ผู้เขียน หัวข้อ: Civic fc ช่วงล่างใกล้เคียง accord มัยครับ  (อ่าน 13406 ครั้ง)

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
Civic fc ช่วงล่างใกล้เคียง accord มัยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 18:05:51 »
ดูจากตัวรถใหญ่พอๆกับ accord เลย ฐานล้อก็กว้าง แล้วช่วงล่าง พอจะใกล้เคียงกับ accord มัย ไม่ว่าจะการทรงตัว การเกาะถนน ความนิ่มนวล อะไรประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: Civic fc ช่วงล่างใกล้เคียง accord มัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 19:06:32 »
ผมว่า civic เหมือนนุ่มๆกว่าหน่อย ที่ความเร็วต่ำ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: Civic fc ช่วงล่างใกล้เคียง accord มัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 19:29:53 »
ผมว่า civic กระด้างน้อยกว่าและเกาะกว่าครับ เคยนั่ง Accord เบาะดีกว่า แต่เวลาวิ่งจริงแย่มาก ตึงตังอย่างไม่น่าเชื่อ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 19:46:32 »
จากที่นั่งมา FC กับ G9  ช่วงล่างใกล้เคียงครับแต่ยังเห็นความต่างมากอยู่ครับ  Accord จะซับแรงกระแทกดีกว่าหน่อยและไม่ดีดเท่า FC  และพวกเสียงจากช่วงล่าง Accord เงียบกว่าเยอะนะผมว่า
สรุปคือดีกว่า FB เยอะอยู่และเหมือนG9 ประมาน 70 %ได้ครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 20:02:03 »
อือออ  รถ c segment ช่วงล่างนุ่มกว่าแถมเกาะกว่า d segment  เหรอ?

ก็อวยกันป้ายยย ยาวๆๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 20:18:58 »
G9ช่วงล่างมันก็ห่วยเกินกว่าจะเป็นd seg  ผมใช้มาแสนโลยิ่งขับยิ่งรู้สึกทรมานแต่ทำไงได้ซื้อมาแล้วก็ใช้ไป

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 20:27:50 »
ผมโอเคทั้ง2ครับ เด้งไปหน่อยแต่ขับจิงๆก้เอาอยู่สบายๆครับ ถ้าเด้งผมว่า g9 เด้งกว่าหน่อย

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 20:33:39 »
ปกติขับ fc 1.5 rs และเคยนั่ง G9 มา 3 ครั้ง (ทางไกล) ในเมือง accord นิ่มกว่าครับ แต่ทางไกลนี่นั่งแล้วเวียนหัวมากครับ civic นิ่งและมั่นกว่ามากครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 20:59:56 »
กลายเป็นG9ช่วงล่างห่วยไปซะงั้น  ;D
ผมขับG9ทั้งในเมือง นอกเมือง ไม่มีปัญหาอะไรนะ หรือผมใช้C-Seg.มาก่อนมั้งเลยรู้สึกG9มันก็โอเค
ในเมืองเวลาผ่านหลุม ทางขรุขระ G9ตึงตังจริงครับ ยิ่งใช้ไปเกิน4-5หมื่นโลจะยิ่งตึงตัง บางจังหวะเหมือนช่วงล่างจะหลวมๆ เพราะอะไรไม่ทราบ ช่างที่0ก็บอกช่วงล่างปกติไม่มีอะไรหลวม แตก (แต่ผมว่ามันไม่ปกติ)
ส่วนFCผมเคยขับแค่ระยะทางสั้นๆ ถือว่าทำได้ใกล้เคียงG9 แต่การเก็บเสียงยังสู้G9ไม่ได้ และความเร็วสูงผมยังชอบG9มากกว่า ติดแค่G9พวงมาลัยมันเบาเกิ๊น

ออฟไลน์ buttt

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 21:52:21 »
ผมก็พึ่งรู้ว่า g9 มันตึงตังขนาดนั้นเลย หลายๆท่านที่สัมผัสถึงได้กล้าพูด  แต่โดยภาพรวม civic fc ก็พัฒนาขึ้นมาเยอะมากๆเลย ทำได้ใกล้เคียงรุ่นพี่

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 22:29:07 »
G 9 120 ก็ร่อนละครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 23:11:15 »
รับ FC RS มาเมื่อวาน
ส่วนตัวถือว่านุ่มครับ แต่ยังไม่เท่า G9
แม้จะใช้แฟลทฟอร์มเดียวกัน แต่ FC ถูก
Set ให้มีบุคคลิกที่กระฉับกระเฉง และคมกว่า
G9 ในทุกๆด้าน ถ้ามองตรงคำว่า Driver car
กับ Passenger car จะเห็นชัดครับ

G9 นุ่มในช่วงความเร็วต่ำ-กลาง
FC นุ่มแต่ไม่เท่า G9 แต่ในความเร็วกลาง-สูง
มั่นใจกว่า G9 พอสมควรครับ

สรุป มันคนละคาแล็กเตอร์กัน
ถึงจะมาจากพื้นฐานเดียวกัน มันก็
มีความต่าง อยู่ค่อนข้างชัดเจนครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2016, 23:27:44 »
อือออ  รถ c segment ช่วงล่างนุ่มกว่าแถมเกาะกว่า d segment  เหรอ?

ไปลองขับ vios altis สุดท้ายไปที่ camry
บางทีคุณอาจพบอะไรที่ประหลาดใจนะ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 04:28:07 »
มัน platform เดียวกัน นิสัยน่าจะคล้ายๆกันนะ

ออฟไลน์ IVORY

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 07:46:33 »
G9 มันถูกเซ็ทมานุ่ม (นุ่มที่สุดเท่าที่ฮอนด้าจะทำได้ ไม่ได้ประชด )  เหมือนขับ เอฟบี  ที่เกาะถนนมากขึ้น  แต่เวลาเข้าโค้งก็มีอาการรรถใหญ่แบบพวกพ้องคัมรี่  จะย้วยๆหน่อย     สรุป  ถ้าเทียบจาก เจน8 เป็น เจน9  เนี่ยถือว่านุ่มดีเลย ไม่กระเทือนบ้าบอคอแตก  แต่คนที่บอกช่วงล่างเจน9 ไม่ดี อาจจะเป็นเพราะเขาคาดหวังในช่วงล่างมากเกินไป หรืออาจะเคยนั่ง ของคัมรี่ เทียน่า เเล้วเจน 9  ก็ด้อยกว่าจริงแต่ แค่ว่าถ้าเทียบพัฒนาการ มันดีขึ้นกว่าเจนก่อนๆ

เอฟซี  มันถูกเซ็ทมันคนละแนวกัน  แอคคอร์ดเน้นนุ่มการตลาดผู้ใหญ่ เอฟซี  เน้นเฟิม กว่านุ่มแต่เป็นเพราะ เน้นตลาดเมกาเฮ้ยหลัก เลยได้นุ่มมาด้วย

ใกล้เคียงไหม ใกล้  เจน9 เน้นุ่ม  เอฟซี เน้นเฟิม

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 09:01:10 »
เรื่องช่วงล่างต้องลองเองครับ
คนแต่ละคนรับรู้อาการไม่เหมือนกัน

ยกตัวอย่าง พี่สาวเคยไปลอง City กับ Civic FD ลองรอบแรกเธอบอกมันต่างกันตรงไหน
ทำไมต้องจ่ายเพิ่มอีกหลายแสน

แต่พอลองถามเป็นจุดๆ เธอบอกเออใช่ จริงๆด้วยตกลงจบที่ FD
ส่วน FC กับ Accord อยากให่้ลองเกรดที่จะซื้อเลยครับ
FC 1.8 กับ 1.5 ต่างไหมผมไม่ทราบ
แต่ Accord 2.0 กับ Hybrid ต่างแบบชัดเจน 2.4 เป็นยังไงไม่ทราบ
พยายามหาลองอยู่นาน จนล้มแผนไปเลยครับ

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 09:23:18 »
ช่วงล่างแอคคอดดีกว่าเยอะครับ. G7,8ดีกว่านุ่มกว่า

ซีวิคคันนี้1.8เหมือนมาสด้า3แต่พวงมาลัยคมน้อยกว่า

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 10:52:16 »
G9 ด้านหลังนั่งแล้วผมเวียนหัวทุกครั้งที่นั่งครับ เป็นทุกครั้งและเป็นกับสมาชิกในบ้านอีกหลายคน แต่นั่งหน้าไม่เป็น ด้านหลังมันดีดเหมือนม้ากระดก
เบนซ์124เก่าอายุ20กว่าปีกลับไม่มีอาการเลยแม้แต่นิดเดียว พวกรถซิ่งโหลดโช้คแข็งๆที่สะเทือนกว่าก็ไม่พบอาการแบบนี้ ผมสันนิษฐานแบบที่
ไม่เคยไปตั้งใจมองจริงๆจังๆว่า มันเป็นเพราะที่นั่งหลังเลย์เอ้าท์มันไปวางบนrear axle พอดีเลยรึเปล่าเลยกลายเป็นด้านหลังมันดีดๆโดดๆแรงมากครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 11:04:51 »
แปลกใจคนตำหนิ G9 บ่อย
คงต้องไปลองบ้างละครับ

ผมมีG8. ช่วงล่างผมว่ามั่นใจกว่าcivic fc แม้ว่าจะทดสอบfcไม่นานขนาดจะจับได้ทุกอาการ  แต่ผมรุ้สึกได้ว่ายังอีกสเตป

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 11:34:23 »
G9 ตึงตังจริงครับ.แต่มากกว่า civicหรือป่าวไม่รู้ เพราะไม่เคยลอง

แต่ที่ G9ตึงตังอาจจะเป็นเพราะใช้ล้อขอบ 18ด้วยมั้งครับ

ตอนใช้ล้อขอบ 17 อัพมาเป็น 18 ก้อกระด้างขึ้นจริง ยิ่งพอยางเริ่มเก่ายิ่งเสียงดัง สะเทือนเยอะละ

ส่วนที่ความเร็ว 160เริ่มไม่มั่นใจเท่าไหร่ แต่ยังไปได้
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 12:12:24 »
ครอบครัวผมขับทั้ง g8,9 Camry HV premium

จะมาบอกให้ว่าอะไรดีที่สุด

Camry ช่วงล่างดีที่สุด นุ่มหนึบ สบาย
G8 กระเทือนที่สุด
G9 นิ่มขึ้นมาจาก G8 พอสมควรนุ่มขึ้นด้วยครับ

การเก็บเสียง HV ดีกว่า แต่ G9 เก็บเสียงลมที่ 140 ผ่านตัวรถได้ดีกว่า HV หรือผมลืมความรู้สึกไปแล้วก็ไม่รู้ เพราะไม่ได้แตะ G9 มา 1 ปีแล้วครับ 140 Camry เสียงลมดังดีเหมือนกัน ขับ 120 เป็นอะไรที่สบายที่สุด

G8 โอ้พระเจ้า ถ้าคุณชอบแข็งๆกระด้างๆ คันนี้ละของคุณ ผมไม่ขอแตะเลยถ้าไม่จำเป็น ถ้าคุณเจอรถนิ่มๆเฟิมๆมาตลอด

ตอนนี้อยากลอง F10 ครับ ผมขับไปเรื่อยๆเร็ว แต่ไม่ซิกแซก ยอมรับว่า F10 ขับซิกแซกได้แน่นอนกว่าชัวร์ แต่ความนุ่มสบาย ถ้าเทียบกับ HV จะดีกว่าเท่าไหร่ ไม่เคยรู้เลย

ออฟไลน์ zgmx9900

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 16:07:56 »
เคยนั่ง FC ตัว1.5RS ระยะทางสัก 40กิโล

ผมตอบได้อย่างเดียวว่า G9 2.4 เก็บเสียงได้ดีกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 20:50:57 »

ไปลองขับ vios altis สุดท้ายไปที่ camry
บางทีคุณอาจพบอะไรที่ประหลาดใจนะ

ผมนั่ง 3 ตัวนี้ประจำครับ
หรือคุณว่า vios ช่วงล่างดีกว่า camry?

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 21:36:34 »
G9 ช่วงล่างมันแย่มากขนาดนั้นเหรอครับ  คงลืมไปว่าเขาทำมาให้มันนุ่ม ไม่ทำให้มันแข็งเกาะถนน เขาทำมาแบบกลาง ๆ ที่คนไม่ชอบแต่ง คือชอบขับเดิม ๆ ล้อ เดิม ๆ อันนี้เหมาะครับ แต่ส่วนใหญ่ มีแต่เปลี่ยน ล้อ ยาง ช็อคอัพ สปริง เป็นสิ่งแรกที่ออกจากโชว์รูม ผมเองก็ใช้G9 มา3ปีแล้ว

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 00:16:29 »
ครอบครัวผมขับทั้ง g8,9 Camry HV premium

จะมาบอกให้ว่าอะไรดีที่สุด

Camry ช่วงล่างดีที่สุด นุ่มหนึบ สบาย
G8 กระเทือนที่สุด
G9 นิ่มขึ้นมาจาก G8 พอสมควรนุ่มขึ้นด้วยครับ

การเก็บเสียง HV ดีกว่า แต่ G9 เก็บเสียงลมที่ 140 ผ่านตัวรถได้ดีกว่า HV หรือผมลืมความรู้สึกไปแล้วก็ไม่รู้ เพราะไม่ได้แตะ G9 มา 1 ปีแล้วครับ 140 Camry เสียงลมดังดีเหมือนกัน ขับ 120 เป็นอะไรที่สบายที่สุด

G8 โอ้พระเจ้า ถ้าคุณชอบแข็งๆกระด้างๆ คันนี้ละของคุณ ผมไม่ขอแตะเลยถ้าไม่จำเป็น ถ้าคุณเจอรถนิ่มๆเฟิมๆมาตลอด

ตอนนี้อยากลอง F10 ครับ ผมขับไปเรื่อยๆเร็ว แต่ไม่ซิกแซก ยอมรับว่า F10 ขับซิกแซกได้แน่นอนกว่าชัวร์ แต่ความนุ่มสบาย ถ้าเทียบกับ HV จะดีกว่าเท่าไหร่ ไม่เคยรู้เลย
ถ้าขับเอง  f10  ดีกว่าคนล่ะเรื่องครับ  มั่นใจกว่า  นุ่ม หนึบ  ดูดถนน camry hv  ออกแนวนุ่ม สบาย และผ่อนคลายกว่าครับ  เกิน140  ผมเสียวล่ะ  มันไม่ชอบโค้ง  ลากเกียร์ก็ไม่ได้
ใช้f10 มาเกือบสองปี  เมื่อวานผมเพิ่งมีโอกาสได้นั่งเป็นครั้งแรก  ให้เลขาขับ  ผมนั่งข้าง  รู้สึกว่านั่ง canry  สบายกว่าเยอะเลย ;D

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 08:43:50 »
G9ช่วงล่างไม่ได้แย่ แต่ก็ไม่ได้ดีครับ ถามว่าประทับใจมั้ย ส่วนตัวไม่ครับ
เหมาะกับวิ่งในเมือง วิ่งทางไกล120-140 ต้องปรับอิริยาบทและใช้สมาธิมากกว่าขับรถคันอื่น
มากพอสมควรครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2016, 14:36:21 »
ลองขับที่ความเร็วสูง  G9 (hybrid) ดีกว่าเยอะครับ มั่นใจกว่าเยอะ ติที่พวงมาลัยเบาไป
แต่ช่วงล่างสไตล์วัยรุ่น เบาะบาง ทำให้รู้สึกถึงความกระด้างเข้าไปอีก

ส่วน fc ผมชอบน้ำหนักพวกมาลัยมาก  รุุ่น 1.8 ที่ 140 ก็ไม่ไหวแล้ว ยางเดิมติดรถ ย้วยไป
ถ้าเปลี่ยนเป็นขอบ 17 แก้มยางบางลงจะดีขึ้นครับ  8)