ผู้เขียน หัวข้อ: รถเล็กคันอื่นไม่ค่อยเกรงใจนะครับ  (อ่าน 12714 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ช่วงนี้ผมเอารถมิราจพี่สาวมาใช้ เพราะใช้รถเยอะมิราจประหยัดน้ำมันดี แฟนเข้าออก รพ.บ่อยหลังจากท้องนอกมดลูกมา เมื่อวานนี้มีเหตุต้องพาแฟนไป รพ.อีกครั้ง หลังจากที่เพิ่งออกจาก รพ.ได้แค่วันเดียว แฟนปวดท้องอย่างหนัก  ช่วงเวลาประมาณ7โมงเช้า ใช้เส้นทางมอเตอร์เวย์ จากบ่อวิน ไปศรีราชา บนถนนก้อมีรถพอสมควรแต่พอทำความเร็วได้ ผมวิ่งเลนขวาสุดจากจำนวน4เลน วิ่งประมาณ120 ซึ่งสำหรับมิราจถือว่าเร็วมากแล้ว เสียงลม เสียงจากพื้นถนนเก็บหมด รถก้อเบาๆ ซักพักผมมองกระจกหลัง มีรถซิตี้ตัวก่อนบัจจุบันจี้ตูด เหมือนจะแซงขวาผมอีกที แต่แซงไม่ได้หรอกเพราะเป็นบาริเออร์แล้ว แต่ผมยังไม่หลบหั้ย เพราะข้างหน้ารถมันก้อเยอะ แซงผมไปก้อติดคันหน้าอยู่ดี ซิตี้คงโมโหตบไฟใส่ผม ผมยอมรับว่าหงุดหงิดเหมือนกัน ผมก้อบ่น  แฟนบอกหลบๆให้เขาไปอย่างมาเสียเวลาแบบนี้ ปวดท้องไม่ไหวแล้ว ผมก้อเลยใจเย็นหลบให้  พอแซงผมไปได้ไม่เกิน100เมตรหรอก ติดฟอจูนเนอร์ ผมเห็นเหมือนจี้ตูดฟอร์ แล้วก้อหลบแซงซ้ายไปเลย ผมเลยมาคิดๆ เป็นเพราะรถเราคันเล็กๆป่าวนะ ถึงดูไม่น่าเกรงขามเท่าฟอร์จูนเนอร์ ถ้ารถผมเป็นเบนซ์เขาจะทำกับผมอย่างนี้ป่าวนะ แต่พอผมใจเย็นลง ก้อมาคิดอีกที เขาอาจมีคนเจ็บแล้วรีบเหมือนเราก้อได้ ผมอาจใจร้อนหงุดหงิดไปเอง เฮ้อ
ปล. ถนนมอเตอร์เวย์ช่วงเช้าเยอะจริงๆนะครับ ช่วงแหลมฉบังศรีราชา  ผมไม่ได้วิ่งกินลมชมวิวเลนขวาคันเดียวโล่งๆแน่ๆ

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
Re: รถเล็กคันอื่นไม่ค่อยเกรงใจนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 08:47:51 »
เลนท์ขวามีไว้แซง แม้คุณจะขับ 120 ก็ต้องหลบ
ผมเจอผมก็ยิงไฟใส่ benz, bmw ผมก็ไม่สน (ถ้าข้างหน้าเค้าโล่ง)
ส่วนขับหลังฟอร์จูนเนอร์  ผมมองไม่เห็นข้างหน้า ว่างโล่งหรือไม่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: รถเล็กคันอื่นไม่ค่อยเกรงใจนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 08:49:11 »
ไม่เกี่ยวกับรถเล็ก รถใหญ่ รถถูก รถแพง หรอกครับ อาจจะเป็นที่นิสัยการขับรถ หรือ บางคนเขาอาจจะรีบจริงๆ เราไม่รู้หรอก ถ้าหลบได้ก็หลบให้เขาไปเถอครับ

ส่วนเรื่อง แซงซ้าย หรือ แซงขวา มันแล้วแต่จังหวะ ครับ ปกติผมขับบนทางด่วน ก็ 120-140 km/h แต่ผมก็ไม่ค่อยแช่ขวา เพราะรู้ว่า เราขับเร็ว ก็ต้องมีคนขับเร็วกว่า รีบร้อนกว่า หรือมีเหตุจำเป็นมากกว่า หรืออาจจะเป็นแค่พวกแอบซิ่ง แอบแรง เราไม่รู้หรอก ง่ายๆ ก็ปล่อยเขาไปครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 08:53:03 »
เลนท์ขวามีไว้แซง แม้คุณจะขับ 120 ก็ต้องหลบ
ผมเจอผมก็ยิงไฟใส่ benz, bmw ผมก็ไม่สน (ถ้าข้างหน้าเค้าโล่ง)
ส่วนขับหลังฟอร์จูนเนอร์  ผมมองไม่เห็นข้างหน้า ว่างโล่งหรือไม่
ผมผิดเองแหละครับ หงุดหงิดไปหน่อย เวลาคนมาจี้ตูด จะพยายามใจเย็นครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 08:55:29 »
ไม่เกี่ยวกับรถเล็ก รถใหญ่ รถถูก รถแพง หรอกครับ อาจจะเป็นที่นิสัยการขับรถ หรือ บางคนเขาอาจจะรีบจริงๆ เราไม่รู้หรอก ถ้าหลบได้ก็หลบให้เขาไปเถอครับ

ส่วนเรื่อง แซงซ้าย หรือ แซงขวา มันแล้วแต่จังหวะ ครับ ปกติผมขับบนทางด่วน ก็ 120-140 km/h แต่ผมก็ไม่ค่อยแช่ขวา เพราะรู้ว่า เราขับเร็ว ก็ต้องมีคนขับเร็วกว่า รีบร้อนกว่า หรือมีเหตุจำเป็นมากกว่า หรืออาจจะเป็นแค่พวกแอบซิ่ง แอบแรง เราไม่รู้หรอก ง่ายๆ ก็ปล่อยเขาไปครับ
ครับผม เรื่องไม่ให้แซง ผมยอมรับว่าผมผิด แค่รู้สึกกแปลกใจทีกับฟอร์จูนเนอร์ ไม่จี้ตูดตบไฟบ้างเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 08:56:51 »
ไม่เกี่ยวรถเล็กหรอกครับ ถ้านางขับฟอร์จูนเนอร์ ก็คงขับลักษณะเดียวกันนี่แหละ แต่อาจจะมีปีนเกาะได้ อิอิ

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 08:59:36 »
อยู่ที่นิสัยคนขับเป็นหลัก เล็กใหญ่เหมือนกันหมดหล่ะครับ
เมื่อก่อนยอมก็ไม่แพ้กัน ใครตบมาผมหลบให้นะ แต่เอาไปจี้ตบคืน อยากดูว่ามันจะเร็วแค่ไหน
ท้ายที่สุด ผมก็เห็นมันแพ้ภัยตัวเองแทบทุกคัน  ;D ;D ;D

ตอนนี้ไม่ละ ถ้าหลบได้ ผมก็หลบ(ปกติก็ไม่ค่อยแช่ขวา)
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:03:16 »
ผมใช้ อัลมีร่าครับ

พวกขาแว้นไม่ค่อยเกรงใจเหมือนกัน

เช่น ผมเร็วกว่า ไม่หลบให้แซง

บางคัน ทำท่ามาเร็ว พอผมหลบ กลับไปแช่ขวาบังหน้าผมไว้อย่างนั้น

พอขับ วีโก้ ของพ่อตา ถ้าขับเกิน 120 ส่วนมากเกรงใจครับ แช่ขวาอยู่ก็หลบให้แทบทุกคัน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:04:21 »

ถ้า มีรถจี้ ท้ายแปลว่า เราขับช้ากกว่า คันหลัง
ตาม มารยาทก็ควรหลบ

แต่ ปรเด็น จขกท บอก คน จี้ท้ายเลือก ปฏิบัตินครับ

ผมว่ามี ส่วนนะ

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:08:35 »
ไม่ว่ารถเล็กใหญ่ไม่สำคัญครับ ถ้าเขามาเร็วกว่าผมก็หลบให้นะครับ
เวลาขับรถขอให้ใจเย็นๆ กันนะครับดีทั้งตัวเราและเพื่อนร่วมทางครับ
ขอให้แฟนของ จขกท.หายไวๆ นะครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:11:39 »
ไม่ว่ารถเล็กใหญ่ไม่สำคัญครับ ถ้าเขามาเร็วกว่าผมก็หลบให้นะครับ
เวลาขับรถขอให้ใจเย็นๆ กันนะครับดีทั้งตัวเราและเพื่อนร่วมทางครับ
ขอให้แฟนของ จขกท.หายไวๆ นะครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:13:55 »
ไม่เกี่ยวกับรถเล็กรถใหญ่หรอกครับ
แต่ถ้าเบียดใกล้ๆ ยอมรับว่ารถคันใหญ่ได้เปรียบ คันใหญ่คือปริมาณขนาด ไม่ใช่ราคาครับ
ที่บอกว่าเบียดใกล้มันได้เปรียบเพราะมันจะดูใกล้มากแล้วคนอื่นกลัวเอง ลองให้สิบล้ออยู่ใกล้สัก1เมตรดูสิ ผมว่าหลายๆคนเริ่มกลัวแล้ว

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:15:13 »

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:16:00 »
ช้าอยู่ขวาก็เรื่องนึง

แต่รถเล็กคนไม่เกรงใจจริง ไม่เกี่ยวกับว่ารถอะไรด้วย ที่เจอประจำคือเวลาเอา mx5 nb คันเท่าลูกหมาไปใช้ทีไร จะหาจังหวะเปลี่ยนเลนยากมากกกก เปิดไฟเลี้ยวปุ๊บ รีบบีบมาปิดช่องทันที ... ทั้งๆที่เส้นทางเดียวกันใช้ outback ไม่ค่อยมีปัญหา

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:16:10 »

ถ้า มีรถจี้ ท้ายแปลว่า เราขับช้ากกว่า คันหลัง
ตาม มารยาทก็ควรหลบ

แต่ ปรเด็น จขกท บอก คน จี้ท้ายเลือก ปฏิบัตินครับ

ผมว่ามี ส่วนนะ
ผมก้อคิดแบบนั้นครับ เรื่องไม่ให้แซง ตอนนี้ผมใจเย็นแระยอมรับว่าผิดจริง แต่เรื่องรถเล็กผมว่ามันมีส่วนครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:31:47 »
ยืนยันว่าจริงครับ

เจ้ามาร์ชน้อยผมขับทั่วประเทศได้ สบายๆ ความเร็วไม่ต่างจากขับเจ้าเอกซ์เทรลหรือคันอื่นหรอก แต่
เวลาวิ่งเนี่ย ใน กทม. มอไซค์ไม่เคยเกรงใจเวลาผมเปลี่ยนเลน
วิ่งต่างจังหวัด กระบะก็ไล่จี้ (แต่ไม่เคยแซงได้ หมายความว่าไง...?)

รอบหน้าจะไป PPV เพราะเหตุผลนี้แหละครับ -*-
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:34:52 »
ผมว่ามีส่วนนะครับ...

นึกถึงตัวเอง ถ้ามีรถดุๆหรือ Benz Bmw มาจี้ตูด ผมรีบหลบเลยเพราะรู้ว่ารถเค้าแรง แซงปรื้ดๆ ไม่อยากขวางเค้า (แต่ปกติผมมองหลังเสมอ ถ้ามีรถเร็วกว่าผมก้อหลบให้ทุกครั้ง)

พอผมใช้ Bmw พอจะแซงใคร ส่วนมากก้อหลบซ้ายให้เลยนะครับ สงสัยกระจังหน้า BMW จะดุ ฮ่าๆ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:37:54 »
บางครั้งเค้าอาจจะเอือมที่ต้องกะพริบไฟแล้วแซงเอาเองก็เป็นไปได้ครับ ก่อนหน้าจะมาถึงคันจขกท. อาจจะไล่มา 10 คันแล้วก็ได้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:45:03 »
ผมก็สังเกตุมานานแล้วนะ ตอนขับ Jazz หรือ รถญี่ปุ่นเล็กๆ เจอพวกจี้ตูดบ่อยมาก ไม่ได้แช่หรืออะไรหรอก สังเกตุตอนรถติด หรือ ตอนวิ่งแบบรถเยอะๆนะครับ พวกเล่นจี้ตูดแทบจะชน พอตอนนี้มาขับเจ้า CLA สังเกตุได้ว่า พวกไม่ค่อยมาจี้ตูดสักเท่าใหร่ มีเว้นระยะห่างพอสมควร เวลาจะเปลี่ยนเลน ก็ไม่ค่อยเจอพวกเวลาแบบว่า พอตบไฟเลี้ยวแล้วเหยียบคันเร่งปิดช่อง ยิ่งมอเตอไซนี่ไม่ค่อยกล้ามาไกล้เหมือนตอนขับ Jazz เลย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:47:26 »
ผมว่ามีส่วน ขับรถอีโค่ของเพื่อนบ่อยๆ
เปิดไฟเลี้ยวขอทางคนไม่ค่อยให้ ขับปกติดีๆ เจอบีบแตรไล่บ้าง ไล่จี้บ้าง
ปกติใช้ C-Seg ไม่ได้หรูหราอะไร แต่เหตุการณ์เทียบกับตอนขับอีโค่ มันรู้สึกต่างกัน
รู้สึกเพื่อนร่วมถนนมีน้ำใจให้มากกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 09:58:48 »
ตามนิสัยคนไทยครับ....คิดว่ารถขนาดเล็กกว่าหรือccน้อยกว่าแล้วตัวเองใหญ่กว่าจะไม่ยอมหรือไม่ก็หาเรื่องรังแก เป็นมาแต่ไหนแต่ไรแล้วตั้งแต่รถซีดานข่มรถคอมแพครถคอมแพคข่มซิตี้คาร์ซิตี้คาร์ข่มอีโคคาร์ เมื่อเช้าผมก็เจอมาเองผมนั่งมอเตอไซผ่านมิราจแล่นในซอยด้วยความเร็วปกติแต่ฟอจูนเนอร์ที่ตามมาข้างหลังเหยียบเร่งเสียงดูดอากาศดังวู๊ดไปประชิดท้ายอย่างไวและน่ากลัว ซอยแคบๆขนาดสองเลนสวนกันไม่มีไหล่ทางมันจะขับเร็วไปไหน?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:01:50 »
ผมใช้ฟรีดก็โดนครับ คงเป็นอิมเมจของรถมั๊ง พวกคงคิดว่าพอฟรีดมาอยู่ข้างหน้าแล้วต้องเอื่อยๆแน่ๆเลย 5555

เวลามุดนี่โดนพวกเบียดตลอดๆ

โอดิสซี่ตัวใหญ่กว่าเยอะ แต่เวลามุดกลับง่ายกว่าฟรีดซะงั้น

ส่วนเรื่องที่คุณเจอมาอะ ผมมองว่า เค้าอาจมุดไม่ได้เพราะคุณขับเสมอคันซ้ายหรือเปล่า

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:05:35 »
ตอบสั้นๆ มันก็แหง๋อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:19:23 »
วันก่อน บนทางด่วน รถตำรวจยังโดนคาเยนดันตูดที่เลนขวาเลยครับ

ดันจนตำรวจลงซ้ายให้ที่ความเร็ว 100++ อ่ะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:21:28 »
ถ้ามีรถอยู่ข้างหน้าปกติผมก็ไม่หลบ  คันข้างหลังมีสิทธิ์อะไรมาเปิดไฟไล่ 

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:25:26 »
เดี่ยวผมจะแจ้ง คสช ฐานขับจี้ตูด 2 มาตรฐาน

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:25:35 »
โมเม้นโดนไล่หลัง  สาดไฟใส่น้อยมาก  คนเห็นหางสองชั้น ช่วงล่าง ออกโย่งๆ นิดๆ มักไม่ค่อยสาดไฟใส่ เจอเร็วกว่าก็หลบให้  ไม่ค่อยแช่ขวา นานๆทีถ้ามันโล่งและถนนมันห่วยจักจริงๆ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:28:04 »
ขับช้าก็หลบสิครับอย่าแช่ขวา  ไม่เกี่ยวกับรถเล็กไม่เล็กเลย

ออฟไลน์ kaiturbo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:42:37 »
ผมชอบขับทางโล่งๆ ไม่ชอบให้ใครมาจี้ตูด เลยไม่เจอปัญหานี้

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2016, 10:43:26 »
ขับช้าก็หลบสิครับอย่าแช่ขวา  ไม่เกี่ยวกับรถเล็กไม่เล็กเลย
ประเด็นนี้ผมยอมรับว่าผิดจริงอยู่ครับ แต่ผมมั่นใจว่าทำผมไม่น่าเกลียดเท่าไหร่ เพราะทางมอเตอร์เวย์ขนาด4เลน รถวิ่งกันเต็มถนน ไม่ใช่ว่าผมวิ่งใจเย็นทางข้างหน้าโล่งซะที่ไหน มันก้อรถอีกเยอะที่อยู่หน้าผม  นึกถึงความเป็นจริงนะครับ มันไม่มีทางเป็นไปได้เลยกับประเทศไทย ที่รถอีก3เลนเยอะแล้ว เลนขวาสุดจะโล่ง เพื่อไว้แซงอย่างเดียว ขนาดไหล่ทาง เห็นโล่งยังขับกันเลยครับ