ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนกระจกหน้ารถใหม่มันจะเหมือนเดิมมั้ยครับ พอดีกระจกแตก  (อ่าน 26151 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
ขับอยู่บนโทลเวย์ดีๆก็มีอะไรไม่รู้กระเด็นมาใส่กระจกหน้ารถ แตกเลยครับต้องเปลี่ยนอย่างเดียวเลยแหละ ไม่ได้ร้าวน้อยๆ

อยากถามว่า ควรเปลี่ยนที่ศูนย์ไหนดีครับ สำหรับพี่ๆที่เคยเปลี่ยนกระจกมารถผมเป็น toyota new yaris นะครับ ไม่รู้จะเอาเข้าศูนย์ไหนดีตอนนี้เพราะไม่มีประสบการณ์

เรื่องกระจกเลย กลัวเปลี่ยนมาจะแบบรั่วบ้าง เสียงลมบ้าง เซ็งมากๆๆๆ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
เห็นเขาเปลี่ยนที่ศูนย์กันนะครับ เปลี่ยนแล้วก็ได้อยู่นะไม่เห็นมีคนบ่น

คนที่บ่นคือ ไปเปลี่ยนอู่นอก (ของเทียม)

เห็นเขาเปลี่ยนที่ศูนย์กันนะครับ เปลี่ยนแล้วก็ได้อยู่นะไม่เห็นมีคนบ่น

คนที่บ่นคือ ไปเปลี่ยนอู่นอก (ของเทียม)

อ่อออ ตอนนี้ก็หาอยู่ครับวาสศูนไหนที่งานดี ไว้ใจได้เรื่องกระจก ครับ

ออฟไลน์ masuoka

ถ้ารถมีเซ็นเซอร์ปัดน้ำฝนออโต้ หรือ active safety ต่างๆ ต้องระวังครับ ควรตรวจเช็คก่อนรับรถด้วยครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ตรวจเช็คการซีลยางขอบกระจกดูครับ ปิดเพลงแล้วฟังเสียง สังเกตเสียงลมตามขอบกระจกตอนรถวิ่งว่ามีเร็ดรอดเข้ามารึเปล่า
แล้วถ้าของเดิมมีเซนเซอร์ก็เช็คระบบก่อนค่อยขับออกมา
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ off_033

ผมเปลี่ยนร้านข้างนอกครับ

คิดว่าดีกว่าศูนย์ที่นานๆจะมีเคสเปลี่ยนที เพราะเค้าเปลี่ยนกันทุกวันเน้นให้อัดกาวแน่นๆหน่อยดูยางขอบให้เรียบร้อยก็ไม่มีปัญหาละครับ

ถ้าอยากได้ของแท้ก็บอกประกันกับที่ร้านได้

ออฟไลน์ YZA

ผมก็เปลี่ยนร้านข้างนอกที่ทำเกี่ยวกับกระจกโดยตรงครับ (เคลมประกัน)
เป็นกระจกหลัง ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ คือไม่มีเสียงเข้า หรือน้ำซึมอะไรพวกนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2016, 19:12:05 โดย YZA »

ออฟไลน์ bravo

เคยเคลมกระจกหน้าฟอร์จูนเนอร์ที่ศูนย์โตโยต้า วรจักรยนต์ เมื่อหลายปีก่อน

ศูนย์เปลี่ยนทั้งกระจกและยางขอบกระจก (แต่ต้องจอดรถทิ้งไว้ 1 คืน ช่างบอกว่า เป็นเงื่อนไขของศูนย์ เพื่อให้ขอบยางแนบสนิท)

ถ้าเคลมที่ร้านกระจก จะเปลี่ยนแต่กระจก ยางขอบประตูใช้ของเดิมครับ (รอรับรถได้เลย)

ออฟไลน์ nuntapon.s

เคยเคลมกระจกหน้าฟอร์จูนเนอร์ที่ศูนย์โตโยต้า วรจักรยนต์ เมื่อหลายปีก่อน

ศูนย์เปลี่ยนทั้งกระจกและยางขอบกระจก (แต่ต้องจอดรถทิ้งไว้ 1 คืน ช่างบอกว่า เป็นเงื่อนไขของศูนย์ เพื่อให้ขอบยางแนบสนิท)

ถ้าเคลมที่ร้านกระจก จะเปลี่ยนแต่กระจก ยางขอบประตูใช้ของเดิมครับ (รอรับรถได้เลย)

ตามนี้ครับ  ของศูนย์บางที่ต้องรอเบิกอะไหล่แต่เขาจะเปลี่ยนยกรางแต่ความชำนาญคงสู้ร้านเฉพาะทางไม่ได้

ออฟไลน์ toonze

ตามนี้อีกคนครับเคยเปลี่ยนของฟอจูนเหมือนกัน ผมว่างานดีกว่าข้างนอกอีกนะ เคยเปลี่ยนข้างนอกกระจกหลัง ทำสีทะลอกหลายจุดเลย  และเพื่อให้กาวแห้งดีครับที่ 0 เลยจอดไว้นึงคืน  ร้านข้างนอก ติดเสร็จ จะไปไหนก็ไป ตามใจท่าน 555

ตามนี้ครับ  ของศูนย์บางที่ต้องรอเบิกอะไหล่แต่เขาจะเปลี่ยนยกรางแต่ความชำนาญคงสู้ร้านเฉพาะทางไม่ได้

ออฟไลน์ chaithawat

ทำดีไม่มีปัญหาครับ  เช็คยางขอบกระจกด้วยถ้ามันแข็งตัวมากเปลี่ยนไปมันไม่เข้ารูปเดิมเสียงลมจะตามมา ผมเคยเอาไปเคลม เพราะ80เสียงลมก็มาแล้ว ช่างรื้อมาเปลี่ยนยางใหม่พร้อมซีลกาวช่วยเงียบเลย

ออฟไลน์ Mike

บางศูนย์ ก็ใช้ช่างข้างนอก เช่น ศูนย์ ฮอนด้า เอกอินทรา และ ศูนย์ซูบารุ วิภาวดี
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Sympho

เปลี่ยนมาแล้วครับ เคลมประกันที่ศูนย์โตโยต้า

กระจกปกติดีครับ

แต่ระวังยางร่องน้ำดำๆบนหลังคา ออกจากศูนย์ได้ไม่กี่เดือน มันหลุด ตี ปับๆๆๆๆเลย

รายการนี้เปลี่ยนเอง ข้างละ5-6ร้อย

ออฟไลน์ ____/หมี'

• Jr. Member
  • **
  • ♯^w^♯
เคยเปลี่ยนของ G9 ที่ร้านข้างนอกครับ (เคลมประกัน)
ต้องเอาไปให้ศูนย์ตั้งค่าเซ็นเซอร์ใหม่ครับ. ไอ้เราก็นึกว่าเสียทำไมไม่ทำงานสักที
กระจกได้ตามเดิมเลยครับ พอดีรู้จักกัน+มีของแตกตอนเช้า บ่ายเข้าเคลม เย็นรับรถ

ออฟไลน์ Bon9989

• Jr. Member
  • **
คันแรก เปลี่ยนร้านข้างนอก  ร้านเปลี่ยนเฉพาะกระจก ไม่ได้เปลี่ยนขอบยาง  ใช้เวลาเปลี่ยน 1-1.5  ช.ม.  งานออกมาเรียบร้อยดี น้ำไม่ซึม

คันที่สองเปลี่ยนที่ศูนย์ เปลี่ยนกระจกพร้อมขอบยาง ใช้เวลาเปลี่ยน ประมาณ 5-7 วัน(เบิกอะไหล่) งานออกมาทีแรกคิดว่าเปลี่ยนที่ศูนย์พร้อมขอบยางน่าจะดี
ไม่ได้ตรวจงานก่อนรับรถ  พอใช้มาสักพักจอดรถติดอยู่กลางแจ้ง ลองส่องๆดูขอบยางตรงส่วนที่อยู่แถวคอนโซลแบบสังเกตุดีๆ   ขอบยางไม่เรียบร้อยเลยติด
ไม่เรียบ แต่ไม่มีน้ำซึมเข้ามานะครับ   

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เคยปลี่ยนมาสักพัก สนิมกินขอบหลังคาเลยครับ แต่น้ำไม่รั่วนะครับ เอาไปปะมาแล้ว
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ผมกะว่าจะเอาไปเปลี่ยนที่ TBS อะครับ พี่ๆว่างานพอจะไว้ใจได้รึป่าว

รึไป วรจักร สาขาไหนดีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เปลี่ยนข้างนอกมา บนถนนประชาชื่น ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าเป็นไปได้ ควรเปลี่ยนที่ศูนย์ หรือเลือกร้านดังๆ และใช้อะไหล่แท้เท่านั้นครับ

ผมใช้ Accord G8 ตัวท้อป พร้อมกระจกบานหน้าแบบ มีเซนเซอร์น้ำฝน ล่าสุดเคลมประกัน เอาไปเคลมร้านกระจกแถว ม รังสิต เพราะไม่ได้ใช้เบี้ยซ่อมห้าง เขาบอกว่า ที่ร้านจะไส่ "ของเทียบที่ผลิตโรงงานเดียวกับศูนย์" แต่ถ้าจะเอา "ของศูนย์" ต้องเพิ่มอีก 3 พัน สรุป ผมก็เอาของเทียบ ปรากฎว่า

- เสียงลม เข้ามากกว่าปกติ อันนี้อาจจะเป็นที่งานติดตั้งรึป่าวไม่แน่ใจ
- Sensor มีความไวต่อน้ำฝนที่ลดลง ไม่ Sensitive เท่าตอนแรก แต่ก็ยังถือว่าใช้งานได้

ไม่น่าเลยจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

เคยเปลี่ยนร้านข้างนอกครับ ดูช่างเค้าชำนาญดีนะ

สรุปแล้วคงไป TBS บางนาครับ ยังไงเดี๋ญวรายงานครับ