ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว ... Volvo XC90 T8 ... ว่าจะไม่ใช้ไฮบริดแล้วเชียวนะ  (อ่าน 121013 ครั้ง)

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
Re: รีวิว ... Volvo XC90 T8 ... ว่าจะไม่ใช้ไฮบริดแล้วเชียวนะ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 22:04:01 »
มาอัพเดทครับ เพิ่งรับรถกลับมา ในที่สุดเสียงก็หายไปแล้ว ....  ::)

เท่าที่คุยกับช่างที่มาดูแลการถอดประกอบ ฮีตเตอร์ตัวนี้ ได้รับการแก้ไขแล้ว และเพิ่งส่งเข้ามาเมืองไทยตัวเดียว รถผมเป็นคันแรกที่ได้รับโอกาส  :'(

หลังจากวิ่งกลับมาจากศูนย์ถึงบ้าน ประมาณ 20 กม.เสียงเงียบสนิทดีครับ การถอดประกอบแดชบอร์ด คอนโซล เท่าที่ดูคร่าวๆตอนนี้ ไม่มีข้อบกพร่องอะไร ไม่มีเสียงอ๊อดแอ๊ดใดๆกวนใจ ก็ต้องขอบคุณทีมงานจากทาง VCT และก็ทางดีลเลอร์ครับ ที่จัดการแก้ปัญหาลุล่วงไปได้ด้วยดี
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ tintinbucktoo

• Newbie
  • *
Re: รีวิว ... Volvo XC90 T8 ... ว่าจะไม่ใช้ไฮบริดแล้วเชียวนะ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 16:26:47 »
ยินดีด้วยครับกับรถใหม่ เห็นแล้วอิจฉาอยากได้มากๆเลยครับ

ตอนนี้ผมก็สนใจลองดูรุ่นนี้อยู่เลยลองเข้าไปศึกษาหาข้อมูลเพิ่มใน Swedspeed เลยอยากจะสอบถามหน่อยนะครับ
ไม่ทราบว่าทางคุณmoo36 ตั้งแต่รับรถมามีปัญหาจุกจิกเหมือนที่เค้าเป็นกันในเว็บบ้างไหมครับ

ตอนนี้กำลังลังเลระหว่างxc90 กับs90 แต่ก็ยังกังวลไม่มันใจกับแบรนด์ volvoว่าเรื่องของ reliability นั้นดีมากแค่ไหน

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 19:57:19 »
ยินดีด้วยครับกับรถใหม่ เห็นแล้วอิจฉาอยากได้มากๆเลยครับ

ตอนนี้ผมก็สนใจลองดูรุ่นนี้อยู่เลยลองเข้าไปศึกษาหาข้อมูลเพิ่มใน Swedspeed เลยอยากจะสอบถามหน่อยนะครับ
ไม่ทราบว่าทางคุณmoo36 ตั้งแต่รับรถมามีปัญหาจุกจิกเหมือนที่เค้าเป็นกันในเว็บบ้างไหมครับ

ตอนนี้กำลังลังเลระหว่างxc90 กับs90 แต่ก็ยังกังวลไม่มันใจกับแบรนด์ volvo ว่าเรื่องของ reliability นั้นดีมากแค่ไหน

ขอบคุณครับ  ;)

ของผมตั้งแต่รับรถมา เจอเรื่องเสียงจี๊ดๆนี่อย่างเดียวครับ ยังไม่เจอเรื่องอื่นๆที่เขียนไว้ใน Swedespeed  ... ถ้าสังเกตดูดีๆปัญหาเกือบทั้งหมด เป็นเรื่องเกี่ยวกับ ซอฟท์แวร์ ครับ ที่ตอนนี้ก็มีชุดอัพเดทออกมาเป็นระยะๆ และผมมีข้อสังเกตอีกอย่างหนึ่งว่า หลายๆปัญหาที่เจอใน USA จะเกี่ยวกับระบบ VOC (Volvo On Call) ซึ่งเชื่อมต่อกับระบบโทรศัพท์ของตัวรถ แต่บ้านเราออปชั่นนี้ไม่มีครับ ช่องใส่ SIM card ที่อยู่ท้ายรถไม่มีติดตั้งมาด้วย ทำให้โปรแกรมของรถในบ้านเราหายไปหลายตัวเมื่อเทียบกับตัว USA ข้อดีก็คือโอกาสที่ระบบพวกนี้จะแฮงก์และสร้างความปั่นป่วนก็น้อยลงไปด้วย

ยกตัวอย่างเรื่อง Sensus ที่ชอบแฮงก์กันบ่อยๆ ผมยังไม่เคยเจอเลยครับ ใน Swedespeed บางส่วนเค้าก็ลงความเห็นกันว่า การที่รถมัน online อยู่ตลอดเวลา มีส่วนทำให้รถมันแฮงก์ ...

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเพิ่งใช้มาได้สองเดือนเศษเองนะครับ หวังว่าจะอยู่รอดปลอดภัยแบบนี้ไปได้เรื่อยๆ  :P

ออฟไลน์ tintinbucktoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:35:35 »
ขอบคุณครับ

ขอให้คุณmoo36 ใช้รถอย่างมีความสุข ไม่มีปัญหานะครับ เพื่อที่ผมจะได้มีกำลังใจในการพิจารณาเจ้า XC90 T8 ให้มาเป็นส่วนหนึ่งของครอบครัวผม 55555   ;D

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 22:59:46 »
รบกวนสอบถามคุณ moo36 หน่อยนะครับ เรื่องความโคลง วันนี้ผมไปลองรถที่ Volvo พระราม 3 มา ไปกับเพื่อนซึ่งใช้ Q5 อยู่ ผมรู้สึกว่ารถมันโคลงกว่า Q5 หรือ X4 ที่เคยขับมา  ไม่แน่ใจว่ารู้สึกไปเองหรือเปล่า หรือ รถที่ผมลองปรับตั้งไม่ถูกต้อง เพราะเซลล์เหมือนไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ อาจจะเป็นเซลล์ใหม่ ผมอ่ะชอบตัวนี้ คิดว่าจะออก D5 หรือไป T8 เลย แต่เพื่อนผม บ่นอุปเลย ซึ่งเค้าอายุมากกว่า ซึ่งแก 60 กว่าแล้ว แกเลยไม่ประทับใจ ส่วนผมยังลังเล อยากไปลองดีที   ไม่เคยใช้ Volvo ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือไม่ครับ.

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 08:21:44 »
Q5ช่วงล่างแน่นมากแต่ด้านหลังจะดีดแรงพอสมควรเวลาเจอถนนไม่เรียบนะครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 21:08:56 »
ผมไม่คิดว่า T8 โคลงเลยนะครับ ที่จริงยังติดออกไปทางกระด้างนิดๆ เมื่อช่วงปีใหม่มีเพื่อนที่ใช้ RX อยู่มานั่ง ยังบอกว่านิ่งกว่า แต่กระด้างกว่า RX หน่อยๆ ... และก็ช่วงปีใหม่นี่ล่ะครับ ไปลองกันมาเส้นที่คุณ  Jimmy ใช้ทดสอบเป็นประจำ ไปกัน 4 คน ลากไปทะลุ 220 ผมยังรู้สึกว่านิ่งมาก ... ปกติผมเป็นคนที่เอียงไปทางช่วงล่างแข็งๆหน่อยอยู่แล้วด้วยครับ

ความเป็นไปได้อย่างหนึ่ง เท่าที่ผมทราบคือ D5 กับ T8 เซ็ทช่วงล่างมาไม่เหมือนกัน เพราะ T8 น้ำหนักมากกว่า ผมเองก็ไม่เคยลอง D5 ทางยาวๆเหมือนกัน แต่ถ้าตัวที่ลองเป็น T8 อยู่แล้ว ก็คงไม่ใช่ประเด็นล่ะครับ

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 00:45:04 »
ผมไม่คิดว่า T8 โคลงเลยนะครับ ที่จริงยังติดออกไปทางกระด้างนิดๆ เมื่อช่วงปีใหม่มีเพื่อนที่ใช้ RX อยู่มานั่ง ยังบอกว่านิ่งกว่า แต่กระด้างกว่า RX หน่อยๆ ... และก็ช่วงปีใหม่นี่ล่ะครับ ไปลองกันมาเส้นที่คุณ  Jimmy ใช้ทดสอบเป็นประจำ ไปกัน 4 คน ลากไปทะลุ 220 ผมยังรู้สึกว่านิ่งมาก ... ปกติผมเป็นคนที่เอียงไปทางช่วงล่างแข็งๆหน่อยอยู่แล้วด้วยครับ

ความเป็นไปได้อย่างหนึ่ง เท่าที่ผมทราบคือ D5 กับ T8 เซ็ทช่วงล่างมาไม่เหมือนกัน เพราะ T8 น้ำหนักมากกว่า ผมเองก็ไม่เคยลอง D5 ทางยาวๆเหมือนกัน แต่ถ้าตัวที่ลองเป็น T8 อยู่แล้ว ก็คงไม่ใช่ประเด็นล่ะครับ

ผมลองตัว D5 ครับ   .... ใจตอนนี้มาทาง XC90 แล้ว แต่ลังเล ระหว่าง D5 กับ T8 เหมือนกัน  ผมกลัวพวกเรื่องน้ำท่วมเหมือนกัน อีกอย่าง ส่วนตัวยังมีความรู้สึกดี ๆ กับ Diesel อยู่  พอดีเพิ่งมีลูกน้อยด้วยครับ ซึ่งแต่ก่อนไปเคยมองเลย volvo แต่ตัวนี้สวยจริง ๆ  ในขณะเดียวกัน เพื่อนผมก็ยุให้ไปเล่น Alphard  แต่ก็มี H1 อยู่แล้วอีกคัน เลยลังเล ไปมา ไม่จบซะทีครับ.

ออฟไลน์ ssbkk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 22:09:29 »
คุณ moo36 ครับ ผมเริ่มสนใจ Volvo ครับ ใช้ เบนซ์ Blutec Hybrid อยู่แต่ไม่ชอบเลย เลยเพราะวิ่งได้แค่ 30000 กิโล เวลาเครื่องดีเซลติดดับแล้วสบัดแรงมากและเสียงดังขึ้นเรื่อยๆ ที่ผ่านมาเจอแบตเตอรี่ Auxiliary เสื่อมภายในปีครึ่งเปลี่ยนไปภายใต้ warranty พอผ่านไปอีกปีครึ่งก็เสียอีก เผอิญเลยประกัน 3 ปี มา 6 วัน กำลังจะเปลี่ยนมาเป็น S300 แต่พอพบว่าไม่มีแม้กระทั่ง adaptive cruise control เลยไปดู series 7 ก็ไม่มี ดูเหมือนจะเป็นยุคที่รถเยรมันล้าหลังรถ PPV ญี่ปุ่นอย่าง Pajero ด้วยซ้ำ เลยคิดว่าจะไม่ซื้อรถเยรมันอีกต่อไป เพราะเอาเปรียบผู้ซื้อเกินไป  เห็น Volvo แล้วชอบมากแต่กลัวว่าจะมีปัญหา reliability เลยจะถามว่าเวลาผ่านมาอีกหลายเดือนแล้วคุณ moo36 ยังมีความชอบอยู่หรือไม่อย่างไร หรือพบปัญหาอะไรหรือไม่ครับ
ผมเข้าใจว่า volvo มีช่วงล่างที่ปรับความสูงของรถได้ตามสภาพถนน ไม่ทราบว่ารุ่นที่เข้าไทยมีหรือไม่ครับ ขอบคุณที่เล่าประสพการณ์ให้เราฟังครับ

ออฟไลน์ kwang XC60

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 22:28:16 »
คุณ moo36 ครับ ผมเริ่มสนใจ Volvo ครับ ใช้ เบนซ์ Blutec Hybrid อยู่แต่ไม่ชอบเลย เลยเพราะวิ่งได้แค่ 30000 กิโล เวลาเครื่องดีเซลติดดับแล้วสบัดแรงมากและเสียงดังขึ้นเรื่อยๆ ที่ผ่านมาเจอแบตเตอรี่ Auxiliary เสื่อมภายในปีครึ่งเปลี่ยนไปภายใต้ warranty พอผ่านไปอีกปีครึ่งก็เสียอีก เผอิญเลยประกัน 3 ปี มา 6 วัน กำลังจะเปลี่ยนมาเป็น S300 แต่พอพบว่าไม่มีแม้กระทั่ง adaptive cruise control เลยไปดู series 7 ก็ไม่มี ดูเหมือนจะเป็นยุคที่รถเยรมันล้าหลังรถ PPV ญี่ปุ่นอย่าง Pajero ด้วยซ้ำ เลยคิดว่าจะไม่ซื้อรถเยรมันอีกต่อไป เพราะเอาเปรียบผู้ซื้อเกินไป  เห็น Volvo แล้วชอบมากแต่กลัวว่าจะมีปัญหา reliability เลยจะถามว่าเวลาผ่านมาอีกหลายเดือนแล้วคุณ moo36 ยังมีความชอบอยู่หรือไม่อย่างไร หรือพบปัญหาอะไรหรือไม่ครับ
ผมเข้าใจว่า volvo มีช่วงล่างที่ปรับความสูงของรถได้ตามสภาพถนน ไม่ทราบว่ารุ่นที่เข้าไทยมีหรือไม่ครับ ขอบคุณที่เล่าประสพการณ์ให้เราฟังครับ

ผมขออนุญาตนะครับ อาจจะเสียมารยาทไปนิดที่ไม่ได้รอให้คุณ moo36 มาตอบก่อน....พอดีผมมีข้อมูลในส่วนเรื่อง "ช่วงล่างถุงลม" ปรับความสูง-ต่ำ ได้น่ะครับ.....ผมสอบถามที่ศูนย์มา เพิ่มได้ แต่เพิ่มได้เฉพาะรุ่น Inscription น่ะครับ เพราะต้องติดตั้งมาจากสวีเดนเลย รุ่นประกอบมาเลเซียไม่สามารถเพิ่มออฟชั่นนี้ได้ครับ...ราคาออฟชั่น "ช่วงล่างถุงลม" ราคาเต็ม 3.5 แสน น่ะครับ แต่ถ้าตอนซื้อรถ ราคาก็น่าจะคุยกันได้ แต่ได้เท่าไรก็น่าจะขึ้นกับการคุยน่ะครับ....ขออภัยที่เสียมารยาทมาแทรกตอบนะครับ
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 23:10:06 »
ต้องขอบคุณคุณ kwang XC60 มากครับที่ช่วยแนะนำ ใน website ของ Volvo ไทยไม่ได้ แยกแยะแต่ละรุ่นว่าต่างกันอย่างไรเลยไม่แน่ใจครับ ดูเหมือนว่าจะเป็นแฟนพันธ์แท้ของ volvo นะครับจากประวัติรถในความครอบครอง ไม่ทราบว่าค่าบริการตามระยะและการบริการสมเหตุสมผลหรือไม่ครับ อย่างแบตของเบนซ์ที่ผมเปลี่ยนซื้อเองลูกละ 3800 เปลี่ยนเอง 5 นาทีแต่ถ้าเปลี่ยนศูนย์หมื่นนิดๆ  ผมไม่มีประสพการณ์กับ Volvo เพราะไม่เคยใช้เลยครับ ไม่รู้ว่าจุกจิกหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ kwang XC60

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 23:31:20 »
เรื่องแบตเตอรี่ คันใหม่นี่ยังไม่ได้เปลี่ยนนะครับ...เคยแต่คันก่อนหน้าเป็น XC60 D3 ปี 12 ผมใช้มาตอนที่แบตฯหมด 2 ปี 7 เดือน ครับ แบตฯดีเซลวอลโว่ 90 แอมป์ ผมเปลี่ยนของศูนย์ตอนนั้น แบตฯ Volvo แต่ made in Germany ครับ ราคา 5800 บาท....แต่ล่าสุดเห็นเพื่อนผมบอกว่าตอนนี้ราคาลงครับ น่าจะ 5200 มั้งครับถ้าผมจำไม่ผิด....ผมใช้ Volvo ยี่ห้อเดียว ตลอดชีวิตครับ มีความสุขมาตลอด ไม่เคยจุกจิก ตอนนี้หาข้อมูลต่างๆของ XC90 ไว้น่ะครับ อีก 3 ปีจะเอามาใช้สักคัน แต่ตอนนี้น้องสาวว่าจะไปเอา V40 Cross Country D4 ตัวเล็กมาใช้อีกคันก่อน พอดีมีความจำเป็นต้องใช้เล็กๆน่ะครับ...แต่น้องสาวก็แอบลังเล เห็นว่าจะรอดู XC40 ที่จะเปิดตัวเดือนเมษา นี้น่ะครับ...เขาบอกถ้าถูกใจอาจจะรอยาวครับ
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 00:04:27 »
 :) สงสัยจะได้รอมังครับ เพราะไกล้คลอดเต็มที ตัวใหม่น่าจะสวยนะครับ อย่างน้อยอาจจะมี option มากกว่า ตอนนี้สำหรับผม ผมจะไม่มองรถที่ไม่มี adaptive cruise control เลย รถคันละ 7 ล้านกว่าจากเยรมันตัดของออกจนรับไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 23:22:04 »
มาตอบช้าไปหน่อยครับ ไม่ได้เข้าเว้บหลายวัน  :P

ผมยังแฮปปี้ดีครับ รถใช้ดี มีโอกาสไปทางไกลอีกครั้งขับไปโคราชมา ขับสบายๆครับ ยังชอบช่วงล่างตัวนี้เหมือนเดิม

ผมใช้มาตอนนี้ 7000 กว่าโลแล้ว ถ้าไม่นับช่วงไปต่างจังหวัดทางยาว 200-300 โล ค่าเฉลี่ยการกินน้ำมันในเมืองอยู่ที่ประมาณ 3 ลิตรต่อ 100 กม ก็ประมาณ 30 กิโลลิตรครับ

อ้อ เพิ่งอ่านเจอว่า ตัว MY 2018 อาจจะปรับปรุงความจุแบตเตอรี่เพิ่มขึ้นนะครับ ทำให้ electric range เพิ่มขึ้นเกิน 40 กม. ถ้ายังไม่รีบจะรอดูก็ได้นะครับ น่าจะประมาณช่วงกลางปีครับ

ออฟไลน์ nai_innova

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 13:13:08 »
xc60ใหม่ได้ข่าวว่า10kw.นิดๆ

ออฟไลน์ tontonton

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2017, 13:00:19 »
มาอัพเดทครับ เพิ่งรับรถกลับมา ในที่สุดเสียงก็หายไปแล้ว ....  ::)

เท่าที่คุยกับช่างที่มาดูแลการถอดประกอบ ฮีตเตอร์ตัวนี้ ได้รับการแก้ไขแล้ว และเพิ่งส่งเข้ามาเมืองไทยตัวเดียว รถผมเป็นคันแรกที่ได้รับโอกาส  :'(

หลังจากวิ่งกลับมาจากศูนย์ถึงบ้าน ประมาณ 20 กม.เสียงเงียบสนิทดีครับ การถอดประกอบแดชบอร์ด คอนโซล เท่าที่ดูคร่าวๆตอนนี้ ไม่มีข้อบกพร่องอะไร ไม่มีเสียงอ๊อดแอ๊ดใดๆกวนใจ ก็ต้องขอบคุณทีมงานจากทาง VCT และก็ทางดีลเลอร์ครับ ที่จัดการแก้ปัญหาลุล่วงไปได้ด้วยดี

คุณ moo36 ครับ ไป claim ที่ศูนย์ไหนอะครับ พอดีซื้อ xc90 มาแล้วเป็นเหมือนกันครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 03:17:57 »
ขอบคุณมากๆครับที่มารีวิว ผมสนใจ S90 T8  ไปหาข้อมูลเครื่องยนต์ที่อื่นตั้งนานสุดท้ายก็มาเจอที่นี่  :-[

ยังไม่เคยใช้วอลโว่ครับ ส่วนตัวชอบรถที่ให้ความ relax ในการขับขี่และการเดินทางและจากที่ได้ไปลองนั่งคร่าวๆชอบมากๆครับ (แต่ยังไม่ได้ลองขับครับ)  ขอติดตามด้วยคนครับ   :D

เท่าที่ดูการแก้ปัญหาจากศูนย์ก็ทำได้ดีนะครับไม่ละทิ้งลูกค้าและแก้ไขปัญหาได้จบในเวลาไม่นาน  ตอนนี้ห่วงแค่ reliability ของตัวรถครับ