ผู้เขียน หัวข้อ: เเวะมาบอกครับ!! ราคาเต๊นท์รับซื้อเเคมรี่ไฮบริด!! ช็อคกลับบ้านเเทบไม่ทัน  (อ่าน 18241 ครั้ง)

promt

• บุคคลทั่วไป

นี่ก็เล็งๆ 320d อยู่ รถเทสไมล์แค่ 2 พันโล (แต่กว่าจะขายได้ก็ต้องรอให้ครบ 5 พันโลก่อน) ลดตั้งเกือบ 6 แสนครับ (แถมให้ราคารถเก่าผมสูงกว่าที่อื่นเป็นแสน)
แล้วก็กะผ่อนบอลลูนในนามบริษัทใช้ไป 5 ปีแล้วพอถึงงวดสุดท้ายก็คืนรถให้ไฟแนนซ์ไปเลย
(กะว่าใช้ยอดบอลลูนเป็นการประกันความเสี่ยงของราคามือสองไปในตัวครับ แต่ถ้าถึงเวลานั้นราคามือสองสูงกว่าก้อนบอลลูนก็ค่อยว่ากันอีกที)

จะคืนไฟแนนซ์
ยังไงครับ
บอกวิธีได้ไหมที่จะไม่ทำให้เสียเครดิต หรือโดนไฟแนนซ์ฟ้องหลังจากคืนรถไปแล้ว

คืนรถให้ไฟแนนซ์ ต้องทำ operating lease คับ ส่วนมากใช้กับเครื่องจักร บาง finance ทำกับรถได้ แต่ประเด็นคือ leasing ใช้ได้เฉพาะ บริษัท นะ

สัญญาทั่วไปเป็นแบบ hire purchase เช่าซื้อ ไม่มี option การคืนรถคับ

ผมไม่แน่ใจร้อยเปอร์เซ็นต์นะครับ
กรณีผมจะซื้อในนามบริษัทอยู่แล้วเพราะต้องการเอาค่าผ่อนไปเป็นค่าใช้จ่ายลดหย่อนภาษีครับ
อย่าของเบนซ์จะมีโปรแกรม mystar ก็คือผ่อนแบบบอลลูน เจ้านี้จะโฆษณาไว้เลยว่าครบสัญญาเลือกได้ว่าจะผ่อนต่อ จ่ายบอลลูน หรือคืนรถครับ แต่ถ้าคืนรถจะต้องวิ่งไม่เกิน 1.5 แสน กม.
ส่วนของ bmw กับวอลโว่คืนรถได้เหมือนกันแต่ไม่มีกำหนดกิโลเมตรครับ (เซลล์บอกมาแบบนี้นะครับ ถ้าผิดพลาดต้องขออภัยครับ)
ผมก็เลยมองว่ามันเหมือนกับรู้มูลค่าแน่นอนของรถในอนาคตครับ แต่ก็คงต้องมาพิจารณาถึงดอกเบี้ยที่สูงกว่าปกติด้วยว่าจะคุ้มมั้ย

ส่วนการซื้ออีกแบบคิดว่าเรียกว่าแบบลีส ตรงนี้ผมไม่แน่ใจว่าการซื้อแบบบอลลูนจะเป็นการซื้อแบบนี้ด้วยหรือเปล่า(ของ bmw จะเรียกว่า financial lease) อันนี้รู้สึกว่าจะมีค่ามัดจำก้อนแรก แล้วผ่อนพอครบสัญญาก็จะจ่ายอีกก้อน ซึ่งไม่มากครับเป็นมูลค่าซากแล้วก็โอนกรมสิทธิ์เป็นของเรา แต่ถ้าไม่ต้องการถือกรรมสิทธิ์ก็คืนรถไปได้เหมือนกันครับ ตอนนี้ที่เห็นมีรายละเอียดไว้ในเว็บแบบละเอียดพอสมควรก็จะเป็นของ toyota ครับ

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่ผิดถูกต้องขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ต้องรออีก 5 ปีจึงจะรู้คำตอบ อย่าลืมมาแนะนำต่อด้วยครับ
และเวบนี้น่าจะยังอยู่ครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

• Hero Member
ผมดูราคาขายในเวป one2car กับ ขายดี ราคาแคมรี่ไฮบริด กับ แคมรี่2.0G /2.0 extremo ราคาพอๆกันเลยครับ

เผลอๆ บางคัน แคมรี่ 2.0 extremo ยังขายแพงกว่าตัวไฮบริดเลยครับ

ออฟไลน์ yourturle

ราคาหน้าเต้นท ตัวpremium 2013ตอนนี้แค่ 899,000 full option
One Day.

ออฟไลน์ mothsan

ราคาตกกว่า ฺBM อีก
ผมซื้อ ปี 2013 มา 1.99 ล้าน ยังขายได้ 1.29 ล้านเลย
ใครๆ ก็ว่าโตโยต้า ราคาขายดี

ปล. แบตไฮบริคที่บอกว่า แบตรับประกัน 10 ปี นะ ระบบควบเกี่ยวอื่นๆ มันหมดรับประกันปีที่ 3 นะครับ และราคาก็ไม่ได้เหมือน แคมรี่ปกติด้วย
แพงกว่าเยอะ  เผลอๆ แพงกว่ารถยุโรปอีกนะครับ

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
นี่ขนาด Hybrid Toyota นะ ยังขนาดนี้  ไม่อยากจะนึกถึง Hybrid ค่ายอื่น  :'(

ออฟไลน์ Nikle_pk

ราคาตกกว่า ฺBM อีก
ผมซื้อ ปี 2013 มา 1.99 ล้าน ยังขายได้ 1.29 ล้านเลย
ใครๆ ก็ว่าโตโยต้า ราคาขายดี

ปล. แบตไฮบริคที่บอกว่า แบตรับประกัน 10 ปี นะ ระบบควบเกี่ยวอื่นๆ มันหมดรับประกันปีที่ 3 นะครับ และราคาก็ไม่ได้เหมือน แคมรี่ปกติด้วย
แพงกว่าเยอะ  เผลอๆ แพงกว่ารถยุโรปอีกนะครับ
รอดู BMW Plugin hybrid ครับ
ผมว่าร่วงหนักกว่าอีกครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
ตั้งกระทู้บอกช้าไป ถ้าเป็นช่วงก่อนหน้า มีได้เสีย

ผมหารถCamry HV มือสองมาซักพักแล้ว เจอแต่สภาพไม่ประทับใจ

ตอนนี้ออกป้ายแดงไปแล้ว 2.5HV Navigator

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ราคาตกคงไม่ใช่เพราะแบตเตอรี่หรอกมั้งครับ

ตัวเจ็บๆ มีอีกหลายตัว ที่ประกันไม่ถึง 10 ปี