ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า Projector LED สำคัญสำหรับคุณขนาดไหนครับ? จำเป็นมั้ย?  (อ่าน 15043 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ทุกวันนี้รถพรีเมี่ยม รถยุโรป รถ D-Segment รวมไปถึงกระบะตัวท๊อปส่วนใหญ่
ใส่ไฟแบบโปรเจคเตอร์ LED กันหมดแล้ว

อยากทราบความเห็นทุกท่านครับว่า

"ออฟชั่น ไฟหน้า Projector LED สำคัญสำหรับคุณมากขนาดไหนครับ?"
"รถราคา 9 แสนบาทขึ้นไป ทุกวันนี้ควรมีมาให้เห็นอุปกรณ์มาตราฐานหรือยัง?"

ส่วนตัวผมมองว่ามันสำคัญมากๆ คือ เป็นออฟชั่นนึงที่รองลงมาจากระบบความปลอดภัยเลย
รถที่บ้านทุกวันนี้เป็นโปรเจคเตอร์ LED ทั้งหมด ยกเว้นแคมรี่อายุ 14 ปีคันเก่า
เวลาขับรถไฟหน้าธรรมดาก็รู้สึกแปลกๆ ยอมรับว่า LED มันสว่างกว่าและดีกว่าจริงๆ

แต่ติดประเด็นตรงที่ค่าซ่อมมันแพงเหลือเกิน
พอดีอ่านในคลับแคมรี่ เห็นว่าเปลี่ยนทั้งโคมนี่ก็หลายหมื่นอยู่
ต่างกับฮาโลเจนที่เปลี่ยนแค่หลอด หลอดนึงก็แค่หลักร้อย

แต่ก็ยอมรับว่าตอนผมเลือกซื้อรถ
ระบบไฟหน้าแทบจะเป็นสิ่งแรกๆที่ผมพิจารณา รองจากระบบความปลอดภัยด้วยซ้ำ

...............

ทุกท่านคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ?
มันเป็นออฟชั่นที่สำคัญสำหรับท่านมั้ยครับ?

ออฟไลน์ JIRATH

สำหรับผมแล้ว Projector HID ก็พอครับ กลัวค่าซ่อม LED แพง
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่าเฉยๆนะครับ ถ้ามีมาขอแบบสว่างๆไม่ใช่แบบไม่ค่อยดีมาก็ไม่ไหวครับ  บางรุ่นเป็นฮาโลเจนมัลติรีเฟกเตอร์แต่สว่างๆก็มีครับ เช่น Vigo champ  สว่างดีเลยครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
สำคัญเท่า VSC TRC

ต้องมีทั้งคู่ ขาดอะไรไป ผมไม่ออกรถคันนั้นครับ :)

ปล. สำหรับผมคือไฟหน้า Projector ที่ใส่หลอด Xenon มาจะดีที่สุด หรือ LED ก็ไม่เกี่ยง แต่ Projector + Halogen รับไม่ได้เช่นกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขับกลางคืนบ่อยไหม ต้องใช้ทัศนวิสัยแค่ไหน เป็นตัวตอบครับ

สำหรับผม ถ้ามีก็จะดียิ่งขึ้นมากๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไฟหน้าดีๆ ผมว่าจำเป็นมากนะ ถ้าได้ขับทางไกลช่วงกลางคืนบ่อยๆ
เคยนั่ง EX 2.0GT ของเพื่อน ตัวนี้เป็นแค่ HID Projector มองเห็นถนนดีมาก
แต่ส่วนตัวผมขับแค่ในเมืองเป็นหลัก รถคันต่อไปไฟหน้า LED จะมีหรือไม่มีก็ได้ (ถ้ามีก็ดี แต่ไม่ซีเรียส)
ไฟฮาโลเจนธรรมดาๆ(แต่อาจอัพเกรดตัวหลอดนิดนึง) ยังโอเคอยู่สำหรับผม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
จริงๆ ก็ไม่ได้สนครับ อะไรก็ได้ขอให้สว่าง

แต่ชอบไฟ Projector ที่ปรับระดับสูงต่ำได้จากในรถ Fortuner โฉมที่แล้วครับ

เข้าใจว่าพวกที่ปรับลำแสงอัตโนมัติก็ต้องเป็นไฟ projector ใช่ไหมครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
สำหรับผม มันไม่สำคัญในด้านการใช้งาน แต่สำคัญในด้านภาพลักษณ์ที่ทันสมัยกว่า หรูกว่า แน่นอนว่ามันส่งผลถึงการซ่อมบำรุงที่แพง(มาก) แต่ถ้าโคมรีเฟล็กเตอร์ธรรมดาๆดีไซน์ออกมาสวยๆผมว่าบางรุ่นมันดูดีกว่าโคมโปรเจคเตอร์ก็มีนะ อย่างโคโลราโด้ตัวใหม่ทำสวยมาก แต่ถ้าโคมรีเฟลกเตอร์ของรีโว่(ตัวล่าง)เรื่องสวยงามอย่าไปหวัง เน้นใช้งานเท่านั้น พอเพียงโคตรๆ
ในส่วนของคนอยู่ตามป่าเขาแบบผม บางกรณีโคมโปรเจ็คเตอร์มันสร้างข้อจำกัดด้วยซ้ำ เพราะหลักการส่องแสงมันไม่ทั่วทิศทางเหมือนโคมรีเฟล็กเตอร์ อย่างพวกขายสปอร์ตไลท์ ไลท์บาร์ ซึ่งโคม/จานส่องพวกนี้ก็ยังใช้หลักการโคมรีเฟลกเตอร์อยู่ ไหนจะรวมถึงเวลามีโคลนเปื้อนไฟหน้าอีก ถ้าเปื้อนบังหน้าลูกแก้วนิดเดียวก็ส่องแสงได้ไม่เต็มที่แล้ว ต่างจากโคมรีเฟล็กเตอร์ซึ่งมักมีพื้นที่จานฉายใหญ่กว่ามาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จริงๆ ก็ไม่ได้สนครับ อะไรก็ได้ขอให้สว่าง

แต่ชอบไฟ Projector ที่ปรับระดับสูงต่ำได้จากในรถ Fortuner โฉมที่แล้วครับ

เข้าใจว่าพวกที่ปรับลำแสงอัตโนมัติก็ต้องเป็นไฟ projector ใช่ไหมครับ
รุ่นใหม่ๆ ใช่ครับ ปรับอัตโนมัติเป็น projector หมด
แต่รถรุ่นเก่าๆ เป็น HID Multi-reflector ปรับอัตโนมัติก็มีครับ
เช่น Camry 2003 2.4Q, Altis หน้าหมู 1.8G 2006 , Altis หน้าแบน 1.8G หรือ 2.0V
Yaris-Vios 2006 S limited, Civic FD 2.0EL
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

รุ่นใหม่ๆ ใช่ครับ ปรับอัตโนมัติเป็น projector หมด
แต่รถรุ่นเก่าๆ เป็น HID Multi-reflector ปรับอัตโนมัติก็มีครับ
เช่น Camry 2003 2.4Q, Altis หน้าหมู 1.8G 2006 , Altis หน้าแบน 1.8G หรือ 2.0V
Yaris-Vios 2006 S limited, Civic FD 2.0EL

ขอบคุณมากคร้าบบบ มีจริงๆด้วย  ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ถ้าคนเคยใช้ hid ที่เป็น oem แท้ๆ จากโรงงานน่าจะไม่ปรารถนา led projector นะครับ อย่าง FTN กับ ปาตัวใหม่ที่ โคมเป็นของ koito สเปคมันสว่างแค่ 2 พันกว่า lm เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 22:40:24 โดย CK5 »

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไฟพุ่งเป็นลำ หากไม่มีก้อเสียดายนะ

แต่ไม่ใช่สิ่งที่จะไม่เลือกรถคันนั้น nice to have

หากรถนั้นตอบโจทส่วนใหญ่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ changservice

• Newbie
  • *
ไม่จำเป็นครับ ขอแค่สว่างพอเพียง  และไม่แยงตาชาวบ้าน  อะไหล่ถูก มีความทนทาน  ก็พอใจละครับ

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
ขอตอบนอกประเด็นครับ

ข้อจำกัด ไม่กล้าใช้ความเร็ว เพราะระยะมองได้ไม่ไกล

ในถนนที่ไม่คุ้นชิน เลนสวนบางช่วงสัก 100 กิโลเมตร แสงน้อย ต่างอำเภอ ต่างจังหวัด

บางที่เส้นจราจรแทบมองไม่เห็น ฟิล์มบานหน้าเลือกใสที่สุดเท่าหาได้ เครียดครับ

ขับระยะทางรวมประมาณ 400 กิโลเมตรครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

ไม่จำเป็นครับ ขอแค่สว่างพอเพียง  และไม่แยงตาชาวบ้าน  อะไหล่ถูก มีความทนทาน  ก็พอใจละครับ

ตามนี้เลยครับ  และถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากได้เลย

ออฟไลน์ UpToGu

ผมเน้นใช้งาน ขอเป็น โคมโปรเจคเตอร์ ไฟซีนอนมีคุณภาพค่าkเหมาะสม  ดีกว่าครับ สว่างกว่าled
ถ้าเน้นความสวยงาม led สวยกว่าครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

ไม่จำเป็นเลยครับขอโคมธรรมดาสวยๆแบบ jazz gk ตัวท็อป  ranger 2016 ตัวเตี้ยตอนเดียว mazda 2 ตัวล่าง

ออฟไลน์ Ty ESC

มีก็ดี ไม่มีก็ไม่เสียหาย

ขึ้นอยู่กับราคาที่จ่าย ถ้า ไม่มีแล้วถูกกว่าแสนนึง ผมเอาไม่มีนะ
แต่ถ้ามีแล้วจ่ายเพิ่มอีก สองหมื่น ผมเอาว่ามีดีกว่า

ออฟไลน์ Volta

ถ้าคนเคยใช้ hid ที่เป็น oem แท้ๆ จากโรงงานน่าจะไม่ปรารถนา led projector นะครับ อย่าง FTN กับ ปาตัวใหม่ที่ โคมเป็นของ koito สเปคมันสว่างแค่ 2 พันกว่า lm เอง

ผมใช้ pjs ตัวใหม่อยู่ ผมว่าไฟ led มันไม่สว่างเลยครับ
รถผมติดฟิลม์แบบใสบานหน้า 40 
แสงฟุ้ง คัทอ็อฟไม่คม ความเข้มแสงน้อย ส่องลงพื้นแล้วมันดูกลืนๆ มองเห็นผิวถนนไม่ค่อยชัด
ยิ่งไฟสูงยิ่งแล้วใหญ่ แสงไฟสูงกลืนหายไปเลย เรียกได้ว่าขับกลางคืนต้องเพ่งเลยล่ะครับ

ถ้าเทียบกับ led ของ altis ของ altis แสงจะเข้มกว่าหน่อยนึง คัทอ็อฟคมกว่า
 ไฟสูงดีหน่อยตรงที่เป็นแสงฮาโลเจน เลยมองเห็นวัตถุได้ง่ายกว่า แสงไม่กลืน

รอหมดประกันจะเอาโคมไปโมใส่ Projector +hid ดีๆสักชุด เห็นตัวอย่างแสงและคัมอ็อฟแล้วสวยกว่าของติดรถอีก

ปล. ผมได้มีโอกาสไปยืนดูไฟหน้า pjs ปรากฎว่ามันแยงตาจริงๆ ต่อไปเวลาจี้ตูดคนอื่น ผมจะปิดไฟหน้าทุกครั้งนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
มีรถที่ใช้เป็น HID Reflector และ LED Projector จากโรงงานครับ ทั้งคู่ฟิล์มหน้าแค่ 40

HID Reflector แสงไม่ฟุ้ง แต่ Cut-off ใกล้เกินไปครับ ความเข้มก็ไม่สว่างเท่าที่ควร แถมพอมาเจอไฟสูง Halogen นี่เห็นแต่ผิวถนนส้มๆ แดงๆ ไปเลย
LED Projector อันนี้ดีงามมาก Cut-off ไกล แสงสว่างมากและไม่ฟุ้งเช่นกัน แต่ไฟสูง LED Reflector ยังไม่ช่วยให้มองได้ไกลเพิ่มเท่าไหร่

แต่ไม่ว่าจะแบบไหน ทั้งคู่ด้วยความที่เป็นแสงสีขาว เจอข้อเสียเหมือนกันคือ เวลาฝนตก เราจะแยกสีไฟหน้ากับฝนไม่ออก มันจะดูกลืนๆ กันไปหมดเลย คันหลังดีที่ยังแสงไกลพอจะสะท้อนตามทับทิมบนถนนสีเหลืองได้บ้าง แต่คันแรกนี่ถ้าไม่พึ่งไฟสูงคือจบข่าวจริงๆ ต้องเพ่งสังเกตมากกว่าเดิมเลย

ทั้งนี้ขึ้นกับแต่ละรุ่นตั้งมาไม่เหมือนกันด้วยนะครับ
2 คันนี้ก็ดันไม่มีสวิตชํปรับเองในรถอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2016, 00:33:48 โดย name_mm »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ตามนี้เลยครับ  และถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากได้เลย

ตามนี้เช่นกันคับ

ออฟไลน์ neung23

เกินล้านนึงควรมีมาให้ได้แล้วคับ จะ LED หรือ Xenon ก็ได้

แต่ถ้าให้ชอบแสงที่ส่องถนนของมันจริงๆผมชอบ xenon มากกว่า led มันขาวไป
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Seasons

• Newbie
  • *
ส่วนตัวจำเป็นครับ มองรองมาจากระบบความปลอดภัยที่รถต้องมีให้มาเลย

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ

ตามนี้เช่นกันคับ
เช่นกันครับ ถ้าเลือกลดอ๊อฟชั่นแล้วลดราคาได้ จะเอาโคม projector กับ drl ออกก่อนเลย เพราะเท่าที่ใช้รถขึ้นเหนือล่องใต้มา มองว่า ฮาโลเจนก็เพียงพอแล้วและประหยัดค่าซ่อม ส่วน drl บ้านเรามันแดดแรงทั้งปีอยู่แล้วยังไงก็เห็นกันแน่ๆ แต่ถ้าในอนาคตเลี่ยงไม่ได้ก็ยินดีใช้ครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Barracuda

ทำไมผมไม่ชอบ มันแยงตา ไม่รู้ว่าเป็น led นึเปล่า ppv ทั้ง 3ตัวเลย pjs ftn ev

ออฟไลน์ Auto

ไม่จำเป็นครับ  ยกเว้นรถแพง ๆ หรู ๆ อาจจะจำเป็นก็ได้มันจะได้ดูสมราคาแต่รถทั่วไป  ผมไม่อยากได้เป็นอ๊อพชั่นที่แพงเกินความจำเป็นประโยชน์การใช้งานน้อยกว่าราคาที่ต้องจ่ายแพงเกิน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำหรับผมไม่จำเป็นนะ มีก็ดีไม่มีก็ไม่เป็นไร
แต่ส่วนตัวชอบไฟเลี้ยวLEDมากกว่าแบบธรรมดา

ออฟไลน์ gf260

ไม่สำคัญ ไม่จำเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ TheZero

ไม่ต้องซีเรียสครับ ถึงไม่มี ขอแค่ไฟสว่างพอก็ OK แต่ถ้าซื้อ รถรุ่นใหม่ ต้องมี ถือว่าเป็นอุปกรร์มาตรฐานของรถ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
มีก็ดีนะครับ ชอบ สวยดี แต่ Xenon ก็พอใจแล้ว
ถ้าต่ำกว่านั้น มันก็ใช้ได้แหละ แค่มันไม่ดูสวยเฉยๆ