ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว HLM รู้จักเส้นตารางสีเหลืองที่พื้นถนนตามแยกหรือจุดเลี้ยวเข้า-ออกกันไหมครับ ???  (อ่าน 5332 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
ว่าเขาสื่อความหมายว่าอย่างไร ผมเจอบ่อยๆตามต่างจังหวัด หยุดรถบนตารางเส้นเหลืองกันซะเยอะเลย คันอื่นจะเข้า-ออก ณ จุดนั้นก็ทำไม่ได้ รถก็เลยติดกันยาววววว ไม่แน่ใจว่าเขาไม่รู้หรือรู้แต่ไม่สนใจกันแน่ พอดีผมก็แนบภาพไม่เป็นซะด้วยจะได้เห็นตัวอย่างชัดๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

หลายคนก้อทราบ  หลายคนไม่ชำนาญทาง
หลายคนเห็นแก่ตัว  หลายคนลืมดูไม่ตั้งใจ
หลายคนมีเหตผล ณจังหวะนั้นๆ

ให้อภัยกัน ควบคุมตัวเราเองพอครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
มีทั้งไม่รู้ และมีทั้งรู้แต่ไม่สน และมีทั้งจังหวะไม่ตั้งใจจะขวาง

ออฟไลน์ warez

พี่ขาอย่าทับหนู

ห้ามหยุด (ห้ามยาก)

ออฟไลน์ Mike

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ akewizard

ผมอยากจะบอกว่าคนในเมืองหลวงเนี่ยตัวแสบกว่ารถต่างจังหวัดเยอะครับ  ชอบเลี้ยวชอบจะแย่งกันไปก่อนตลอด
บางทีก็ชอบไปติดคากันตามสี่แยกทั้งๆที่ฝั่งตัวเองก็ไปไม่ได้แต่ก็จะรีบๆให้ได้ไปๆก่อน  แล้วก็ไปขวางรถทางอื่นซะงั้น  :'(

ออฟไลน์ CJ.

ไม่นับคนที่จังหวะพลาด หรือเผลอ หรืออะไรก็ตามที่ไม่มีเจตนาไปทับพื้นที่ห้ามจอดนะครับ
ผมมองว่ามันเป็นเรื่องของการเคารพกฎจราจร จิตสำนึกและความเอื้อเฟื้อด้วยครับ

อันนี้เพิ่มเติม เจอบ่อยมากพวกชอบมาอุดปากซอย, ทางแยก คือถ้ามีเจตนาคหสต.ผมถือว่าแย่นะครับ
ถึงไม่มีเส้นห้ามหยุดทับ แต่ถ้าเว้นไว้ รถฝั่งเลนสวนก็สามารถเข้าแยก เข้าซอยกันไปได้ ไม่ต้องพากันติดทั้งสองฝั่ง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ csamabat

ทำยังไง คนขับรถบ้านเรา จะมีวินัย แบบผู้ขับขี่รถในต่างประเทศได้นะครับ    บังคับใช้กฎหมายอย่างจริงจัง? หรือ สร้างวินัยสามัญสำนึกตั้งแต่เด็ก..  ได้แต่ทนเวลาขับรถในไทย
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ gf260

• Full Member

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ kiwiwi

ข้อที่บ้าบอที่สุดของสังคมบ้านเราคือ
"การเป็นคนดี"

คุณๆอย่าได้หยุดหลังเส้นเหลืองนะครับ
คุณๆจะโดน"คนชั่ว"เอาเปรียบทันที แซงเข้ามาแทรก
บางที"คนชั่ว"ก็บีบแตรด่า หาว่าไม่เลื่อนหน้า

เคยไปเช่ารถที่ญี่ปุ่นขับ รู้สึกว่าความคิดผมเลวทันที
แต่เมื่อขับที่เมืองไทย ผมว่าผมเป็นคนดีทันทีเลย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้าเป็นจุดที่ผมชำนาญทาง ผมจะเว้น โดยเฉพาะพวก หน้าโรงพยาบาล หรือสถานีตำรวจ ฯลฯ อันนี้รู้กัน

แต่บางทีมันจางๆ+ขับกลางคืน+ไม่คุ้นทาง ผมก็เผลอกั๊กโดยไม่ตั้งใจไปหลายทีละ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Barracuda

ทราบแต่ ส่วนใหญ่ทำไม่รุ้ไม่ชี้ ไม่เห็น

ออฟไลน์ AkE

จาก ปสก. ผม ตจว. มีคนจอดทับเยอะกว่าจริงๆ กทม. มีครับแต่น้อยกว่า ส่วนตัวผมทราบครับว่าคืออะไรแต่เคยพลาดอยุ่ 2-3 ครั้งครับที่หน้าเลยเข้าไปในโซนหน่อยเพราะเบรคไม่ทัน แต่รู้ครับว่าผิด

ออฟไลน์ Megalodon

ผมว่าบางคนก็รู้ บ้างก็ไม่รู้ บ้างรู้แต่ไม่สนใจ บ้างก็จังหวะพอดีรถติด
แต่ผมว่าควรชลอบ้างหรือเห็นรถคันหน้าไปได้หน่อยค่อยตามก็ได้ครับ
เข้าใจว่าอาจจะกลัวรถอื่นมาเบียดเข้าหรือเสียบช่องเลยตามจี้ๆไปพอรถติดก็เลยจอดคาตารางเหลืองทางเข้าออก
อยู๋ที่วินัยจราจรการใช้รถใช้ถนนครับ ยากที่จะปรับเปลี่ยน

ออฟไลน์ Untouchable

จาก ปสก. ผม ตจว. มีคนจอดทับเยอะกว่าจริงๆ กทม. มีครับแต่น้อยกว่า ส่วนตัวผมทราบครับว่าคืออะไรแต่เคยพลาดอยุ่ 2-3 ครั้งครับที่หน้าเลยเข้าไปในโซนหน่อยเพราะเบรคไม่ทัน แต่รู้ครับว่าผิด

อันนี้ผมเห็นด้วยน่ะ เวลาผมกลับไปเที่ยวบ้านต่างจังหวัดก็รู้สึกว่าเยอะกว่าที่กรุงเทพครับ

ออฟไลน์ JeansZ

คลอง 4 ป้ายรถเมล์ถูกยกเลิก เปลี่ยนเป็นป้ายห้ามหยุด เพราะตรงนั้นสร้างสะพานข้ามคลองใหม่ ตรงนั้นเลยเป็นทางที่รถออกมาจากสะพานเลี้ยวออก จึงต้องยกเลิกป้ายรถเมล์ แต่รถตู้รวมถึงรถเมล์บางคันก็ยังจะจอดกันอยู่ เลยติดป้ายห้ามหยุด แต่รถตู้ รถเมล์ ฟังที่ไหนล่ะครับ ผู้โดยสารก็ด้วย ยืนรอกันตรงนั้น เพราะมันเป็นสะพานลอย แต่คนที่ได้รับผลกระทบคือ รถที่ออกมาจากคลอง 4 บางทีติดยาวเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ tnp_super

พื้นที่ห้ามหยุดในกรอบนั้น ห้ามจอดทับ

ออฟไลน์ HHHsung

ใช้ภาษาในการตั้งคำถามไม่ดีเลย ทำไมครับ ชาว HLM ไปจอดทับเส้นคุณหรืออย่างไร

มันระบุในกฎจราจรอยู่แล้ว ใครมีใบขับขี่ก็น่าจะรู้กันทุกคนแหละ ถามแปลก

ปล. ไอ้แนวหัวกระทู้ดราม่า ไปตั้งพัน....เถอะครับ

ออฟไลน์ pradiw

ทราบครับ แต่อาจไม่สนใจ
ตำรวจเห็นใกล้ๆ ก็ไม่ว่าอะไร
บางคันเห็นเราจะออก แทนที่จะหยุดให้ กับปรี่เข้ามาจอดบังเสียอีก

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ใช้ภาษาในการตั้งคำถามไม่ดีเลย ทำไมครับ ชาว HLM ไปจอดทับเส้นคุณหรืออย่างไร

มันระบุในกฎจราจรอยู่แล้ว ใครมีใบขับขี่ก็น่าจะรู้กันทุกคนแหละ ถามแปลก

ปล. ไอ้แนวหัวกระทู้ดราม่า ไปตั้งพัน....เถอะครับ
ต้องขออภัย หากทำให้สับสนกับคำถาม
แต่คุณเองก็ไม่เบานะ คำพูดที่ใช้

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ผมว่าส่วนใหญ่ที่มีใบขับขี่ทราบ 95%+
แต่ถ้าบางจังหวะมันต่อเนื่อง/มองไม่เห็น/ไม่ชินสถานที่ ก็มีอยู่แล้ว

แต่ที่สำคัญอยู่ที่มารยาท จังหวะรถติด คนที่เห็นที่รู้แต่ก็ยังหยุดทับทั้งๆที่ไปต่อไม่ได้
แบบนี้ พวกสันดานแย่เลยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ biozebastian

ไม่เคยจอดทับครับ เราไม่ได้ไปทำไมต้องกั๊ก แต่เกลียดพวกแทรกไหล่ทางที่เขาทาเส้นทแยงไว้แล้วมาปาดเข้ามากกว่า

ออฟไลน์ HHHsung

ต้องขออภัย หากทำให้สับสนกับคำถาม
แต่คุณเองก็ไม่เบานะ คำพูดที่ใช้

นั่นสิครับ คนสมัยนี้ ไม่รับคำติ รับแต่คำชม แถมย้อนความ

ปล. ต้องถามว่าใครเริ่มก่อน ถ้ารับคำวิจารณ์ไม่ได้ อย่าโพสครับ ไม่เช่นนั้นมันไม่จบซะที

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โคตรเบื่อเลยไอพวกจอดทับเส้นเหลือง คนจะเข้าซอยก็เข้าไม่ได้ เห็นแก่ตัวชิบหาย เจอทุกวันหน้าบ้าน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ทำยังไง คนขับรถบ้านเรา จะมีวินัย แบบผู้ขับขี่รถในต่างประเทศได้นะครับ    บังคับใช้กฎหมายอย่างจริงจัง? หรือ สร้างวินัยสามัญสำนึกตั้งแต่เด็ก..  ได้แต่ทนเวลาขับรถในไทย

ค่าปรับเริ่มต้น 5,000 บาท และไล่ระดับไปตามอัตราภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา สูงสุด 500,000 บาท รับรองกลัวยิ่งกว่าเจอหน้าครูปกครองสมัยเด็กๆอีก

การฝึกคนไทยต้องใช้วิะีเดียวกับการฝึกสัตว์ ต้องลงโทษให้หนักแล้วค่อยให้รางวัลเมื่อทำได้แล้ว ทุกวันนี้อาจที่ ตร.ไม่จับหรือรับสินบนมันเท่ากับการให้รางวัลให้คนทำผิด สมัยจอมพล ป. บ้านใครเป็นต้นเพลิงโดนประหาร ช่วงนั้นไฟแทบไม่มีไหม้เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทราบครับ สมาชิกในนี้ส่วนใหญ่ก็น่าจะทราบและปฏิบัติกันดีครับ
ผมอยากจะบอกว่าคนในเมืองหลวงเนี่ยตัวแสบกว่ารถต่างจังหวัดเยอะครับ  ชอบเลี้ยวชอบจะแย่งกันไปก่อนตลอด
บางทีก็ชอบไปติดคากันตามสี่แยกทั้งๆที่ฝั่งตัวเองก็ไปไม่ได้แต่ก็จะรีบๆให้ได้ไปๆก่อน  แล้วก็ไปขวางรถทางอื่นซะงั้น  :'(

ออฟไลน์ bmmac

ในกรุงเทพ มันคือช่องสูญญากาศ ใครเว้นไว้ ทำถูกแล้ว หน้า รพ. สถานที่ราชการ ฯลฯ
ส่วนใหญ่ทางตรง หยุดแล้วไม่ต้องกลัวใครมาแทรก
แต่จะมีบางแห่งเช่น หน้าปากซอย ประมาณว่าคุณไม่ทับ ไม่จี้คันหน้าเข้าไป
คุณจะโดนรถในซอยออกมา เท่ากับน้ำใจ แต่รถมันติดก็ยากไปเร็วๆ

ออฟไลน์ SM.

วินัยการขับรถบ้านเรา ไม่ดีจริงๆ