียเงินมากกว่าปกติเป็นแสนๆเพื่อมาประหยัดน้ำมันไม่กี่บาท

ออฟไลน์ tnp_super

มันเป็นรถที่ดีมาก มากจนเจ้าของขายไม่ลง

ออฟไลน์ Tonge

เผื่อเจ้าของกระทู้จะใจชื้นขึ้นนะครับ รถผมป้ายแดง BENZ CLK240 W209 ปี2003 ผมซื้อมา4.93ล้าน ตอนนี้ราคาตลาดรถประมาณ8แสน-9แสน ผมตีหายไป4ล้าน หารด้วย13ปี ตกขาดทุนปีละ300,000บาท น้อยกว่าจขกท.ปีละ50000บาทเองนะครับ

อย่างนี้รถ2ประตู ราคาตกน้อยกว่าก็ไม่ใช่เสมอไปแล้วสิคับ
อย่างW211 220cdi Elegance รถcbu ปี2003 ป้ายแดง4.2ล้าน ตอนนี้ขายกันประมาณ6.5แสน ราคาตกปีละประมาณ 275000บาท

ออฟไลน์ ps000000

ผมซื้อมือสองผมจะไม่มองไฮบริดเด็ดขาด  :P :P :P :P

ออฟไลน์ Napat14

Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ CJ.

ราคาตกตามความเป็น Hybrid จริงๆครับ  :-X

อยากจะเปลี่ยน Accord Hybrid เป็นตัว mc เดี๋ยวทำใจซักพักแล้วจะเอาตัวก่อน mc ที่ใช้อยู่ไปตีราคาดู
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Napat14

ผมจะบอกว่า pruis ซื้อมา 1.3 ล้าน ผ่านไป 5ปี เหลือ 3แสน ผมจะบอกว่า ถ้าเทียบเป็น % ตัวกว่าที่คุณบอกเป็นไหน ทั้งรถ ก็ดีไม่แพ้รถคุณเหมือนกัน เลย จำใจใช้ยาวเลย ละครับงานนี้ จะให้ ให้ ล้อหลุดไปเลย แยวค่อยเปลี่ยน
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ untitled

• Newbie
  • *
นอกจากราคารถแล้วมีดอกเบี้ยที่ผ่อนด้วยนะอย่าลืม ถ้าซื้อสดก็ถูกกว่าหน่อย

ราคารถมือสองก็เป็นไปตามตลาด คนต้องการเยอะ ราคาก็สูง คนไม่ต่องการราคาก็ตก trend การใช้รถก็เปลี่ยนไป suv ppv passenger car หรือ pick up รวมถึง segment เมื่อก่อน d segment ขายดีตอนนี้ เป็น ppv ราคามือสองก็ ok หน่อย ตลาดมือสองปัจจัยเยอะมาก

นอกจากนี้ตลาดมืสองก็เหมือน lemon market (ทฤษฎีเศรษศาสตร์) มะนาวเสียลูกเดียวก็ทำให้ทั้งเข่งเสียได้ ขึ้นชื่อ hybrid มาคนก็ส่ายหัวแล้ว แต่หลายยี่ห้อหลายคันอาจเป็นรถที่ดีก็ได้

ถ้าจะมองโอกาส  ก็คือซื้อรถ hybrid ได้ในราคาที่ถูกลง เออน่าสนใจเนาะ

ออฟไลน์ Arado_kung

รถที่ราคาตกช้าแบบไม่ค่อยใจหายก็มีกระบะตอนเดียว,กระบะแคปและ Fortuner ครับ นอกนั้นผมว่าร่วงใกล้เคียงกันหมด

ออฟไลน์ pee1818

แคมรี่ไฮบริดราคาเป็นยังงี้ตั้งแต่รุ่นที่ก่อนแล้วครับ

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
สำหรับคนซื้อมือสอง เขามองว่ามันคืออะไหล่ที่เพิ่มภาระการซ่อมเข้ามาเปล่าๆ ครับเพราะใช้อีกไม่นานก็ต้องเริ่มซ่อมนิดซ่อมหน่อย
แล้ว ไฮบริดจะเข้าอู่ไหนล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ SM.

:-X :-X :-X :-X

คงเหมาะกับคนที่จะใช้ยาวๆๆๆ เท่านั้น

promt

• บุคคลทั่วไป

นี่ก็เล็งๆ 320d อยู่ รถเทสไมล์แค่ 2 พันโล (แต่กว่าจะขายได้ก็ต้องรอให้ครบ 5 พันโลก่อน) ลดตั้งเกือบ 6 แสนครับ (แถมให้ราคารถเก่าผมสูงกว่าที่อื่นเป็นแสน)
แล้วก็กะผ่อนบอลลูนในนามบริษัทใช้ไป 5 ปีแล้วพอถึงงวดสุดท้ายก็คืนรถให้ไฟแนนซ์ไปเลย
(กะว่าใช้ยอดบอลลูนเป็นการประกันความเสี่ยงของราคามือสองไปในตัวครับ แต่ถ้าถึงเวลานั้นราคามือสองสูงกว่าก้อนบอลลูนก็ค่อยว่ากันอีกที)

จะคืนไฟแนนซ์
ยังไงครับ
บอกวิธีได้ไหมที่จะไม่ทำให้เสียเครดิต หรือโดนไฟแนนซ์ฟ้องหลังจากคืนรถไปแล้ว

ออฟไลน์ untitled

• Newbie
  • *
คืนรถให้ไฟแนนซ์ ต้องทำ operating lease คับ ส่วนมากใช้กับเครื่องจักร บาง finance ทำกับรถได้ แต่ประเด็นคือ leasing ใช้ได้เฉพาะ บริษัท นะ

สัญญาทั่วไปเป็นแบบ hire purchase เช่าซื้อ ไม่มี option การคืนรถคับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ของผมพรีอุส ปี12 ไมล์เยอะหน่อย 1.2 แสนกว่าๆ ครับ ซื้อมา 1.38 ล้าน
แต่ก็เป็นสีที่ไม่ค่อยนิยมเท่าไหร่ ไม่เคยมีอุบัติเหตุไม่เคยทำสี
เอาไปตีเต้นท์เพื่อน รับ 4 แสนนิดๆ
ศูนย์วอลโว่ 3.8 แสน
โตโยต้าชัวร์ 3.5-3.8
ศูนย์ bmw 5 แสนครับ

จริงๆ ราคารถมือสองปัจจุบันมันลดลงเยอะกว่าสมัยก่อนด้วย คิดว่าต่อไปราคามือสองคงไม่กลับมาดีเหมือนก่อนอีกแล้วครับ
ตอนนี้ผมยังคิดอยู่เลยว่าต่อไปคงไม่ซื้อป้ายแดงแล้วครับ ว่าจะไปซื้อพวกรถ test drive แทน จดเป็นรถใหม่เหมือนกัน

เห็นอีกกระทู้สนใจ X1 กับ Serie3 งั้นลองดู 328i คันนี้สิครับ แรงและขับสนุกแน่ๆ
http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1787500

อีกคันถ้างบเหลือ ActiveHybrid 3 แรงถึงใจ
http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1799154

ออฟไลน์ K_D

จะคืนไฟแนนซ์
ยังไงครับ
บอกวิธีได้ไหมที่จะไม่ทำให้เสียเครดิต หรือโดนไฟแนนซ์ฟ้องหลังจากคืนรถไปแล้ว

คืนรถให้ไฟแนนซ์ ต้องทำ operating lease คับ ส่วนมากใช้กับเครื่องจักร บาง finance ทำกับรถได้ แต่ประเด็นคือ leasing ใช้ได้เฉพาะ บริษัท นะ

สัญญาทั่วไปเป็นแบบ hire purchase เช่าซื้อ ไม่มี option การคืนรถคับ

ผมไม่แน่ใจร้อยเปอร์เซ็นต์นะครับ
กรณีผมจะซื้อในนามบริษัทอยู่แล้วเพราะต้องการเอาค่าผ่อนไปเป็นค่าใช้จ่ายลดหย่อนภาษีครับ
อย่าของเบนซ์จะมีโปรแกรม mystar ก็คือผ่อนแบบบอลลูน เจ้านี้จะโฆษณาไว้เลยว่าครบสัญญาเลือกได้ว่าจะผ่อนต่อ จ่ายบอลลูน หรือคืนรถครับ แต่ถ้าคืนรถจะต้องวิ่งไม่เกิน 1.5 แสน กม.
ส่วนของ bmw กับวอลโว่คืนรถได้เหมือนกันแต่ไม่มีกำหนดกิโลเมตรครับ (เซลล์บอกมาแบบนี้นะครับ ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยครับ)
ผมก็เลยมองว่ามันเหมือนกับรู้มูลค่าแน่นอนของรถในอนาคตครับ แต่ก็คงต้องมาพิจารณาถึงดอกเบี้ยที่สูงกว่าปกติด้วยว่าจะคุ้มมั้ย

ส่วนการซื้ออีกแบบคิดว่าเรียกว่าแบบลีส ตรงนี้ผมไม่แน่ใจว่าการซื้อแบบบอลลูนจะเป็นการซื้อแบบนี้ด้วยหรือเปล่า(ของ bmw จะเรียกว่า financial lease) อันนี้รู้สึกว่าจะมีค่ามัดจำก้อนแรก แล้วผ่อนพอครบสัญญาก็จะจ่ายอีกก้อน ซึ่งไม่มากครับเป็นมูลค่าซากแล้วก็โอนกรมสิทธิ์เป็นของเรา แต่ถ้าไม่ต้องการถือกรรมสิทธิ์ก็คืนรถไปได้เหมือนกันครับ ตอนนี้ที่เห็นมีรายละเอียดไว้ในเว็บแบบละเอียดพอสมควรก็จะเป็นของ toyota ครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ผิดถูกต้องขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถไฮบริดนี่ตอนซ่อมไม่จุกเท่าตอนขาย

ออฟไลน์ Nikle_pk

มีคนบอกผมว่า

ใช้รถ Hybrid จะดีใจ 2 วัน

วันแรก คือ วันที่ซื้อ
วันที่สอง คือ วันที่ขายได้

::) ::) ::) ::) ::)
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Skype

• Newbie
  • *
ผมว่าไฮบริดยังมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องแบตเตอร์รี่นะครับ บ้านผมกพ. ยังไม่มีหา อู่ที่ซ่อมเกี่ยวกับแบตเตอร์รี่แทบไม่ได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ monsterjeff

• Jr. Member
  • **
 ;) ;) ;) รถพวกนี้มันเป็นขยะอนาคตอันใกล้มากกว่าฟอสซิลแท้ๆ เราอยู่ในยุดเปลี่ยนถ่ายสู่ไฟฟ้าเต็มตัว อีกหน่อยก็เหลือไฟฟ้ากับการไล่คันที่ใช้ฟอสซิลให้หมดโลกไป

เอาเป็นว่าหลายท่านก็ "TAKE" ไปแล้วในระหว่างการใช้ ก็ไม่น่าเสียใจนิครับ คุ้มไม่คุ้มแล้วแต่คน แล้วแต่วิธีวัด

ออฟไลน์ 0%

ซื้อ มือสองคุ้มสุดๆ

แต่ก็ไม่แน่ ขนาดซื้อมือสอง

ใช้ไม่กี่ปียังขาดทุนเป็นแสนๆเลย

prius นะ

ออฟไลน์ O_o"

ถ้ารถไฟฟ้าล้วนๆเลย ราคาจะเป็นยังไงละครับ