ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองขับ Suzuki Ertiga มา ได้ข่าวว่าตัว GL จะเพิ่ม ABS ในช่วงปลายปีนะครับ  (อ่าน 3759 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

เนื่องจากเมื่อวันก่อนผมได้แวะไปยังศูนย์ Suzuki แถวบริษัท

เพราะตัวเองอาจต้องซื้อ Sienta เลยเข้าไปดู MPV ในกลุ่มนี้ให้ครบ
ผมเคยลองขับ ทั้ง Honda Mobilio / BR-V มี Freed ของตัวเอง
เคยขับ Toyota Avanza / Yaris / Sienta (สั้นๆ)

ปัจจุบัน ขับ March ครับ

Sale พาผมไปลองขับ สิ่งที่ผมพบ คือ ผมว่าเครื่องกับเกียร์มันดูเข้าใจง่ายนะครับ
ออโต้ 4 speed บ้านๆ นึกจะกดออกก็ออกได้เลย ไม่ต้องมานั่งอมแบบ CVT
แต่ดูท่าทางจะกินน้ำมันน่าดูครับ เพราะต้องใช้รอบสูง ในขณะที่พวก Honda MPV 1.5 กดนิดเดียวความเร็วก็ขึ้นละ เพราะมี CVT (ตัด Freed นะครับ รายนั้นอืดมาก)

แต่ผมชอบช่วงล่างของ Ertiga นะครับ เวลาเข้าโค้ง ผมสามารถเข้าแล้วหมุนได้โดยที่ท้ายไม่เหวี่ยงแบบ Mobi และ BR ที่ตูดมันเหวี่ยงๆ นิดๆ
ความนิ่มผมว่า พอๆ กันแต่ Er ดู firm กว่า (อาจจะน้ำหนัก)

สรุป ผมเข้ามาบอกให้ทราบครับ ว่า ตัว GL ที่ราคา 6.55 แสน ในช่วงปลายปีนี้จะมีการปรับเพิ่ม ABS เข้ามา ราคาเท่าเดิม แต่อาจส่งมอบรถใน lot ถัดไปนะครับ

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
ertiga ส่วนตัวผมก็ชอบนะรุ่นนี้ ราคาไม่แรงดี ส่วนsienta วันนี้มีโอกาสได้ไปลองลูบๆคำๆ เบาะแถว3 ผมว่านั่งสบายอยู่นะครับถ้าสูงไม่เกิน 175 เบาะแถว2ดันไปข้างหน้านิดนึง ขาไม่ชันมากสามารถสอดขาไปใต้เบาะได้ เบาะแถว2 รุ่นรองtop แบบไม่มีจอผมว่าดีกว่า ถ้ามีจอเวลาใช้จริง คือระยะการมองจากจอ กับเบาะแถว2นั้นมันใกล้มากๆ แต่ยังไม่มีโอกาสได้ทดลองขับ

ออฟไลน์ Staples

พับเบาะแล้วนอนได้เลยครับ เรียบ ปูผ้านวม ไม่ก็ขนกล่องกระดาษสบาย แค่เข๊นดันไปข้างหน้า ข้อดีของเบาะเรียบ เวลานั่ง 7 คนก็ปรับเบาะแถวกลางแถวหน้า ให้นั่งสบายที่สุด ยอดไม่เยอะ แต่ไม่เคยตก ขายได้เรื่อยๆ

พับเบาะแล้วนอนได้เลยครับ เรียบ ปูผ้านวม ไม่ก็ขนกล่องกระดาษสบาย แค่เข๊นดันไปข้างหน้า ข้อดีของเบาะเรียบ เวลานั่ง 7 คนก็ปรับเบาะแถวกลางแถวหน้า ให้นั่งสบายที่สุด ยอดไม่เยอะ แต่ไม่เคยตก ขายได้เรื่อยๆ

ใช่คับ ส่วนลดน้อยมาก ได้แค่สามหมื่นเอง แต่แถมประกันกับของจุกจิกนะคับ (ยังไม่ได้ต่ออะไรมาก)

ออฟไลน์ bobsan

Suzuki ไม่เคยให้ส่วนลดเยอะอยู่แล้วครับ

ถ้าไม่คิดมาก mobi ไม่เลวนะครับ
น่าจะหาส่วนลดได้เยอะด้วย

ถ้าไม่สนส่วนลดเลย ผมว่า sienta น่าใช้สุดครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ตัวล่างพึ่งจะเพิ่ม ABS

ในขณะที่เจ้าตลาดไประบบควบคุมการทรงตัวครบทุกรุ่นย่อยแล้ว หุหุหุ

แต่ยอมรับว่าผมชอบข้างในเจ้าตัว Er GL นี้มากกว่า Mobi จริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Suzuki ไม่เคยให้ส่วนลดเยอะอยู่แล้วครับ

ถ้าไม่คิดมาก mobi ไม่เลวนะครับ
น่าจะหาส่วนลดได้เยอะด้วย

ถ้าไม่สนส่วนลดเลย ผมว่า sienta น่าใช้สุดครับ

Mobi ถ้าเอาคงเอานานแล้วคับ

ไม่ชอบ Honda เพราะระบบศูนย์บริการและเรื่องอู่นอกที่ยังไม่ชัดเจนเลยตัดออกคับ

ส่วน Sienta ดีคับ แต่รอดูกันยาวๆ

ตัวล่างพึ่งจะเพิ่ม ABS

ในขณะที่เจ้าตลาดไประบบควบคุมการทรงตัวครบทุกรุ่นย่อยแล้ว หุหุหุ

แต่ยอมรับว่าผมชอบข้างในเจ้าตัว Er GL นี้มากกว่า Mobi จริงๆ

เห็นด้วยคับ suzuki ผมยังไม่เห็นเลยสักรุ่นที่มี ESP

ออฟไลน์ ps000000

รุ่นนี้คงมีอะไรดีๆ ผมดูยอดขายมาตลอด ก็เรื่อยๆ :-*

โมบี้ กะ อ้วนซ่า มีคนปล่อยข่าวลือว่าจะเลิกขายล่ะครับ (อ้วนซ่าไม่น่าจะเรื่องจริง)

ออฟไลน์ SM.

Suzuki เหมือนวางตลาดมวยรองไปเรื่อยๆ เก็บกินไปเรื่อยๆ ไม่หวือหวา

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าปรับให้เป็น 5 สปีดกับเพิ่มระบบความปลอดภัยให้ครบๆก็น่าใช้ขึ้นนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
1. Avanza กับ Mobi  เค้าเลิกผลิตแล้ว (ทั้งที่อินโด และที่ไทย ตามรุ่น)

2. Ertiga ถึง Option ไฮเทค-ไฮโซ จะไม่มี แต่เค้าก็ตั้งราคาขายแค่นั้น  ก็ยังมียอดเรื่อยๆ ไม่เสียหาย