ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทางให้รถบ้านๆไป รพ.  (อ่าน 5081 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ขอทางให้รถบ้านๆไป รพ.
« เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 09:29:23 »
ช่วงนี้มีการรณรงค์ให้รถ หลีกทางให้กับรถฉุกเฉิน
ถือเป็นเรื่องที่ดี แต่ในกรณีไม่ใช่รถฉุกเฉินหละครับ
คงไม่รู้จะหลีกกันยังไง

เรื่องของผมเกิดขึ้นเช้าวันเสาร์ เวลา 9โมงเช้า
ลูกสาวเริ่มมีไข้ตั้งแต่ค่ำวันศุกร์ ให้ยาลดไข้แล้วดีขึ้น
แต่ตื่นเช้ามา ไข้สูงถึง 38.8c ทานข้าวก็ออก

จึงรีบให้ยาลดไข้อีกครั้ง เช็ดตัว เอาขึ้นรถไป รพ.
ปกติเช้าวันเสาร์ รถไม่มาก ใช้เส้นทางด่วนบางโคล่มุ่งหน้าพระราม 6 เพื่อไป รพ.วิชัยยุทธ ระหว่างทางก็ลัดเลาะไปตามช่องว่างที่พอจะหาได้ มีเพื่อนร่วมทางหลีกให้บ้างเวลาที่ผมชิดขวาจะขอแซง ยังจำได้แม่นว่าเจอ city กับ รถตู้ เปิดไฟเลี้ยวซ้ายบอกให้รู้ว่าจะหลบให้ คงเป็นเพราะเห็นผมมาเลนขวาค่อนข้างเร็ว

กรณีคันหน้าไม่เปิดไฟบอก ผมจะประเมิณรอบด้านทันทีว่าจะมุดซ้ายไปเองได้หรือไม่ อันนี้ก็อย่าว่ากันและผมก็ไม่โทษรถขวาที่ไม่หลบ เพราะเราหาทางไปของเราเองได้

จนกระทั่งมาเจอรถขับหน้ากระดานสามเลน ขับด้วยความเร็วเท่ากันเป๊ะอยู่ระยะนึง ถ้าเป็นวัยห้าวคงมุดซ้ายไหล่ทางไปแล้ว แต่ก็ด้วยวัยและมีลูกในรถผมเลือกที่จะรอให้เกิดช่อง แต่โชคไม่ดีที่รถทั้งสามยังคงหน้ากระดานกันต่อไป ผมเลือกชิดขวาเนื่องจากถือว่าขวาควรจะแซงแล้วเข้า บวกกับรถขวาเป็น bmw 320d ที่ดูมีศักยภาพจะแซงหรือเร่งได้ดีที่สุดในสามเลน ปรากฏว่าเธอไม่เร่ง ไม่หลบ  ผมกระพริบไฟใส่ กดไฟ hazard ไม่เกิดผล จะสุดท้ายกดแตร ไม่เกิดอะไรขึ้น ทั้งสามยังคงหน้ากระดาน จนในที่สุดรถเลนกลางเหมือนจะผ่อนลง ไม่แน่ใจว่าเห็นผมกดแตรไล่ bmw เลยขวาหรือไม่

ผมก็อาศัยจังหวะแซงซ้ายออกไป แล้วหลังจากนั้นก็ลัดเลาะรวมถึงมุดซ้ายมุ่งหน้า รพ.

ไปถึงอาการไข้ลูกไปถึง 39c พยาบาลเช็ดตัวและโดนหมอตรวจหลายขั้นตอน จนตอนนี้กลับบ้านแล้วแต่ยังมีไข้ ทานอาหารไม่ลง คาดว่าคงไม่ได้ไป รร วันพรุ่งนี้

เรื่องที่เล่ามานั้น อยากฝากเพื่อนสมาชิกให้ช่วยกันสังเกตุการจราจรรอบด้าน เราไม่มีทางรู้ว่าคนรอบด้านกำลังเกิดอะไร อาจจะเป็นแค่คนขับซิ่ง หรือ มีคนป่วยแบบกรณีผม ใครจะรีบใครเขาไปเถอะไม่ว่าจะเรื่องใด สักวันคุณอาจจะหลบให้ทางกับผู้ป่วยแบบไม่รู้ตัว เหมือน city และรถตู้ที่ผมเจอ

ผมเองก็พยายามคิดมาตลอดว่าหลบได้หลบ เพราะเคยอ่านเจอกระทู้ใน hlm นี้แหละ ที่มีคนเล่าว่ารู้สึกผิดที่ไม่หลบรถที่มาจี้ เพราะมาเห็นภายหลังว่าคันหลังเลือดอาบมา คงรีบไปหาหมอ

ผมไม่คาดหวังว่า เจ้าของ bmw จะมาเห็นกระทู้ หรือเปลี่ยนนิสัยได้ในเร็ววัน แต่หวังว่าเพื่อนสมาชิกในนี้น่าจะพอเห็นมุมอีกมุมที่อาจไม่เคยนึก 

เจอรถมาด้านหลังเร็วๆทำอย่างไร
ถ้าคุณอยู่ขวาให้หาจังหวะเข้าซ้ายพร้อมเปิดไฟเลี้ยว อันนี้สำคัญมาก จะได้กะจังหวะกันถูก ถ้าเปิดไฟซ้าย แล้วเห็นคันหลังเปิดขวา อันนี้มั้นใจได้ว่าการสื่อสารขัดเจน

ถ้าอยู่ซ้ายแล้วมีรถมาจี้ ลองดํรอบด้านครับว่าเกิดอะไรขึ้นทำไมต้องมาจี้เรา ด้านขวามีอุปสรรค์อะไรหรือไม่ ลองสังเกคุดูครับ ถ้าเร่งจึ้นหน้าได้เล็กน้อยให้เกิดช่อง คันหลังจะตามคุณแล้วแซงขวากลับไปเอง

ฝากไว้พิจารณาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2016, 09:40:14 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
Re: ขอทางให้รถบ้านๆไป รพ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 09:54:50 »
บางคัน ขนาดเห็นรถ รพ. เปิดไซเรนขับจี้ ยังเฉยเลย
เจอรถบ้านรีบๆ มา เผลอๆ มีเจอกวนตีนใส่อีก  :'(

ปัญหาจิตสำนึก  การนึกถึงคนรอบข้าง
ต้องใช้เวลาอีกมาก   เพราะลำพังการศึกษา
ที่สูงขึ้นของคนไทย  มันไม่ได้สะท้อนเรื่องนี้

ขอให้คุณลูกสาวหายไวๆ นะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 10:05:50 »
รถบ้านจะขับเร็วไป รพ   คันอื่นไม่หลบเพราะเขาไม่รู้ครับและทั้งถนนไม่มีใครรู้           ถ้่ารถบ้านเขาขับเร็วบางคนอาจจมองไม่ดีว่าเป็นพวกตีนผีอะไรหรือเปล่า

วลาเจ็บป่วยจะไป รพ ถ้าคิดว่าต้องรีับฉุกเฉินแจ้งศูนย์ ฉุกเฉิน 1669   เขาจะมีรถพยาบาล มารับหรือ  รถมูลนิธิ  ตีรถเปล่ารีบเปิดไซเรนมา  ซึ่งสะดวกและดีกว่าเราไปส่งเอง       หรืออีกแบบนึงที่เคยเจอนะแต่จำเบอร์ไม่ไ่ด้ว่าติดต่อยังไง     คือรถมอไซด์ตำรวจ สีขาวแบบบิ๊กไบค์มีไซเรน จะวิ่งมาเปิดทางให้เราขับตามไปอันนั้นสำหรับกรณีนี้จริง ๆ   

ปล โดยปกติห้ามรถทั่วไปขับจี้ตามรถฉุกเฉินทุกกรณี  ยกเว้นรถตำรวจที่มีไซเรนจะอนุญาตเปิดทางให้รถ เป็นเคส ๆ ไป 
ปล. 2   ถ้ารถฉุกเฉิน ไม่ว่ารถ รพ หรือมูลนิธิ เปิดไซเรนมา แต่ไม่มีคนป่วย  ต้องรีบหลบ   เพราะสาเหตุแบบนี้ละครับ   คือระยะทางจะยิ่งยาวกว่าตอนมีคนไข้อีกเพราะหมายถึงทั้งไปและกลับ     เขาต้องรีบไปรับคนไข้ที่กำลังรออยู่  หรือไปถึงจุดเกิดเหตุให้เร็วที่สุด เผื่อช่วยคนป่วยฉุกเฉินได้  เบื้องต้นก่อน               แต่คนทั่วไปเข้าใจผิดว่ารถฉุกเฉินเปิดไซเรนจะขับเร็วหา...พ่องเหรอ เลยไม่หลบให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2016, 10:11:27 โดย Auto »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 10:17:15 »
กลับมาจุดเดิมแหละครับ เลนขวามีไว้แซง แซงเสร็จก็หลบซ้าย สามัญสำนึกต้องมี

เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาลูกผมก็ไม่สบาย อาเจียน 2 รอบ ตัวอ่อนและซึม รีบขับไปหาหมอ (7 เดือน)
ขึ้นทางด่วนรามอินทราไปลงศรีนครินทร์ เจอรถช้าชิดขวา ผมก็บีบแตร 1 ที เค้าก็หลบให้ ขอบคุณที่หลบให้
ไปหาหมอแล้วกลับบ้านได้

ปล
ลูกสาวเป็นอะไรครับ ไข้สูงเชียว ขอให้หายไวๆครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 10:30:25 »
รถบ้านจะขับเร็วไป รพ   คันอื่นไม่หลบเพราะเขาไม่รู้ครับและทั้งถนนไม่มีใครรู้           ถ้่ารถบ้านเขาขับเร็วบางคนอาจจมองไม่ดีว่าเป็นพวกตีนผีอะไรหรือเปล่า

วลาเจ็บป่วยจะไป รพ ถ้าคิดว่าต้องรีับฉุกเฉินแจ้งศูนย์ ฉุกเฉิน 1669   เขาจะมีรถพยาบาล มารับหรือ  รถมูลนิธิ  ตีรถเปล่ารีบเปิดไซเรนมา  ซึ่งสะดวกและดีกว่าเราไปส่งเอง       หรืออีกแบบนึงที่เคยเจอนะแต่จำเบอร์ไม่ไ่ด้ว่าติดต่อยังไง     คือรถมอไซด์ตำรวจ สีขาวแบบบิ๊กไบค์มีไซเรน จะวิ่งมาเปิดทางให้เราขับตามไปอันนั้นสำหรับกรณีนี้จริง ๆ   

U right
ปล โดยปกติห้ามรถทั่วไปขับจี้ตามรถฉุกเฉินทุกกรณี  ยกเว้นรถตำรวจที่มีไซเรนจะอนุญาตเปิดทางให้รถ เป็นเคส ๆ ไป 
ปล. 2   ถ้ารถฉุกเฉิน ไม่ว่ารถ รพ หรือมูลนิธิ เปิดไซเรนมา แต่ไม่มีคนป่วย  ต้องรีบหลบ   เพราะสาเหตุแบบนี้ละครับ   คือระยะทางจะยิ่งยาวกว่าตอนมีคนไข้อีกเพราะหมายถึงทั้งไปและกลับ     เขาต้องรีบไปรับคนไข้ที่กำลังรออยู่  หรือไปถึงจุดเกิดเหตุให้เร็วที่สุด เผื่อช่วยคนป่วยฉุกเฉินได้  เบื้องต้นก่อน               แต่คนทั่วไปเข้าใจผิดว่ารถฉุกเฉินเปิดไซเรนจะขับเร็วหา...พ่องเหรอ เลยไม่หลบให้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 10:33:38 »
ถ้ามีผู้ป่วยในรถ ผมจะเปิดไฟหน้ารถพร้อมไฟฉุกเฉินครับ เมื่อเจอตำรวจจราจรหรือสายตรวจจะจอดแล้วบอกเขา เขาจะนำทางเราเองครับหรือแจ้งไปยังพวก สวพ.91หรือ จส.100 บอกเลขทะเบียน สีรถ ลักษณะรถ เพื่อขออำนวยความสะดวก แล้วเดี๋ยวเขาจะประกาศออกวิทยุ ถ้าใครฟังทุกวันคงได้ยินเคสแบบนี้บ่อยๆ

ออฟไลน์ seederxx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 11:53:59 »
เด็กไปเป็นไข้สูงนี่ไม่เรียกว่าฉุกเฉินนะครับ ยกเว้นแต่จะมีหายใจขัด ชักเกร็งร่วมด้วยอะไรแบบนั้น
ถ้าในกรณีแบบนั้นให้โทร 1669 ให้รถ ambulance มารับครับ จะมีจนท.และเครื่องมือช่วยชีวิตเบื้องต้นพร้อม
ซิ่งไปรพ.เองเสี่ยงอันตรายกว่าด้วยซ้ำ เพราะไม่มีคนมีความรู้ดูแล ไม่มีเครื่องมือ ซิ่งจนไปชนอีกก็ยิ่งช้า

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 11:59:43 »
บางคันก็ขับกันไป

ไม่สนใจโลก สภาพแวดล้อม  :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 12:53:46 »
  แนะนำให้โทรแจ้ง จส.100 / 1644 ให้แจ้ง จนท ช่วยอีกที หากเป็นกรณีฉุกเฉินจริงๆนะครับ ตอนแฟนผมใกล้คลอด น้ำเดินบนรถก็โทรแจ้ง บอกพิกัด จนท เขาวิทยุบอกต่อๆกันอีกที รถผมก็เปิดไฟหน้าไว้ด้วย ถือว่าช่วยได้อีกทางหนึ่งครับ
  อีกกรณีคือ ถ้าเจอพวกจิตไม่ดี อาจหาว่าเรากวนทีน เพราะโดนตบไฟใส่ บีบแตรใส่ โดยไม่ได้ใส่ใจว่าเขามีอะไรด่วนขนาดต้องทำสิ่งนี้หรือเปล่าก็อาจมีครับ แต่ผมว่าส่วนใหญ่คงพยายามช่วยหลบ แต่ในกรุ่งเทพฯหรือในเมืองใหญ่ๆ รถมันหลบไม่ได้จริงๆ เพราะปกติจะมีไหล่ทางให้ แต่ก็ชอบสร้างเลนกันขึ้นมาเอง พอฉุกเฉินเลยหมดทางหลีกละสิครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 13:52:10 »
ขอให้ลูกสาวหายไวๆนะครับ  :D

ผมหลบทุกคันที่มาแรงและเร็วครับ  8)
เพราะถือว่าต่างคนต่างมีเหตุของตัวเอง
(ส่วนใครจะขับวัดดวงก็เรื่องของเค้า ผมไม่ขอข้องหละ ฮา)

ถ้าเป็นผม กลางวันคงเปิดไฟกลางให้คันหน้ารู้ว่าเราไม่ปกตินะเออ รบกวนกันหน่อย ทำนองนี้ครับ
(แต่เจอคนที่ขับไม่สนใจโลกภายนอกเลยนี่ก็ ... ทำใจลำบาก ==" )
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 13:56:35 »
คุณได้แจ้งไปทางวิทยุ หรือ 1669 หรือเปล่าว่า   ถ้าไม่แจ้งรถคนอื่นจะรู้ได้ยังไงว่าคุณจำเป็นต้องรีบด่วนไม่ใช่พวกเกรียน ปาดซ้ายปาดขวา  (พวกแบบนี้ผมเจอทุกครั้งที่ขับรถ)

การที่ไม่แจ้งและขับรถเร็ว เป็นอันตรายต่อตัวเอง คนป่วย และรถคันอื่น เสี่ยงให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่าย

ถ้าระดับฉุกเฉินเช่นผู้หญิงใกล้คลอด    ถ้าแค่ไข้สูง เรียกว่า มีอาการ มันไม่ใช่ปัญหา เพราะการมีไข้สูงเป็นปฏิกริยาตอบสนองของร่างกายที่เร่งให้ออกซิเจน ผ่านไปยังจุดต่าง ๆ ของร่างกายได้เร็วขึ้น

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 13:57:32 »
ขับใน กทม. เหตุการณ์แบบนี้หนีไม่พ้น ขนาดรถฉุกเฉินยังไม่ค่อยจะหลบกัน

หากมีช่องทางที่สะดวกกว่า อย่างเช่นเรียกรถพยาบาล ก็ควรใช้นะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 15:41:30 »
บางคัน ขนาดเห็นรถ รพ. เปิดไซเรนขับจี้ ยังเฉยเลย
เจอรถบ้านรีบๆ มา เผลอๆ มีเจอกวนตีนใส่อีก  :'(

ปัญหาจิตสำนึก  การนึกถึงคนรอบข้าง
ต้องใช้เวลาอีกมาก   เพราะลำพังการศึกษา
ที่สูงขึ้นของคนไทย  มันไม่ได้สะท้อนเรื่องนี้

ขอให้คุณลูกสาวหายไวๆ นะครับ

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 15:43:02 »
กลับมาจุดเดิมแหละครับ เลนขวามีไว้แซง แซงเสร็จก็หลบซ้าย สามัญสำนึกต้องมี

เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาลูกผมก็ไม่สบาย อาเจียน 2 รอบ ตัวอ่อนและซึม รีบขับไปหาหมอ (7 เดือน)
ขึ้นทางด่วนรามอินทราไปลงศรีนครินทร์ เจอรถช้าชิดขวา ผมก็บีบแตร 1 ที เค้าก็หลบให้ ขอบคุณที่หลบให้
ไปหาหมอแล้วกลับบ้านได้

ปล
ลูกสาวเป็นอะไรครับ ไข้สูงเชียว ขอให้หายไวๆครับ

ตอนนี้ยังไม่ทราบสาเหตุ กลับมานอน รพ แล้วครับ
ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 15:50:38 »
ประเด็นเรื่องรถฉุกเฉิน ไม่ได้นึกว่าต้องใช้
เพราะกรณีมีไข้ ผมก็ไม่ได้คิดว่าฉุกเฉิน เพียงแต่พยายามให้ถึงมือหมอในเวลาที่พอไปได้

มา share เรื่องราวเป็นกรณี ให้เพื่อนสมาชิกเอื้อเพื้อให้กับรถหลัง ที่เราไม่มีทางรู้ว่าเขาจะรีบไปไหน ใครที่ัมักแช่ขวาขอให้คำนึงว่าอาจมีรถหลังที่รีบ

กรณีตอนท้องใกล้คลอด(ลูกสาวที่ป่วยนี่แหละครับ) ผมเล็งที่จอดฮ. หน้าบ้านไว้แล้วครับ โชคดีไม่ต้องใช้

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 15:55:52 »
ขอบคุณที่แชร์
บางทีพ่อแม่ โอเวอรืรีแอค มากไป ก็ส่งผลเสียตามมาเยอะ
หรือหากเกิดอะไรขึ้นมา ไม่คุ้มครับ
อย่าใจร้อน ครับ

ลูกเป็นไข้หวัดใหญ่ สายพันธุ์ใหม่ รึเปล่า

เด็กจะตัวร้อน บางทีถึง 40 นอนเพ้อเพราะตัวร้อน กินยาลดไข้ ตัวเย็นลงแล้วจะตัวร้อนใหม่
ต้องกินยาต้านไวรัส ให้หาย ประมาณ 3 คืน 4 วัน

หายไวๆ ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 17:04:28 »
นั่นแหล่ะครับ เลนขวามีไว้แซงครับ บางคนหัวหมอบอกว่าวิ่งตามกฏหมายกำหนดแช่ขวายาวๆ เลย

เพราะความจำเป็นของคนไม่เท่ากัน หลับเถอะครับอย่าแช่ขวาเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 18:50:45 »
หายไวๆครับ

ออฟไลน์ TonSL65

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 19:22:03 »
ลูกเป็นไข้สูงถือว่าเป็นเรื่องฉุกเฉิน? ทุกคนต้องหลีกทางให้ อืมมมมมม...
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 20:01:28 »
ผมเคยพาคุณแม่แฟนไป รพ  แบบฉุกเฉิน   3  ครั้ง
เปิดไฟฉุกเฉินครับ  บวกตบไฟสูง  บวกบีบแตรดังๆ 
  รถข้างหน้า หลบให้หมด   จากราชบุรี ไปนครปฐมน่ะครับ
ไม่งั้นคันข้างหน้าก็ไม่รู้ครับ   ว่าเราฉุกเฉิน
เป็นเคสที่รอเรียกรถพยาบาลไม่ทันครับ 
แต่ผมเจอบ่อยๆพวก เห็นรถพยาบาลมาข้างหลังแล้วไม่หลบนี่
ชั่วมาก   
ถ้ากทมนี่   ผมเครียดแทนเลยด้วยสภาวะจราจร

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 20:26:50 »
ประเด็นหลักคือ เมื่อไหร่พวกขับแช่ขวาจะหมดไป รวมถึงพวกสามทหารเสือ สามเลนเรียงหน้ากระดาน ผมเจอบ่อยมาก แต่ทำอะไรไม่ได้ น่าสลดใจนะครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 20:34:37 »
ลูกเป็นไข้สูงถือว่าเป็นเรื่องฉุกเฉิน? ทุกคนต้องหลีกทางให้ อืมมมมมม...

ผมพยายามเลี่ยงคำว่าฉุกเฉิน เร่งด่วน
และไม่ได้เรียกความช่วยเหลือจากแหล่งใด
รวมถึงไม่ขอให้ใครหลีกทางให้รถผม

ทึ่มาเล่า (แกมบ่น) คือหวังว่าคนที่ใช้รถ ใช้ถนน
จะใข้รถใข้ถนน ด้วยความมีน้ำใจ ให้โอกาสรถรีบ
เพราะในกรณีรถบ้าน ไม่มีใครรู้ว่าเขาจะรีบไปไหน
เขาเหล่านั้นอาจแค่ซิ่ง หรือจะรีบไป รพ แบบผม

ขอบคุณเพื่อน สมช. ที่ทักเรื่องความปลอดภัย ถึงจะรีบยังไงผมลดละเลิกเร็วไปเยอะแล้วครับ ความเร็วขณะแซง bmw ที่อ้างถึงไม่เกิน 100-120กม/ชม  บนทางด่วน ผมยึดหลักไม่ต้องขับเร็วมากแต่ขอให้เคลื่อนที่ไปอย่างคล่องตัวให้ถึงจุดหมายครับ

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 21:03:40 »

คนเป็นพ่อเป็นแม่เห็นลูกป่วยเค้าก็อยากให้ลูกถึงมือหมอเร็วที่สุดครับ เพราะเค้าไม่รู้หรอกว่าลูกป่วยเป็นอะไร
ถ้าเป็นลูกคุณหรือพ่อแม่คุณป่วยคุณไม่อยากพาไปโรงพยาบาลเร็วๆหรอครับ? คุณวินิจฉัยได้มั้ยว่าผู้ป่วยไข้ขึ้นเพราะอะไร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 21:21:47 »
โคตรเกลียดเลยไอพวกแบบนี้ ขับรถไม่สนใจคนอื่น เอาสบายใจฉัน
สงสัยช่วงนี้คลิปปาดรถช้าแช่ขวาจะยังไม่เยอะพอ...

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 21:29:55 »

คนเป็นพ่อเป็นแม่เห็นลูกป่วยเค้าก็อยากให้ลูกถึงมือหมอเร็วที่สุดครับ เพราะเค้าไม่รู้หรอกว่าลูกป่วยเป็นอะไร
ถ้าเป็นลูกคุณหรือพ่อแม่คุณป่วยคุณไม่อยากพาไปโรงพยาบาลเร็วๆหรอครับ? คุณวินิจฉัยได้มั้ยว่าผู้ป่วยไข้ขึ้นเพราะอะไร

ใจเย็นๆครับ อย่าให้เกิดความขัดแย้งใดๆในกระทู้
รถบ้านๆฯ เลย

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 21:33:25 »
ในโซนกรุงเทพและปริมณฑล ผมว่ารถมันติดแบบสาหัสมากๆ ถ้าเคสหนักๆให้โทร 1669 เรียกรถฉุกเฉินให้มารับที่บ้านครับ เพราะรถทั่วไปขับลุยเองไม่มีไซเรนติดรถก็ไม่มีประโยชน์ครับ ติดแหงกคาถนนไม่มีใครหลบให้ กว่าจะไปถึง รพ. บางครั้งอาจอาการหนัก ทุกวันนี้ระยะทาง 10-15 กิโล ติดแบบ 1-2 ชม.ในกรุงเทพชั้นในนี่เรื่องปกติเลยครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 21:42:03 »
ถ้ารถขับเร็วแซงไปแซงมาผมมองเป็นรถซิ่งนะ  อาจจะอยู่เฉยๆชะลอให้แซงไปเองเพราะกลัวเบียงไปบวกกัน

ส่วนถ้ารถฉุกเฉิน ควรเปิดไฟหน้า เปิดไฟผ่าหมากให้รู้  แจ้ง จส100 ไว้ด้วยก็ได้มีบ่อยๆที่ จส100 จะประสานงานให้เปิดทางให้

ส่วนรถพยาบาลที่คนด่าๆกัน ทุกวันนี้ก็เห็นคนตั้งใจจะหลบทุกทีไม่เคยเห็นใครตั้งใจจะขวางเลย เห็นรถหวอ 10ครั้งก็เห็นคนพยายามหลบทั้ง 10 ครั้งใน กทม นี่แหละ

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2016, 21:51:12 »
จะทำอะไรก้อทำอย่าแช่ขวาละกันครับ

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 01:03:12 »
ไข้สูงๆ ปล่อยไว้อาจจะทำให้เด็กชักได้นะครับ  ซึ่งถ้าชักตั้งแต่เด็กเนี่ย คงไม่่ส่งผลดีแน่ ๆ
คุณ Sit ทำถูกต้องแล้ว ที่รีบพาลูกไป รพ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2016, 01:24:23 โดย supercat »

ออฟไลน์ Eak

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 08:28:06 »
เมื่อเช้าบนถนนมอเตอร์เวย์ก็เจอ รถกะบะ วิ่งนำหน้ารถพยาบาลไม่ยอมหบให้เลย พอรถพยาบาลผ่านได้ ทีนี้พวกวิ่งเกาะตูดรถพยายบาลอย่างเร็ว คนเราสมัยนี้ ใจดำขึ้นเยอะครับ