ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้คนส่วนใหญ่ใช้รถใหม่และเปลี่ยนทุก 5 ปีในต่างประเทศ?  (อ่าน 6427 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ปัจจัยอะไรบ้างที่ทำให้คนส่วนใหญ่ใช้รถใหม่และเปลี่ยนทุก 5 ปีในต่างประเทศ
ที่นึกออกก็คือ

1. ราคารถไม่แพงมากเมื่อเทียบกับค่าครองชีพ
2. ราคารถไม่แพงแต่ค่าครอบครองแพงเช่น ค่าภาษี ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน ค่าที่จอด ค่าใบขับขี่
3. ภาษีรายปีและประกันภัยที่แพงขึ้นมากหากอายุรถเกิน 5 ปี
4. รัฐสนับสนุนและอุดหนุนรถใหม่ที่ประหยัดน้ำมันและปล่อยไอเสียน้อยกว่าเดิม

ไม่ได้อยากให้ประเทศเราเป็นแบบนั้นในตอนนี้ แต่อยากรู้ว่าในต่างประเทศเหล่านั้นเขาทำได้อย่างไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ค่าแรงในการซ่อมแพง จนบางครั้งรถเก่าจะมีเฉพาะในหมู่คนรวย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
ค่าแรงซ่อม เค้าแพง

มีผลให้ รถเก่าๆ ไม่คุ้มที่จะใช้ต่อ

มีผลให้ ราคาขายต่อ รถเก่า ยิ่งเก่ามาก ยิ่งถูกมาก

แล้ว ราคารถใหม่เค้า เมื่อเทียบกับรายได้ที่เค้าได้ มันไม่ได้ต่างกัน แบบที่บ้านเรา เป็นอยู่

ออฟไลน์ Dubee

เคยดูในสารคดีในยูทูป เค้าว่าอู่ซ้อมรถในญี่ปุ่น ค่าแรงแพงมากกกก (แต่งานออกมาก็ตามเนื้อผ้าครับ เค้าซ้อมแบบไม่ขอไปที แต่งานต้องออกมาเนี๊ยบทุกอนู ประดุจรถใหม่) และรถที่เข้าซ้อมน้อยมากๆครับ เหตุผลนี้คงเป็นอีกข้อกระมังครับที่เราเห็นตามโกดังรถเก่า บางคันที่รอชำแหละ สภาพดีมากกกก เรียกได้ว่าชนมานิดเดียวเค้าก็ขายซากรอชำแหละขายแยกอะไหล่กันละ (บางคันแบบผมนี่เสียดายเลย)

ออฟไลน์ I-PULSE

รายได้ดี รถราคาถูก และค่าแรงในการซ่อมแพงมากจนไม่คุ้มซ่อม ง่ายๆแค่นี้แหล่ะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

5ปี รถก้อถือว่าเก่า  วัสดุไม่ได้ออกแบบไห้นานกว่านั้น ซึ่งค่าบำรุงรักษาแพง
แถมหน้าตาก็เชย และสำคัญที่สุดคือราคารถประกอบในไม่แพง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ aekoy

ที่ญี่ปุ่นรถเก่าเสียภาษีแพงครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ rokrok

คิดแบบนี้นะครับ

Jazz บ้านเขาคันนึงเกือบๆ 5แสนบาท

เงินเดือนบ้านเขา จบ ป.ตรี ก้ เกือบๆ แสน (มั้ง แล้วแต่สาย)

แปลว่า รถเขาราคาเป็นแค่ 5เท่าของเงินเดือน

ถ้าตีทุกอย่างแบบนั้นกลับมาที่ไทย

สมมติเงินเดือน ป.ตรี 2หมื่น (ไม่ถึงสะอีก) แปลว่า ถ้ารถเป็น5เท่าของเงินเดือนก็แค่ 1แสนบาทเท่านั้นเอง

ราคาแบบนี้ เป็นคนไทย 2-3 ปีก็เปลี่ยนแล้วครับ คนไทยบอก โคตรถูกเลยรถราคาแบบนี้

ฉนั้นเขาเลยไม่คิดซ่อมไง เหมือนหลายๆคน ก็ไม่คิดซ่อมมือถือเหมือนกัน เพราะขี้เกียจ ไม่ได้แพงมาก ซื้อใหม่เอาจบ

คนไทยค่าครองชีพสูงมากๆครับ แค่เราไม่รู้ตัว เพราะเราคิดว่าข้าวเราถูก จานละ 40บาท

แต่ถ้าคิดเทียบกะเงินเดือนแล้ว จะรู้เลยว่า เมืองไทยแพงทุกอย่าง ตั้งแต่ ข้าวที่กิน มือถือ รถ บ้าน เลยครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
จขกท. คงหมายถึงประเทศพัฒนาแล้วใช่ไหมครับ

1. เศรษฐกิจ
2. สังคม
3. ความรู้
4. จิตสำนึกต่อสิ่งแวดล้อม

ออฟไลน์ NETGEAR98

• Newbie
  • *
ตามรีบนๆ เลยคับ 

เพราะถ้ารถ ไม่แพงเมื่อเทียบกับรายได้ ซื้อหาได้สบายๆ เชื่อว่า ใครๆ ก็เปลี่ยนได้ไม่ยาก

ขอเสริม นิดนึง

ตอนนี้ ผมอยู่ที่ต่างประเทศ เกาะทางซีกโลกใต้

รถที่นี่ ไม่ได้แพง เมื่อเทียบกับรายได้ แต่ผมเจอคนขับรถเก่าๆ เยอะมากๆ

ที่นี่ เท่าที่ทราบ รถเก่า ต้องตรวจสภาพทุกๆ หกเดือน รถออกใหม่ แค่สามปีแรกมั้ง ที่ไม่ต้องตรวจสภาพ จากนั้นตรวจทุกปี และเปลี่ยนมาทุกหกเดือน

แหล่งข้อมูล
https://www.nzta.govt.nz/vehicles/warrants-and-certificates/warrant-of-fitness/

จากความเข้าใจ สรุปได้ว่า ที่นี่ จะใช้รถกี่ปีก็แล้วแต่ แต่ต้องมีสภาพที่ดี ไม่ก่อให้เกิดอันตรายต่อผู้อื่น หรือนำไปสู่อุบัติเหตุจากความบกพร่องของรถ
และไม่ก่อปัญหาจราจร

บ้านเรา หากให้เปลี่ยนรถ ทุกห้าปี น่าจะทำยาก แต่ถ้าเข้มงวด เรื่องสภาพรถ ดูแล้วน่าจะพอทำได้มากกว่า
 (ทางปฏิบัติจริง ทำได้แค่ไหน ก็ค่อยว่ากันอีกที)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ความจริงก็อยากให้ราคาในไทยถูกนะครับ รถเกิน6-7 ปี ภาษีแพงก็ได้ จะได้เปลี่ยนบ่อย ๆ

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าไม่ค่อยมีตังก์ 15 ปี ครับ ลากมันไป แบบผมนี่

ออฟไลน์ tnp_super

เคยอ่านแต่ในเน็ตว่าราคารถเมืองนอกถูก แต่ค่าบำรุงรักษากับค่าภาษีแพงโคตร และในเมืองเขาจำกัดอายุรถยนต์ด้วย

ออฟไลน์ Turin

ตรวจสภาพเข้ม ค่าซ่อมแพง รถใหม่ถูก

ตอนผมอยู่อเมกา (10 กว่าปีที่แล้ว) roommate ซื้อ civic eg coupe มา 1300 เหรียญ .. ตอนตรวจสภาพเจอท่อไอเสียผุทะลุ (เมืองที่ผมอยู่หน้าหนาวต้องโรยเกลือละลายหิมะ ท่อเลยผุเร็ว) ค่าซ่อมท่อ 800 เหรียญ  :-X

ออฟไลน์ Fly to dream

แต่ละค่ายแข่งกันสูง เอายี่ห้อคู่แข่งมาเปลี่ยนอาจได้ราคาตัดกัน  และส่วนใหญ่ Waranty จะอยู่ที่ 5 ปีกัน ยกเว้นพวกฮุนได 10 ปี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

นอกจากที่ข้างบนกล่าวกันไปแล้ว

บ้านเราต้องการรถดีๆ วัสดุดีๆ ด้วยแหละครับ พอถึง 5 ปี รถก็ยังดีอยู่ ขายไม่ลง

เมืองนอก ใช้รถกันไม่ค่อยรักษา ซ่อมแพง อะไรพอใช้ได้ ใช้ไปก่อน

ออฟไลน์ rapee001

สรุปที่เจอมาใน Tv , NET และนิตยสาร

ทางญี่ปุ่น

1.ค่าซ่อมแพง
2.ตรวจสภาพหลัง 3 ปี ยุ่งยากมหาโหด
3.ภาษีรายปีอ่วมตามอายุรถ
4.ไม่มีทุนทรัพย์เช่าที่จอดรถต่อ (ต้องมีที่จอดก่อนจด หรือต่อทะเบียน)

ทาง US

2.ภาษีรายปีสูง (ขึ้นกับรัฐที่จดด้วย)
3.จดทะเบียนรถเก่ายาก (ในบางรัฐ)
4.ค่ามลพิษไม่ผ่าน ( California )
5.ใช้เป็นส่วนลดในการซื้อรถใหม่ ( California )

ทาง EU (ขึ้นกับประเทศ)

2.ภาษีรายปีสูง
3.ค่ามลพิษไม่ผ่าน
4.ตรวจสภาพไม่ผ่าน

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอขอบคุณทุกท่านครับ

ผมว่าค่าแรงซ่อมบ้านเราน่าจะยังไม่แพง แต่ค่าอะไหล่น่าจะแพงขึ้นเรื่อยๆ

ผมไม่ได้รังเกียจรถเก่า แต่รังเกียจรถที่ไม่สมประกอบ แต่ก็ยังจะเอามาวิ่ง ควันดำ ควันขาว ไฟท้ายไฟหน้าไม่มี
อยากให้การตรวจสภาพรถทำกันอย่างจริงจัง ไม่มีการทุจริต
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แสดงว่าบ้านเราซื้อรถแพงกว่า แต่รวม ๆ แล้วเป็นภาระค่าใช้จ่ายน้อยกว่า ตปท หรือเปล่าครับ?

จ่ายภาษีน้อยกว่า

ไม่มีภาษีที่จอด

ค่าซ่อมก็ถูกกว่า

ตรวจสภาพกันง่าย ๆ ไม่แพงด้วย

ถ้าผมเข้าใจผิดกรุณาบอกด้วยนะครับ อาจจะเป็นจุดที่ผมคิดไม่ถึงครับ

แสดงว่าบ้านเราซื้อรถแพงกว่า แต่รวม ๆ แล้วเป็นภาระค่าใช้จ่ายน้อยกว่า ตปท หรือเปล่าครับ?

ถ้าผมเข้าใจผิดกรุณาบอกด้วยนะครับ อาจจะเป็นจุดที่ผมคิดไม่ถึงครับ

ผมก็เห็นตามท่านสำหรับบ้านเราครับ

ออฟไลน์ FyGI

ผมก็เห็นตามท่านสำหรับบ้านเราครับ

จริงตามที่ว่ากันเลยครับ

แต่ขนาดบ้านเราค่าซ่อมรถไม่แพง ยังเจอรถไม่สมประกอบวิ่งให้เห็นกันค่อนข้างบ่อย
ไม่รู้ว่า ตรวจสภาพผ่านมากันได้อย่างไร

ออฟไลน์ Auto

จริงตามที่ว่ากันเลยครับ

แต่ขนาดบ้านเราค่าซ่อมรถไม่แพง ยังเจอรถไม่สมประกอบวิ่งให้เห็นกันค่อนข้างบ่อย
ไม่รู้ว่า ตรวจสภาพผ่านมากันได้อย่างไร
ซ่อมไม่จบ  ไม่มีเงินซ่อม   หรือไม่มีเวลาซ่อม  กับความสมัครใจเจ้าของที่จะไม่ซ่อมรถประหยัดขี้เหนียว

ออฟไลน์ golf8023

ตรวจสภาพรถบ้านเรา ไม่เห็นจริงจังอะไรกันเลยครับ
ผมเอาCityปี13ไปตรวจสภาพก่อนโอน เห็นเปิดฝากระโปรง ขูดเลขตัวถัง แค่นี้เอง
ยังงงอยู่ว่าตรวจสภาพ ตรวจไรมั่งวะ หรือรถยังใหม่เลยไม่จำเป็นต้องตรวจละเอียด
แล้วพวกรถเก่าๆไม่สมประกอบเห็นวิ่งๆกันโดยเฉพาะต่างจังหวัด ชนบท รถแบบนี้เยอะมาก ผมว่าไม่ได้ตรวจเลยด้วยซ้ำ ขับๆไปทะเบียนไม่ต่อก็เห็นวิ่งกันได้ คือถ้าสภาพแบบนั้นแล้วตรวจสภาพผ่าน แสดงว่าแค่สตาร์ทติด มีล้อ วิ่งได้ ก็ผ่านแล้ว รึเปล่า

บ้านเราเลยใช้รถลากยาว10-20ปี อะไหล่หาง่าย ซ่อมไม่แพง ตรวจสภาพง่ายๆ มีล้อวิ่งได้ก็จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2016, 21:02:01 โดย golf8023 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น่าจะเป็นเพราะรัฐบาลสนับสนุน รถใหม่ไม่แพง ค่าแรงฝีมือแรงงานเฉพาะทางค่อนข้างสูง

ออฟไลน์ sakano

คิดแบบนี้นะครับ

Jazz บ้านเขาคันนึงเกือบๆ 5แสนบาท

เงินเดือนบ้านเขา จบ ป.ตรี ก้ เกือบๆ แสน (มั้ง แล้วแต่สาย)

แปลว่า รถเขาราคาเป็นแค่ 5เท่าของเงินเดือน

ถ้าตีทุกอย่างแบบนั้นกลับมาที่ไทย

สมมติเงินเดือน ป.ตรี 2หมื่น (ไม่ถึงสะอีก) แปลว่า ถ้ารถเป็น5เท่าของเงินเดือนก็แค่ 1แสนบาทเท่านั้นเอง

ราคาแบบนี้ เป็นคนไทย 2-3 ปีก็เปลี่ยนแล้วครับ คนไทยบอก โคตรถูกเลยรถราคาแบบนี้

ฉนั้นเขาเลยไม่คิดซ่อมไง เหมือนหลายๆคน ก็ไม่คิดซ่อมมือถือเหมือนกัน เพราะขี้เกียจ ไม่ได้แพงมาก ซื้อใหม่เอาจบ

คนไทยค่าครองชีพสูงมากๆครับ แค่เราไม่รู้ตัว เพราะเราคิดว่าข้าวเราถูก จานละ 40บาท

แต่ถ้าคิดเทียบกะเงินเดือนแล้ว จะรู้เลยว่า เมืองไทยแพงทุกอย่าง ตั้งแต่ ข้าวที่กิน มือถือ รถ บ้าน เลยครับ

จริงครับ

แค่คนไทย ยังไม่ค่อยรู้ตัวเท่านั้น 
 :'(