ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ 2016 Honda CIVIC FC //  (อ่าน 20642 ครั้ง)

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ 2016 Honda CIVIC FC //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 21:34:59 »
ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเรื่องการขับขี่เลยครับ

ส่วนตัวผมคิดว่ามันไม่ได้ขับดีอะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ 2016 Honda CIVIC FC //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:42:44 »
ตัวนี้ใช้ได้นะ ผมคิดว่าไม่ว่าปรัชญาอะไรจะเปลี่ยนไปยังไง ลองคิดถึงตอนเปิดตัว FB ผมว่ามันเป็นรถสายสงบ ไม่มีอะไรให้ว้าว แต่ตอนเปิดตัว FD ช่วงปี 2005 มันว้าวมาก ทั้งในด้านดีไซน์และวิศวกรรม หลายอย่างรุดหน้าไปมากจากสมัย ES ผมว่า Impact ของ FC นั้นมีมากใกล้เคียงกับ FD เมื่อ 10-11 ปีที่แล้วเลยทีเดียว

เรื่องการขับขี่ ถ้าสมมติลงมาจาก Focus หรือ Mazda แล้วมาขับ Civic ผมว่า Civic ไม่เด่นครับ แต่ถ้าขับ ES, FD, FB แล้วมาขับ FC นี่ผมว่ามันไปในทางที่ดีขึ้นนะ ES นี่ไม่ต้องพูด ไม่รู้จะชมตรงไหน ผมใช้มาสองคัน ขายไปคันนึง กำลังจะขายอีกคันนึง ประทับใจหลายอย่างยกเว้นช่วงล่าง FD นี่ขับสนุกแต่ถ้ายางหลังไม่ดีแล้วเหวี่ยงแรงๆจะปัดออก เป็นในช่วงความเร็วสูงๆ 120-140 ซึ่งไม่ใช่เรื่องสนุกในสายตาผม FB นี่เหมือน FD ที่นุ่มขึ้น ปลอดภัยขึ้นสำหรับมือใหม่แต่สนุกน้อยลงสำหรับนักซิ่ง

ส่วน FC นี่บาลานซ์มาดีสุด พวงมาลัยโอเค ช่วงล่างยังมีนิสัยหลังดีดอยู่แต่ก็ไม่มาก รุ่น RS นี่ขับโอเค ผมขับแล้วไม่รู้สึกจำเป็นว่าต้องเปลี่ยนช่วงล่าง แต่ตัว 1.8 นี่มันจะดีเฉพาะขับเร็วบนทางตรงกับหักหลบสิ่งกีดขวาง (ไม่ใช่ Moose Test นะ) แต่เข้าโค้งที่ถนนปุ่มป่ำ รถจะส่ายไปมาเหมือนปลา ต้องให้ถนนเรียบและถ่ายแรงไปข้างเดียวตลอดจึงเอาอยู่..ดีกว่า Altis ล้อ 16 แต่ผมว่าไม่ได้ดีกว่า ESport ที่โช้คแข็งกว่า

สิ่งที่ผมกลัวมากกว่าคือเรื่อง Reliability ถ้าเอามาแล้วเจอ Defect ครบทุกรายการผมคงหงุดหงิด Honda บ้านผมแต่ละคัน..ขออนุญาตพูด..มันไม่แน่นหนาแบบนิสสัน แต่พอกระหน่ำระห่ำใช้ไป หลายส่วนกลับอยู่ได้นานกว่านิสสัน ผมอยากให้ Honda เป็นรถที่ขับแล้วปลอดปัญหา มีความป๋องแป๋งบ้างก็ช่างมัน แต่ป๋องแป๋งต้องไม่ก่อปัญหาที่ไม่ได้คาด ต้นทุนบางส่วนลดได้ แต่อย่าให้รถเสีย Reliability

ในบรรดารถบ้านเทอร์โบตอนนี้ ถ้าผมต้องซื้อใช้เอง ก็คงเป็น Civic แต่ก็จะไม่เถียงว่าในแง่ความคุ้มค่าต่อเม็ดเงินนั้น Sylphy Turbo คุ้มกว่า และช่วงล่างกับเบรกของ Focus ก็ยังดีกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:58:33 »
ไม่รุ defect แก้ไปถึงไหนแล้ว เป็นรถที่น่าสนใจมากๆเลย

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 23:08:22 »
ขอเสริมเรื่อง รีโมทสตาร์นิดนึงนะครับ

จริง ๆ แล้วที่พอสตาร์ด้วยรีโมทแล้วแอร์ติด พอเข้าไปในรถเพื่อกดสตาร์ (เริ่มวิ่ง) แล้วแอร์ดับเนี่ย มันอยู่ที่ว่า ก่อนดับเครื่องเราปิดแอร์ครับ ถ้าปิด พอสตาร์ แอร์จะดับต้องเปิดใหม่ แต่ถ้าตอนดับเครื่องไม่ได้ปิดแอร์ พอสตาร์แอร์จะไม่ดับ แต่จะปรับลดลงมาในระดับที่เราตั้งไว้ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 00:05:40 »
ขอเสริมเรื่อง รีโมทสตาร์นิดนึงนะครับ

จริง ๆ แล้วที่พอสตาร์ด้วยรีโมทแล้วแอร์ติด พอเข้าไปในรถเพื่อกดสตาร์ (เริ่มวิ่ง) แล้วแอร์ดับเนี่ย มันอยู่ที่ว่า ก่อนดับเครื่องเราปิดแอร์ครับ ถ้าปิด พอสตาร์ แอร์จะดับต้องเปิดใหม่ แต่ถ้าตอนดับเครื่องไม่ได้ปิดแอร์ พอสตาร์แอร์จะไม่ดับ แต่จะปรับลดลงมาในระดับที่เราตั้งไว้ครับ

จริงครับ ยืนยันตามนี้
ถ้าสตาร์ทรถด้วยรีโมท
แอร์จะทำงานที่อุณหภูมิ 25

แต่ถ้าก่อนดับเครื่องเราไม่ปิดแอร์
ไม่ว่าจะตั้งไว้ต่ำกว่า 25 หรือ สูงกว่า 25

พอกดสตาร์ทเพื่อขับรถ
แอร์จะไม่ดับและจะเปลี่ยนไปที่
อุณหภูมิที่ตั้งไว้ก่อนที่จะดับเครื่องครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 05:00:08 »
- Defect แก้ได้ก็จริงค่ะ แต่ต้องแลกมาด้วยการต้องเสียเวลา เสียสุขภาพจิตเวลาเข้าศูนย์
ต้องต่อรองกับช่างเพื่อให้รับเคส การแก้ไข defect เล็กๆน้อยๆ ที่ต้องแลกด้วยการทิ้งรถที่ศูนย์หลายๆวัน
บางศูนย์ก็ปัดสวะจริงๆค่ะ (เคยโดนไล่ให้ไปเข้าศูนย์ที่ออกรถซะงั้น >:( )

- ยังมีปัญหาอีกเรื่อง ที่ในบทความยังไม่ได้ลง คือ เรื่องเบรกไฟฟ้าติดขัด ที่ในคลับFC ต้องขึ้นยานแม่กันหลายคันแล้ว  :(
เห็นว่าในUSA recall แล้วแต่ในเมืองไทยล่ะ?  :P

อ่านแล้วไม่กล้าซื้อเลย  :'(

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 07:22:53 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆอีกชิ้นครับ สงสัยอยู่นิดนึงว่า Auto Brake Hold น่าจะทำงานเมื่อคาดเข็มขัดนิรภัยและยกเลิกการทำงานเมื่อไม่คาดเข็มขัดนิรภัยใช่หรือไม่ครับ? เพราะ Audi ผมก็ทำงานแบบนี้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 07:41:37 »
ไม่รู้ว่าคนออกรถหลังๆ สัก ธ.ค.59 , ม.ค.60 เค้าจะแก้ Defect ให้ครบหมดหรือยัง ?

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 08:12:22 »
        มันดูเข้าท่าเกือบทุกอย่างเลยนะครับ (ว่ากัน ตัว Turbo เนาะ) ตัวธรรมดาสำหรับผมยังไม่สกิดใจพอ  1.5 นี่ลงตัวใช้ได้เลย มันอาจจะเป็น Honda คันแรกในชีวิตผมก้เป็นได้ ถ้าไม่ติดเรื่อง Defect เล็กน้อยๆ เพราะว่ากลัว defect แบบนี้ผมไม่ชอบเอาซะเลย พวกเสียงกุกักเสียงดังอะไรที่มันเล็กๆน้อยๆ มันแก้แล้วเสียเวลามากๆ เผลอๆเคลมไม่ได้ด้วย ช่วงนี้ในคลับชอบออกมาบอกว่าศูนย์และช่างชอบปัดความรับผิดชอบโดยบอกว่ามันเป็นแบบนี้ " ปกติ " ถ้าตัวเองโดนจริงๆ คงหงุดหงิดหน้าดู

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 08:18:32 »
ไม่รู้ว่าคนออกรถหลังๆ สัก ธ.ค.59 , ม.ค.60 เค้าจะแก้ Defect ให้ครบหมดหรือยัง ?
ถ้า Defect เล็กๆน้อยๆที่ไม่ก่อให้เกิดปัญหาใหญ่แต่ก่อให้เกิดความน่ารำคาญ เช่น เสียงกุกักเสียงดังอะไรที่มันเล็กๆน้อยๆ น่าจะยังครับ ขนาด hr-v jazz city ในปัจจุบัน พวก Defect พวกนี้โผล่มาให้เห็นเรื่อยๆเลย แถมศูนย์ทุกศูนย์ในจังหวัดผม ปัดความรับผิดชอบหมดเวลาเจอ Defect ชนิดนี้ตลอด

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 08:28:56 »
ขอบคุณครับ รุ่น 1.5rs นี่น่าสนใจจริงๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 09:16:23 »
รุ่น1.8 รถดีเกือบหมดละ ประหยัดดี E85หวังว่าไม่มีปัญหา

แต่ติด2ข้อ

1. Defect 

2. 80-120 อืดไปนิด อาจโดนพวกตัวเล็กสวนได้(Mazda2 1.5D  Jazz MT)

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 09:45:39 »
ถ้า Defect เล็กๆน้อยๆที่ไม่ก่อให้เกิดปัญหาใหญ่แต่ก่อให้เกิดความน่ารำคาญ เช่น เสียงกุกักเสียงดังอะไรที่มันเล็กๆน้อยๆ น่าจะยังครับ ขนาด hr-v jazz city ในปัจจุบัน พวก Defect พวกนี้โผล่มาให้เห็นเรื่อยๆเลย แถมศูนย์ทุกศูนย์ในจังหวัดผม ปัดความรับผิดชอบหมดเวลาเจอ Defect ชนิดนี้ตลอด

ได้ข่าวเรื่อง เสียงสตาร์ท กับ เบรคมือไฟฟ้าทำงานเอง แอบหวั่นนิดๆนะครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 10:03:40 »
เคยไปทดลองขับมา 1.8 cvtเป็นอะไรที่ไร้รสชาติ เครื่องกับเกียร์ทื่อมาก ขับไม่สนุกเลย
ดีไซน์เหมือนรถสปอต แต่พอมาขับดันกลายเป็นรถเรื่อยๆซะงั้น
ยิ่งพอเป็นมาตรวัดความเร็วแบบดิจิตอลอีก ไม่เห็นเข็มความเร็วกวาดยิ่งพาลให้คิดว่ารถช้า
แต่ให้มาตรวัดรอบเครื่องแบบเข็มที่เกียร์cvtมันไม่ตัดเปลี่ยนรอบให้เหมือนatทั่วไป มันก็ดูทื่อๆไปอีก
(hrvอารมคล้ายๆกันแต่พอมีเข็มความเร็วกวาดขึ้นต่อเนื่องเลยดูว่ามันก็ไวนี่หว่า)
*civicมันเร็วนะครับแต่ขับไม่สนุก (คหสต)

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 10:42:15 »
เป็นการปรับเปลี่ยนในทางที่ดีขึ้นครับ ผมเคยใช้เตารีด....จนมา FC เป็น civic คันแรกที่อยากได้หลังจากเตารีด
เพียงแต่.....มันมีชื่อ civic คำ้คออยู่ ทำให้กลับไปนึกถึง product positioning แบบเดิมของมัน ซื้อง่าย
แต่งง่าย สวย ภาพลักษณ์ดี...มันทำยากนะ positioning แบบนี้ ตอนนี้คงมี city มาทำหน้าที่นี้แต่...มันก็ไม่ใช่
เจ้า FC ก็ทำหน้าเหมือน Colona ของพี่โตสมัยก่อน....โลกมันหมุนไป ตลาดต่างๆมันก็เปลี่ยนไปเราต้องยอมรับ
HONDA เค้าเก่ง 18 ปีที่แล้วผมใช้เตารีด ...ตอนนี้ 2016 กลับทำให้ผมอยากใช้ FC...ผมแหละเปลี่ยนไปโดยไม่รู้ตัว

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 10:50:16 »
รถมหาชนครับ จะให้ 100 ทุกข้อคงเป็นไปไม่ได้ defect ที่ว่ามาผมอาจจะโชคดีไม่เจอเลย

เนื่องจากตอนจะซื้อครั้งแรกก็กลัวระบบไฟฟ้ารวนเหมือนกัน เลยหนีไปเล่นรุ่น 1.8E

การเก็บเสียงแย่กว่า Altis แต่ดีกว่า 3 พอควร คันนั้นออกจากรถหูโล่งมาก เพราะอื้อตลอดทาง

การขับขี่ กลางๆ พอๆ กับ altis ส่วน 3 จะมีความรู้สึก นุ่ม แน่นกว่า

ขอบ่นนิดว่า รีวิวให้น้ำหนักกับ Defect เยอะมาก จนพลานไม่น่าซื้อ ใจแป้วพอควร

แต่จริงๆ หลายๆ Defect มัน minor พอรับได้ครับ เสียงในห้องโดยสารกับ honda มันของคู่กัน

ปล. จริงๆ ก่อนซิ้อใช้ ก็ดู Altis กับ 3 ไว้ ถ้า Altis แผงคอนโซลมันสวย หรือ 3 ห้องโดยสารกว้าง

คงเลือกยากกว่านี้ แต่ใช่ว่า Civic ที่ซื้อจะชอบทั้งหมด ผมไม่ชอบที่รถมันเตี้ย กลัวเรื่องน้ำรอการระบายมาก

ช่วงท้ายรถ ก้ไม่ชอบ กำลังรอชุดแต่มาแก้ให้สวยขึ้น การเก็บเสียงไม่ดี กำลังว่าจะแดมพื้นลดเสียงลงมาหน่อย

เกียร์ CVT ก็ขับไม่สนุกเท่าแบบเดิม เสียงเครื่องมันไม่หวาน ไม่เร้าใจ

ปล. รอวีดีโอรีวิว 1.8EL อยู่นะครับ ชอบอารมย์การวิจารณ์ สนุกดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2016, 10:53:08 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 01:40:39 »
เป็นรถที่น่าใช้มากๆ ครับ
อยากให้ตัว 1.8EL กับ 1.5 turbo ให้ถุงลมสัก  6 ใบ
RS ให้ honda sensing ครับน่าจะคุ้มกับราคาที่จ่ายไป

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 10:28:33 »
1.8 จากที่เคยขับมา  ผมเห็นว่ามันไม่เหมาะเป็นรถมุดซิ่งสักเท่าไร
เสียงเครื่องยนต์มันเหมือนไม่แรง แต่จริงๆก้อเร็วพอได้อยุ่ครับ

การควบคุม พวงมาลัยกับช่วงล่างไม่ค่อยลงตัวนักเมื่อเทียบกับอัลติส หรือมาสด้า3
อารมณ์เหมือนCity คันไหญ่มากกว่า accord คันเล็ก

1.5 การควบคุมยิ่งน่ากลัวตรงที่ ผุ้ขับขี่มือใหม่ๆ อาจจะต้องปรับความเข้าใจคันเร่ง เบรก จังหวะ เหมือนกัน
ส่วนมืออาชีพที่ชอบมุดๆ อาจจะไม่โดนใจสักเท่าไร
 ทการขับขี่ที่ความเร็วสูง  อารมณ์ฮอนด้า CVT ส่งพลังออกมาได้น่าพอใจ
เพียงแต่ไม่สอดคล้องกับพวงมาลัย ยิ่งโดยเฉพาะเปลี่ยนเลนอย่างรวดเร็ว หรือการเข้าโค้งหนักๆ

ส่วนการเก็บเสียง c seg ญี่ปุ่น ผมให้สอบตกยกแผง
แต่การออกแบบ ภายนอกภายใน  ผ่านหมด ยกเว้น syphy

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 02:47:50 »
ขอบคุณครับ
 :-* :-* :-*

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 00:24:16 »
น่าใช้มากๆ ( ถ้าแก้ defect ได้หมด )  :-X

หลังใส่กล่อง racechip ราคากล่องปาไปหลายหมื่น แต่คุ้มสำหรับคนใจร้อน เร็วๆนี้ผมว่าน่าจะมีคน reflash กล่องเดิมได้ ราคาน่าจะถูกลงเยอะ
0-100 7.5 วินาที
0-200 30.5 วินาที

0-100 น้องๆ Jbo เลย  :-* :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 21:47:23 »
หลังจากที่เสพติด NA ของ Civic มาตลอด 20 กว่าปี
ยอมรับเลยว่า คงต้องสักพักที่จะชอบ 1.5T