ผู้เขียน หัวข้อ: เเวะมาบอกครับ!! ราคาเต๊นท์รับซื้อเเคมรี่ไฮบริด!! ช็อคกลับบ้านเเทบไม่ทัน  (อ่าน 18216 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
สวัสดีสมาชิกทุกคนครับ

เมื่อวานก่อนเข้า กทม ทำธุระ ด้วยความที่อยากทราบราคารถที่ตัวเองใช้มา2ปี11เดือน เกือบๆ3ปี ใช้ไป46000 กิโล โดยประมาณ ไปให้ตีมา 5 เต๊นท์

เต๊นท์เเรกให้ 750000 ช็อคครับ ก็ยังฝืนไปอีก4เต๊นท์ เต๊นท์ตี้ให้ 780000 760000 800000 760000 ตามลำดับ ช็อคครับ ไม่คิดว่า ผมซื้อรถคันนี้มาราคา 1709000 ภายใน3ปี รถผมราคาตกไป 1ล้านบาท!!! มันเกินไปมั้ยครับ ค่าเสื่อมปีละ 350000 เลยนะครับ รถใช้ดีมาก อัตราเร่งดีมาก ไม่เคยมีปัญหา ประหยัดน้ำมัน เเค่เป็นเพียงไฮบริด คนไม่เชื่อใจโตโยต้าขนาดนี้เลยหรอครับ ทั้งๆที่เเบตรับประกัน10ปี ราคาร่วงได้ขนาดนี้เลยหรอคับ

ปล.กลับกันครับ ผมคิดว่าราคาดีุดตอนนี้คือเทียน่าครับ เมื่อหลายสัปดาห์ก่อนรถผม 2.0XL เต๊นท์ตีให้870000 รถ2ปี 4 เดือน ห่างกันเเค่ 7เดือน ยังราคามากกว่าเยอะมากนะครับ ใครที่ใช้D-Segment ที่ไปตีราคาได้เท่าไหร่กันบ้างครับ เเชร์ประสบการณ์กันครับ   
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
รถมันรักเจ้าของครับ ไม่อยากจากไปไหน ยกเว้น เจ้าของไม่รักมันแล้ว   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ kimmeng21

mazda3 ซื้อปลายปี 2012 จด 2013 ราคาซื้อมาประมาณ 9 แสน

ราคารับซื้อ 2.9 3.0 3.1 แสนคับ

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Megalodon

กดราคาสุดๆไปเลย แต่พอไปตั้งขาย มี 1.2 ล้าน อิๆ  ;D

ออฟไลน์ sukhontha

...ก็แบบนี้แหละ  ผมถึงไม่อยากซื้อรถป้ายแดง  ทำใจไม่ได้  สี่ห้าปี  เกินครึ่งทั้งนั้น

รอซื้อมือสอง สาม สี่...ดีกว่า

ออฟไลน์ mongolias

ที่เขารับต่ำ เพราะราคาอะไหล่ที่เป็นส่วนควบอุปกรณ์มันแพงไงครับ
คนเล่นรถมือสอง ส่วนมากเน้นรถที่ซ่อมง่าย อะไหล่ไม่แพง
ไฮบริดนี่แทบจะซ่อมอู่นอกไม่ได้เลย ต้องเข้าศูนย์สถานเดียวครับ
ลองย้อนกลับดู ACV41 ก็ได้ จะเห็นว่าตัวไฮบริด ราคาหล่นลงมาอยู่ในระดับเดียวกับ 2.0G ด้วยซ้ำครับ ยิ่งวิ่งเกินแสนโลแล้วนี่ ราคายิ่งดิ่งเหวอีกต่างหากครับ

ลองดูราคาพรีอุสสิครับ ปี 2012 ตอนนี้ผมเห็นปล่อยกันสามแสนกว่าแล้ว คนซื้อช้ำใจยิ่งกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ O_o"

ถ้าเป็น hybrid ต้องทำใจไว้รอเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2016, 16:49:24 โดย O_o" »

ออฟไลน์ Harem

ราคาน่าตกใจจริงๆ เป็นผมก็ขายไม่ลง  :'( ลองลงประกาศขายเองตามเว็บ ตลาดรถ หรือ ขายดีดูครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่แปลกใจ สำหรับรถไฮบริด

ปีที่แล้ว รถผมซื้อมา 4.1 ล้าน 9 เดือน 9 พันโล
ไปตีเตนท์ให้ 2.5 ล้าน
เจ็บหนักกว่าเยอะครับ
แถมเตนท์ทำท่าไม่อยากรับซื้อด้วย เหมือนเรา
ต้องไปง้อไปอ้อนวอนให้เค้าซื้ออีกต่างหาก
เสียอารมณ์ครับ

สาบานกับตัวเอง ตราบใดที่ยังมีรถเครื่องยนต์
จะไม่ใช้ Hybrid อีกเลย ชาตินี้

ใครไม่เจอกับตัวไม่รู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2016, 16:33:10 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ shikimaru

ใช้ไฮบริดทำใจได้เลยครับ ราคาตกเท่ายแทบจะเท่ากับพวกรถยุโรป ผมมี ahv40 ปี 2009เปิดตัวเลย ทุกวันนี้ 5 แสนจะไม่ถึงอยู่แล้ว ขนาดขายเอง

เต็นก้ไม่อยากจับ เพราะถ้าติดมือเรื่องใหญ่ จมทุนเยอะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อันรี้ถามเล่นๆนะครับ ถ้าเขาให้ 1ล้านจะขายรึเปล่าครับ ผมว่าก็ไม่ขายอยู่ดี  :D ตัวรถน่าใช้มานะครับ Camry hybrid
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ราคาน่าซื้อจริงๆครับ  ลองดูราคาที่เต๊นท์ขายดูครับ ขายเองน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ propo

• Full Member
ใช้ vw hybrid ถอยมา 3.8  ใช้ไป4ปี 6หมื่นกว่าโล เขาซื้อคืนประมาณ1.5 ก็โอนะ ดีกว่าที่คิด แต่ยังไม่ปล่อย ไม่รู้จะซื้ออะไรแทน เบนซ์มันยังไม่ใส่adaptive cruise

อันรี้ถามเล่นๆนะครับ ถ้าเขาให้ 1ล้านจะขายรึเปล่าครับ ผมว่าก็ไม่ขายอยู่ดี  :D ตัวรถน่าใช้มานะครับ Camry hybrid
ขายครับ ขายเดี๋ยวนั้นเลยครับ ใจผมเริ่ม อยากไปทางยุโรป บางเเล้วครับ  ::) ::) เเต่เจอเเบบนี้เก็บไปยาวๆเลยครับ  :-X :-X
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018

ไม่แปลกใจ สำหรับรถไฮบริด

ปีที่แล้ว รถผมซื้อมา 4.1 ล้าน 9 เดือน 9 พันโล
ไปตีเตนท์ให้ 2.5 ล้าน
เจ็บหนักกว่าเยอะครับ
แถมเตนท์ทำท่าไม่อยากรับซื้อด้วย เหมือนเรา
ต้องไปง้อไปอ้อนวอนให้เค้าซื้ออีกต่างหาก
เสียอารมณ์ครับ

สาบานกับตัวเอง ตราบใดที่ยังมีรถเครื่องยนต์
จะไม่ใช้ Hybrid อีกเลย ชาตินี้

ใครไม่เจอกับตัวไม่รู้ครับ
ใช่ครับ เหมือนเราไปง้อเค้าให้ซื้อเรย  :'( :'( :'( ไม่เจอกับตัวไม่รู้จิงๆครับ ;D ;D

ออฟไลน์ Sit: )

ตั้งใจขาย หรือตีราคาเล่นๆครับ
ถ้าตั้งใจขายจริง ดูราคา web มือสองที่ไม่ใช่เต๊นท์ดีกว่า ถ้าตีเล่นๆอย่าไปเก็บมาคิด พ่อค้าทุกคนอยากได้ราคาถูกเพราะจะเอากำไร

Camry hybrid ราคาตกที่เต๊นท์เพราะพ่อค้ากลัวหวยออกระหว่างรถอยู่เต๊นท์  แต่ถ้าถามเจ้าของรถผมว่าส่วนใหญ่พอใจจนไม่อยากรีบขาย ใข้ไปได้ยาวๆแบบไม่จุกจิกกวนใจ และยังประหยัดน้ำมันมาก จริงไหมครับ

ออฟไลน์ neutrino

อ้าว, คนส่วนใหญ่เข้าใจว่า โตต้า ราคาไม่ตก ที่แท้ก็ระเนระนาดเฟมือนกัน

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
ไฮบริด  ไม่ใช่คำตอบ.  ::) ::)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ราคาตกเพราะ "HYBRID" ไม่ว่ากรณีใดๆจ้าาา

ออฟไลน์ nut_na

• Newbie
  • *
ราคานี้ผมว่าไม่แปลกนะครับ ถือว่าขาดทุนในระดับปกตินะครับ

เพื่อนกันออก teana top สุด ต้นปี 15 ราคาน่าจะประมาณ 1.65 ล้าน
เพิ่งขายไปเมื่อเดือน2เดือนก่อน
เอาไปให้เต๊นท์ตีมาหลายที่ยังได้ไม่เกิน 8.5แสนเลยครับ รถแค่ปีกับไม่กี่เดือน วิ่งไป 3 หมื่นโล ขาดทุนไปเกือบ 7 แสน หนักกว่าจขกท.อีกนะครับ

สุดท้ายแกเลยเอาไปตั้งขายเองในเว็บ ปล่อยไป9.5แสนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตลาดรถก็เห็นปี 2012 เค้าขายกันเริ่มที่ 790,000นะครับ แพงขึ้นตามปี
ราคาพอๆกับ 2.0G เลยครับ :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
 :'( :'( :'(
ตอนนู้นสนเอ็กเทลอยู่เลย เซลล์ก็ชี้ขายแต่ไฮบริด
เก็บไว้เป็นข้อมูล  :-X :-X :-X
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ Anvers30

ถ้าใจเริ่มไปยุโรป อย่าหนีเสือปะจระเข้เข้าล่ะครับ แทบทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ เบนไปหา Plug-In Hybrid แล้ว ซึ่งผมรับประกันว่าหนักหนากว่า Hybrid ทั่วไปในแง่บำรุงรักษาแน่นอน ไม่ต้องพูดถึงราคาขายต่อ...

ถ้าไปเกรย์ หรือออกรุ่นเล็กๆ ของค่ายจากดีลเลอร์หลัก จะยังพอมีรุ่นสันดาปปกติให้เล่นบ้าง แต่จะอยู่ได้อีกนานแค่ไหน เวลาจะเป็นคำตอบครับ

ออฟไลน์ arya

รบกวนถามต่อนิดนึงคับ

ความเห็นของแต่ละท่านว่า

ขนาด Hybrid ยังขนาดนี้ แล้ว รถไฟฟ้า 100% อย่าง Tesla

ต่อให้มือ 1 ราคาทำได้ถูกจริง จะมีคนกล้าซื้อมาใช้หรือครับ ในประเทศเรา???

ค่าอะไหล่ ไม่ยิ่ง แพงหูฉีก กว่า hybrid

และราคาขายต่อไม่ยิ่งแย่กว่านี้ หรือคับ

ลองแชร์ ความเห็น คาดการณ์ เกี่ยวกับ รถไฟฟ้ากันหน่อยคับ

คห. ผม คิดว่ารถไฟฟ้าเกิดในบ้านเรายากมาก ถึงมากที่สุดคับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมขอมองอีกมุมครับว่า เวลานี้ ราคารถมือสองในบ้านเรา เริ่มเข้าใกล้ความเป็นจริงมากกว่าเมื่อก่อนครับ

คือผมมองว่าที่ผ่านมา 10-20 ปี ราคารถมือสองมันเกินจริงไปเยอะ เพราะการตลาดเป็นหลักด้วยครับ

รถยนต์ก็คือของใช้ ที่ไม่มีมูลค่าเพิ่มอยู่แล้ว ทีนี้ผู้ใช้รถชินกับอัตราค่าเสื่อมนี้เป็นเวลานานๆเข้า พอมันปรับลดลง ก็รู้สึกครับว่าโดนกด

แต่กลับไม่รู้สึก ตอนโดนบริษัทรถตั้งราคารถใหม่ กำไรเยอะ กันเลยก็ว่าได้ เดี๋ยวนี้มีข้อมูลเทียบราคาตัวรถในไทย เทียบกับเมืองนอก คำนวนภาษีโน่น นี่ นั่น ก็เริ่มพอมองกันออกแล้วว่า รถใหม่มันแพงขนาดไหนครับ

ส่วนไฮบริด ราคาตกมั๊ย ผมว่ามันเป็นกลไกการต่อรองของพ่อค้ารถด้วย บวกกับทางเลือกในการยำ การซ่อมของเต๊นท์มือสอง มีไม่มาก และทำได้ยากกว่ารถระบบเก่า จึงเกิดการตีราคาเผื่อเจ็บตัวมากขึ้น ทั้งๆที่ มันก็อาจจะไม่ได้เยอะขนาดนั้นก็ได้ ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ psrisant

• Jr. Member
  • **
เผื่อเจ้าของกระทู้จะใจชื้นขึ้นนะครับ รถผมป้ายแดง BENZ CLK240 W209 ปี2003 ผมซื้อมา4.93ล้าน ตอนนี้ราคาตลาดรถประมาณ8แสน-9แสน ผมตีหายไป4ล้าน หารด้วย13ปี ตกขาดทุนปีละ300,000บาท น้อยกว่าจขกท.ปีละ50000บาทเองนะครับ 

ออฟไลน์ Boyja

prius ผมตอนนี้แทบไม่อยากรู้ราคาเลยครับ ทำใจไม่ได้  :'(

ออฟไลน์ เต๋า AV

แบตคือปัญหา
รถเต้น เขาซื้อมาจอดรอขาย ถ้ามีพวกระบบ ไฮบริด ทุกชนิด จอดเฉยๆ แบตมันก็เสื่อม
หาเปลี่ยนไม่ได้ ราคาแพง เลยโดนกดราคารถลงมาเยอะ

รวมถึงอนาคตด้วยเช่นกัน รถไฟฟ้าล้วน EV ราคามือ 2 จะดิ่งยิ่งกว่า เพราะจอดเฉยๆ ยิ่งเสื่อม
นอกจากจะมีแบตให้เปลี่ยนได้ทั่วไป และราคาสมเหตุสมผล

ออฟไลน์ I-PULSE

รบกวนถามต่อนิดนึงคับ

ความเห็นของแต่ละท่านว่า

ขนาด Hybrid ยังขนาดนี้ แล้ว รถไฟฟ้า 100% อย่าง Tesla

ต่อให้มือ 1 ราคาทำได้ถูกจริง จะมีคนกล้าซื้อมาใช้หรือครับ ในประเทศเรา???

ค่าอะไหล่ ไม่ยิ่ง แพงหูฉีก กว่า hybrid

และราคาขายต่อไม่ยิ่งแย่กว่านี้ หรือคับ

ลองแชร์ ความเห็น คาดการณ์ เกี่ยวกับ รถไฟฟ้ากันหน่อยคับ

คห. ผม คิดว่ารถไฟฟ้าเกิดในบ้านเรายากมาก ถึงมากที่สุดคับ
ระบบไฮบริด มันแพงเพราะมีระบบต้องดูแลถึงสองตัวครับ แถมระบบเกกียร์ครัชต้องมีตัดต่อแยกอีก ระบบอินเวิทเต่อแปลงไฟชาร์จต้องตัดต้องต่อ โอ้ยเยอะแยะเลยครับ ถ้ารถไฟฟ้าเพียวๆมันไม่มีระบบพวกนี้ครับ ความซับซ้อนน้อยกว่าเยอะ น้อยกว่าเครื่องยนต์สันดาปเพียวด้วยซ้ำ เทียบกันไม่ได้ครับรถไฮบริดกะev

ออฟไลน์ Jacob

hybrid คือเครื่องยนต์ + ไฟฟ้า ความสลับซับซ้อนมีมากกว่าเครื่องยนต์อย่างเดียว หรือไฟฟ้าอย่างเดียว

ส่วนรถไฟฟ้าอย่างเดียวความสลับซับซ้อนน้อยกว่าเครื่องยนต์อย่างเดียวแน่ ชิ้นส่วนน้อยกว่าเยอะ ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเพราะไม่มีเครื่องให้สึกหรอ แต่ค่าบำรุงรักษานี่ยังไม่รู้เหมือนกันว่าเค้ามีเปลี่ยนแบตกันบ้างมั้ย อายุแบตแค่ไหน เปลี่ยนทีราคาเท่าไหร่

เทสล่าก็ผลิตแต่ ev อาจต้องไปดู BMW ที่มีทั้งรถเครื่องยนต์กับ EV เทียบกันในค่ายเดียวกันว่าแบบไหนบำรุงรักษาน้อยกว่า

ปล. จากเวบนี้บอก EV ถูกกว่า 35%
http://www.autoblog.com/2012/12/17/long-term-maintenance-costs-show-benefit-of-electric-vehicles-ov/

แต่ถ้าพูดถึงรถเทสล่า มีค่า maintenance ต่อปีสูงกว่าชาวบ้าน (ไม่รู้เป็นค่าไรมั่งนะ เดวจะลองอ่านๆดูก่อน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2016, 17:51:38 โดย Jacob »