ผู้เขียน หัวข้อ: เขานางหงส์ ทางหลวงหมายเลข 4 สายเก่ากับโค้งหฤโหดแห่งภาคใต้  (อ่าน 16134 ครั้ง)

ออฟไลน์ a14

• Full Member
เส้นทางจาก เมืองพังงา ไป อ.ทับปุด แชร์ประสบการณ์ขับรถเก๋ง Altis Esport หลงผ่านเข้าไปตอนฝนตกหนักๆ ช่วงขึ้นลงเขา ระยะ 7 km. กับ 102 โคงโหดๆ มีร่องรอยดินถล่ม เสียวมากๆ ต้องใช้หมวดเกียร์ M +- ใช้เกียร์ 2,3 ตลอดช่วงขึ้นลงเขา กับ 4 คนในรถ + 1 คนในท้อง(ภรรยา) รู้สึกโล่งมากที่ขับผ่านมาได้ ไม่น่าเชื่อว่านี่คือทางหลวงหมายเลข 4 (สายเก่า) ตอนนี้ได้ชื่อว่าโค้งน่ากลัวสุดในเส้นทางภาคใต้ ใครเคยขับผ่านเส้นทางนี้ มีความเห็นว่าอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2016, 08:44:15 โดย a14 »
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ผมเคยผ่าน ตรงหักศอก ใกล้ๆ เลข 4 ในภาพอ่ะครับ โห สุดๆ

ออฟไลน์ akewizard

ผมเคยไปเที่ยว กระบี่-ตรัง-พังงา-ภูเก็ต ช่วง4-5 ปีก่อนเคยวิ่งผ่านเส้นนี้ตอนวิ่งจากกระบี่เข้าพังงาตอนกลางวัน

วิ่งตอนกลางวันผมว่าก็ยากพอสมควรนะ เพราะถนนช่วงขึ้นเขาไม่ได้กว้างแบบ 2 เลนสวนกันทั่วไป และข้างทางเป็นป่าหนาแน่นพอสมควร ผิวถนนก็ไม่ได้ดีมาก...แต่ผ่านมาหลายปีน่าจะปรับปรุงใหม่แล้ว
คนท้องที่ น่าจะขับกันจนชินแล้วครับ

ออฟไลน์ HLRx

ขับจนชินแล้วครับ
เดี๋ยวนี้ดีกว่าเก่ามากแล้วนะ 

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
ใครเคยขับ   หากเทียบกับเส้นแม่ฮ่องสอน-ปาย-เชียงใหม่ อันไหนโหดกว่ากันครับ?

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
เคยขับแบบชิวๆ ตอนกลางวัน อากาศชื้นด้วยผืนป่า กลางวันจะเจอผีเสื้อมากกกก

ออฟไลน์ Harem

ผมเคยหลงเข้าไปเหมือนกันครับ  sygic พาไปหลังจากนั้นผมไม่ใช้มันอีกเลย - -

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเคยหลงไปถนนอะไรก็ไม่รุ้ ตอนกำลังจะไปพังงาภูเก็ต

เป็นถนนที่กว้างและโล่งมาก สองข้างทางมีแต่สวนปาล์ม

เส้นที่สวนกันก็อยุ่อีกฝากหนึ่ง และแทบไม่มีบ้านคนเลย

เป็นถนนใหม่เอี่ยมครับ ใครรู้ช่วยบอกที

ออฟไลน์ a14

ผมหลงเข้าไปเมื่อวาน ฝนกำลังตกด้วย ถนนเป็นเลนสวนแคบๆ เลาะไหล่เขาตั้งๆ อีกข้างเป็นเหว จึงรู้สึกไม่ชิวเท่าไหร่ครับ.... เพราะน้ำสีโคลนกำลังไหลผ่านถนนขณะวิ่ง แต่.... ถ้ามีโอกาศ และสภาพอากาศ ฟ้า ฝน เป็นใจ ก็ว่าจะกลับไปอีกซักครั้ง ขับรถเอาบรรยากาศ และแวะจุดชมวิวเขานางหงส์ซักครั้ง  ขับผ่านเมื่อวาน....เห็นแว๊ปๆ แต่ไม่ได้จอดเพราะฝนตกหนักครับ
Toyota Collora Altis 1.8 ESport

ออฟไลน์ a14

ผมเคยหลงไปถนนอะไรก็ไม่รุ้ ตอนกำลังจะไปพังงาภูเก็ต

เป็นถนนที่กว้างและโล่งมาก สองข้างทางมีแต่สวนปาล์ม

เส้นที่สวนกันก็อยุ่อีกฝากหนึ่ง และแทบไม่มีบ้านคนเลย

เป็นถนนใหม่เอี่ยมครับ ใครรู้ช่วยบอกที
ทางหลวงหมายเลข 44 ครับ เป็นถนนเชื่อมฝั่งอ่าวไทยกับอันดามัน ทางตรงบางช่วงยาวเป็นสิบๆกิโลเมตร แนะนำ hlm น่าจะไปทดลองทำ topspeed ที่นั่น ความเร็วเกิน 300 km/hr ก็น่าจะรับไหวครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2016, 11:05:42 โดย a14 »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ทางหลวงหมายเลข 44 ครับ เป็นถนนเชื่อมฝั่งอ่าวไทยกับอันดามัน ทางตรงบางช่วงยาวเป็นสิบๆกิโลเมตร แนะนำ hlm น่าจะไปทดลองทำ topspeed ที่นั่น ความเร็วเกิน 300 km/hr ก็น่าจะรับไหวครับ 555

งั้นเหรอครับ ขอบคุณคุณ a14 มากครับ

เป็นข้อมูลให้ผมไปจิ้มกูเกิ้ลมา มันมีหลายชื่อ เช่น ถนนกระบี่-ขนอมครับ

ใครมีโอกาสต้องลองเส้นนี้ให้ได้ ถนนเรียบและกว้างมาก ผมนี่ทึ่งเลย นึกว่า autobahn

มันจะทำให้ท่านใจเต้นตุ้ม ๆ ต่อม ๆ แน่นอน

และที่สำคัญ ผมคิดว่ามันไม่มีกล้องจับความเร็วนะครับ

ใครที่ลองถนน ของเจ้าของกระทู้แล้ว ลองมาอันนี้บ้างนะครับ จะได้ครบรส อยู่ใกล้ ๆ กันมั้ง

*รูป search มาจาก google ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2016, 11:19:19 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• **
ถนนสายที่ว่า กระบี่ ขนอม ชาวบ้านเรียกสาย soutern จุดที่ต้องระวังคือ บางคนคิดว่าถนนเลนเดียว ขับสวนทางเฉยเรย ต้องระวังนะครับ

ออฟไลน์ h0661036

เพิ่งกลับจากกระบี่  ถนนสุดยอดครับ โค้งอันตรายเพียบ แถวพฤติกรรมการขับรถก็พอ ๆ กัน  ทั้งฝ่าไฟแดง  ตีนผี  ขับช้าแบบความเร็วต่ำผิดปรกติ
ขับกลางคืนต้องเปิดไฟสูง กดแตรรัว ๆ   

เจอรับน้องตั้งแต่ออกจากสนามบิน    รอติดไฟแดงอยู่หน้าสนามบิน  ฝั่งตรงข้ามก็ติดไฟแดงอยู่ดีดี   สักพักก็ได้ยินเสียงเบรกเอี๊ยดดดดด และก็โครม ชนขันที่อยู่หน้าสุด  (ทั้งที่ก็จอดรถไฟแดงมาสักพักนึงแล้ว)

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่ต่างอะไรกับถนนปกติหรอกครับ
ขับความเร็วเดินทางก็ปลอดภัย ขับข้าหน่อยหากฝนตก

ตัวแปรคือเท้าที่เหยียบคันเร่ง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Harem

ต้องระวังด้วยนะครับบางช่วงมีหลุมอยู่

ออฟไลน์ valent

มีคนพูดถึงถนน ก็อยากเห็นขึ้นมาทันที เป็นอีกเส้นทางที่น่าสัมผัส
ภาพจาก google earth pro
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2016, 12:36:49 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ tarahlm

รายละเอียดวัตถุประสงค์เกี่ยวกับถนนเส้นนี้ครับ

http://www.oknation.net/blog/akom/2007/05/10/entry-2

เส้นทางจาก เมืองพังงา ไป อ.ทับปุด แชร์ประสบการณ์ขับรถเก๋ง Altis Esport หลงผ่านเข้าไปตอนฝนตกหนักๆ ช่วงขึ้นลงเขา ระยะ 7 km. กับ 102 โคงโหดๆ มีร่องรอยดินถล่ม เสียวมากๆ ต้องใช้หมวดเกียร์ M +- ใช้เกียร์ 2,3 ตลอดช่วงขึ้นลงเขา กับ 4 คนในรถ + 1 คนในท้อง(ภรรยา) รู้สึกโล่งมากที่ขับผ่านมาได้ ไม่น่าเชื่อว่านี่คือทางหลวงหมายเลข 4 (สายเก่า) ตอนนี้ได้ชื่อว่าโค้งน่ากลัวสุดในเส้นทางภาคใต้ ใครเคยขับผ่านเส้นทางนี้ มีความเห็นว่าอย่างไรครับ

คุณจิมมี่ครั้งหนึ่งก็เคยไปทดลองขับกับเส้นทางนี้ครับ

http://www.headlightmag.com/first-impressio4042/

ออฟไลน์ city552

ผ่านหลายรอบครับ แต่เป็นคนนั่ง ไม่ใช่คนขับ แต่เคยนั่งดู google map ก็ว่ามันโหดจริงๆ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมไปบ่อยครับ ล่าสุดเปลี่ยนยางเพราะเส้นนี้
ยางติดรถร้องตลอดทาง พี่ที่ทำงานนึกว่าเรา drift
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Fly to dream

เส้นนี้ขับสนุกครับ ถ้ามาจากระนองจะไปกระบี่ ผมวิ่งเส้นนี้นะ ไม่ก็อ้อมไปชุมพรเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• **
เส้นนี้เลยครับ ตอนเป็นเซลล์ ซิ่งไมตี้เอกซ์ สุดชีวิต นัดลูกค้าไว้  จำได้ว่าวันนั้นฝนตกพรำๆ ส่งขึ้นเนินพอสุดเนินเป็นโค้งหักซ้ายและมุดลง ผลคือผมพุ่งตรงไปติดกับเหล็กกั้นขอบทาง กันชนยุบ แต่ก็ยังไปต่อได้ นึกถึงทีไรยังเสียวไม่หาย

ออฟไลน์ a14

ไม่ต่างอะไรกับถนนปกติหรอกครับ
ขับความเร็วเดินทางก็ปลอดภัย ขับข้าหน่อยหากฝนตก

ตัวแปรคือเท้าที่เหยียบคันเร่ง
ช่วงทางขึ้นลงเขานางหงส์ที่ผมว่า...คงใช้ความเร็วเดินทางปกติไม่ได้แน่นอนครับ... ถ้าเคยไปจะรู้ว่าความเร็วที่เหมาะสมคือ...ขับแบบเต่าคลานครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เส้นเก่าเดินทางระวังช่วงหน้าฝน ทางขาดบ่อย ดินถล่มบ่อย ระวังครับ
ทางเส้นกระบี่ กดได้มิดเข็มไมล์ แต่ก็ระวังรถออกจากสวนยาง ออกจากแยก รถมอไซค์วิ่งย้อนเลน
ตายมาก็เยอะเพราะถนนมันโล่ง กดมาเต็มที่ ตกใจหมาวิ่งตัดหน้า รถมอไซค์ตัดยางเอย ระวังครับ
ใช้ความเร็วปกตินี่แหละรอสุด นอกจากวิ่งจนชินแล้ว รู้แล้วว่ามันจะมาไม้ไหน ก็ลองอัดดู

ออฟไลน์ Fly to dream

แนะนำถ้าอยากขับเร็วเส้น 44 นะครับ เปิดไฟขับครับ ไฟใหญ่ไปเลย ไฟสูงใช้บ่อยๆ แตรเห็นมอเตอร์ไซร์ไกลๆบีบไว้ก่อนครับ

เส้นนี้ผมวิ่งบ่อยๆ แช่ 140 ยาวๆแบบไม่ต้องถอนเลย บางช่วงไป 180 แบบค้างยาวเป็น 5 นาที 10 นาทียังได้ แต่ช่วงกลางคืนนะครับ กลางวันรถเยอะ 140 ได้ยาวๆ แต่จะทำ Top speed แนะนำช่วงที่เลยแยกเข้าอำเภอพระแสงไปแล้ว จะเริ่มโล่งมากๆ จนถึงเส้น 4 กระบี่เลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Trafalgar

ยังไม่เคยไปทั้ง 2 เส้นทางเลยครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ neung23

เส้น southern ก็เส้นนึง เส้นเขานางหงส์ก็เส้นนึงรึปล่าวคับ

southern วิ่งกระบี่ ขนอม

แต่เส้นเขานางหงส์อยู่แถวๆใต้กว่านั้นหนิคับ ? ถ้าชื่อผมคุ้นเคยคือเขาพับผ้า ใช่อันเดียวกันป่าวหว่า คือเส้น 4 เพชรเกษม
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

สมัยก่อนสำหรับเส้นทางถนนในภาคใต้นั้น เส้นทางที่มีชื่อเรื่องความน่ากลัวอันตราย เป็นเหว ได้ยินเล่าลือกัน คือ

เส้นทางช่วงผ่านเขาพับผ้า เป็นถนนสองเลน ระหว่างจังหวัดตรังและจังหวัดพัทลุง
เส้นทางนี้วกไปวกมาคดเคี้ยวมากกว่าเส้นทางเขานางหงส์ แต่ระยะทางช่วงที่วกไปมานี้สั้นกว่าเส้นทางเขานางหงส์
แต่ความสูงของเส้นทางที่มองลึกเป็นเหว น้อยกว่าของเส้นทางเขานางหงส์
ปัจจุบันกรมทางหลวงได้ปรับปรุงตัดและขยายเส้นทางใหม่ จนกลายเป็นเส้นทางธรรมดาที่ไม่น่ากลัวอีกแล้ว

เส้นทางผ่านเขานางหงส์ อยู่ในเส้นทางหลวงหมายเลข4 เพชรเกษม เป็นถนนสองเลน ช่วงผ่านเชื่อมระหว่างจังหวัดพังงากับจังหวัดกระบี่
ระยะทางยาวประมาณ 8 กม. ขึ้นเขาสูงกว่า เหวลึกกว่าเขาพับผ้าแต่คดเคี้ยวน้อยกว่า
สมัยแต่ก่อนยุคที่การเมืองยังมี ผกค. และยุคที่มีโจรปล้นรถทัวร์(ใต้ร่มเย็น) จะมีทหารไปตั้งกำลังบนยอดเขา
เป็นจุดด่านตรวจรถยนต์ที่ผ่านไปมา
ในตอนเป็นเด็กเคยนั่งรถโดยสารส้มบขส.ผ่าน เป็นรถแบบพัดลมธรรมดา เท่าที่จำได้เลือนๆพอถึงจุดขึ้นเขานี้
คนขับรถจะปิดพัดลมในรถทั้งหมด พอผ่านเขาไปแล้วบางครั้งมีคนอาเจียนด้วย
ต่อมามีการตัดเส้นทางใหม่ ไม่ต้องผ่านเส้นทางนี้แล้ว แต่เส้นทางนี้ยังเปิดใช้งานอยู่เหมือนเดิม

สิบกว่าปีก่อนนานแล้วพอควร เคยขับMondeo96 จากพังงาจะลงไปกระบี่ หลงทางมาเข้าเส้นทางนี้เช่นกัน สักราวๆบ่ายสามโมงเย็น
แต่บรรยากาศครึ้มๆมาก แทบจะไม่มีรถผ่าน น่ากลัวครับ
ค่อนข้าง เปลี่ยวมาก พอรู้ว่าผิดทางมาไกลมากแล้ว เลยเร่งเวลานิดหน่อย แต่พอไหวครับ
ถ้าเป็นตอนนั้นหากไม่ใช่คนท้องถิ่น ผมไม่แนะนำให้ใช้เส้นทางนี้ตอนใกล้ค่ำๆ/กลางคืน
แต่ตอนนี้ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้าง

ทางใต้ยังมีเส้นที่ต้องผ่านเลาะเขาอีกเส้นก็คือเส้นทางหลวงหมายเลข4 เพชรเกษม ช่วงจากจังหวัดชุมพร ก่อนเข้าจังหวัดระนอง

ในภายหลังครั้งหนึ่งผมเคยขับเส้นแม่สอด ขึ้นไป แม่ฮ่องสอน-ปาย คิดว่าถ้าเปรียบเทียบกัน เส้นนี้น่าคดเคี้ยวโค้งเยอะ ยาวกว่ามากๆ
น่าจะขับยากกว่า

แต่สำหรับในประเทศไทยที่เป็นถนนลาดยางสองเลน ที่ขับยากสุดเท่าที่เคยขับมา คือ
เส้นบนเขาที่วิ่งจากดอยแม่สลอง ผ่านอำเภอแม่ฟ้าหลวง ไปออกด้านหลังพระตำหนักดอยตุง

morphling14

• บุคคลทั่วไป
เคยใช้ครั้งหนึ่งครับจากตรังไประนองขับตามกระบะคุณลุงบรรทุกหนัก ขับ10-20 ตลอดทาง   แต่วิวงามมากๆ

ออฟไลน์ J_Serie5

เส้นนี้ทางไม่ได้อันตรายนิครับ ถนนดีแต่แค่ทางชันและคดเคี้ยว ที่น่าห่วงนิดหน่อยคือถนนก่อสร้างมาได้ค่อนข้างแคบ ลักษณะแบบนี้เวลาเข้าโค้งต้องกินเลนกันแทบจะตลอด ถ้ารถแรงม้าน้อยก็ขับเกียร์ต่ำผ่านสบายๆครับ ขาลงก็เกียร์ต่ำแบบปกติ

เส้นที่อันตรายผมว่า ตาก --> แม่สอด แต่ละคันทำความเร็วสูงเกิน 100 และขับตัดข้ามเลนแทบจะตลอด ต้องคอยลุ้นตอนเจอโค้งว่าจะมีรถโผล่มารึเปล่า ครั้งนึงเคยขับข้ามจากตากไปแม่สอดตอนดึก เจอเจ้าถิ่นขับแซงนำไป เลยลองตามดูความเร็วเฉลี่ย 120-140 เข้าไลน์ตามเจ้าถิ่นนี่สบายเลย บางช่วงมีเกิน160 ขับสนุกแต่อันตราย  ::) ::) ::)