ผู้เขียน หัวข้อ: รถเล็กคันอื่นไม่ค่อยเกรงใจนะครับ  (อ่าน 12753 ครั้ง)

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: รถเล็กคันอื่นไม่ค่อยเกรงใจนะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:49:04 »

ตำรวจชี้ "ขับช้าแช่ขวา" ผิด 2 กระทง แถมเพิ่มความเสี่ยงอุบัติเหตุ
เถียงกันไม่จบ "ขับช้าแช่ขวา" หรือ "ขับขวาใช้ความเร็วสูง" ฝ่ายไหนถูก ฝ่ายไหนผิด ตำรวจทางหลวงมีคำตอบไขข้อข้องใจ
จากกระทู้ดราม่าในเว็บไซต์ยอดนิยมที่ดูเหมือนว่าข้อถกเถียงเรื่องการขับรถแช่เลนขวา จะกลายเป็นปัญหาโลกแตกชนิดที่เถียงกันไม่จบไม่สิ้น โดยฝ่ายผู้ขับขี่ที่ใช้ความเร็วต่ำในเลนขวา มองว่าการขับขี่ในลักษณะนี้ไม่ผิดกฎจราจร อีกทั้งยังเป็นการใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนด ทว่าฝ่ายรถที่ใช้ความเร็วและวิ่งตามหลัง ส่วนใหญ่จะยึดว่าเลนขวามีไว้สำหรับแซงเท่านั้น ประเด็นนี้จึงกลายเป็นปัญหาที่ถกเถียงกันอย่างดุเดือดในโลกออนไลน์
ล่าสุด ทีมนิวมีเดีย PPTV ได้มีโอกาสถามถึงประเด็นดังกล่าวกับ ดาบตำรวจวิมล แก้วชู ตำรวจทางหลวงชุมพร ได้รับคำชี้แจงว่าตามกฎหมายเลนขวามีไว้สำหรับแซงเท่านั้น เมื่อเข้าเลนขวาแล้วแซงขึ้นมาจนถึงระยะที่ปลอดภัย ผู้ขับขี่ต้องตีรถกลับเขามาในเลนซ้ายห้ามแช่ขวา เพราะเลนขวาเป็นช่องทางที่รถวิ่งมาด้วยความเร็วสูง การขับรถแช่อยู่เลนขวาจึงไม่เพียงก่อให้เกิดความรำคาญใจแก่ผู้ขับที่ตามมา แต่ยังเพิ่มโอกาสการเกิดอุบัติเหตุบนท้องถนนด้วย เนื่องจากจังหวะที่รถตามหลังกำลังจะเบี่ยงแซงซ้าย จะเกิดจุดบอดที่คนขับซึ่งอยู่ในตำแหน่งขวามองไม่เห็น จึงมีโอกาสสูงที่จะหักไปเจอรถเลนซ้ายในด้านหน้า ซึ่งส่วนใหญ่ใช้ความเร็วไม่สูงมากประมาณ 60-80 กม./ชม. ก่อให้เกิดอุบัติเหตุพุ่งชนได้
"ความคิดที่ว่าขับแช่ขวาไม่เป็นอะไรเพราะมองว่าตัวเองใช้ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนด ถือเป็นความเชื่อที่ไม่ถูกต้อง ตามกฎหมายจราจรผู้ขับขี่ในลักษณะนี้ถือว่ามีความผิด 2 กระทง คือ
 1.มาตรา 34 บัญญัติไว้ว่าถนนที่มีการแบ่งเส้นจราจรมากกว่า 2 เลนขึ้นไป ผู้ขับขี่ต้องขับชิดขอบทางด้านซ้าย หากไม่ปฏิบัติตามอาจโดนโทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท และ
2.การขับรถกีดขวาทางจราจร โทษปรับตั้งแต่ 400 - 1,000 บาท"
ดาบตำรวจวิมล ย้ำว่าการขับขี่รถให้ปลอดภัยทุกคนต้องร่วมใจปฏิบัติตามกฎจราจร ในกรณีนี้หากผู้ขับขี่ที่ใช้ความเร็วต่ำในช่องทางขวา มองเห็นรถที่วิ่งตามมาด้วยความเร็วสูง ก็ควรหลีกทางให้เพราะเลนขวามีไว้สำหรับแซง อย่างไรก็ตามผู้ขับขี่เลนขวาที่ใช้ความเร็วสูง ก็ต้องระวางโทษในข้อหาใช้ความเร็วเกินกฎหมายกำหนดด้วย ซึ่งตรงนี้ถือเป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ในการตรวจจับการใช้ความเร็วบนท้องถนน
เครดิตhttp://www.pptvthailand.com/sport/news/31807   

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=52945.0

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: รถเล็กคันอื่นไม่ค่อยเกรงใจนะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:52:22 »
  อย่าคิดอะไรมากครับ คงเจอกันแทบทุกคนละครับ แล้วก็ไม่ได้มีแค่เราคนเดียวที่ด่วนที่สุด หากมาแนวนี้ก็หลบเขาไปนะดีแล้ว ถ้าจังหวะเราต้องแซงค่อยขอเขาบ้าง แบ่งกันไป หนักก็จะกลายเป็นเบา ถ้าไม่ยอมกันอยู่ตลอด เขาเร่งแซงจริงๆแล้วไม่ผ่าน ชนตูดเรา คนเจ็บก็ต้องรอบนรถ ต้องเคลียร์เรื่องอีก ยาวและเสียเวลา ตอนนี้ต้องใจเย็นๆครับ แล้วจะน่าอยู่ขึ้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:55:52 »
  อย่าคิดอะไรมากครับ คงเจอกันแทบทุกคนละครับ แล้วก็ไม่ได้มีแค่เราคนเดียวที่ด่วนที่สุด หากมาแนวนี้ก็หลบเขาไปนะดีแล้ว ถ้าจังหวะเราต้องแซงค่อยขอเขาบ้าง แบ่งกันไป หนักก็จะกลายเป็นเบา ถ้าไม่ยอมกันอยู่ตลอด เขาเร่งแซงจริงๆแล้วไม่ผ่าน ชนตูดเรา คนเจ็บก็ต้องรอบนรถ ต้องเคลียร์เรื่องอีก ยาวและเสียเวลา ตอนนี้ต้องใจเย็นๆครับ แล้วจะน่าอยู่ขึ้น
ประเด็นนี้ผมเคลียร์ครับพี่ ไม่เถียง ผมหงุดหงิดไป แต่แค่งงๆ พอไอ้ฟอร์จูนเนอร์ข้างหน้า ทำไมเจ้าซิตี้ไม่จี้ตูดๆ ตบไฟบ้างอ่ะครับ

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 11:08:04 »
ขับรถ ที่ไม่ใช่ Brand ตลาดมีราคาหน่อย สบายครับ คนเกรงใจ

แต่บางทีเอาไอจิ๋วแจสเก่าๆ 8ปี แบบว่าขับไปซื้อของแถวบ้าน หรือ ที่แบบไม่สะดวกเอารถดีๆไป โดนสารพัดครับ ปาด/จี้/กดไฟไล่

ออฟไลน์ citrinecw

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 11:09:05 »
ประเด็นเรื่องแช่ขวา คิดว่า จขกท ก็น่าจะเข้าใจและยอมรับว่าผิดแล้วนะครับ

ส่วนตัวเคยนั่งแท๊กซี่ บอกเองเลยว่าถ้าเป็นพวกรถใหญ่หรือ BW, MB เวลาขอทางจะให้มากกว่ารถเล็กเพราะถ้าไม่ให้เกิดชนมาค่าซ่อมจะแพงแล้วก็อาจจะมีลูกเกรงใจนิดๆ

อาจจะไม่ความคิดที่ถูกต้องแล้วก็ค่อนข้าง discriminate แต่ก็เป็นสภาพความเป็นจริงบนท้องถนน เหมือนเรื่องยามโบก MB อะไรประมาณนี้ 555

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 11:09:23 »
ขับรถเล็กต้องทำใจครับ โดนรังแกเป็นว่าเล่น
ยิ่งถ้าขับติ๋มๆ ไม่มุดไม่ปาด  ยิ่งโดนกดขี่ข่มเหง

#โลกบังตับให้กรูร้ายจริง  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 11:13:30 »
เท่าที่เจอมากับตัวนะครับ ไม่ว่าผมจะขับvios camry E-class เจอพวกรถสูงๆ pick up, suv แล้วไปจี้กระพริบไฟสูงใส่ เขาจะไม่หลบ เหมือนเขามองไม่เห็นเรา
เพราะรถเราเตี้ย ไม่ได้อยู่ในระดับสายตาเขา แต่บางคันถ้าเป็นคนมองกระจกหลัง สังเกตุแวดล้อมตลอด พอซ้ายเขาโล่ง เขาจะเปิดไฟเลี้ยวบอกจะหลบเข้าซ้ายให้ รอแป๊บนึง
แต่ถ้าผมขับ suv แบบ crv รถไม่มีแรง อืดๆ อาศัยวิ่งลอยตัวมา รถสูงด้วยกันจะหลบเข้าซ้ายให้ก่อนไปถึงเขาอีก ผมว่าเป็นเพราะเรื่องความสูงรถนี่แหละ

แต่ถ้าวิ่งในเมืองจะอีกแบบ ขอเปลี่ยนเลน หรือ ออกจากซอย เวลาขับรถ แพงๆ เพื่อนร่วมถนนจะเกรงใจมากกว่าขับรถตลาด

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 11:16:54 »
ไม่ต้องคิดมากครับ เราขับของเราไปตามปกติพอแล้ว เจอรถขวาก็หลบให้ ถนนว่างก็วิ่งเลนกลางๆไป

มันจะมีรถบางประเภทที่ไม่ค่อยรู้จักกติกาหรือมารยาทบนท้องถนน บางครั้งผมวิ่งขวากะว่าแซงไปสัก 2-3 คันข้างหน้าโล่งแล้วก็จะเข้าซ้าย แต่มันจะชอบมีรถที่ไม่รู้จักต่อคิว พยายามจะขับจี้ ขับมุดแซงซ้ายทั้งๆที่ช่องมันก็ไม่เหลือให้แซงแล้ว บางทีเปิดไฟซ้ายบอกแล้วว่ากำลังจะเข้าซ้ายข้างหน้าก็ยังจะจี้อยู่นั่น ไม่รู้คิดอะไรอยู่...

บางครั้งผมเห็นรถแช่ขวาอยู่ข้างหน้า ผมจะมุดออกซ้ายแต่เนิ่นๆไปเลย แล้วปล่อยให้พวกจี้ท้ายไปไล่กัดกับพวกแช่ขวาแทน บางครั้งของขึ้นพี่แกก็เร่งเครื่องแข่งกันเฉยเลย ผมขับดูอยู่ห่างๆบางทีก็มันส์ดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 11:27:30 »
มีส่วนครับ ตอนที่ผมขับสามห่วงมีทั้งปาดแทรกจี้ท้ายบ่อยมากเปิดไฟเลี้ยวขอเข้าเลนก็โดนปิดบ่อยๆแต่ช่วงที่ขับฟอร์จูนเนอร์อาการเหล่านี้แทบไม่มีเลยเจอแต่คนท้าแข่งซะมากกว่า (ไม่เคยไปแข่งด้วยนะ)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 11:30:26 »
ประเด็นนี้ผมเคลียร์ครับพี่ ไม่เถียง ผมหงุดหงิดไป แต่แค่งงๆ พอไอ้ฟอร์จูนเนอร์ข้างหน้า ทำไมเจ้าซิตี้ไม่จี้ตูดๆ ตบไฟบ้างอ่ะครับ

เป็นดังที่คิดไว้ละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 11:44:44 »
เรื่องจริงครับ สมัยผมขับ ซันนี่ / NV เมื่อก่อน

ตอนนี้ ขับรีโว่ตัวสูง 4 ประตู มีความแตกต่างเวลาแซง เวลาเปลี่ยนเลน

8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 11:50:51 »
อ๋อออ ผมเข้าใจแล้วครับ

เจ้าของกระทู้หมายถึงเขาขับอีโค่คาร์แล้วคันอื่นไม่ค่อยเกรงใจ

ไม่ใช่ คนที่ขับซิตี้คันนั้น ไม่เกรงใจชาวบ้าน

แต่ผมว่าไม่เกี่ยวกับที่เราขับรถราคาถูกนะครับ

มันเกี่ยวกับนิสัยของคนชอบจี้ท้ายเปิดไฟไล่ การขับขี่ของเรา และสภาพการณ์ตอนนั้นครับ

เราตั้งใจขับให้ทุกในทุกสถานการณ์ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ runing

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 11:58:23 »
จริงครับ เดิมผมขับ march ปี2011 โดนประจำครับ แล้วจนเปลี่ยนมาเป็นเทรลเบลเซอร์2015(ต้องการคันใหญ่ๆ) จบที่การที่จี้ตูดครับไม่มีกระพริบไฟใส่ ที่สำคัญมากๆมอเตอร์ไซค์ตัดหน้าบ่อยมากตอนขับมาร์ช มาร้อยยี่ยังกล้าตัดออกมาจากหมู่บ้านข้ามถนนไปอีกฝั่ง พอผมขับเทรลมา80มอไซค์เห็นคันใหญ่ๆมาแต่ไกลๆยังไม่กล้าตัดเลยครับ
ตอนขับมาร์ชโดนตัดหน้าบ่อยๆผมยังบ่นเลยว่าคิดยังไงวะคิดว่ารถเล็กชนคงไม่เจ็บมั่งมันยังกล้าตัดกันจัง

ออฟไลน์ LoveYouToo

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 12:19:10 »
กระทู้นี้จะต้องแยกตอบเป็น 2ประเด็นครับ ถึงจะได้สื่อได้ตรงกันกับ จขกท

ประเด็นรถเล็ก รถใหญ่ รถแรง รถแพง รถหรู จากประสบการณ์ที่ผมได้พบเห็นบนท้องถนน เป็นจริงตามที่ จขกท เล่าให้ฟังครับ แต่ไม่ใช่เกิดขึ้นตลอดเวลานะครับ แค่พบเห็นได้บ่อยครั้ง ที่เป็นแบบนี่เพราะว่าสังคมปัจจุบันค่อนข้างเป็นสังคมแบบวัตถุนิยม มีแนวโน้มที่คนส่วนใหญ่จะให้เครดิต ให้ความเคารพเกรงใจ คนรวยมากกว่าคนดี ผมเป็นคนสองบุคลิกในการขับรถแบบที่หลายๆท่านเป็น โดยส่วนตัวผมจะให้เกียรติที่มารยาทการขับรถเป็นหลักโดยไม่คำนึงถึงตัวรถ หากมารยาทแย่รถแรงและแพงแค่ไหน ผมไม่แคร์ครับ

กรณีที่ จขกท โดนจี้และตบไฟไล่ หากไม่พิจารณาจากรถที่ขับ อาจจะเป็นเพราะ จขกท จัดสรรพิ้นที่การใช้เลนขวาได้ไม่ดีพอ กล่าวคือ รถคันหลังสามารถแซงซ้ายรถของ จขกท ได้โดยไม่หวาดเสียว หากเป็นช่นนี้ จขกท ต้องเร่งความเร็วเพิ่มอีกหรือไม่ก็หลบซ้ายครับ ผมเองโดยธรรมชาติที่ขับรถค่อนข้างเร็วกว่าค่าเฉลี่ยคนทั่วไป และจะหลบซ้ายให้รถที่เร็วกว่าแซงเสมอหากสภาพถนนและการจราจรจะอำนวย ผมจึงไม่ค่อยมีเหตุการณ์โดนเปิดไฟไล่ ยกเว้นกรณีเวลาผมต่อคิวรอรถช้าเแซงรถเลนซ้าย ผมจะเว้นระยะห่างพอควร ประมาณ 1.5คันรถขึ้นไป ผมจะถูกคันหลังผมจี้และเปิดไฟไล่ ผมงง เขาไม่สังเกตหรือไงว่าก่อนหน้านี้ผมใช้ความเร็วเท่าไหร่

โดยส่วนตัว ผมจะไม่เสียเวลากับรถช้าแช่ขวาครับ ผมจะเล็งช่องว่างทางซ้ายไว้ล่วงหน้าเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2016, 12:28:35 โดย LoveYouToo »

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 12:22:55 »
มีส่วนครับสำหรับรถเล็กมักจะโดนแบบนี้ ถ้าวันไหนผมขับมิราจก็เจอประจำ แต่แอบแต่งซิ่งไว้นิดๆไม่มากให้ดูว่าไม่หนิมนะ แล้วต้องขับแบบดุๆนิดนึงพวกถึงจะเกรงใจ แต่ไม่ได้ระรานชาวบ้าน มีอยู่ครั้งขับถึงทางแยกแจ็ซวิ่งมาแทรกซ้ายกะจะไปก่อนเฉย แต่กะพลาดเบียดเราจนได้ นี่แหละรถเล็กกว่าคิดว่าราคาถูกกว่าต้องหลีกให้รถแพงกว่าไปก่อนงั้นรึ(ปล. ขับทุกวันก็สังเกตุนะว่าถ้าเราขับแบบมีมารยาทเรียบร้อยๆนี่มักจะถูกเบียดซ้ายปาดขวาหรือตัดหน้าประจำ พอขับแบบดุดันหน่อย มักหลีกทางให้ไม่กล้าเบียดใกล้ มันก็แปลกนะคนเรา สงสัยจริง)

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 12:47:50 »
มารยาทการขับรถเมื่อเทียบกันแล้ว

เมื่อก่อน>ขับช้าชิดซ้าย ขับเร็วชิดขวาอนุโลมกัน(ถนนอาจไม่ดี) ถ้ามีรถมาจี้ตูดไม่หลบก็เร่งเครื่องให้เร็วกว่านี้ (คนขับต่างคนก็คิดว่าเร็วละ แต่เร็วแต่ละคน รถแต่ละรุ่นไม่เท่ากันอีก)

ปัจจุบัน>ไม่รู้ล่ะเร็วเท่าไร ถ้าแซงขวาแล้วต้องหลบ ห้ามแช่ ไม่งั้นบี้ตูด เปิดไฟไล่ คันหน้าเร็วเท่าไร ก็ยิ่งบี้ พอหลบให้แล้ว บางคันก็กลับมาเลนกลางขับช้ากว่าเราอีก (ขอให้ได้สั่งสอนคนอื่น รึเอาชนะกันรึเปล่า)

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 13:02:08 »
ผมก้อเคยคิดๆ เหมือนเจ้าของกระทู้นะครับ ว่าเรื่องรถกับความมีน้ำใจบนท้องถนนนี่มันอยุ่ที่ตรงไหน แต่ก่อนขับกระบะ ในหลายๆ เหตุการณ์จะเปลี่ยนเลนรถเลนอื่นๆ ไม่ค่อยจะให้เลยครับ
มาปัจุบันเป็น Prius นี่รุ้สึกว่าแต่ละคันนี่ยอมให้เปลี่ยนเลนมากขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะเลยครับ  :-\ แต่ถ้าผมเจอกรณีแบบ จขกท ถ้าข้างหน้ามันโล่งผมก้อหลบนะ มีคิดๆ เหมือนกันถ้าข้างหน้ามันไม่โล่ง แซงไปก้อติดเหมือนกัน โดยจะมีคนข้างๆ ย้ำอยุ่เสมอๆ ว่าให้ๆ ไปเถอะ  :-X

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 13:11:33 »
ผมว่าเรื่องนี้จริงครับ ขนาดรถไซส์เดียวกันแต่แบรนด์ญี่ปุ่นกับยุโรปยังต่างกันเลย (แต่ไม่มาก)
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 13:20:49 »
ผมว่าเรื่องนี้จริงครับ ขนาดรถไซส์เดียวกันแต่แบรนด์ญี่ปุ่นกับยุโรปยังต่างกันเลย (แต่ไม่มาก)
ครับ ความรู้สึกตอนนั้นมันเหมือนกับว่า อีโค้คาร์ต้องจนแน่ๆ เอ็งหลบไป แต่เจอฟอร์จูนเนอร์แมร่งรวยว่ะ กูหลบซ้ายแซงเอง ประมาณเนี้ยอ่ะครับ

ออฟไลน์ kitto26

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 13:32:48 »
ผมมองว่าเกี่ยวครับรถเล็กคันอื่นจะไม่ค่อยเกรงใจ และผมเองก็เจอบ่อยๆรถเล็กชอบวิ่งแช่ขวา เจอบ่อยมาก รถเล็กขับรถแบบไม่มีมารยาท อาจเป็นเพราะรถมันถูกลงใครๆก็ซื้อมาขับได้

และ ผมเองก็ไม่ชอบให้ใครมาขับจี้ตูดเราเหมือนกัน ทั้งที่ข้างหน้ารถติดมันไปไม่ได้ จะจี้ตูดทำป้ามึงหรือ  จี้ตูดแล้วโยกซ้ายโยกขวา

เพราะฉนั้น ทำใจครับ และ ปล่อยวาง ท่องไว้ในใจครับ ใจเย็นๆ ปล่อยวางครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 13:47:52 »
นอกเรื่องนะครับ

ผมเพิ่งทราบว่า BT-50 Pro ที่คุณ จขกท ใช้อยู่ ถ้าบำรุงรักษาตามคู่มือ
การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ มันนานเกินไปครับ ระวังๆ ด้วยน่ะครับ  Ranger ผมเพิ่งเกียร์พังไป

BT-50 Pro เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ทุกๆ 20,000 km ทั้งเครื่อง 2.2 L & 3.2 L
น้ำมันเฟืองท้าย และน้ำมันเกียร์ AT เปลี่ยนทุกๆ 250,000 km

https://www.mazda.co.th/assets/customer-cares/scheduled-maintenance/2016/bt-50-22l-auto.pdf
https://www.mazda.co.th/assets/customer-cares/scheduled-maintenance/2016/bt-50-32l-auto.pdf
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 13:48:46 »
ปกติผมแซงซ้ายตลอดครับ ขี้เกียจเปิดไฟสูงขอทางคนแช่ขวาครับ

นอกจากว่าผมแซงซ้ายไม่ได้และข้างหน้าคันที่แช่ขวาโล่งโจ้ง ผมก็จะเปิดไฟสูงขอทางไปครับ

แต่ถ้าไม่มีทีท่าว่าจะพยายามที่จะหลบให้ผม ก็จะเริ่มกดแตรครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 13:52:21 »
เป็นผมไม่หลบนะ ถ้าคันหน้ามีรถนำอยู่แล้วฝั่งซ้ายไม่มีช่อง ผมก็คงดันคันเร่งหน่อยให้ใกล้กับคันหน้า
ต่อให้เปิดไฟใส่ก็ไม่หลบครับ ยิ่งถ้ารถขนาดพอๆกันด้วยผมดันคืนครับ

ปล.ถ้าขับคนเดียวนะ เพราะถ้าขับกับครอบครัว 100 เดียว วิ่งเลนกลาง อย่ามาดันผมเลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 14:07:18 »
ขับรถคนเล็กในเมืองขึ้นด่วนรถใหญ่มักไม่เกรงใจครับ  เวลาออกต่างจังหวัดผมเอากระบะออกตลอด ไม่เคยโดยรถใหญ่มารังแกเลย
แต่ก็มีหลายครั้งที่ผมต้องเปิดไฟใส่รถใหญ่ที่แช่ขวา  ผมขับ Ecocar ตั้งลิมิตความเร็วบนด่วน 120 ถนนโล่งๆเพราะรีบไปทำงานครับ ใครมาเกิน 120 ผมก็หลบให้

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 14:11:32 »
ผมเกรงใจนะ รถเล็กมาเร็วๆ (คิดว่าเขารีบน่ะ)
พอมีโอกาสผมหลบซ้ายให้เขาแซงไป..

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 14:59:37 »
นอกเรื่องนะครับ

ผมเพิ่งทราบว่า BT-50 Pro ที่คุณ จขกท ใช้อยู่ ถ้าบำรุงรักษาตามคู่มือ
การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ มันนานเกินไปครับ ระวังๆ ด้วยน่ะครับ  Ranger ผมเพิ่งเกียร์พังไป

BT-50 Pro เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ทุกๆ 20,000 km ทั้งเครื่อง 2.2 L & 3.2 L
น้ำมันเฟืองท้าย และน้ำมันเกียร์ AT เปลี่ยนทุกๆ 250,000 km

https://www.mazda.co.th/assets/customer-cares/scheduled-maintenance/2016/bt-50-22l-auto.pdf
https://www.mazda.co.th/assets/customer-cares/scheduled-maintenance/2016/bt-50-32l-auto.pdf
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล จำได้ด้วยว่าผมใช้bt

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 15:14:45 »
ไม่เกี่ยวกันหรอกครับ อิอิ

ตอนที่เขาตามคุณ กระพริบไฟแล้วคุณก็หลบให้ แต่อาจจะหลบให้แบบไม่ทันใจเขา
เขาเลยคิดขึ้นมาได้ว่า เราจะไปกระพริบไฟขอทางทำไม ในเมื่อแซงซ้ายไปเลยเร็วกว่าเยอะน่าจะเป็นแบบนี้ครับผม

ผมก็เป็นครับแซงคันแรกกระพริบไฟก่อนรอสักพักเขาถึงจะหลบ แซงคันที่2ผมก็โยกซ้ายออกเลยครับ เร็วกว่า

แต่ถ้าสุดวิสัยจริงๆคือคันหน้าก็ช้า(แต่ข้างหน้าโล่ง) คันซ้ายก็ช้า ผมก็จะกระพริบไฟครับแล้วรอให้เขาหลบ

ถ้ามีใครมาจี้ตูดผมหลบให้ตลอดครับผมไม่ว่าผมจะวิ่ง 100-200 เพราะถ้าเราโดนปิดทั้งที่ข้างหน้าว่าง เราก็คงรู้สึกไม่ดีเหมือนกัน
มีคนขับมาจี้ตูดไม่น่าหงุดหงิดเลยครับ คนที่ขับช้าแช่ขวาน่าหงุดหงิดกว่าเยอะ

หรือไม่ก็อีกกรณีครับ
ผมมองที่รถคันข้างหน้าว่าเป็นรถยี่ห้ออะไรรุ่นอ่ะไร แล้วคิดในใจว่าถ้าเรากระพริบไฟเขาจะหลบให้ไหม ถ้าคิดว่ารถรุ่นนี้คนขับน่าจะใจดีหน่อยหลบให้ได้ผมก็จะกระพริบไฟ
แต่รถบ้างรุ่นผมมองแล้วคนที่ขับรถรุ่นนี้ส่วนใหญ่ที่เจอมาจะไม่ค่อยชอบหลบผมก็จะแซงซ้ายเอาครับ 
ผมว่าข้อนี้น่าจะเข้าข่าย555555
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ UpToGu

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 17:04:32 »
รถเป็นส่วนประกอบเล็กน้อยครับ ฮ่าๆ อย่างผมขึ้นทางด่วน แช่ขวาสุด อยู่ 150 เจอ แลมโบกินี่ วิ่งเร็วมากๆมา ผมก็ตบออกซ้ายให้ครับ
ปล. ผมถือ คติ ถ้ามีรถที่เร็วกว่า เราหลบให้ครับ ไม่ว่าจะความเร็วเท่าไหร่ก็ตาม

ออฟไลน์ Jatupon

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 17:35:44 »
ผมขับ  Teana j32 V6

โดนรถเล็กจี้ท้าย  lift ไฟใส่ตลอดครับ โดยเฉพาะเวลาขับเข้าทางแคบๆ เช่นซอย แถวโชคชัย 4  บ้านคนอยู่ติดถนนทั้งนั้น  กลัวเด็กเล็ก  คนแก่เปิดประตูออกมาไม่ทันระวัง     ผมจึงมักโดนเหล่ารถ  Eco car , B seg  บีบแตรไล่เสมอ    จริงๆ  ก็ไม่ได้ขับช้าอะไรขนาดนั้น แค่ระมัดระวังในเขตชุมชน

แต่ถ้าอยู่บน  Highway  แล้วผมใช้ความเร็วเหมาะสม เช่นวิ่งมอเตอร์เวย์ อยู่เลนกลาง    แล้วพวกแซง ซ้าย  เนื่องจากหลบรถแช่ขวา   มาลิฟท์ไฟใส่   เช่นนี้จะหลบให้แล้วจัดกลับ 1 ดอกครับ   ส่วนใหญ่มีแค่ท่อกับใจ  ดันแป้ปๆ   หายลิบ

สรุปตอบไม่โลกสวย  รถเล็กคนไม่เกรงใจนี่จริงครับ   ผมขับ  D seg  เจอ รถเล็กวิ่งเกะกะ ผมก็ไล่ครับ   แต่ถ้า เป็น  D seg  ด้วยกันจะดูก่อนว่าเป็นรุ่น Top (2.4,2.5)  เหมือนกันไหม     ถ้ายุโรปรุ่นใหม่ๆ นี่ผมสงวนสิทธิ์ครับ    ขอไม่ไล่ หาจังหวะแซงเอง   ....  Double  standard  ชัดๆ     

ออฟไลน์ Jhinz

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 19:05:29 »
ผมลองคิดดูจากประสบการณ์ที่ขับที่รถคอมแพ็ค รถd-seg รถcrossover คงมีให้คิดได้2กรณีนี้ด้วย
1.ตอนขับคันเล็กหรือซีดานไปเจอรถใหญ่ จะทำให้มองไม่เห็นหรือเห็นข้างหน้าคันนี้ได้ยากไม่รู้ว่าช้าแช่ขวารึเปล่า กระพริบไฟใส่ก็กลัวหน้าแตกเลยยอมแซงซ้ายไปดีกว่า
2.คนที่ขับคันใหญ่พวกนี้จะไม่ค่อยรู้ตัวหรอกครับว่าโดนกระพริบไฟใส่เพราะคันเล็กกระพริบใส่ถ้าใกล้เกินระยะนึงแล้วไฟจะส่งไปไม่ถึงกระจกมองหลัง จากประสบการณ์ผมถ้าจะกระพริบไฟใส่รถใหญ่จะวิ่งชิดเส้นด้านขวากระพริบไฟให้เข้ากระจกมองข้างจะทำให้คนขับสังเกตได้ง่ายกว่า
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc