ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมคนบางกลุ่ม ถึงต้องคิดว่าตัวเองเลือกรถดีที่สุดแล้วด้วยครับ  (อ่าน 6500 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมก็เห็นทั้งในบอร์ด hlm และบอร์ดต่างๆ ชอบว่าคนเลือกรถึนอื่นว่าไม่ฉลาดมั่ง เลือกไม่ดีมั้ง เลือกเพราะราคาขายต่อมั่ง เลือกตามกระแสมั่ง จิกกัดต่างๆนานา

คือผมว่าความคิดใครความคิดมันนะ ทำไมต้องไปแขวะกันด้วย ? (ผมเห็นในบอร์ดเราเนี่ยแหละเลยอยากรู้ว่าทำไมต้องไปว่าคนอื่นเค้าด้วย)

ให้มันเป็นความชอบของแต่ละคนเถอะครับ ไม่ได้พูดถึงแบรนด์ไหนนะ โดยรวมเลย รุ่นไหนขายดีนี้ โดนเล่นยับเสมอๆเลย บางคนยกตัวอย่างประสบการณ์ ยังโอเคนะ ผมพอเข้าใจว่าเจอมาแล้วไม่ชอบ แต่ผมก็ว่าไม่ใช่ทุกคน บ้านผมไม่ได้ใช้บางรุ่นที่เค้าวิจารณ์กันเลย แต่คนใช้ใกล้ตัวก็ไม่ได้แหกโค้งกันหมด แล้วก็ยังไม่เห็นมี จะคิดอีกแง่รุ่นอื่นมันขายได้น้อย หรือ ซ่อมจนไม่ได้มีเวบามาเข้าโค้งหรือเปล่า บางคนกลับใช้จุดนี้ไปแช่งเค้าว่าซื้อไปแหกโค้งไม่ได้ขายต่อซะอีก -0-

หนักนะครับความคิดคนเรา

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
นานาจิตตังครับ แต่ดูท่าทางแล้วกระทู้นี้ไม่น่ารอดพ้นจากการเป็น1ในกระทู้ดราม่าแน่ๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
กระทู้นี้ เหมาะจะทำเป็นคอมเม้นท์ เวลาเกิดดราม่ามากกว่าครับ ไม่น่าเอามาตั้งกระทู้ใหม่นะ  ;)

นี่ยังไม่รู้เลย ดราม่าอะไรกัน ถึงต้องตั้งกระทู้นี้

ออฟไลน์ Staples

แนะนำให้ทำใจครับ มันทุกวงการ ที่แขวะกัน
-บอล ก็ตีกัน แมนยู หงษ์แดง
-การเมือง ก็สองฝั่ง
-มือถือ ก็ apple android
-กล้อง ก็ nikon canon

ออฟไลน์ carenaruk

ความจริงแล้วรถที่เราชอบมากที่สุด ไม่จำเป็นต้องเป็นรถที่ดีที่สุดนะครับ ผมว่าในบอร์ดนี้ถือว่าพวกเกรียนๆน้อยแล้วนะครับ ในเฟสหรือเวบอื่นเยอะกว่านี้เยอะมาก ผมก้ออ่านเพลินๆไปเป็นสีสันครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ที่อื่นเยอะกว่านี้เยอะครับ บอร์ดที่นี่ก็เป็นส่วนรวมเหมือนที่อื่นจึงไม่แปลกที่จะหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะมีความคิดเห็นของคนอื่นที่ไม่ตรงใจเราออกมา แต่ที่นี่ทำให้อยู่ในกรอบที่ไม่เลยเถิดได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2016, 17:49:40 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ต้องทำใจครับความชอบและความต้องการของคนไม่เหมือนกัน คือถ้าเราไม่ชอบก็พยายมมองผ่านๆไป ถ้าคนมีวุฒิภาวะทางความคิดเขามักจะไม่วิจารณ์ความคิดคนอื่นเขานะ

ออฟไลน์ Vipvipvip

พวกคนที่คุณว่านั้น เค้าคิดว่าความคิดตัวเองดีกว่าคนอื่นครับ จริงๆมันก็เปนนิสัยธรรมดาของมนุษย์นะครับ คนเราต้องมั่นใจในความคิดตัวเองก่อน แต่คนพวกนี้มั่นใจซะจนอยากให้คนอื่นๆเห็นตามเค้าด้วย สรุปคนเราต่างความคิด อย่าคิดว่าตัวเองดีที่สุดถูกที่สุด แค่เคารพสิทธิ์กันก็พอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2016, 17:52:03 โดย Vipvipvip »

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
อวยค่ายที่ชอบ และใช้งานอยู่ 
10 (26.3%)อวยค่ายที่ชอบ เเต่ไม่ได้ใช้งาน
1 (2.6%)โจมตีค่ายคู่เเข่ง แต่ก็ยอมรับว่าด้อยกว่า 0 (0%)โจมตีค่ายคู่เเข่ง เเละไม่ยอมรับว่าด้อยกว่า  0 (0%)ไม่อวยค่ายที่ชอบ เเต่ชอบเหยียบค่ายคู่เเข่ง 
2 (5.3%)ไม่อวยค่ายที่ชอบ เเละไม่ชอบเหยียบค่ายคู่เเข่ง
11 (28.9%)รำคาญพวกอวย แต่ยอมรับได้
9 (23.7%)รำคาญพวกอวย และรับไม่ได้
5 (13.2%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 38

>>>>>>โพล แบบนี้  ทางคุณจิมมี่เรียกกว่าเกรียนนะครับ

คนโหวต38คนกับคำถามคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ zeriw009

สืบเนื่องมาจาก กระทู้ moose test รึป่าว 555
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Visual

คนพวกนี้มักเป็นพวก low self-esteem ครับ เมื่อมี self-esteem ต่ำจึงต้องแสดงออกบางสิ่งบางอย่างเพื่อพิสูจน์ตัวเองและสร้างความมั่นใจให้ตัวเองตลอดเวลา
คนกลุ่มนี้มักจะชอบโอ้อวดวิจารณ์คนอื่น ดูถูกคนอื่น เพราะจะทำให้รู้สึกว่าตัวเองมีค่า พิเศษกว่าคนอื่น เพื่อกลบปมด้อยของตัวเอง
เพราะฉะนั้นถ้ามีใครมาพยายามบอกว่ารถที่เค้าใช้ มือถือที่เค้าใช้มันห่วย มันแย่ เค้าจะต้องป้องกันตัวเองตลอดเวลา เพราะถ้าของที่เค้าเลือกมามันห่วยกว่าคนอื่นมันจะทำให้เค้ารู้สึกว่าตัวเองด้อยกว่าคนอื่น ไร้คุณค่า

แต่ชีวิตจริงเค้าน่าสงสารนะครับเพราะต้องพยายามทำให้ตัวเองดูมีคุณค่าอยู่ตลอดเวลา

สังเกตคนที่มี self-esteem เค้าจะไม่มาสนใจกับเรื่องสิ่งของพวกนี้หรอกครับ ของห่วยก็คือของห่วย ยอมรับแล้วแก้ไขมัน สิ่งของห่วยไม่ได้ลดคุณค่าของคนซื้อมันซักหน่อย

ออฟไลน์ madboy

555 เป็นธรรมดาครับ บางคนก็เกินไป ไปว่าเค้าไม่ฉลาดอย่างนั้นอย่างนี้บ้าง คนเรามันจำเป็นไม่เหมือนกันเนอะ  8)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
มาม่าไวไวยำยำ🙈🙉🙊

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
มันแล้วแต่ว่าในใจของคนเหล่านั้นหมกมุ่นกับอะไร คนเรามีสิทธิ์แสดงความเห็น แต่ถ้าเกินขอบเขต ไม่ต้องห่วง ผมได้ Report Post จากสมาชิกในนี้ทุกวัน คนไหนโดน Report แบบมาทีเดียว 8-9 คนกดมอบให้คนคนเดียวกัน ผมก็ว่าน่าดูนะ

จริงๆ เรื่องรถนี่ เราไม่ได้เริ่มเป็นกันในสมัยนี้นะ ไอ้การทับบลัฟกัน เราแค่เห็นมันง่ายขึ้น เมื่อก่อนสมัยฟอร์ดยังไม่มีรถดังๆขายได้เยอะๆก็มี สาวก 2 ยี่ห้อหลักนี่แหละที่เปิดศึกกันบ่อย แล้วเปิดไปเพื่ออะไรไม่รู้ถ้าสุดท้ายก็มองโดยเอาความคิดตัวเองเป็นหลัก

ความเป็นส่วนตัว เก็บไว้ในที่ส่วนตัว ความเป็นส่วนตัวที่รุกล้ำคนอื่น ไม่ต้องเอามาครับ ใครพูดอะไรผิด ก็แก้กันดีๆ ตอบกันดีๆ อย่าใส่กันแบบจัดเต็มแล้วพอตอนกลางคืนจะนอนก็มานั่งเศร้าว่าทำไมประเทศชาติมันไม่มีความสงบสุข เราเก่งมากในด้านมองว่าเรามีดีกว่าใครยังไง และเก่งกว่าในการมองว่าคนอื่นแย่กว่ายังไง แต่ที่เราไม่เก่งเลยคืออะไรควรพูด อะไรไม่ควร

ปล่อยวางบ้าง เลิกคิดจะโพสท์ในสิ่งที่เป็นการกดหัวคนอื่นบ้างก็ดี ไม่งั้นที่นี่ก็จะคล้ายการโต้ตอบบนเพจ Facebook ของเรามากขึ้นไปทุกวัน เราก็คงไม่อยากให้เป็นอย่างนั้นถูกมั้ย ผมทำคนเดียวไม่ได้ เราต้องช่วยคิดกันก่อนโพสท์
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pegasus7700

เราจะสนใจทำไมครับว่าคนอื่นคิดแบบนั้น.
ในเมื่อไม่ได้กระทบอะไรกับเราเลย

หากมีคนบอกว่ารถรุ่นที่ผมใช้ห่วยแตก รถที่เขาเลือกเทพมาก ก้อเป็นสิทธิของเขานะครับ
เหมือนกับผมใส่ Adidas รุ่นหนึ่ง มีคนกลุ่มหนึ่งแอนตี้รุ่นนั้น  แล้วมันกระทบอะไรหรือครับ

ผมไม่เห็นว่าเราจะเดือดร้อนอะไรเลยนะครับ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

ปล่อยผ่านครับ คนไทยมี หลายสิบล้านคน

ออฟไลน์ rtong

จริงแล้วแล้วทุกคนก็เลือกสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับตัวเองเสมอ
แต่ก็ควรเคารพการตัดสินใจของคนอื่นเช่นกัน  แล้วสังคมจะหน้าอยู่

ออฟไลน์ onbit40

....

เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ สุดยอด นับถือ.

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ถูกต้องครับ การบลัฟมันปกติ แต่คำพูดและความคิดของคนบลัฟบางคนสิไม่ปกติเลยจริงๆ

ไม่เคารพการตัดสินใจ แถมเหน็บแนบเค้าซะอีก ผมไม่ได้กระทบอะไรทั้งสิ้นอยู่ละ แต่เห็นแล้วแบบ ผมหมั่นไส้แทนติ่งโตจริงๆ 55

อยากจะบอกกลับว่า "นี่มุงหาเรื่องอื่นมาบลัฟไม่ได้แล้วละสิ รู้สึกไม่ได้ดั่งใจสิที่มันขายดีเกินค่ายมี่ตัวเองเป็นติ่ง ทั้งๆที่ใครๆก็ด่ามันว่าห่วยว่าแย่"

แต่ถือว่าผมไม่ได้พูดนะ 555

ออฟไลน์ -Brian

อย่าไปใส่ใจครับ จริงๆ การที่เรามองว่ารถที่เราเลือกดีที่สุดแล้ว เป็นเรื่องธรรมดาครับ เพราะว่าถ้าเราไม่เห็นว่ามันดี เราคงไม่ซื้อจริงไหมครับ

การที่คนอื่นชอบรถยี่ห้ออื่น ก็ไม่แปลกครับ สมมติคนซื้อโตโยต้า เพราะอยากได้รถที่ใช้ง่าย ซ่อมง่าย ใช้แล้วสบายใจ ก็ไม่แปลก เพราะโตโยต้ามีจุดเด่นด้านนี้จริงๆ
แต่หากใครชอบการขับขี่ ก็ไปซื้อค่ายอื่น ก็เรื่องของเขาเช่นกัน เพราะโตโยต้ามันตอบสนองด้านนี้ไม่ดีเท่าค่ายอื่น ก็อยู่ที่ว่าใครจะให้เหตุผลด้านไหนสำคัญกว่ากันครับ

ส่วนประเภทที่ไปดูถูกความเห็นคนอื่น ดูถูกรถยี่ห้ออื่น ปล่อยให้พวกนี้อยู่ในแต่กะลาใบเดิมๆต่อไปแหละดีแล้วครับ

ออฟไลน์ CJ.

พูดยากแฮะ แต่ผมก็พอจะเข้าใจกับความคิดแบบนั้นนะครับ

เพราะถ้าเค้าเลือกซื้อรุ่นนั้นๆ แสดงว่าเค้าคิดว่ามันดีที่สุดสำหรับเค้าแล้วล่ะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เจอมาจนเบื่อครับ ได้แต่ปล่อยผ่านไป อิๆ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ทุกสังคม จะคนไม่ดี อยู่ประมาณ 10% .. ถ้าเจอคนพวกนี้ ต้องคิดแบบนี้ครับ 

“คนจำนวนไม่น้อย ทำตัวเหมือนขยะ ในตัวเต็มไปด้วยขยะ มีแต่ ความแค้น อิจฉา ไม่เคยพอใจอะไร ขี้บ่น ขี้เปรียบเทียบ เห็นคนอื่นดีกว่าไม่ได้  ขยะพวกนี้กองเต็มหัวใจมัน มันหาที่เท บางที เราพบคนพวกนี้เข้า ขยะพวกนี้ ก็เทใส่ตัวเรา
เพราะฉะนั้น อย่าไปสนใจมัน ไปห่าง ๆ จากพวกมัน แล้วก็เดินทางของเราต่อไป อย่าไปเก็บขยะด้านลบของมัน แล้วไปส่งต่อยังคนในครอบครัวของเรา เพื่อน เพื่อนร่วมงาน หรือคนอื่น ๆ ในเส้นทางชีวิตเรา อย่าไปเปลืองกำลังจิตรและกำลังกายให้กับเรื่องพวกนี้”
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ trumpetx

ถ้าไม่ได้กระทบเรา ผมไม่แคร์ครับ สมมุติมีคนบอกใช้รถยี่ห้อนี้ไม่ดี แต่ผมคิดว่าดีแล้ว ผมก็ไม่สนใจคำพูดพวกนั้นอยู่แล้ว(อ่านแล้วผ่านไป)

พอปล่อยวางได้เราก็จะมีความสุขครับ

ออนไลน์ PAN

ว่าผมได้นะครับ// ผมขอพูดตามตรง ผมว่ามันเป็นนิสัยพื้นฐานของคนไทยบางส่วนครับ ไม่ใช่แค่บลัฟกันแค่เรื่องรถ แต่เป็นทุกๆเรื่องในชีวิตประจำวัน เพราะต้นเหตุมาจากความมีอีโก้สูง ถ้าเจอคนประเภทนี้ผมขอบาย ปล่อยให้ปลิวตามสายลม

ออฟไลน์ AkE

ผมเคยคิดว่าเป็นนิสัยคนไทย แต่ไม่ครับผมลองแล้วชาติอื่นก้เป็นไอ้เรื่องโม้หรือดูถูกความคิดคนอื่นเนี่ย ถนัด ผมไม่สนใจครับ แค่บอกในสิ่งที่เราเจอมาจบ

ออฟไลน์ dht_tubes

สู้กับใคร สู้กับความคิดใคร

ไม่ยากเท่าสู้เอาชนะตัวเอง และเอาชนะความคิดตัวเองให้ได้ อันนี้แหละยากที่สุด

ถ้าหนักนัก อย่าเอามาแบกครับท่าน จขกท.

อ่านดูข้อมูล แล้วนำไปคิด ปัญญาจะตามมาในที่สุดครับ

ออฟไลน์ tierak

กระทู้แบบนี้แหละครับมันกระตุ้นให้มีคอมเม้นลักษณะที่ จขกท.กล่าวถึง

ก่อนมองคนอื่นเริ่มที่ตัวเราครับ แล้วสังคมแห่งนี้จะบรรยากาศดีแบบยาวนาน

ออฟไลน์ kenny523

ต้องเข้าเวปฟุตบอลแล้วจะรู้ว่า ผู้ชายนี่ร้ายกว่าผู้หญิงในการจิกกัด ขอให้พวกเราอย่าเลยเส้นนั้นเลย สาธุ

ออฟไลน์ gf260

ขอตอบแบบตรงๆคำถามนะครับ

ผมเป็นคนบางกลุ่มนั้นเลยครับ และขอเป็น 1 ในตัวแทนคนบางกลุ่มที่เจ้าของกระทู้กล่าวถึง
ผมคิดว่าตัวเองเลือกรถที่ดีที่สุดแล้วครับ  8)
เหตุผลว่า ทำไมถึงคิดว่าตัวเองเลือกรถที่ดีที่สุดแล้ว
ก็เพราะผมได้ศึกษาข้อมูลแล้ว ทดลองขับแล้ว คำนวนเงินแล้ว
ดูรถแล้ว ชอบแล้ว รู้แล้วว่ามันมีข้อดีข้อเสียอะไร และมันเหมาะกับการใช้งานเราจริงๆ
ผมก็เลยตัดสินใจซื้อเพราะคิดแล้วว่า จากทั้งหมดเนี้ย รถคันนี้ดีที่สุดครับ

ปล. ไม่ขอตอบนอกประเด็นนะครับ จะเสียบรรยากาศ  ;D ;D ;D