ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟแนนซ์บังคับทำประกันสินเชื่อรถ  (อ่าน 10871 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
ไฟแนนซ์บังคับทำประกันสินเชื่อรถ
« เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 17:05:22 »
พอดีออกรถกับกรุงศรีออโต้ เจอไฟแนนซ์ให้ช่วยทำประกันสินเชื่อค่างวดรถไป ตอนแรกจะไม่ทำพอไฟแนนซ์พูดว่าถ้าเกิดเสียชีวิต ค่างวดไม่ต้องจ่าย หรือบาดเจ็บประกันก็ออกค่างวดให้ ขอข้อมูลพี่ๆในบอร์ดนี้ว่ามีใครพอจะเคยเจอเหตุการณ์ที่ไม่ต้องจ่ายค่างวดต่อ หรือเปล่าครับ เช่นคนใกล้ตัว ญาติๆ พอดีทางประกันบอกสามารถยกเลิกไม่ต้องจ่ายก็ได้

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
Re: ไฟแนนซ์บังคับทำประกันสินเชื่อรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 17:06:56 »
ไม่เคยทำเลยครับ (ทำแต่กรณีซื้อบ้านครับ)
แต่ถ้าเบี้ยประกันตกเดือนละไม่กี่ร้อยผมว่าทำไว้ก็โอเคนะครับ เป็นการป้องกันความเสี่ยงครับ

ออฟไลน์ ps000000

Re: ไฟแนนซ์บังคับทำประกันสินเชื่อรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 17:13:58 »
อย่างผม ผ่อน REVO 4 ประตูมา 10 งวดรู้ตัวว่าเป็น มะเร็งต่อมน้ำเหลือง เมื่อเดือนก่อน

ผมผ่าตัดและ รักษาอยู่ แต่ถ้ามีประกันแบบนี้ผมก็อาจจะสนใจซื้อไว้

:'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 17:22:27 »
ถ้าไม่เดือดร้อน ทำไปเพื่อความสบายใจครับ หรือบางคนทำเป็นเคล็ด

เพราะการสัญจร เดี๋ยวนี้ เสี่ยงๆ เยอะครับ เผื่อเป็นอัมพาต หรือตายขึ้นมา ประกันจะจ่ายค่ารถ (ที่เหลือให้ไฟแนนซ์)

ลูกหลาน หรือ คนข้างหลัง ก็จะไม่ลำบากมาก  เป็นแบบเดียวกับที่ทำตอนซื้อบ้านครับ ประกันคุ้มครองสินเชื่อ

:-*
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 17:39:18 »
อย่างผม ผ่อน REVO 4 ประตูมา 10 งวดรู้ตัวว่าเป็น มะเร็งต่อมน้ำเหลือง เมื่อเดือนก่อน

ผมผ่าตัดและ รักษาอยู่ แต่ถ้ามีประกันแบบนี้ผมก็อาจจะสนใจซื้อไว้

:'( :'( :'( :'( :'(

เอาใจช่วยครับ หมอสมัยนี้เก่งมากกว่าเมื่อก่อนเยอะ ดูอย่างนักร้องพิม ซาซ่าก็รักษาหายครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 17:58:18 »
พอดีออกรถกับกรุงศรีออโต้ เจอไฟแนนซ์ให้ช่วยทำประกันสินเชื่อค่างวดรถไป ตอนแรกจะไม่ทำพอไฟแนนซ์พูดว่าถ้าเกิดเสียชีวิต ค่างวดไม่ต้องจ่าย หรือบาดเจ็บประกันก็ออกค่างวดให้ ขอข้อมูลพี่ๆในบอร์ดนี้ว่ามีใครพอจะเคยเจอเหตุการณ์ที่ไม่ต้องจ่ายค่างวดต่อ หรือเปล่าครับ เช่นคนใกล้ตัว ญาติๆ พอดีทางประกันบอกสามารถยกเลิกไม่ต้องจ่ายก็ได้

ถ้าเราเสียชีวิต เขายึดรถไปคืน ขายรถแล้วยังไม่พอใช้หนี้ เขาก็ไปเรียกส่วนที่ขาดจากบริษัทประกัน  แต่ถ้าไม่มีประกัน  หนี้ของเราเขาก็ไปเรียกเอาจากทายาทที่รับมรดกเรา  อาจจะเป็นลูก เมีย หรือพ่อแม่ แล้วแต่กรณี  ประกันไว้ก็ดี จะได้ไม่มีใครต้องเดือดร้อนเพราะเรา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 18:14:26 »

ถ้าเราเสียชีวิต เขายึดรถไปคืน ขายรถแล้วยังไม่พอใช้หนี้ เขาก็ไปเรียกส่วนที่ขาดจากบริษัทประกัน  แต่ถ้าไม่มีประกัน  หนี้ของเราเขาก็ไปเรียกเอาจากทายาทที่รับมรดกเรา  อาจจะเป็นลูก เมีย หรือพ่อแม่ แล้วแต่กรณี  ประกันไว้ก็ดี จะได้ไม่มีใครต้องเดือดร้อนเพราะเรา

อันนี้คือกรณีที่ไม่ทำประกันสินเชื่อใช่ไหมครับ ที่เรียกเงินกับประกันหมายถึงภาคสมัครใจชั้น 1 หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 18:27:53 »
ทำก็ดีครับ แต่ของผมใช้ชื่อคุณพ่อออกรถ อายุเยอะแล้ว คำนวณออกมาตกหลายร้อยเลยเกือบพัน เลยไม่ทำครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 18:45:16 »

อันนี้คือกรณีที่ไม่ทำประกันสินเชื่อใช่ไหมครับ ที่เรียกเงินกับประกันหมายถึงภาคสมัครใจชั้น 1 หรือเปล่าครับ
   ประกันชั้น1 เป็นประกันความเสียหายต่อชีวิตและร่างกายของบุคคลภายนอก กับความเสียหายต่อรถยนต์ของเราไม่ใช่หรือ

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 19:33:13 »
ผมเคยเห็นอยู่ 2กรณี จากธนชาต(เพราะไปแบงค์บ่อย)

กรณีแรก ขอสินเชื่อรถแลกเงิน

กรณีที่สอง ทำอาชีพอิสระ ไม่มีทะเบียนพาณิชย์หรือหนังสือรับรองบริษัท(ในกรณีนี้บางคนอาจไม่โดนบังคับ)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 19:54:26 »
ทำไปเถอะครับ เงินแค่นิดหน่อย ถ้าเกิดดวงซวยขึ้นมาจริงๆคนข้างหลังจะได้ไม่เดือดร้อน  ส่วนใหญ่เค้าคิดรวมให้ในค่างวดเรียบร้อยครับจ่ายเพิ่มเดือนนึงแค่หลักร้อยเท่านั้น 

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 21:38:58 »
ทำไว้ดีครับ

ผมมีเคสใกล้ตัวนะ   ทุกวันนี้ผมต้องรับงานต่อจากพี่แก

คือตอนรถคันแรกออกใหม่  แกก็เข้าโครงการ  เอาเก๋ง 1500 cc
ดาวน์ 3 แสน จัดอีก 3 แสนกว่าๆ  ตอนทำสัญญาไฟแนนซ์ ก็บังคับให้ทำประกันค่างวดไปด้วย
รายละเอียดคือ 1. ห้เลือก จ่ายค่าประกัน 1 งวดเลย   หรือ 2. บวกเป็นค่าจัดไฟแนนซ์ (ผ่อนทุกเดือน)  แกเลือก 1.  และรถส่ง 48 งวด
ผ่านไป 6 งวด ตรวจเจอมะเร็งตับ ระยะ 3 ตระเวนรักษา 3 เดือน แกก็ไป  สรุปค่างวด 48 งวดที่ทำไว้ จ่ายแค่ 8 หรือ 9 งวดนี่แหละ   ที่เหลือ ประกันจ่ายแทน ทายาทก็ทำเรื่องรับมรดกไป

ผมว่าทำได้ก็ดีครับ   คือมันได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่าย ทั้งเรา และไฟแนนซ์  เพียงแต่เราเป็นคนจ่ายตังค์แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 21:51:19 »
เดี๋ยวนี้เป็นกันทุกไฟแนนซ์ เมียซื้อรถให้แม่ก็โดน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 23:00:47 »
ทำไว้ดีครับ

ผมมีเคสใกล้ตัวนะ   ทุกวันนี้ผมต้องรับงานต่อจากพี่แก

คือตอนรถคันแรกออกใหม่  แกก็เข้าโครงการ  เอาเก๋ง 1500 cc
ดาวน์ 3 แสน จัดอีก 3 แสนกว่าๆ  ตอนทำสัญญาไฟแนนซ์ ก็บังคับให้ทำประกันค่างวดไปด้วย
รายละเอียดคือ 1. ห้เลือก จ่ายค่าประกัน 1 งวดเลย   หรือ 2. บวกเป็นค่าจัดไฟแนนซ์ (ผ่อนทุกเดือน)  แกเลือก 1.  และรถส่ง 48 งวด
ผ่านไป 6 งวด ตรวจเจอมะเร็งตับ ระยะ 3 ตระเวนรักษา 3 เดือน แกก็ไป  สรุปค่างวด 48 งวดที่ทำไว้ จ่ายแค่ 8 หรือ 9 งวดนี่แหละ   ที่เหลือ ประกันจ่ายแทน ทายาทก็ทำเรื่องรับมรดกไป

ผมว่าทำได้ก็ดีครับ   คือมันได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่าย ทั้งเรา และไฟแนนซ์  เพียงแต่เราเป็นคนจ่ายตังค์แค่นั้นเอง

แสดงว่าเดี๋ยวนี้คนเป็นโรคนี้เยอะขึ้น ผมว่าคิดถูกละครับที่ทำ เผื่อเกิดอะไร คนข้างหลังจะได้ไม่ต้องมาใช้หนี้แทน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 23:18:05 »
จ่ายเพิ่มไม่เยอะ ทำไปเถอะครับ เกิดอะไรขึ้นมา คนข้างหลังไม่ต้องรับภาระ บ.ประกันจะจ่าย ปิดยอดหนี้ให้เลย

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 23:32:32 »
ประกันพวกนี้เป็นยังไงน่ะครับ?
กรรมสิทธิ์รถจะเป็นของใครหากเกิดการเคลม
คือหมายถึง...

ถ้าคนผ่อนตายไป ไม่ต้องผ่อนต่อแล้วยกรถให้เลย โอนให้ผู้รับมรดกเลย

หรือว่า

คนผ่อนตายไป ไม่ต้องผ่อนต่อแล้วยึดรถคืนเลย ผู้รับมรดกไม่ต้องมาผ่อนต่อ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 09:02:37 »
อันนี้มันแล้วแต่ความคิดในตัวเราล้วนๆ จะทำหรือไม่ทำไฟแนนซ์บังคับไม่ได้หรอกครับ การทำสัญญามันต้องเกิดจากความสมัครใจทั้งสองฝ่าย ถ้าเบี้ยมันไม่มากมายทำไว้ก็ดีครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 09:06:13 »
ประกันพวกนี้เป็นยังไงน่ะครับ?
กรรมสิทธิ์รถจะเป็นของใครหากเกิดการเคลม
คือหมายถึง...

ถ้าคนผ่อนตายไป ไม่ต้องผ่อนต่อแล้วยกรถให้เลย โอนให้ผู้รับมรดกเลย

หรือว่า

คนผ่อนตายไป ไม่ต้องผ่อนต่อแล้วยึดรถคืนเลย ผู้รับมรดกไม่ต้องมาผ่อนต่อ
คือถ้าคนผ่อนตายประกันจะจ่ายค่างวดที่เหลือแทนทั้งหมด ทายาทไม่ต้องมาผ่อนต่อรถก็จะเป็นกรรมสทธิ์ของทายาทเลยครีบ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 09:50:20 »
ผมมองอีกแง่นะ  ทั้งธนาคารและไฟแนนซ์ เอาเปรียบมากเกินไป

การให้กู้เงินมีความเสี่ยงก็จริง แต่ความเสี่ยงนั้นมันก็คือ spread ดอกเบี้ยไปแล้ว  .... มันคือธุรกิจ ที่ไฟแนนซ์ทำ ได้กำไรก็คือดอกเบี้ย  ความเสี่ยงก็คือโดนเบี้ยว ซึ่งมันก็เป็นความเสี่ยงในธุรกิจปกติ ทีนี้ ตัวธนาคารกับไฟแนนซ์อยากเอาแต่ได้ ไม่อยากเสี่ยง  ก็เลยให้ทำประกันวงเงินซ้อนเข้าไปอีก ถึงแม้มันจะมีข้อดีที่ เกิดอะไรขึ้น ประกันจะ cover ที่เหลือให้ ....  แต่รายจ่ายส่วนนี้ ก็ตกกับคนกู้อยุ่ดี 

ธนาคาร/ไฟแนนซ์้ มีแต่ได้กับได้  อัตราโดนเบี้ยวต่ำลง เกิดไรขึ้นก็ไม่ต้องไปไล่เบี้ยกับผุ้กุ้เอง รับเงินจากประกันแทน  ...แถมตอนขายประกัน ตัวเองก็กินหัวคิวขายเองอีกต่างหาก
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 10:30:57 »
ทำประกันไว้ดีกว่าไม่ทำเยอะครับ ค่าเบี้ยไม่เท่าไร แต่ถ้าเราเป็นอะไรไปคนข้างหลังไม่ต้องลำบาก แต่ถ้ายืนยันไม่อยากทำและไฟแนนบังคับ ก็ไปหาไฟแนนเจ้าอื่นที่ไม่บังคับได้ครับ มีเยอะแยะ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 10:36:59 »
ผมมองอีกแง่นะ  ทั้งธนาคารและไฟแนนซ์ เอาเปรียบมากเกินไป

การให้กู้เงินมีความเสี่ยงก็จริง แต่ความเสี่ยงนั้นมันก็คือ spread ดอกเบี้ยไปแล้ว  .... มันคือธุรกิจ ที่ไฟแนนซ์ทำ ได้กำไรก็คือดอกเบี้ย  ความเสี่ยงก็คือโดนเบี้ยว ซึ่งมันก็เป็นความเสี่ยงในธุรกิจปกติ ทีนี้ ตัวธนาคารกับไฟแนนซ์อยากเอาแต่ได้ ไม่อยากเสี่ยง  ก็เลยให้ทำประกันวงเงินซ้อนเข้าไปอีก ถึงแม้มันจะมีข้อดีที่ เกิดอะไรขึ้น ประกันจะ cover ที่เหลือให้ ....  แต่รายจ่ายส่วนนี้ ก็ตกกับคนกู้อยุ่ดี 

ธนาคาร/ไฟแนนซ์้ มีแต่ได้กับได้  อัตราโดนเบี้ยวต่ำลง เกิดไรขึ้นก็ไม่ต้องไปไล่เบี้ยกับผุ้กุ้เอง รับเงินจากประกันแทน  ...แถมตอนขายประกัน ตัวเองก็กินหัวคิวขายเองอีกต่างหาก

สมัยนี้เป็นแบบนี้หมดจริงๆ ขนาดสมัครบัตรเครดิตยังมีพ่วงประกันเลย เฮ้อออ หากินง่ายเกิน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 11:11:56 »

ผมกลับมองว่าดอกเบี้ยการเช่าซื้อรถมันคนละอย่างกับประกันนะครับ
ดอกเบี้ยก็เป็นค่ายืมเงินไฟแนนซ์ไปซื้อรถนั่นแหล่ะ ถ้าไม่มีดอก คนที่ไหนเค้าจะให้ยืมครับ

ส่วนเรื่องประกันมันก็คือการลดความเสี่ยงของไฟแนนซ์
ถ้าคนซื้อตาย ไฟแนนซ์ก็ต้องไปไล่กับทายาท แต่ถ้ามีประกัน ประกันจะชดเชยตรงนี้ให้ไงครับ

ทุกอย่างมันเป็นธุรกิจทั้งนั้น
ไม่มีใครให้คุณยืมเงินฟรีๆเพื่อไปซื้อหรอกครับ
ถ้าไม่อยากเสียเปรียบตรงนี้ก็คือซื้อเงินสดนั่นแหล่ะ

ส่วนตัวผมว่าถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน เป็นผม ผมก็ทำครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 11:50:03 »
ส่วนตัวผมมองว่าทั้งสองส่วนมันไม่ได้เกี่ยวข้องกันเลย ไฟแนนมาตีกินเพื่อผลประโยชน์ทางธุรกิจเท่านั้น

ประกันก็ส่วนประกัน ค่าเช่าซื้อมันก็ส่วนเช่าซื้อ ในสัญญาเช่าซื้อมันระบุอยู่แล้ว ว่าคุณตายคุณเบี้ยวเค้าจะทำยังงัย แต่แอบเนียนพ่วงประกันเพื่อขายประกัน

ผมมองว่า ถ้าลูกค้าสนใจอยากทำประกันอยู่แล้ว มันก็ไม่ได้เสียหายอะไร ทำไปเถอะ แต่ดูเบี้ยประกัน เทียบกับทุนประกันด้วย

และดูสัญญาให้ดีๆ ว่าผู้รับผลประโยชน์คือใคร สมมุตซื้อปุ๊บ ตายปั๊บ กับผ่อนไป สามปีแล้วตาย เงินคงค้างมันต่างกัน เค้าจะแบ่งยังงัย ถามและเช็คให้ละเอียด

แต่ที่ผ่านมาผมเห็นมีเชิงข่มขู่บังคับซะมากกว่า มีขู่ว่า ถ้าไม่ทำประกัน จะไม่อนุมัติบ้างล่ะ จะซื้อรถไม่ได้บ้างล่ะ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 13:50:34 »
เท่าที่เข้าใจเป็นประกันชีวิตครับ  เค้าจะจ่ายค่างวด "ที่เหลือ"  ให้ทั้งหมด  โอนรถให้ทายาทได้เลยครับ
แต่ใช้ได้กรณีเสียชีวิตนะครับ  ถ้าเป็นมะเร็งแล้วโชคดีรอด  เค้าไม่จ่ายนะครับ  มันคนละอันกัน

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 15:32:41 »
มีน้องที่ทำงานเขาซื้อ CRV แล้วก็ทำประกันไว้ครับ จ่ายเดือนละ 245 บาทหรือไงเนี่ยครับ ผ่อนไป ปีกว่าสามีเสียชีวิต ก็ไม่ต้องผ่อนต่อ

ถ้าไม่ลำบากทำไว้ก็ดีครับ

ออฟไลน์ Minidog

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 17:27:02 »
เคยโดนเหมือนกันครับ บอกต้องทำเป็นข้อบังคับ รู้สึกเบี้ยเกือบหมื่นแต่ผ่อนจ่าย แต่ผมไม่อยากทำเหมือนมันซ้ำซ้อนเกินไปประกันชั้น1ก็มี เลยบอกถ้าทำขอตัดสด สุดท้ายไม่ทำก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 23:19:10 »
เคยโดนเหมือนกันครับ บอกต้องทำเป็นข้อบังคับ รู้สึกเบี้ยเกือบหมื่นแต่ผ่อนจ่าย แต่ผมไม่อยากทำเหมือนมันซ้ำซ้อนเกินไปประกันชั้น1ก็มี เลยบอกถ้าทำขอตัดสด สุดท้ายไม่ทำก็ได้ครับ

ผมว่าที่สุดไฟแนนก็ต้องยอมไม่งั้นเสียลูกค้า แต่ที่ไม่ได้ค่าคอมจากประกัน

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 11:08:00 »

ผมว่าผู้ที่จะให้กู้เาประเมินความเสี่ยงก่อนนะครับ  การที่เขาจะลดความเสี่ยงเป็นเรองปกติ  ถ้าเขาคิดว่ามีความเสี่ยงเขาอาจจะให้เราหาผู้ค้ำประกันมาค้ำก็ได้  อย่างเมื่อก่อนผมกู้เงินธนวัฏ  ธนาคารให้หาผู้ค้ำประกันซึ่งเป็นเรื่องยุ่งยากมาก  เมื่อคนอื่นมาค้ำประกันให้เรา  เขาก็จะให้เราคำประกันให้เขาด้วย  ทำให้เราเองรู้สึกว่ามีภาระ  แต่ปัจจุบันเขาให้เราทำประกันชีวิตแทนผู้ค้ำประกัน  เราจ่ายค่าเบี้ยประกันม่เท่าไหร่แต่ไม่ต้องไปอ้อนวอนให้คนอื่นมาค้ำประกันให้  รู้สึกว่าสบายใจขึ้นเยอะ  แต่ตอนนี้การกู้เงินสหกรณ์ยังต้องใช้ผู้ค้ำประกันอยู่  ผมเองยังอยากให้เปลี่ยนมาใช้วิธีประกันชีวิตแทนเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 12:44:28 »
ของผมทำนะ จ่ายเพิ่มหลักร้อยเอง ขำๆ

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 08:24:57 »
ประกันสินเชื่อรถ ถ้าจ่ายเพิ่มเดือนละร้อยสองร้อย ก็ตกวันละ 7-8 บาท  ก็ทำไว้ดีกว่า เพื่อลดความเสี่ยง ไม่ได้เสียหายครับ :)

อย่างไรก็ตามต้องเข้าใจการตกทอดแห่งทรัพย์มรดกตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ ซึ่งระบุว่า

มาตรา 1599 เมื่อบุคคลใดตาย มรดกของบุคคลนั้นตกทอดแก่ทายาท ทายาทอาจเสียไปซึ่งสิทธิในมรดกได้ แต่โดยบทบัญญัติแห่งประมวลกฎหมายนี้หรือกฎหมายอื่น

มาตรา 1600 ภายใต้บังคับของบทบัญญัติแห่งประมวลกฎหมายนี้ กองมรดกของผู้ตายได้แก่ทรัพย์สินทุกชนิดของผู้ตาย ตลอดทั้งสิทธิหน้าที่และความรับผิดต่างๆ เว้นแต่ ตามกฎหมายหรือว่าโดยสภาพแล้ว เป็นการเฉพาะตัวของผู้ตายโดยแท้

จะเห็นได้ว่าหนี้สินนั้น สามารถตกทอดแก่ทายาทที่มีสิทธิตามกฎหมายได้ โดยทางลิสซิ่งจะฟ้องร้องให้ชดใช้เงินส่วนที่เหลือกับทายาทโดยธรรม คือ 1. ลูกหลาน 2. พ่อแม่ 3. พี่น้อง  เพื่อให้ชำระเงิน ได้ตามกฎหมายครับ