ผู้เขียน หัวข้อ: รถราคาเกินล้านในไทยควรมีถุงลมมากกว่า 2 ใบหรือยัง ?  (อ่าน 5895 ครั้ง)

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
คนซื้อรถบ้านเราส่วนใหญ่จะเลือกรถที่มี Option ฟรุ้งฟริ้ง เบาะหนัง, DRL, จอ มากกว่าถุงลมน่ะสิครับ
เอาง่ายๆ เพื่อนๆผมยังชอบถามเรื่อง DRL รถผม แต่ไม่มีใครถามเรื่องถุงลม ม่าน ระบบ Active Safety อะไรเลย

ออฟไลน์ legion

• Full Member
ถุงลมส่วนที่เกินจากคู่หน้า ผมว่างั้นๆ ไม่ใช่แปลวา่ามีแล้วจะเทพ จะปลอดภัยแบบสุดๆ
แต่อยากให้มีเป็นออปชั่นเพิ่มเงิน เช่นรุ่นปกติ มีคู่หน้า อยากได้อีกสี่ใบด้านข้าง เพิ่มเงินเข้าไปแปดหมื่นบาท ติดตั้งได้เลย

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
รถราคาหลักล้านบาท อย่างน้อยต้องมีถึงลมขั้นต่ำ 4 ตำแหน่งได้แล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
อยากให้มีกฏหมายบังคับ
ขั้นต่ำมี
- abs
- stability control
ถ้าไม่มีห้ามขาย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ HHHsung

ตราบใดที่การตลาดยังอิงราคาเป็นหลัก ไม่มีทางได้ออฟชั่นที่ต้นทุนสูงมาฟรีๆ หรอกครับ

ถ้ามีแต่คนซื้อรุ่นท๊อป ที่มีถุงลม 6 ใบ เดี๋ยวเค้าก็ใส่ในรุ่นอื่นให้

จริงๆ ภาครัฐ ควรสนับสนุน แต่ก็ถังแตกเหมือนกัน จะกล้าเฉือนภาษีจริงหรือ

ปล. หลักๆ มันเป็นเรื่องกลไกตลาด ถ้ารัฐไม่แทรงแซงไม่มีทางเป็นไปได้หรอกครับ

ออฟไลน์ SM.

ควรจะมีครับ แต่คงยาก เพราะคนไทยชอบ option ที่เป็น gimmick ต่างๆ มากกว่าเรื่องความปลอดภัย

ออฟไลน์ No Trespassing

Teana ไงครับ รุ่นล่าง 2.0XL ราคาเกินล้านนิดๆ

แต่อุปกรณ์ความปลอดภัยครบ ถุงลมคู่หน้า ด้านข้าง และม่านถุงลม

ออปชั่นก็ตรบ ABS/EBD/BA/ATC/VDC/HSA

แต่ขายไม่ออก เพราะคนไม่ซี้อ บอกหน้าตาไม่สวย ภายในไม่งาม

ก็เหนื่อยใจแทนครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ตอนแรกผมก็ไม่สนใจ airbag

แต่พอได้ดูพวกคลิปทดสอบการชน

ผมก็เปลี่ยนใจทันที

เพราะส่วนใหญ่หัวจะฟาดขอบฟาดเสา

อยากใส่หมวกกันน๊อคขับจริง ๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

ที่ต่างประเทศในโซนยุโรปเค้าบังคับให้มีไม่ต่ำกว่า6ใบขนาดเซเรลีโอ้ยังมี6ใบเลยครับ

ออฟไลน์ city552

ต้องถูกบังคับด้วยกฏหมายถึงจะทำให้ทุกยี่ห้อเห็นความสำคัญ
ผมก็เป็นหนึ่งคนที่พิจารณารถที่อุปกรณ์ความปลอดภัยที่ใส่มาด้วย
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กม.ไม่ได้บังคับแบบเมืองนอก มีหรือไม่ก็ได้
ถ้ามาตรฐานผมเกินล้านต้องมีอย่างต่ำ6ใบ