ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องยางหน่อยครับ  (อ่าน 3037 ครั้ง)

ออฟไลน์ T_omega

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาเรื่องยางหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 18:07:30 »
ขอคำปรึกษาจากท่านสมาชิกครับ หลังจากที่พึ่งเปลี่ยนยางมา

รถ Swift GL ผมใช้ยางติดรถเดิมคือ Bridgestone B250 ขนาด 175/65/15 ครับ ใช้มา 7 หมื่นโลแล้วพึ่งเปลี่ยนมาเป็น Bridgestone ep200 เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ใช้มายังไม่ถึง 1,000 กม. ขับในเมืองและปริมณฑล แต่พอขับแล้วไม่ค่อยชอบเลย เพราะความที่เป็นยางประหยัดน้ำมัน ทำให้การยึดเกาะถนนทำได้ไม่ค่อยดี ขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจ ทั้งๆที่ B250 เดิมที่ติดรถมาผมว่ายังเกาะถนนมากกว่าอีก การออกตัวและไต่ความเร็วก็ทำได้แย่กว่าเดิมต้องกดคันเร่งเพิ่มขึ้น  ปกติเป็นคนขับรถความเร็วไม่เกิน 110 กม./ชม แต่ก็ไม่ใช่คนขับรถช้าแบบอยู่เลนกลางตลอด ดังนั้นเมื่อเจอยางที่ไต่ความเร็วได้แย่กว่าเดิม จึงรู้สึกไม่ค่อยชอบ

ซึ่งก่อนที่ผมจะเปลี่ยนยางตัวนี้ พยายามลองหาข้อมูลแล้วพบว่า ถ้าต้องการยางขนาดไซด์เดิมที่ใช้อยู่ มีตัวเลือกในตลาดน้อย และเกือบทั้งหมดเป็นยางประเภทประหยัดน้ำมันทั้งสิ้น อยากเปลี่ยนเป็นยางประเภทนุ่มเงียบหรือสปอร์ตแต่ไม่มีไซด์นี้เลย  เคยคิดจะเปลี่ยนเป็นล้อขอบ 16 เพื่อจะได้มีรุ่นของยางให้เลือกมากขึ้น แต่เคยนั่งรถรุ่นเดียวกันของเพื่อนที่ใช้ขอบ 16 (ขนาดยาง 185/55/16) แล้วไม่ค่อยชอบเพราะรู้สึกว่ามันกระด้างเกินไป (ขอบ 15 ที่ใช้อยู่ก็รู้สึกกระด้างแล้วเจอขอบ 16 รู้สึกสะเทือนมาก) ทำให้อยากใช้ล้อขอบ 15 เหมือนเดิมมากกว่า  จึงอยากขอคำแนะนำครับว่า

1. ควรทำอย่างไรกับยางที่พึ่งเปลี่ยนมา ควรทนใช้ต่อหรือเปลี่ยนใหม่  ใจอยากเปลี่ยนเป็นตัวอื่นมาก ทุกวันนี้ขับแล้วไม่สนุกไม่มั่นใจเหมือนเมื่อก่อน แต่ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนเป็นอะไรดี  แม้ว่าจะเสียดายเงินค่ายางที่พึ่งเปลี่ยนไป แต่ถ้าเปลี่ยนยางใหม่แล้วขับสบายใจกว่าเดิม ผมว่าผมเปลี่ยนใหม่ดีกว่า

2. หากจะเปลี่ยนเป็นยางที่เกาะถนนมากกว่า ep200 และยังเป็นยางไซด์เดิมขอบ 15 ควรใช้เป็นรุ่นไหนดี ไม่จำกัดยี่ห้อ รุ่น ราคา ขอเป็นยางที่ผลิตในประเทศ และซื้อได้ที่ไหนครับ เพราะยางบางรุ่น บางขนาด ในเวปมี แต่ตอนโทรไปจะซื้อกลับไม่มีขาย เดาว่าบางรุ่นผลิตมาเพื่อป้อนโรงงานสำหรับเป็นยางติดรถเท่านั้น  หรือว่าสุดท้ายแล้วควรเปลี่ยนขนาดยาง

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องยางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 18:53:52 »
ลอง Yokohama dB E70 ดูไหมครับ? แต่เป็นขนาด 185/60R15 นะ ผมเปลี่ยนมาจาก Earth-1 แล้วรู้สึกดีกับมันมาก เพราะแรงต้านการหมุนของยางสูง เลยกะเบรคง่ายตอนช่วงรถติดที่ต้องเบรคๆ เร่งๆ กับเกาะถนนกว่า Earth-1 จริงๆ โดยเฉพาะเรื่องการหักหลบกระทันหัน Earth-1 ทำท้ายปัดนิดๆ แต่ E70 ไม่มีอาการดังกล่าวเลย ยิ่งช่วงเบรคกระทันหันหน่อยยิ่งเห็นชัดว่า Earth-1 มันจะไถลจน ABS ทำงาน แต่ E70 แทบไม่ไถลจน ABS ทำงานเลย

ข้อดีของยางประหยัดน้ำมันก็มีแค่ประหยัดน้ำมันจริงๆ ครับ นอกนั้นจะกลางๆ หมด เผลอๆ ยางติดรถทั่วไปเกาะถนนกว่าอีก (เจ้า E70 ก็เป็นยางติดรถ Vios เนี่ยแหล่ะ)

ว่าแต่เรื่องเร่งอืดกับยางประหยัดน้ำมันนี่ผมยังไม่เคยเจอนะ เคยเจอแต่เร่งแรงหน่อยแล้วล้อหมุนฟรีได้ซะงั้น =_=
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2016, 18:55:33 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องยางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 18:59:00 »
pilot sport 3 น่าจะมี

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 19:08:49 »
เปลี่ยนเป็นยางขนาด 195/55/15 ครับ
Michelin Pilot sport3   2900
Bridgestone RE003    3100
Hankook V12 Evo2   2150

1. ควรเปลี่ยนครับ ชีวิตมีค่ามากกว่ายางเส้นไม่กี่พัน ถ้ามันไม่ค่อยเกาะถนน ก็เท่ากับว่ามันเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ ถ้าเปลี่ยนยางเกรดดีๆมันทำให้เกาะถนนมากขึ้น ก็เท่ากับว่าความเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุลดลง / ยางที่เพิ่งเปลี่ยนมาก็ขายต่อใน club ถูกๆไปครับ มีคนรับต่อแน่นอน
2. แนะนำ 3 รุ่นตามที่บอกข้างบนครับ ซื้อได้ที่ www.tivanon.com

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 20:23:20 »
ผมก็รู้สึกคล้ายๆกัน ตอนใหม่ๆ รู้สึกว่ายางมันจะไหลมากกว่าปรกติ ต้องกดเบรคมากขึ้น ครับ อัตราเร่งไม่แตกต่างจากเดิม ใส่ใน swift ล้อ16"
แต่ขับไปสักพัก ก็จะชิน ตอนนี้ปรกติแล้วครับ
การเกาะถนน ผมว่าไม่ได้แย่นะครับตัวนี้ แต่ที่ว่าเกาะน้อยลงอาจจะเพราะลมยางก็เป็นไปได้นะครับ
แต่ถ้ารู้สึกไม่ชอบจริงๆ ก็หายางรุ่นเดิมเปลี่ยนครับ จะได้ไม่กังวลว่าจะดีกว่าเดิมไหมครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ T_omega

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 21:32:44 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 22:44:01 »
ผมเคยใช้yoko blue earthมั้งไม่เอาอีกแล้วยางประหยัดน้ำมัน  จริงๆลื่นรึปล่าวไม่รู้แต่ความรู้สึกลื่นมากกกก