ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า Projector LED สำคัญสำหรับคุณขนาดไหนครับ? จำเป็นมั้ย?  (อ่าน 15044 ครั้ง)

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
ผมขอสว่างๆ แต่ต้องไม่รบกวนเพื่อนร่วมทาง

ปัจจุบันก็เป็น projector และใส่ philips hid เพิ่มเติม ไฟเหลือง ตัดฝนดีมาก

ผมว่าระบบส่องสว่างที่ดี จะเพิ่มความปลอดภัย และไม่รบกวนเพื่อนร่วมทางด้วยครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

ส่วนตัวเฉยๆ ครับ ไม่มีก็ได้ แต่มีก็ดีกว่า แต่ที่อยากได้คือไฟหน้า adaptive คอยส่องตามทางแยกเวลาขับผ่าน หรือยกสูงต่ำเอง อันนี้เวลาวิ่งถนนมืดๆ ใน ตจว ใช้งานดีมากครับ แต่วิ่งในเมืองไม่ค่อยได้ใช้

ปล. ไฟหน้าเป็นอีกหนึ่งที่รถยุโรปให้ความสำคัญมากๆ เพราะอุตบัติเหตุส่วนมากเกิดตอนกลางคืน ในช่วงทัศนวิสัยไม่ดี จะเห็นได้ว่าค่ายรถยุโรปทั้ง 3 ค่าย ต่างทุ่มงบพัฒนามหาศาลสำหรับไฟหน้า

ออฟไลน์ AkE

ก้ดีครับ สวยดี ไม่ได้ซีเรียสอะไรแต่ถ้าจ่ายเงินพอกันได้ของดีกว่าก้ต้องเอาสิครับ

ออฟไลน์ boyito

• Newbie
  • *
  • ดีต่อใจ
ผมว่า Project LED แสงสวย cutoff คมดีครับ แต่ความสว่างนี้ สู่ HID ไม่ได้จริงๆ ที่บ้านมี Pajero ตัวเก่ากับ Xtrail

แสง Pajero ขับกลางคืนสว่างกว่าเยอะ

แต่ถ้าชอบ Technology ใหม่ๆก็ LED ครับ สมัยนี้รถรุ่นใหม่ๆที่เป็น LED เวลาขับทางไกลกลางคืน ระบบมันจะยกไฟสูง เพื่อให้เห็นถนนชัดเจน และจะปิดเปิด LED เป็นดวงๆโดยอัตโนมัติอัตโนมัติเฉพาะดวงที่จะไปแยงตารถข้างหน้าหรือที่สวนมา   เหมือน iActive Sense ของ CX5 MC ครับ

ออฟไลน์ PREM

เคยใช้เฉพาะไฟโปรเจกเตอร์ xenon มารู้สึกว่าดีมากครับ คันต่อๆ ไปก็อยากให้มีอีก
และถ้าเป็นไปได้พวก AFS + active high beam ก็อยากให้มีด้วยเช่นกัน
ตอนแรกเหมือนจะเป็นกิมมิกแต่พอได้ไปขับทางคดเคี้ยวต่างจังหวัด มืดๆ แล้วมันช่วยได้มาก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
จำเป็นสำหรับผมมีสองกรณี
-ตามระดับราคารถถ้าส่วนใหญ่มีก็ควรมีครับ
-ตามการขับขี่ส่วนตัวมีก็ได้ไม่มีก็ไม่เป็นปัญหาเห็นถนนได้หมด

แต่อยากเพิ่มเติมว่า โคมทุกอย่างที่ไฮเทคกว่าโคม Halogen ธรรมดาๆ
ต้องรักษายิ่งชีพครับ หุ้มกันยูวีได้หุ้ม จอดหลบแดดได้จอด
เพราะโคมหนึ่งคู่ราคารวมกัน 4-6 หมื่น นี่ขนาดรถตลาดๆ นะครับ ผมไม่รู้ว่ายังมีที่ราคาเกือบแสนรึเปล่า

สีทำทั้งคันยังแค่ 2 หมื่น ผมว่าไม่จำเป็นต้องไปเคลือบคริสตัล
และไฟหน้า ถ้ามันเหลืองเน่า หรือดำขึ้นมา ก็ไม่รู้ว่าที่ไปขัดๆ กันจะอยู่ได้นานมั้ย
แต่คงไม่แจ่มใสเหมือนเดิมแน่

ในขณะที่โคม Halogen ธรรมดาๆ ราคาแค่หลักพัน
ถ้ารถแค่ระดับ B หรือแม้กระทั่ง C segment ลงมา ผมขอ Halogen ก็พอครับ
เพราะขี้เกียจเสียเงินแพงๆ ถ้าไฟรถเรามันเก่าแล้วเกิดคันอยากเปลี่ยนคู่ใหม่ขึ้นมาให้มันดูปิ๊ง

แต่ถ้า D segment หรือ suv คงต้องยอมควักครับ เพราะมันอิงภาพลักษณ์
เป็นอะไหล่ที่แพงมากจริงๆ พวกไฟหรูๆ นี่

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ควรจะมีใหมก็ควรจะมีนะครับ แต่เป็น HID หรือ LED ก็ได้ แต่ใจชอบ HID มากกว่า

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• Jr. Member
  • **

โดยส่วนตัว ชนิดของไฟหน้าอยู่ในหมวด ความปลอดภัย

และให้ความสำคัญอันดับต้นในการเลือกซื้อรถ

และจะไม่แก้ไขดัดแปลงให้ต่างไปจากสเปคของโรงงานผู้ผลิตและออกแบบ

ออฟไลน์ O_o"

ปรับมุมองศา ไม่ให้ไปรบกวนผู้ขับขี่คนอื่นก็พอครับ

ออฟไลน์ Cheze_Cake

• Sr. Member
สำหรับผม ขอให้มันส่องทางเห็น ขับขี่ปลอดภัยก็โอเคเเล้วครับ  ;)
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ mozart

ถ้าเลือกได้ขอเปลี่ยนไปเป็นระบบความปลอดภัยอื่นครับ พวกถุงลม หรือระบบป้องกันอื่น ดีกว่า

ออฟไลน์ ps000000

ผมชอบ Projector XENON (HID)

เอาไปเปลี่ยนเป็นสี เหลือง นวลหน่อย จะได้ตัดหมอกตัดฝน :-*

ออฟไลน์ vellcap

เมื่อก่อน ให้ความสำคัญมากครับ 
จนเมื่อมาเจอรถคันนึง  Projector HID + AFS + Auto Leveling

ความคิดเปลี่ยนไปเลยครับ
จะไฟหน้าแบบไหนก็ได้  ขอให้มันสว่างและส่องได้ไกลพอครับ

ออฟไลน์ MUK

ถ้าความสวยก็คงต้อง Projector LED
แต่ถ้าให้เลือกใช้งานผมแบบไหนก็ได้ ขอให้สว่าง ผมว่ารถระยะ 10 ปีที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน ไม่ได้มีปัญหาเรื่องความสว่างระหว่างการขับนะครับ
ปัญหาที่เจอเยอะคือ โคมไฟมันเหลือง ยี่ห้อที่เหลืองกว่าเจ้าอื่นจะเห็นเป็นพี่โตโยต้าหละครับ เทียบๆ จากอายุรถ และมองดูบนท้องถนนครับ
อยากให้แก้ไขปัญหาโคมเหลืองมากกว่าครับ เอาแบบว่า 15 ปี ไม่ต้องทำอะไร เพราะผมใช้รถยาวๆ

บางครั้งก็ต้องคิดว่า ตอนซื้อมันสวย แต่ตอนซ่อม ไม่ค่อยสวยกับเงินในกระเป๋าครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

-ตามระดับราคารถถ้าส่วนใหญ่มีก็ควรมีครับ
-ตามการขับขี่ส่วนตัวมีก็ได้ไม่มีก็ไม่เป็นปัญหาเห็นถนนได้หมด

แต่อยากเพิ่มเติมว่า โคมทุกอย่างที่ไฮเทคกว่าโคม Halogen ธรรมดาๆ
ต้องรักษายิ่งชีพครับ หุ้มกันยูวีได้หุ้ม จอดหลบแดดได้จอด
เพราะโคมหนึ่งคู่ราคารวมกัน 4-6 หมื่น นี่ขนาดรถตลาดๆ นะครับ ผมไม่รู้ว่ายังมีที่ราคาเกือบแสนรึเปล่า

สีทำทั้งคันยังแค่ 2 หมื่น ผมว่าไม่จำเป็นต้องไปเคลือบคริสตัล
และไฟหน้า ถ้ามันเหลืองเน่า หรือดำขึ้นมา ก็ไม่รู้ว่าที่ไปขัดๆ กันจะอยู่ได้นานมั้ย

ในขณะที่โคม Halogen ธรรมดาๆ ราคาแค่หลักพัน
ถ้ารถแค่ระดับ B หรือแม้กระทั่ง C segment ลงมา ผมขอ Halogen ก็พอครับ
เพราะขี้เกียจเสียเงินแพงๆ ถ้าไฟรถเรามันเก่าแล้วเกิดคันอยากเปลี่ยนคู่ใหม่ขึ้นมาให้มันดูปิ๊ง

แต่ถ้า D segment หรือ suv คงต้องยอมควักครับ เพราะมันอิงภาพลักษณ์
เป็นอะไหล่ที่แพงมากจริงๆ พวกไฟหรูๆ นี่

โคม Depo ของ altis อู่ Taxi ที่รัชดาซอยสามเคยสั่งมาขายลูกค้าข้างละไม่ถึงพันคับ

โคม Depo ของ altis อู่ Taxi ที่รัชดาซอยสามเคยสั่งมาขายลูกค้าข้างละไม่ถึงพันคับ

ถูกมากครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ไหนๆก็ไหนๆ ถามหน่อยละกัน โคม depo ของรีโว่ตัวธรรมดาราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ wsonpee

ที่เคยขับ
Camry 2.4Q 2003 เป็น HID
W212  Bi Xenon
Xtrail ตัวปัจจุบัน pro LED

ผมชอบ xenon มากกว่า

ออฟไลน์ Sympho

LED ใน Altis ESport

ผมสาปส่งเลย ฝนตก ไฟทางไม่ค่อยมีนี่ โอโหหหห นรกมาก แสงไม่เกาะถนนเลย ฟุ้งหายไปหมด (แต่ส่วนกันนี่แสบตาดี)

ขับอีกคันรุ่นเก่าไฟ Halogen ธรรมดายังชัดกว่าเลย

ออฟไลน์ tarahlm

ผมให้ความสำคัญมากกับไฟส่องสว่าง กลัวมองไม่ชัดไปชนคนเข้า

ใช้รถตอนกลางคืนทุกวัน แถวจังหวัดปริมณฑล
พอเปลี่ยนจากรถคันเก่าที่เป็นไฟHalogen มาเป็นคันใหม่ไฟxenon
แตกต่างกันมาก ทัศนวิสัยการมองเห็นดีขึ้นมาก

ช่วงถนนใหญ่ไฟถนนก็ยังพอสว่างดี เว้นแต่บางครั้งที่ไฟกลางถนนดับเป็นบางช่วง
ข้างทางบางช่วงก็ยังเป็นที่ว่างๆและทุ่งนาไม่ค่อยมีบ้านคน ไม่สว่างไสวแบบกลางกรุงกทม.
แถมด้วยจุดที่มีมอเตอร์ไซค์ตัดข้ามเกาะกลางที่ปลูกเป็นพุ่มไม้เล็กๆด้วย ตัดเป็นทางข้ามเลย ต้องคอยระวัง

พอเลี้ยวเข้าซอย ที่ขยายมาจากซอยเล็กๆเดิม รถสวนได้แต่ค่อนข้างแคบ
แทบไม่มีไหล่ทางให้คนเดิน/ให้จักรยานใช้แบบปลอดภัยเลย
(ใครลองผ่านซอยสนามกอล์ฟสามพรานตอนกลางคืน)
ในซอยค่อนข้างมืด กลางคืนต้องระวังคนเดิน จักรยานไม่มีไฟท้าย
ไฟxenon ก็ช่วยได้มากเลย คันต่อไปจำเป็นต้องมีแน่นอนครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จะใช้ไฟแบบไหนก็แล้วแต่ผมให้ความสำคัญแค่สว่างแบบเห็นชัด ไม่ทำร้ายคันข้างหน้า และขอสีไม่เหลืองอ๋อยครับ

ส่วนไฟหน้ารถยุโรปที่ตรวจจับรถคันอื่นแล้วขยับได้ ผมว่ามันก็เจ๋งดี แต่ยังไม่คิดว่าจำเป็นครับ อีกอย่างค่าซ่อมนี่ไม่อยากจะคิด

ออฟไลน์ Tomz

ถ้าขับกลางคืนบ่อยๆจำเป็นครับ ลองขับรถไฟธรรมดา แล้วมาขับไฟโปรเจคเตอร์ กลางคืนนี่ คนล่ะเรื่องเลย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SM.

จะใช้ไฟแบบไหนก็แล้วแต่ผมให้ความสำคัญแค่สว่างแบบเห็นชัด ไม่ทำร้ายคันข้างหน้า และขอสีไม่เหลืองอ๋อยครับ

ส่วนไฟหน้ารถยุโรปที่ตรวจจับรถคันอื่นแล้วขยับได้ ผมว่ามันก็เจ๋งดี แต่ยังไม่คิดว่าจำเป็นครับ อีกอย่างค่าซ่อมนี่ไม่อยากจะคิด

ผมสาปส่งเลย ฝนตก ไฟทางไม่ค่อยมีนี่ โอโหหหห นรกมาก แสงไม่เกาะถนนเลย ฟุ้งหายไปหมด (แต่ส่วนกันนี่แสบตาดี)

ขับอีกคันรุ่นเก่าไฟ Halogen ธรรมดายังชัดกว่าเลย

จริงเหรอครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Darkart

ส่องสว่างเห็นทางชัดเจน แสงเกาะถนน ส่องได้ไกลนิดๆ ไม่แยงตารถชาวบ้าน ไม่กลืนสายฝน ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ไม่ซีเรียสกับโคมProjector แต่ขอหลอดเป็นHIDหรือLEDเท่านั้น
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ YAmodels

LED Projector สว่างแต่แสงไม่เข้มเท่า Xenon Projector ครับ

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
สำหรับผม ไม่จำเป็นครับ

หลังจากที่ขับ Fortuner 2.8 TRD ไฟหน้า  LED Bi-beam
  ---ข้อดีคือ  1. ให้แสงที่สวยงาม สว่างในทางที่แห้งสนิท
                 2. แสงไม่ฟุ้ง แต่มันตั้งสูงไปหน่อย
                 3. โคมไม่ร้อน
  ---ข้อเสียคือ  1. แพ้ฝน ถนนเปียก แสงสะท้อนหายเหมือนไม่ได้เปิดเลย
                    2. แพ้หมอก ฝุ่น ควัน ไม่ชัดเจนเท่าแสงฮาโลเจน
                    3. เวลา เปิดไฟสูง เพื่อตั้งใจให้คันอื่นเห็นหรือสนใจ เวลาให้สัญญาณ ในเวลากลางวัน มันแทบไม่มีความหมายเลยครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

จริงเหรอครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

มันเป็นเพราะสีมันมากกว่านะครับ สีขาวอมม่วงๆทำให้ไม่จับถนนตอนฝนตกครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: ไฟหน้า Projector LED สำคัญสำหรับคุณขนาดไหนครับ? จำเป็นมั้ย?
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 12:45:02 »
ถ้าถามสำคัญมากไหม ผมว่า ไม่สำคัญเท่ากับการให้แสงสว่าง ทั้งในเวลากลางคืนปกติ และ ฝนตก ถนนเปียก ครับ อันนี้ผมว่าสำคัญกว่า ยิ่งผมชอบขับออกต่างจังหวัดตอนกลางคืน นี่รู้เลยว่า ถนนมืดๆ หรือฝนตก แล้วพื้นเป็นลาดยางดำ เส้นถนนลบแทบไม่มีเลย ข้างๆ เป็นทุ่งนา นี่ไฟไม่สว่าง เหมือนขับรถเดาถนน อันตรายมาก
แต่ว่า เทรนของรถปัจจุบันเองคงจะมีมาเรื่อยๆ แต่ก่อนมีเฉพาะตัว top และตัว flag ship ของค่าย แต่เดี๋ยวนี้ตัว mid-top ก็มีแล้ว จะมียัน eco car อยู่แล้ว ขอให้แสงอย่าขาวหรือฟ้ามาก และอย่าสาดแยงตาเพื่อนร่วมทางเป็นพอ

บางค่าย บางคัน Projector LED หรือ Xenon ก็สาดใส่ตามเพื่อนร่วมทาง ที่ขับสวนมาซะ..... ผมนี่รับไม่ได้เลย

ปล. พวกที่ใส่ xenon แท้ หรือ xenon เซิ่นเจิ้น เอามาใส่กับโคมธรรมดา ไม่ได้ออกแบบให้ใส่ xenon สว่างข้ามเลน แยงตาชาวบ้านอย่างกะเป็น UFO เลย นี่ผมนิยามว่า....