ผู้เขียน หัวข้อ: ความจริงที่เจ็บปวด ผมว่า Nissan March ด้านหลังนั่งสบายกว่า Mazda 3  (อ่าน 12788 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ถ้าไม่นัว่าเบาะหนังของมาสด้าดูเนียนมือกว่านะ ผมว่า March นั่งสบายกว่า กว้่งกว่า โปร่งกว่าอ่ะ ท่านั่งก็ไม่ชันเท่านะ legroom เหลือเยอะกว่า เบาะ support ขาได้ดีกว่า ยาวกว่า

พอดีพึ่งได้นั่งของเพื่อนมา โอ้มายกอดด ทำไมผมชอบจัง ชอบกว่า Civic ใหม่อีก ด้านหลังเนี่ย หรือรถ C segment ใหม่ๆ มันทำด้านหลังให้เหมือนเป็นหลุมไม่รู้ มันนั่งแล้วดู จมๆ ลงไป แลดูอีดอัด เห้อ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
mazda ออกแบบมาสำหรับคนขับครับ ไม่เน้นคนนั่งหลัง

ถ้าเน้นคนนั่ง ก็แสดงว่า เป็นผู้บริหาร มีคนขับรถเอง เอารุ่นอื่นครับ

mazda เหมาะสำหรับคนขับรถครับ   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมมองว่า มาสด้า3 ด้านหลังไม่ได้แคบเหมือนที่หลายๆคนชอบบ่น
นั่ง2 คน ผมสุง175หนัก67 นั่งกับพ่อตัวเท่าๆกัน กทม ไปศรีราชา ผมว่าสบายครับ

ส่วนมาร์ชไม่เคยนั่งหลังเดินทาง
แต่นั่งดูแล้วไม่ได้แคบแต่นั่งนานๆ กำลังเครื่องเล็กส่งผลให้น่าจะไม่สบายเท่ามาสด้า3

แคบจิงต้องโฟกัส แต่ก้อไม่ได้ทรมานขนาดทรไม่ได้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ PAN

ผมว่าตัวเบาะมันนั่งสบายครับ แต่บรรยากาศคนนั่งหลังมันดูอึดอัดเหลือเกิน ไม่ต่างจากV40เลย นั่งสบายแต่บรรยากาศอึดอัด นั่งyaris 1.2ยังดีกว่าเยอะ แถมleg roomเยอะกว่าด้วย

ออฟไลน์ akewizard

เบาะหลังนั่งไม่สบายเท่าถึงกับเจ็บปวดเลยหรือครับ หุหุ

รถผมเวลาขับถนนทางไกลๆแล้วผมว่านิ่งดี แต่คนนั่งหลังบ่นว่ามันเด้งๆ สงสัยต้องไปลองเป็นคนนั่งบ้างแล้ว  :-[

ออฟไลน์ xman2029

ตัวเบาะมันนั่งสบายอยู่นะสำหรับรูปร่างแบบตัวผมกำลังดีเลยแต่มันแคบเลยทำให้ดูเหมือนไม่สบาย และมันดูอึดอัดด้วย ถ้านั่งทางไกล ผมคงเลือกนั่ง altis ไม่ก็ civic  ถ้าขับเองก็เจ้า 3 นี่ล่ะ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
ถ้าเทียบกับรถนิสสันมาร์ช ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่บรรยากาศห้องโดยสารมากกว่าครับที่ดูอึดอัดกว่า

นอกเรื่องขอถามหน่อยครับ ผมลองไปนั่งตอนหลังมาสด้า cx5 เทียบกับตอนหลังมาสด้า 3 ผมคิดว่าบรรยากาศห้องโดยสาร รวมถึงวัสดุตัวเบาะใกล้เคียงมากเลย ถ้าหากมาสด้า cx5 ปรับเอนนิด ผมคิดว่าจะได้องศาเอนหลังเท่ากับมาสด้า 3 เลย หรือผมเข้าใจผิดตรับ

ออฟไลน์ Anvers30

เบาะหลัง 3 ไม่แย่หรอกครับ นั่งสบายกระชับใช้ได้ เพียงแต่ตำแหน่งเบาะมันต่ำไปหน่อย กับเลกรูมค่อนข้างน้อย เวลานั่งต้องชันเข่าขึ้นนิดๆ แล้วความที่เบาะต่ำใกล้ใต้ท้องรถ เวลานั่งจะกระเด้งกระดอน รู้สึกถึง feedback ของถนนประหนึ่งว่าเราเป็นคนขับเลยทีเดียว :P

ปล. ลองไปนั่ง CLA ก่อนเถอะครับ แล้วจะรู้ว่านรกมีจริง ผมเคยติดรถเพื่อนแฟนนั่งจากทองหล่อไป Emquartier ความรู้สึกประหนึ่งว่านั่งจากเบตงไปแม่สาย (ก็ไม่ขนาดนั้น 55) แต่มันแคบ อึดอัด เด้งดึ๋ง ชวนอาเจียนมาก เบาะก็สั้น แข็ง ชัน เป็นความรู้สึกที่ทรมานจริงๆ ครั้งเดียวเข็ด

ถ้าเทียบกับรถนิสสันมาร์ช ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่บรรยากาศห้องโดยสารมากกว่าครับที่ดูอึดอัดกว่า

นอกเรื่องขอถามหน่อยครับ ผมลองไปนั่งตอนหลังมาสด้า cx5 เทียบกับตอนหลังมาสด้า 3 ผมคิดว่าบรรยากาศห้องโดยสาร รวมถึงวัสดุตัวเบาะใกล้เคียงมากเลย ถ้าหากมาสด้า cx5 ปรับเอนนิด ผมคิดว่าจะได้องศาเอนหลังเท่ากับมาสด้า 3 เลย หรือผมเข้าใจผิดตรับ

ใช่ครับ บรรยากาศแน่นอน แถมภาพให้ดู ถ่ายตอนนั่งหลังไปกินข้าวกับเพื่อนครับ

ออฟไลน์ -Brian

เบาะหลังมาร์ชผมว่ามันแข็งๆ แบนๆ แต่ตัวรถมันโปร่ง หลังคาสูง ขอบกระจกกว้าง
ผมว่ามันนั่งไม่สบายตัว แต่สบายลูกตาครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ขนาด ส่วนสูง น้ำหนัก คนนั่งแต่ละคนไม่เท่ากันครับ จขกท. เทียบรถสองคันถามว่าเชื่อถือได้มั้ย

เชื่อถือได้ครับเป้นข้อเท็จจริงด้วย แต่อย่างที่บอกไว้ จขกท. รูปร่าง ไม่ได้ระบุ ก็ไม่รู้จะร่วมวิจารณ์ยังงัย

บางคนสูงผอม บางคนเตี้ยอ้วน เวลานั้งมันมีผลต่างๆกันไปครับ รถบางคันบางคนนั่งสบาย บางคนนั่งไม่สบาย

ปล. พี่สาวผมใช้ เบนซ์ CLA มันก็บอกไม่เห็นแคบ นั่งสบาย ไม่เห็นเหมือนที่คุณแพนวิจารณ์ไว้เลย

แน่นอนขนาดเป็นเรื่องสำคัญ คุณแพนเวลาอธิบายการนั่งตอนทำคลิปผมจะไม่พิจาารณาเพราะตัวใหญ่ไซส์ฝรั่งเอามาเทียบไม่ได้

จะฟังเรื่อง เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง สมรรถนะเป็นสำคัญมากกว่า ส่วนผมนั่งแล้ว สัมผัสแรก เบาะแข็ง ช่วงล่างสะท้านมาก

ถึงจะปะตราเบนซ์ ให้ขับทุกวันก็คงไม่เอา ปวดก้นตาย  ขับคันเดิมที่ใช้อยู่ทุกวันยังนิ่มสบายกว่า ถึงจะขับไม่สนุกเท่าก็ตาม

ออฟไลน์ Smith686

mazda ออกแบบมาสำหรับคนขับครับ ไม่เน้นคนนั่งหลัง

ถ้าเน้นคนนั่ง ก็แสดงว่า เป็นผู้บริหาร มีคนขับรถเอง เอารุ่นอื่นครับ

mazda เหมาะสำหรับคนขับรถครับ   ::)

ใช่ครับ รถแบบนี้เขาเน้นที่นั่งคนขับและคนนั่งข้างหน้า  ที่นั่งด้านหลังนานๆใช้ที ไม่ต้องสบายนักก็ได้  ถ้าจะออกแบบให้ที่นั่งด้านหลังนั่งสบายๆ ตัวรถก็อาจจะต้องใหญ่ขึ้น รูปทรงคงไม่เหมือนเดิม

ขนาด ส่วนสูง น้ำหนัก คนนั่งแต่ละคนไม่เท่ากันครับ จขกท. เทียบรถสองคันถามว่าเชื่อถือได้มั้ย

เชื่อถือได้ครับเป้นข้อเท็จจริงด้วย แต่อย่างที่บอกไว้ จขกท. รูปร่าง ไม่ได้ระบุ ก็ไม่รู้จะร่วมวิจารณ์ยังงัย

บางคนสูงผอม บางคนเตี้ยอ้วน เวลานั้งมันมีผลต่างๆกันไปครับ รถบางคันบางคนนั่งสบาย บางคนนั่งไม่สบาย

ปล. พี่สาวผมใช้ เบนซ์ CLA มันก็บอกไม่เห็นแคบ นั่งสบาย ไม่เห็นเหมือนที่คุณแพนวิจารณ์ไว้เลย

แน่นอนขนาดเป็นเรื่องสำคัญ คุณแพนเวลาอธิบายการนั่งตอนทำคลิปผมจะไม่พิจาารณาเพราะตัวใหญ่ไซส์ฝรั่งเอามาเทียบไม่ได้

จะฟังเรื่อง เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง สมรรถนะเป็นสำคัญมากกว่า ส่วนผมนั่งแล้ว สัมผัสแรก เบาะแข็ง ช่วงล่างสะท้านมาก

ถึงจะปะตราเบนซ์ ให้ขับทุกวันก็คงไม่เอา ปวดก้นตาย  ขับคันเดิมที่ใช้อยู่ทุกวันยังนิ่มสบายกว่า ถึงจะขับไม่สนุกเท่าก็ตาม

แคบกว้าง ยังไง คนตัวเล็กหรือใหญ่ก็ทราบนะครับว่ามันแคบกว่าหรือกว้างกว่า บรรยากาศตอนนั่งต่างๆ ถ้าจะบอกว่าตัวไม่เท่ากัน อาจจะนั่ง Mazda3 ที่ดูแคบกว่าได้สบายกว่าคงแปลก เพราะถ้านั่ง 3 สบาย นั่ง March ไม่มีปัญหาแน่นอน

ออฟไลน์ ps000000

น่าคิดนะครับ

ออฟไลน์ bobsan

นอกจาก march จะดูโปร่งกว่าแล้ว
ตำแหน่งเบาะยังสูงกว่า นั่งไม่ชันเข่าเหมือน 3 ครับ

แต่นั่งทางไกล 3 จะดีกว่าทันที เพราะเบาะรองนั่งที่ยาวกว่า และวัสดุที่บุดีกว่าครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

March หลังคาสูงเบาะสูงคับ

เลยดูสบายกว่า

จริงๆ ดีมากเลย เดียวนี้รถมีแต่เบาะเตี้ยๆ นั่งไม่สบาย ต้องก้มหัวคับ

ออฟไลน์ tvm

สบายไม่สบายมันแล้วแต่คนต่างกรรมต่างวาระ
บางทีคนก็แค่อยากตั้งหัวกระทู้ดึงดูดความสนใจก็มีครับ :-X

ออฟไลน์ Alcatraz

ไปลองอัลเมร่าแล้วจะรู้ว่าสบายกว่ามาร์ชแยอะ

ไปลองอัลเมร่าแล้วจะรู้ว่าสบายกว่ามาร์ชแยอะ

ต้องลองและ

สบายไม่สบายมันแล้วแต่คนต่างกรรมต่างวาระ
บางทีคนก็แค่อยากตั้งหัวกระทู้ดึงดูดความสนใจก็มีครับ :-X

ถ้าคิดแบบนั้น ก็ไม่ต้องสนใจก็ได้ครับ ไม่ได้บังคับเม้น

ออฟไลน์ sukhontha

ลองไปนั่ง เบาะหลังของมินิซิครับ  ....แต่คันทรีแมนตัวใหม่  ดีขึ้นมาก....

ออฟไลน์ apinui

แล้วถ้าจะบอกว่า MiNi cooper S นั่งไม่สบายเท่า Honda Brio ล่ะ ...

ผมมีโอกาสได้ขับ MiNi อยู่วันนึง คือขับเอารถไปทิ้งไว้บ้านเจ้านาย และขากลับ ก็ขับรถ Brio กลับ (ไปกับเพื่อน 2 คน)

ตอบขับ Mini สิ่งที่ได้คือ ความสนุก ความแน่น ความแรง แต่ผมขับเข้าเมืองครับ ระยะเวลาที่อยู่บนรถ Mini ประมาณ 3-4 ช.ม.

แต่พอถึงที่หมาย ผมจอดรถ และ ลงไปขับ Brio ต่อทันที .... พอลงไปนังที่เบาะ ผมเละเพื่อน อุทานพร้อมกันว่า มันนิ่ม และสบายกว่า มากๆ ... และเวลาขับกลับ บนถนน ในเมืองที่รถติด ถนนที่มีแต่ฝาท่อ ตะปุ่มตะป่ำ ...  Brio นุ่มนวลกว่ามากๆ กว้างกว่า มากๆ .... ขับสบายกว่ามากๆ ครับ ...

แต่ก็อย่างว่าครับ สิ่งที่ได้จาก Mini ก็มากมายครับ ซึ่ง Brio ยังไงก็เทียบไม่ติด ... ถึงบอกว่า ชอบกว้าง สบาย ก็อีกแบบ ถ้าชอบ การขับขี่ ก็อีกแบบ มันตัดสินไม่ได้หรอกว่าใครดีกว่าใคร อยู่ที่ความพอใจของแต่ละคนมากกว่า ....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องเจอสวิฟแล้วจะรักมาสด้าสามครับ อิๆ

ต้องเจอสวิฟแล้วจะรักมาสด้าสามครับ อิๆ

รักนะครับ ปกติไม่ค่อยนั่งหลัง 55+

ทรมานมันไป เพื่อนๆที่มานั่งรถผม

แล้วถ้าจะบอกว่า MiNi cooper S นั่งไม่สบายเท่า Honda Brio ล่ะ ...

ผมมีโอกาสได้ขับ MiNi อยู่วันนึง คือขับเอารถไปทิ้งไว้บ้านเจ้านาย และขากลับ ก็ขับรถ Brio กลับ (ไปกับเพื่อน 2 คน)

ตอบขับ Mini สิ่งที่ได้คือ ความสนุก ความแน่น ความแรง แต่ผมขับเข้าเมืองครับ ระยะเวลาที่อยู่บนรถ Mini ประมาณ 3-4 ช.ม.

แต่พอถึงที่หมาย ผมจอดรถ และ ลงไปขับ Brio ต่อทันที .... พอลงไปนังที่เบาะ ผมเละเพื่อน อุทานพร้อมกันว่า มันนิ่ม และสบายกว่า มากๆ ... และเวลาขับกลับ บนถนน ในเมืองที่รถติด ถนนที่มีแต่ฝาท่อ ตะปุ่มตะป่ำ ...  Brio นุ่มนวลกว่ามากๆ กว้างกว่า มากๆ .... ขับสบายกว่ามากๆ ครับ ...

แต่ก็อย่างว่าครับ สิ่งที่ได้จาก Mini ก็มากมายครับ ซึ่ง Brio ยังไงก็เทียบไม่ติด ... ถึงบอกว่า ชอบกว้าง สบาย ก็อีกแบบ ถ้าชอบ การขับขี่ ก็อีกแบบ มันตัดสินไม่ได้หรอกว่าใครดีกว่าใคร อยู่ที่ความพอใจของแต่ละคนมากกว่า ....

ก็ใช่เลย ตามนี้แหละครับ

ที่ผมมาแชร์ เพราะอยากให้คนสนใจได้ตัดสินใจดีๆ 55+

มันไม่สบาย คนแก่บ่นแน่นอน แม่ผมบ่นทุกวัน วันละหลายรอบ

ออฟไลน์ rotaryman

นั่งสบายจริงครับ แต่เดินทางไกลผมเสียวตรงรถมันเล็กสิบล้อวิ่งผ่านเหมือนจะถูกดูดเข้าไปทั้งคัน กลัวครับ ใช้ในเมืองนี่ชอบเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่เคยนั่ง March นะ แต่ผมว่า Mazda3 ด้านหลังก็โอเคอยู่ถึงจะไม่ได้สบายเท่าไร ส่วนอัลเมร่านี่แถวสองนั่งสบายกวา Mazda3 ในความเห็นของผม

ผมเชื่อว่าคนซื้อ Mazda เองก็ไม่ได้ให้ความสำคัญที่นั่งแถวหลังอยู่แล้วล่ะ แต่ที่ซื้อเป็นเพราะจุดแข็งในการขับขี่มากกว่า

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ปรัชญาการออกแบบแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน

Mazda ตอนนี้ดูเป็น Driving Maximum ต้องทำใจกะความสบายที่ลดลง

ถ้า 3 ว่าแย่แล้ว ไปลอง CX-3 เถิดครับ แล้วจะเข้าใจที่ผมบ่นตลอดว่า ชุดยกสูงราคาสี่แสน คืออะไร

สวย ขับดี ดูงามทุกมิติ แต่ความสบายและความโอ่อ่า ไม่ได้เลยจริงๆ คงไม่เหมาะกะหมีตัวใหญ่ๆ แบบผม

ส่วน FC ผมว่ามันเตี้ยไป อารมณ์เดียวกะ FD และปีกเบาะ ขอไม่กล่าวถึง มันไม่ได้ฟีล ตั้งแต่หลัง ES ผมชอบ FB สุด
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Newhang

ผมจะบอกความจริงอันเจ็บปวดให้  almera ด้านหลัง leg room เยอะกว่า teana มาก
 ขนาดค่ายเดียวกันนะครับ  :'(

ได้อย่างเสียอย่างครับ แต่สำหรับผมถ้าเป็น มาสด้า3ด้านหลังผมโอเคนะ
แต่ cx3 mazda2 อึดอัดไปหน่อยโดยเฉพาะ leg room เมื่อเทียบกับค่ายอื่น

ปกติผมไม่ค่อยซีเรียสด้านหลังมาก นานๆทีมีคนมานั่ง แต่ถ้าให้ผมนั่ง รุ่นไหนผมก็ไปได้ อยู่ที่ใจมากกว่า
รถกระบะแคป เฉพาะแคปนั่ง5คน ผมอัดกันไปมาแล้ว เดินทาง750กิโลเมตร คันอื่นเรื่องเล็กไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 19:17:48 โดย Newhang »

ออฟไลน์ neung23

ว่า3แล้ว แต่คุณเคยนั่ง CX-3 ยังคับ  :-X

3กลายเป็นรถนั่งสบายกว้างขวางไปเลยล่ะ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport