ผู้เขียน หัวข้อ: บอกเล่า ยาง Toyo CF2 กับ Honda city 2012  (อ่าน 10167 ครั้ง)

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
บอกเล่า ยาง Toyo CF2 กับ Honda city 2012
« เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 22:37:13 »
ขออนุญาตบอกเล่าความรู้สึกหลังจากเปลี่ยนยางให้ Honda City 2012 ครับ
ช่วงที่หาข้อมูลว่าจะใช้ยางอะไรกับขอบล้อใหม่ดี ก็ได้ข้อมูลจากในนี้แหละเป็นหลักใช้ตัดสินใจ
ก็เลยอยากกลับมาเป็นคนให้ข้อมูลบ้างครับ

หลังจาก ขับมา 1000 โล ด้วยเส้นทางแบบ ถนนราดยางภาคกลาง ทางด่วน ถนนคอนกรีต อบต. ซอยที่ทางซ้ายมีแต่ปากท่อระบายน้ำ
ผมขอเล่าความรู้สึกอย่างนี้ครับ

แก้มยาง
แก้มยางไม่มี rim guard แบบเดียวกับ EP200 ตอนนี้เลยต้องระวังมากขึ้น ตอนใส่ TZ700
ผมไม่ค่อยแคร์ทางเท้า หรือแม้กระทั่งร่องดินที่ถูกน้ำเซาะบนทุ่งแสลงหลวง
ลงพื้นแล้วล้อหน้า (ลม 32psi) ดูแบนๆ แต่แบนน้อยกว่า EP200
ความหนาแก้มยาง EP200 บางสุด ตามมาด้วย CF2 ส่วน TZ700 หนาสุด

เสียง
ครั้งแรกที่ลงพื้น เบากว่า TZ700 มากๆ จากที่เกือบไม่ได้ยินเสียงเครื่อง เสียงเกียร์วี๊ดตอน (60-80)
กลายเป็นได้ยินเสียงยางรถคันรอบข้างชัดเจนขึ้น ได้ยินเสียงเครื่อง เสียงเกียร์มากขึ้นกว่าเดิม
แต่ คอนเฟิร์มว่า ไม่เงียบแน่นอนจร้า เสียงตอนแรกพอๆ กับ EP200 แค่ดังคนละโทน ส่วนต่อไปจะเป็นยังไงต้องรอกันหน่อย
EP200 กับ TZ700 มันดังแบบหึ่งๆ
ใช้ไปที่ระยะเวลาเท่ากัน EP200 จะดังน้อยกว่า TZ700

หน้ายาง ดอกยาง
CF2 นุ่มสุด ตามมาด้วย EP200 ส่วน TZ700 แข็งกว่าหน่อย
ช่วงปลายอายุ หน้ายาง EP200 ของผมแตกเป็นทางครับ เพราะจอดตากแดดบนพื้นปูน
ส่วน TZ700 ก็จอดแบบเดียวกัน ดอกยางไม่มีแตกรุ่ยอะไร แต่แข็งกว่ามาก

เบรค
EP200 เบรคจะเหมือนลื่นๆ ก่อน แต่เบรคอยู่ ผมไม่เคยเจอ EP200 ร้องตอนเบรคเลย จนขึ้น 40000km ถึงเจอบ้างบางช่วงถนน
ส่วน TZ700 ก่อนเปลี่ยน 2 วัน ผมกดจน ABS ทำงานเพราะรถตัดหน้ากลางโค้งที่บ้างบึง ไม่มีเสียงร้องเลย
แต่ TZ700 ช่วงหลังที่ขับในเมืองแล้วต้องเบรคต่อตรูด จะหัวทิ่มจึ๊กๆๆๆ มากครับ จนบางทีผมยังรำคาญตัวเอง ไม่อยากเบรคมันแม่งละ (เฮ้ย)
CF2 เบรคนุ่มขึ้นครับ อาจเป็นเพราะแก้มยางช่วยด้วย ทำให้ตอนนี้ชะลอที่จะไปเปลี่ยนผ้าเบรคได้ระยะนึงครับ

ขับในซอยที่มีแต่ขอบท่อทางซ้าย เดิมต้องคอยหลบ คอยเบรค ตอนนี้ถอนเท้าแล้วชะลอผ่านไปได้เลยครับ
พวกเนินดัก คอสะพาน จั้มได้สบายตรูดกว่าหน่อย สิ่งที่ต่างคือล้อหลังมันซับแรงก่อนจะเด้ง ส่วน TZ700 เด้งไปเลยเต็มๆ

ขับบนทางด่วนที่มีลมปะทะข้าง (วงแหวน-จตุจักร) ที่ 120 ให้ความมั่นใจกว่า TZ700 เครียดน้อยกว่า แต่ไม่ค่อยต่างกันมาก
คือ TZ700 นี่ตอนขับด้วยความเร็วสูง 120+ (ของผมนะ แค่นี้ก็เร็วแล้ว) ความมั่นใจจะน้อยกว่า ใช้สมาธิมากกว่า รถส่ายซ้ายทีขวาที
CF2 ตอนขับด้วยความเร็วสูง นิ่งกว่า (ทั้งๆ ที่ยางแก้มนิ่มกว่า) แต่เวลาแซงรถใหญ่แล้วต้องเจอกระแสลมตัดตอนกำลังแซงพ้น
CF2 จะออกอาการหัวสะบัดชัดกว่ามากๆ จนตอนแรกที่เจอเกือบตกใจ

เวลาเข้า-ออกโค้ง ที่โค้งยาวต่อเนื่องบนความเร็วสูง CF2 ให้ความมั่นใจมากกว่า คือเข้าแบบหล่อๆ สวยๆ ได้ครับ รู้สึกดี
แต่ถ้าเข้าแบบโหด ดุดัน จิ้มแล้วหัก แบบนี้ช่วงแรกแก้มยางจะบิดตัวชัดเจนมาก จะเหวอหน่อย แต่มันก็พาออกโค้งได้อย่างปลอดภัยนะ
ความนิ่มที่ CF2 ต่างจาก TZ700 คือ TZ700 ตอนเด้งมันจะเหมือนยางที่ไม่ได้ซับความสะเทือนอะไรมาก แค่ให้ตัวตามหน้าที่
ส่วน CF2 มันคอยเก็บแรงปะทะ เก็บได้ดีกว่า TZ700

สรุป
ผมคิดว่า ยางรุ่นนี้ เหมาะกับคนที่ขับรถในเมืองเป็นหลัก ออกต่างจังหวัดให้ความมั่นใจได้
เบรค เข้าโค้ง ให้ความรู้สึกดีกว่าพวกยางประหยัดน้ำมัน อ่ออย่าลืม มันไม่ได้เงียบสนิทนะ

จริงๆ แล้วก็เข้าใจครับว่าผมควรเทียบกับ NanoEnergy มากกว่า
แต่เนื่องจากผมเคยใช้ยางประมาณนี้ ผมเลยไม่ขอนั่งเทียนครับ

ผมเคยใช้ XM1 ที่ติดรถมา พอ 10000 โลผมก็ไปสอยล้อรุ่น SV
ยางตัวแรกจับคู่กับขอบใหม่เป็น Ecopia EP200
แรกๆ ก็สนุกกับการเลี้ยงคันเร่งให้ได้อัตราสิ้นเปลืองสวยๆ
แต่... หลังจากโดนฐานอลูมิเนียมครอบลูกยางที่ติดกับเส้นขอบถนน บาดแก้มยางจนต้องเปลี่ยนเส้นใหม่
ผมก็ไม่อยากกลับไปใช้ยางรุ่นนั้นอีก

ชุดสองผมเลือก TZ700 ได้ rim guard ติดมา พร้อมกับแก้มยางอย่างหนา รู้สึกอุ่นใจ (แบบคิดไปเอง)
TZ700 นี่ถือว่าคุ้มค่าคุ้มเงินที่จ่ายไปครับ คุ้มค่าคุ้มเงินของแต่ละท่านคงไม่เหมือนกัน
คุ้มค่าของผมหมายถึง พอใจกับเงินที่สามารถจ่ายไหว แล้วได้ตอบแทนมาเกินที่หวังไว้ก่อนจ่าย
มันพาผมขึ้นศาลาดุสิตา ม่อนกิ่วลม เชียงคาน ยันจุดชมวิวนางพญามาแล้ว ถือว่าไว้ใจได้ครับ
จนวันที่ถอดเปลี่ยน เนื้อยางที่แก้มยังดีอยู่เลยครับ ถึงแม้ว่าหน้ายางจะแข็งกระด้างแล้วก็เถอะ

คือจะเล่าให้ฟังว่าผมเคยใกล้ชิดกับยาง EP200, TZ700, XM2 (175/45 R14) กับ XM1 ช่วงสั้นๆ มาก่อนครับ

เหตุผลหลักตอนเปลี่ยน คือ
- เบื่อยางประหยัดน้ำมันแล้ว B-segment นี่เขาไม่ได้ตั้งหน้าตั้งตาขับประหยัดกันอย่างเดียวนะครับผู้ผลิตย๊างงง
แล้วยางพวกนี้ พอปลายอายุมันแล้วก็ไม่ได้ประหยัดสักเท่าไหร่ แถมตรูดต้องรับความกระด้างเต็มๆ อีก
(ตัด XM2, NanoEnergy 3, BlueEarth-AE50)

- อยากได้ยางนุ่มๆ 70% ผมขับรถในประเทศกรุงเทพ ประเทศที่ถนนทุกสายมาตฐานนูเบอกริง ดังนั้น BS My-02 นี่จบเลย
(ตัด My-02)

เหลือ LM704, TZ700, Excellence, CF2

ผมเลือก CF2 - -"

ขอบคุณที่อ่านครับ
และขอคำชี้แนะด้วยนะครับ เพราะรู้สึกว่าตัวเองไม่ได้จับความรู้สึกช่วงล่างได้ดีสักเท่าไร่

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
Re: บอกเล่า ยาง Toyo CF2 กับ Honda city 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 22:41:35 »
ฝากมุมมองท้ายรถไว้ให้จิตนาการต่อสำหรับคนที่ใช้ City GM2 เหมือนกัน
EP200 ในเน็ตมีคนโพสไว้แล้ว ส่วน TZ700 น่าจะเกร่อเลย ในหมู่บ้านผมมีตั้งหลายคันที่ใช้

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
Re: บอกเล่า ยาง Toyo CF2 กับ Honda city 2012
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 23:42:34 »
CF2 ใช้มากี่กิโลแล้วครับ แล้ว TZ700 ใช้กี่กิโลครับ  สมรรถนะการเกาะถนนเปียก การรีดน้ำต่างกันแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 23:58:42 »
ผมใช้ Nano Energy 3 อยู่ครับ
ยางนุ่มหนึบเหมือนกัน นิสัยน่าจะคล้ายกัน
แต่อันนี้สาดโค้งแรงๆ รู้สึกว่ามันย้วยจนสไลด์นิดนึง
ยางวิ่งดีรีดน้ำดี แต่ไม่ค่อยเกาะ ออกตัวบนคอนกรีตกดเต็มๆ ล้อฟรีทิ้ง ส่งเสียงเอี๊ยดอ๊าด

เบรคคือจุดด้อยเลยครับ ส่งเสียงเอี๊ยดอ๊าดแล้วก็จะรู้สึกว่าเอาไม่อยู่
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 00:52:51 »
ไม่แน่ใจว่าตัวนี้ พัฒนาต่อยอดจาก C1S หรือเปล่า

ผมใช้ C1S อยู่ในรถอีกคัน วิ่งมาได้ 35000 โลละ
ดอกยางริมๆ เริ่มมีปริแตก เนื้อยางแข็งขึ้นมาก
เวลาวิ่งแล้วเจอรอต่อถนนตามยาวจะมีอาการออกซ้าย-ขวา พอรับรู้ได้

ตอนใหม่ๆ นี่เงียบมากจนถึง 2 หมื่นโล เงียบกว่า BS Turanza ER33 ติดรถพอสมควร
ตอนนี้ได้เวลาเปลี่ยนยางใหม่แล้ว กำลังดูๆ ว่าจะลอง CF2 ดีไหม

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 07:56:10 »
CF2 ใช้มากี่กิโลแล้วครับ แล้ว TZ700 ใช้กี่กิโลครับ  สมรรถนะการเกาะถนนเปียก การรีดน้ำต่างกันแค่ไหนครับ
CF2 ขับมา 1000 โลครับ ยังไม่ออกไปเจอแอ่งน้ำ เรื่องเปียกผมไม่พูดถึงเลยเพราะยังไม่ได้วิ่งให้ครบครับ
TZ700 ที่ 40000 โค้งขาเข้า กทม ก่อนถึงแยกท่านา นครชัยศรี เข้ากวาดน้ำเลนขวาได้จนถึง 70 ไม่เป๋ และผมวิ่งโดยใช้ความเร็วบนถนนเปียก ได้เหมือนตอนขับทางทางแห้งครับ

แก้ไข: TZ700,EP200 ถอดทิ้งที่ 50000 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2016, 08:10:21 โดย WCN »

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 07:59:19 »
ยางนุ่มหนึบเหมือนกัน นิสัยน่าจะคล้ายกัน
แต่อันนี้สาดโค้งแรงๆ รู้สึกว่ามันย้วยจนสไลด์นิดนึง
ยางวิ่งดีรีดน้ำดี แต่ไม่ค่อยเกาะ ออกตัวบนคอนกรีตกดเต็มๆ ล้อฟรีทิ้ง ส่งเสียงเอี๊ยดอ๊าด

เบรคคือจุดด้อยเลยครับ ส่งเสียงเอี๊ยดอ๊าดแล้วก็จะรู้สึกว่าเอาไม่อยู่
อันนี้สาดโค้งแรงๆ แล้วเหมือนหลังออกนิดๆ ไม่รู้ว่าเพราะแก้มยางให้ตัว หรือหน้ายางลื่น

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 08:07:59 »
ไม่แน่ใจว่าตัวนี้ พัฒนาต่อยอดจาก C1S หรือเปล่า

ผมใช้ C1S อยู่ในรถอีกคัน วิ่งมาได้ 35000 โลละ
ดอกยางริมๆ เริ่มมีปริแตก เนื้อยางแข็งขึ้นมาก
เวลาวิ่งแล้วเจอรอต่อถนนตามยาวจะมีอาการออกซ้าย-ขวา พอรับรู้ได้

ตอนใหม่ๆ นี่เงียบมากจนถึง 2 หมื่นโล เงียบกว่า BS Turanza ER33 ติดรถพอสมควร
ตอนนี้ได้เวลาเปลี่ยนยางใหม่แล้ว กำลังดูๆ ว่าจะลอง CF2 ดีไหม

รอยต่อถนนตามยาว พวงมาลัยปกติครับ แต่วิ่งทางที่เป็นลอนพวงมาลัยจะคัดซ้ายคัดขวา เคยเป็นกับ EP200 พักนึงเหมือนกัน เลยกะว่าจะลองวิ่งต่อไป เผื่อหาย ขึ้นลงสะพานยกระดับที่มีรอยต่อ รถจะโยนๆ หน้าหลัง ทั้งคันครับต้องถอนเท้า ส่วนตัวเดิมจะเด้งหลังอย่างเดียวไม่ผ่อน ลุยลงสะพานเลย
กำลังดูความทนทานไปเรื่อยๆ เหมือนกันครับ ถ้าไม่ทน ผมคงกลับไป tz700 เพราะถึงตอนนั้นอายุรถคงเฉียด 2 แสนโลแล้ว ช่วงล่างคงไม่เหลืออะไรให้นุ่มแล้ว

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 08:40:36 »

อันนี้สาดโค้งแรงๆ แล้วเหมือนหลังออกนิดๆ ไม่รู้ว่าเพราะแก้มยางให้ตัว หรือหน้ายางลื่น

นิสัยเดียวกันเลยครับ ตอนนี้วิ่งมา 45,000 แล้ว ว่าจะใช้ CF2 เหมือนกัน ดูแล้วก็น่าสนนะครับ ขอบคุณที่แชร์ครับ หาคนรีวิวรุ่นนี้ยากมากๆ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Tue

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 11:03:05 »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 18:09:30 »
ใช้ TZ700(Made in Japan) 215/55/17 อยู่ครับ เพิ่งเปลี่ยนตอน 3/2016 ผมว่ามันนุ่ม เงียบ คุ้มค่าตัวดีครับผม ราคาได้มา 2,550 บาท/เส้น Week ผลิต 47/15

เห็นท่าน รีวิวแบบนี้ก็ถือว่าเชื่อใจยางได้เลย ขอบคุณครับ ก่อนหน้านี้ใช้ Michelin Primacy LC ส่วนตัวว่าไม่ต่างกันมากทั้งความเงียบ เกาะถนน รีดน้ำ แต่ราคานี้ต่างกันเยอะเลยครับผม

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 19:58:44 »

นิสัยเดียวกันเลยครับ ตอนนี้วิ่งมา 45,000 แล้ว ว่าจะใช้ CF2 เหมือนกัน ดูแล้วก็น่าสนนะครับ ขอบคุณที่แชร์ครับ หาคนรีวิวรุ่นนี้ยากมากๆ

ตอนผมหาข้อมูฃ NanoEnergy ก็หายากเหมือนกันนะครับ 555

ออฟไลน์ WCN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 20:00:50 »
ใช้ TZ700(Made in Japan) 215/55/17 อยู่ครับ เพิ่งเปลี่ยนตอน 3/2016 ผมว่ามันนุ่ม เงียบ คุ้มค่าตัวดีครับผม ราคาได้มา 2,550 บาท/เส้น Week ผลิต 47/15

เห็นท่าน รีวิวแบบนี้ก็ถือว่าเชื่อใจยางได้เลย ขอบคุณครับ ก่อนหน้านี้ใช้ Michelin Primacy LC ส่วนตัวว่าไม่ต่างกันมากทั้งความเงียบ เกาะถนน รีดน้ำ แต่ราคานี้ต่างกันเยอะเลยครับผม

ผมตั้งใจ รีวิว CF2 นะ 5555