ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมppvบางค่าย ไม่ทำกระจังหน้าให้ต่างจากกระบะค่ายตัวเองมากๆ  (อ่าน 7391 ครั้ง)

ออฟไลน์ ww

• Jr. Member
  • **
กระจังหน้าppv คล้ายกระจังหน้ากระบะ(มีหลายแบรนด์)มีข้อดีอะไรบ้าง นอกจากลดต้นทุน บางค่ายสำหรับผมกระจังหน้าในกระบะดูบึกบึน แกร่ง ลุย น่ามอง แต่พออยู่ในppv กลับไม่ชอบเท่าไร คนที่ซื้อppvจ่ายแพงกว่าก็ต้องอยากได้สิ่งที่ต่างกว่า สวยกว่า หรูกว่า วิ่งมาคู่กันดูจากด้านหน้าแทบแยกไม่ออก จะบอกว่ารอmcหรือ all new ค่อยปรับก็ดูข้ออ้างไปหน่อย บางค่ายขึ้นรูปกระจังหน้าใหม่ตั้งแต่เปิดตัวเลย จะให้เป็นsign ของแบรนด์คนจะได้รู้ง่าย ก็แปะโลโก้ไม่ใช่ทำกระจังหน้าคล้ายๆกัน ปรับหน้าให้ต่างไปมองก็รู้เลยว่านี่ ppv ราคาแพงกว่ากระบะนะ อาจจะเรียกลูกค้าเพิ่มมาได้บ้าง อย่างค่ายรถสมัยนี้จะมีsignเป็นของตัวเอง ถ้าเอาแต่ละรุ่นวิ่งมาด้วยกันกันก็รู้นะรุ่นไหนบ้าง แต่กระบะยกสูง ppv บางค่ายแทบแยกไม่ออกถ้าไม่สังเกตดี แต่พวกค่ายนี้optionแพรวพราวมาก บางค่ายกระจังหน้าสวยเลย แต่optionหดหาย(อย่างน้อยก็ถุงลม7ตำแหน่ง auto liftgate ฮ่าๆ ) แบรนด์ก็คงรู้ๆกันอยู่  8)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ก็รับสภาพยอดขายไปตามๆกันครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมเองก็ไม่รู้คำตอบจริงๆเนื่องจากไม่ใช่ผู้ผลิตนะครับ ได้แต่เดาว่าเรื่องต้นทุนนั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ SLuang

เท่าที่มีในไทย  ก็มีแต่ MU-X กะ Trail นอกนั้น หนีจากกระบะหมด

ออฟไลน์ O_o"

แล้วทำไม รถบางยี่ห้อ แต่ละรุ่นถึงได้ออกแบบรถหน้าตา รูปทรง คล้ายกันไปหมดละครับ

บางค่ายคือรักษาแนวทางการออกแบบ ทั้งกระจังหน้า ทั้งไฟหน้า ทั้งไฟท้าย ต้องมีอย่างหนึ่ง

บางค่ายคือการฉีกแนวการออกแบบ ไม่เหมือน ไม่ซ้ำ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
แต่บางค่ายก็ควรทำกระบะให้สวยเหมือนPPVบ้าง  :'(

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เท่าที่มีในไทย  ก็มีแต่ MU-X กะ Trail นอกนั้น หนีจากกระบะหมด

Mu-X หวังว่าน่าจะฉีกจากกระบะคราวนี้นะครับ เพราะไม่เปิดตัวไมเนอร์ตามกระบะสักที
สงสัยปรับแก้มหน้า ฝากระโปรง ไฟหน้าหมดเลยรึเปล่าเลยใช้เวลานาน

Trail เคยหน้าต่างกับกระบะนิดๆ พอไมเนอร์กลับมาใช้หน้าเดียวกันเป๊ะ
เพราะมั่นใจหน้าตาใหม่มากรึเปล่า?? แต่เสียดายกรอบไฟตัดหมอกดูไม่แมนบึกบึน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นั่นสินะ ถ้าเป็นยุคก่อนจะไม่ว่าเลย อิๆ

ออฟไลน์ gappom

• Full Member
เพราะใช้ร่วมกันได้กับกระบะ

ภาพอธิบายได้ชัดกว่่า (ขออภัยเจ้าของภาพจากเวปขายรถ)
ปล. ผิดกฏลบได้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

ทำไมต้องดูถูกกะบะละครับ
SUV ผมชอบถึกๆแบบกะบะนะ

ออฟไลน์ ww

• **
ส่วนตัวผมคิดว่าการที่เราจ่ายแพงกว่า น่าจะได้สิ่งตอบแทนที่ดีกว่านะครับ กระบะแค่ละค่ายผมไม่ชอบหน้าคือ bt50 กับ triton ที่เหลือผมรับได้กับหน้าตามัน มาสด้าไม่ทำsuv พื้นฐานกระบะ triton เป็น pajero sport หน้าใหม่ผมรับได้โอเคกับมัน
จะดีกว่านี้ไหมถ้า SUV ที่คุณชอบโมหน้าใหม่ให้ดูดุดัน ดูลุย ดูถึก กว่ากระบะ โดยเราจ่ายแพงกว่า มันก็ดูmake sense กว่านะครับ คงจะดีกว่าการที่จ่ายแพงกว่า แต่ได้หน้าที่ดุพอๆกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2016, 23:08:52 โดย racing »

ออฟไลน์ ww

• **
ตัวอย่างก็คงมีให้เห็นกันนะครับ อย่างบางคนยอมเสียเงินหลายบาทแปลงหน้ากระบะให้เหมือนppvค่ายตัวเอง revoเป็นfortuner tritonเป็นpajero sport เป็นต้น

ออฟไลน์ Cheze_Cake

• Sr. Member
ถึงหน้าจะเหมือนกระบะ เเต่ส่วนตัวคิดว่าMu-xกับTBZเป็นppvที่สวยใช้ได้เลย
ยิ่งTBZใหม่ เคยขับสวนกัน คันสีขาวสวยมากกกๆ ดูสง่ายังไงบอกไม่ถูก

ส่วนเหตุผล อันนี้ไม่ทราบเหมือนกัน55+ อาจจะอยากให้เเชร์อะไหล่กันไปเลย เพื่อความง่ายในการจัดการเรื่องอะไหล่มั้งครับ ;D

ปล.ถ้าผมจะซื้อppv เหตุผลที่ว่าหน้าเหมือนกระบะไหม ไม่อยู่ในข้อพิจารณาของผม คงดูออปชั่น ความชอบ ราคา เป็นหลัก เพราะถ้าพูดถึงหน้าตา ตอนนี้มันก็สวยทุกค่ายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2016, 23:09:01 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ ento

จะกระบะเหมือนppv หรือ ppv หน้าคล้ายกระบะผมก็ไม่เดือดร้อน ถ้าหน้ามันสวย

ออฟไลน์ mamaman

ส่วนตัวผมคิดว่าการที่เราจ่ายแพงกว่า น่าจะได้สิ่งตอบแทนที่ดีกว่านะครับ กระบะแค่ละค่ายผมไม่ชอบหน้าคือ bt50 กับ triton ที่เหลือผมรับได้กับหน้าตามัน มาสด้าไม่ทำsuv พื้นฐานกระบะ triton เป็น pajero sport หน้าใหม่ผมรับได้โอเคกับมัน
จะดีกว่านี้ไหมถ้า SUV ที่คุณชอบโมหน้าใหม่ให้ดูดุดัน ดูลุย ดูถึก กว่ากระบะ โดยเราจ่ายแพงกว่า มันก็ดูmake sense กว่านะครับ คงจะดีกว่าการที่จ่ายแพงกว่า แต่ได้หน้าที่ดุพอๆกัน

เหตุผลขอบคุณ คืออะไรกันแน่ครับ
1.กะบะหน้าไม่สวย ชอบหน้าแบบ PPV
2.ต้องการ อยู่คนละคลาสกับกะบะ ทำให้มันต่าง จะได้รู้ว่ารถแพงกว่า
3.ต้องการหน้า PPV แบบ รถเก็ง แต่จะเอาถึก
4.แล้วถ้า กะบะ ทำหน้า แบบ PPV มาก็จะไม่เอาอีกใช่ปะครับ สมมุติ REVO ใส่ หน้า Furtune , Tritun ใส่หน้า Pajero

แค่คุณ บอกว่า ทำหน้า ให้ SUV ถึกกว่ากะบะ นี่ ผม งงเป็นไก่ตาแตก เพราะ กะบะมันถึกอยู่แล้วนะ
เพราะทุกวันนี้ PPV หรือ SUV มันจะทำหน้า

ออฟไลน์ tnp_super

ก็มันมีพื้นฐานทาจากกระบะนี่ครับ จะให้ต่างจากกระบะมากต้นทุนก็มากตาม ลำพังแค่ภาษีนี่ ก็อ่วมอรทัยแล้ว ยิ่งถ้าดีไซน์ต่างมากต้นทุนก็มากตาม ราคาก็สูงตามขายยากอีก เอาเป็นว่าสำหรับผมจะหน้าตาเหมือนกระบะเลยก็ได้ ขอใิห้อุปกรณ์ความปลอดภัยพื้นฐานครบ เช่น ถุงลมรอบคัน abs ebd ba esc tcs has hdc ก็พอ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เหตุผลขอบคุณ คืออะไรกันแน่ครับ
1.กะบะหน้าไม่สวย ชอบหน้าแบบ PPV
2.ต้องการ อยู่คนละคลาสกับกะบะ ทำให้มันต่าง จะได้รู้ว่ารถแพงกว่า
3.ต้องการหน้า PPV แบบ รถเก็ง แต่จะเอาถึก
4.แล้วถ้า กะบะ ทำหน้า แบบ PPV มาก็จะไม่เอาอีกใช่ปะครับ สมมุติ REVO ใส่ หน้า Furtune , Tritun ใส่หน้า Pajero

แค่คุณ บอกว่า ทำหน้า ให้ SUV ถึกกว่ากะบะ นี่ ผม งงเป็นไก่ตาแตก เพราะ กะบะมันถึกอยู่แล้วนะ
เพราะทุกวันนี้ PPV หรือ SUV มันจะทำหน้า

เห็นด้วยกับคุณ mamaman

เสริมอีกนิดนึง "จะดีกว่านี้ไหมถ้า SUV ที่คุณชอบโมหน้าใหม่ให้ดูดุดัน ดูลุย ดูถึก กว่ากระบะ โดยเราจ่ายแพงกว่า มันก็ดูmake sense กว่านะครับ"
ตอบแบบง่ายๆ คือ ก็ที่คุณชอบ ผมชอบ ใช่ว่าทุกคนจะชอบเหมือนคุณ เหมือนผม เรื่องแบบนี้พูดยาก เพราะกว่าจะออกเป็นรถ 1 คัน เขามีทีมวิจัย ทีมพัฒนา ทีมออกแบบ บลาๆๆๆๆ เยอะแยะ เขาคงคิดมาดีแล้ว

ส่วนเรื่องต้นทุน ผมกลับไม่ค่อยเชื่อว่ามันมีผลมากนัก คิดง่ายๆ ว่า กระจั้งหน้า 2 ชิ้น 2 แบบ 2 style เพื่อจะแยก pick up กับ ppv ผมว่าต้นทุนพอๆ กัน แค่รูปร่างหน้าตาไม่เหมือนกัน แค่นั้นเอง เพราะคิดหรือออกแบบรถทั้งคันได้ กะไอ้แค่กระจั้งหน้า ทำไมจะเปลี่ยนไม่ได้ ผมมองว่ามันน่าจะเป็นที่ตั้งใจไม่เปลี่ยนมากกว่า 

ออฟไลน์ TheZero

ประหยัด Mold ครับ

ออฟไลน์ CK5

ตัวนี้ก็ไม่หนีกันนะครับ

ออฟไลน์ tvm

ไม่กวนนะ แต่แล้วทำไมต้องไม่เหมือนละ่ครับ
จ่ายแพงกว่า ก็แน่นนอน โครงสร้าง อุปกรณ์ เช่น หลังคงหลัง เบาะหลัง เบาะแถว3 โน่นนี่นั่น ฯลฯ มันมีมากกว่ากระบะไหม ก็ต้องแพงขึ้นสิครับ

สุดท้ายก็ไม่พ้นต้นทุนหรอกครับ (คิดว่า) ก็อยู่ที่เราๆ ท่านๆ ผู้บริโภคแหล่ะ ถ้าทำมาไม่ดี ไม่สวย ขายไม่ได้ ขายไม่ั้ม เดี๋ยวก็ปรับปรุง ถ้าดีแล้ว ขายได้แล้ว ก็แค่นั้นแหล่ะครับ อย่าคิดเยอะเลย เพลียเปล่าๆ ครับ 555

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

ผมรู้แล้วว่า Chevy เลือกทำตามรุ่นพี่นี่เอง

ผมว่าอีกจุดนึงคือ พอหน้าเหมือนๆ กันแล้วมันรู้สึกน่าเบื่อด้วยครับ
บางทีก็อยากเห็นอะไรที่หลากหลายบ้าง
ผมชอบรถญี่ปุ่นปัจจุบันที่มักจะทำหน้าตาสองแบบในรุ่นเดียวกันให้เลือกนะครับ
จริงๆ ในทางการตลาด มันน่าจะเป็นรถคนล่ะรุ่นกันไปเลยอยู่แล้ว
สมควรจัด ไฟหน้า แก้ม ฝากระโปรง กันชนใหม่หมดเกลี้ยงเลยด้วยซ้ำ
แต่ติดเรื่องที่ว่า ต้องประหยัดต้นทุน

ออฟไลน์ rtong

แล้วทำไมไม่คิดกลับกันว่า
กระบะหน้าเหมือน ppv/suv ที่ราคาแพงกว่า 
จะได้สบายใจ

ออฟไลน์ Minidog

จะแปลกไหมถ้าผมชอบหน้า ranger เลยซื้อEV

ออฟไลน์ Auto

มันก็แค่คล้าย  ๆเกือบเหมือน  ลองไปดูดีดีสิ ไม่ได้เหมือนกันซะทีเียวหรอก ไม่ไ่ด้ยกหน้าจากกระบะมาใส่เลยซักหน่อย    Mold Front Grill   ต้องทำแม่พิมพ์ขึ้นมาใหม่เหมือนกัน      แต่ของ ISUZU  นี่ถือว่าคล้ายกะบะมากที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ Pegasus7700

รถอะไร สวยทั้งคู่เลย ต้องสีดำนะ สวยจิงๆ ::)
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Mp4_007

เหมือน หรือไม่เหมือนผมไม่สนใจเลย ถ้ามันสวยลงตัว มีตังผมก็ซื้อ คิดซะว่าจะได้มีอะไหล่เยอะขึ้น ราคาน่าจะถูกลง เพราะเบิกของกระบะมาใช้ได้

ออฟไลน์ Activehybrid

PPV ผมเองก็ชอบ MU-X ที่สุด ถูกใจแทบทุกด้าน

ติดแค่ตรงหน้าเหมือนกระบะนี่แหละ

แต่ถ้าหน้าสวยแล้วแพงแบบอีก2เจ้าก็ไม่เอานะ

สรุปมันได้อย่างเสียอย่าง

ไม่ซื้อสักเจ้า หมดเรื่อง

ออฟไลน์ Fly to dream

แต่สองตัวนี้ ใช่ร่วมกันได้แค่ไฟหน้ากับตัดหมอกนะครับ กันชนหน้าเนี่ย ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CK5

แต่สองตัวนี้ ใช่ร่วมกันได้แค่ไฟหน้ากับตัดหมอกนะครับ กันชนหน้าเนี่ย ;D ;D ;D

หมายถึงดีไซค์มันไม่ได้หนีกันน่ะครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

สำหรับผมแล้ว ทำหน้าให้เหมือนกัน ก็ดีเหมือนกันครับ ราคาอะไหล่จะได้ถูกๆ หาง่าย
หรือถ้าไม่เหมือนเป๊ะแต่สามารถถอดสลับแทนกันได้ก็ดี

และก็ไม่รู้สึกว่าถ้าจ่ายแพงกว่าต้องได้อะไรที่ดูต่าง  เพราะสิ่งที่จ่ายแพงกว่าในรถ PPV เราได้ไปแล้วในเรื่องของคุณลักษณะตัวรถและออพชั่นอื่นๆ

ผมยังนึกถึง PPV พวก Nissan  Terrano I , Toyota Hilux Surf , Isuzu Cameo  พวกนี้หน้าตาเหมือนกระบะทั้งนั้น ขนาดภายในก็ยังเหมือนกันแต่ก็กลับรู้สึกว่ามันสวยงามน่าใช้มาก