ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลของการซื้อรถ เพราะมันคือ " รางวัลชีวิต " มีใครคิดแบบนี้บ้างครับ  (อ่าน 10954 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
เป็นพาหนะ ทำให้เราเดินทางปลอดภัยครับ
พวกบ้าๆมันเยอะ

ออฟไลน์ raygun

+
+
สำหรับคนชอบรถ มันก็เป็นแบบนั้นแหละครับ
แต่สำหรับคนที่ไม่ชอบก็คงมองว่าไม่ใช่

สำหรับผมผมคิดว่ามันเป็นนะ การขับรถที่เราชอบมันทำให้มีความสุขได้
แต่ผมก็จะลิมิตตัวเองแบบเอาให้สุดขอบเท่าที่จะทำได้เหมือนกัน
เช่นตั้งไว้ว่าจะซื้อรถในงบไม่เกินรายได้ 1 ปี ผมก็จะเอาแบบสุดขอบที่สุด
จะไม่เอาที่ถูกกว่านั้น บางคนก็เตือนว่าซื้อแค่นี้ก็พอแล้ว บลาๆๆ

แต่สำหรับผมอย่างที่บอก ในชีวิตผมไม่ได้ชอบอะไรเยอะ
ที่ชอบชัดๆหน่อยก็รถนี่แหละ เพราะฉะนั้นก็จัดไปเท่าที่เรามีลิมิตของเราไว้

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• Jr. Member
  • **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
รถคันแรกของผม ไมตี้xเอาไว้ใช้งานแล้วก็มาเป็น วีโก้ก็ใช้งานอีกนั้นแหละ แล้วมาเป็นปาเจโร่คันนี้สำหรับครอบครัว ปัจจุบัน cla250 คันนี้แหละคือรางวัลชีวิตผสมกับความอยากได้ นี้แหละซื้อเพราะเป็นรางวัลชีวิตจริงๆๆ ทำงานเหนื่อยอยากมีอะไรให้ชีวิตบางครับ

ออฟไลน์ toon 18

• **
You can't buy happiness, but you can buy a car

and that's pretty close...

ออฟไลน์ neung23

ไม่เชิงรางวัลคับ รถคันแรก กู้เองซื้อเอง ผ่อนเอง(แม่ดาวน์) สุดท้ายหนี้ก้อนโต

เดือนแรกๆยังชิว ครึ่งปีเงินในบัญชีเริ่มร่อยหรอ ตอนนี้ครบปี เริ่มเดือนชนเดือน กว่าจะครบ4ปี .................... เห้ออออออออออออออออ คิดแล้วเหนื่อย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆ ครับ

ไม่เชิงรางวัลคับ รถคันแรก กู้เองซื้อเอง ผ่อนเอง(แม่ดาวน์) สุดท้ายหนี้ก้อนโต

เดือนแรกๆยังชิว ครึ่งปีเงินในบัญชีเริ่มร่อยหรอ ตอนนี้ครบปี เริ่มเดือนชนเดือน กว่าจะครบ4ปี .................... เห้ออออออออออออออออ คิดแล้วเหนื่อย

ผมก็กลัวจะเป็นเหมือนพี่ เหมือนกันครับ ...

ออฟไลน์ heaven_no.9

• **
กิเลส ย่อมระงับได้ด้วยการซื้อครับ  ::) ::)

สำหรับผมมัน คือ รางวัลชีวิต จริงๆ ครับ ถ้าคนรักการขับรถจริงๆ ผมว่ามันคือรางวัล

ส่วนตัวผมรางวัลชีวิตที่ตั้งเป้าหมายไว้ คือ Z4 ผมก็ถือว่า สุดๆ ในชีวิตแล้วครับ

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• **
รถคือรางวัลชีวิตของผม อีก 15 ปี ผมเกษียณอายุราชการ ผมจะซื้อรถSUVหรูๆขับสักคัน และจะหาเมียเด็กสักคน ควงไว้เที่ยวทั่วไทยก่อนตาย

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ถ้าอย่างเราๆคนรักรถมันก็คือ รางวัลชีวิตนั้นหล่ะครับ แต่สำหรับคนที่เค้าไม่ได้รักรถแล้วอาจจะมองเป็นแบบอื่น

แต่ผมมองมันมากกว่ารางวัลชีวิตครับ รถคือของรักของผมเลยก็ว่าได้ เหมือนลูกคนนึง ถ้าเราดูแลรถดีรถก็จะดูแลเราดี เพราะผมไม่มีลูกคงเป็นกรรมเพราะแฟนมีไม่ได้ เลยหันมารักรถรักแฟน รักครอบครัวแทน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ SLuang

ทุกคนให้เหตุผลสวยหรูแบบนั้นครับ

แต่เมื่อเวลาผ่านไป  มักแปลเป็น ภาระ  เกือบร้อยทั้งร้อยครับ(สำหรับมนุษย์เงินเดือนนะ)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยคิดแบบนั้นเลยครับ คิดแต่ว่าเป็นสิ่งอำนวยความสะดวกในการดำเนินชีวิตเท่านั้น

ออฟไลน์ InBkk

สำหรับผมมันคือรางวัลชีวิตแน่นอนครับ มีหลายสิ่งหลายอย่างที่เป็นรางวัลชีวิต

ปัญหาคือ คนส่วนใหญ่ มักจะให้รางวัลตังเองเร็วเกินไป พอเงินเดือนเริ่มเยอะ เอะอะซื้อรถแพงๆ ไม่คิดอะไร

ในทางกลับกัน ก้มีคนไม่น้อย ที่ให้รางวัลตัวเองช้าเกินไป เลยกลายเป็นว่า เกิดมาเพื่อทำงานหนัก แล้วก้ตายไป

ออฟไลน์ Ty ESC

สมัยก่อนเคยคิดว่าเป็นรางวัลชีวิต ได้รถสวยๆเท่ห์ๆ แรงๆ

ถึงตอนนี้ก็คิดว่ารถเป็นรางวัลชีวิตจริงๆ
ตอนที่ได้ขับรถให้คนที่เรารักนั่ง สบายๆปกป้องปลอดภัย ดูแลเค้า

ไปไหนมาไหนด้วยกันมีความสุขเป็นความทรงจำที่ดีครับ

รถไม่ต้องแพงสุด ไม่ต้องเร็วที่สุด แต่ปลอดภัย ไปถึง กลับบ้านได้ มีความสุขแล้วครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
พี่เขยผมก็คิดแบบนี้ครับ เมื่อ11ปีก่อนขับ avanza 1.3 วิ่งทำงานคันเดียวของบ้าน วันนี้มีกำลัง ถอย 730ld กะ X5 และ E200 cabriolet มาใช้กับ alphard และ velfire ใหม่ ถามว่าซื้อทำไมขับกัน 3คน แกบอก "กรูให้รางวัลตัวกรูเอง"
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
เป็นแค่ส่วนนึงครับ  และมันเป็นเรื่องปรกติครับ  ก่อนผมก็คิดเช่นนั้น ทำงานมีตังค์ ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน  ก็ซื้อรถ ซื้อบ้าน ซื้อนู่นนี่นั่น หรือทำกิจกรรมอื่นใด  ตามความชอบกันไป  ถือเป็นรางวัลชีวิตให้ตัวเอง
   แล้วแต่ช่วงอายุ  ปัจจุบันการซื้อรถสำหรับไม่นับเป็น  รางวัลชีวิต  มันเป็นแค่สิ่งอำนวยความสะดวก 
ถวิลหาสิ่งอื่นมากกว่าครับตอนนี้

ออฟไลน์ Barracuda

เหมือนภรรยาครับ อิอิ นึกว่ารางวัลชีวิต

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เห็นด้วยคับ

ออฟไลน์ neutrino

ไม่ใช่รางวัล แค่กิเลสมันชนะความอดทนก็เท่านั้นครับ ::)
เมื่อ30กว่าปีก่อนผมก็คิดแบบนี้ แต่ปัจจุบันมองย้อนกลับไปแล้วขำ "ทำไมเราถึงคิดอะไรได้ไร้สาระขนาดนั้น"

ออฟไลน์ Cheze_Cake

ในชีวิตชอบอยู่ไม่กี่เรื่องครับ
1.ชอบทำงาน(ที่เรารัก) 2.ชอบขับรถ+ท่องเที่ยวต่างจังหวัด

ผมเป็นคนที่ enjoy driving มากๆ เเล้วก็ขับรถไม่เร็วด้วยนะครับ 90-110ตลอด ขับเรียบร้อยสุดๆ ไม่มุดไม่ปาด
เเต่ชอบบรรยากาศหลังพวงมาลัยที่เรามองออกไปพบเจอสิ่งต่างๆ เเละบังคับรถ(อันเป็นที่รักของเรา) เเละได้พาครอบครัวไปไหนต่อไหน มีความทรงจำดีๆร่วมกัน

คันในรูปผมถือว่าเป็นรางวัลชีวิตนะ
รางวัลผมไม่ใช่รถเเพงหรือหรู เเต่มันก็ตามสไตในชีวิตผมเลย มีธุระกิจที่ต้องขนของไปๆมาๆ เเละต้องการไปเที่ยวทั่วไทย+ประเทศเพื่อนบ้าน55+

ถ้าวันนึงเกิดรวยเหลือกินเหลือใช้เเล้ว ก็ไม่ซื้อรถหรูอ่ะครับ คันนี้เเหละ พอเเล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2016, 23:19:21 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ raygun

ทุกคนให้เหตุผลสวยหรูแบบนั้นครับ

แต่เมื่อเวลาผ่านไป  มักแปลเป็น ภาระ  เกือบร้อยทั้งร้อยครับ(สำหรับมนุษย์เงินเดือนนะ)

ผมก็มนุษย์เงินเดือนนะครับ ใช้มาหลายคันยังไม่เคยรู้สึกแบบนั้นเลยครับ
ที่สำคัญคืออย่าทำอะไรเกินตัว ผมใช้ CLA250 ตามลิมิตที่ตัวเองตั้งไว้
ทุกวันนี้ใช้มา 3 ปีก็ยังไม่ได้รู้สึกว่าเป็นภาระอะไร คันเก่า C Class ก็ 6 ปี
ก็ปกตินะครับ คงไม่ใช่ทุกคนหรอกครับ

ออฟไลน์ bubball

ถ้าวันที่ผมซื้อ Macan มาถึงเมื่อไหร่ นั่นแหละคือรางวัลชีวิตครับ แต่ตอนนี้ใช้เท่าที่ได้ไปก่อนยังไม่ถึงขั้นรางวัล 55555555

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
ก่อนที่จะมี Z4 ผมก็คิดแบบนั้น... แต่ปัจจุบัน "เฉยๆ"
อารมณ์ประมาณว่า ในชีวิตนี้ต้องมีเมียเป็นนางงามจักรวาล..
ใช้เวลาตามจีบอยู่ 1 ปี ทั้งล้มลุกคลุกคลาน สนุก ร้องไห้ สุดท้ายก็สมหวัง...
พอได้มาเป็นเมีย แปปเดียว... หายตื่นเต้น

ผมคิดนะว่า "รถคือรางวัลของชีวิต"
แต่ความสุขที่แท้จริงคือ "เวลามีค่ากว่าทุกสิ่ง"
หาเงินได้เดือนละ ล้าน แต่แทบไม่มีเวลาให้กับสุนัขแสนรักแก้วตาดวงใจ ต่างกับตอนที่หาเงินได้เดือนละ 2 หมื่น มีเวลามีความสุขด้วยกันทั้งวันคืน....

เมื่อทุกอย่างมาถึงเร็วก่อนกำหนด ตอนนี้ผมฝันว่า "ผมอยากมีเวลาให้มากที่สุดเร็วที่สุด" ก่อนตาย
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าเงินหลังจากหักออกจากค่าใช้จ่ายต่างๆๆแล้ว เหลือเกินหมื่นกว่าบาทขึ้น (รวมหักพวกค่าส่งรถค่าซ่อมบำรุงดูแลรักษารถเป็นรายครั้ง,ค่าเสื่อมอื่นๆ,ค่าประกันค่าพรบต่อปี,ค่าอื่นๆ) ก็ถอยมาเลยครับ

ออฟไลน์ O_o"

บางทีมันก็มีหลายแบบนะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นรถ หรือของมีค่า

ออฟไลน์ Dubee

ไม่เคยคิดเลยครับ แม้กระทั้งมือถือไอโฟน บ้าน ทั้งหมดผมซื้อเพราะความชอบ และดูความจำเป็นครับ ก่อนที่ผมจะดูว่าชอบไม่ชอบก็ดูที่ตัวเองไหวไหม จำเป็นต้องใช้จริงๆไหม ทั้งค่าผ่อนและแมนทาแนนซ์ ถ้าไหวก็จัดครับ

ออฟไลน์ HHHsung

มีความสุข เมื่อใช้มัน ผมคิดแค่นั้นจริงๆ ถ้าทุกข์เมื่อไหร่ อาจต้องจากไกลกันเมื่อนั้น

ออฟไลน์ mongolias

ผมมองว่า เป็นรางวัลชีวิตนะ แต่ว่าก็ไม่ใช่รถอย่างเดียว ที่ผมให้เป็นรางวัลชีวิตครับ พอโตขึ้นชีวิตมันมีอะไรมากกว่ารถแล้วล่ะ

อย่างผม มองว่า "ครอบครัว" สำคัญที่สุด การให้รางวัลชีวิตของผม วิธีง่ายๆ เช่น ไปทานอาหารดีๆ ไปเที่ยวตามสถานที่ต่างๆ ได้ใช้เวลาร่วมกัน นี่แหละรางวัลชีวิตของผมครับ

ผมเคยคิดอยากจะเปลี่ยนรถจาก B-Seg ไปเป็น D-Seg ไม่รู้กี่รอบละ แต่ก็มองย้อนกลับไปที่ภรรยาว่าเธอยังต้องนั่งรถบริษัทอยู่เลย เลยเปลี่ยนแผนไปซื้อรถ B-Seg เพิ่มให้ภรรยาใช้ดีกว่า ความอยากของตัวเองก็ลดลงไป
ตอนนี้ดูทิศทางเศรษฐกิจ ก็ชะลอการเปลี่ยนรถไปก่อน ถ้าผมเปลี่ยนรถแล้ว ต้องแลกกับการ ไม่ได้พาครอบครัวไปทานอาหารดีๆ ไม่ได้ท่องเที่ยว ผมยอมใช้รถคันเก่าดีกว่าครับ ;)

ปล. ถ้าเป็นโสด นี่คงไม่ต้องคิดมาก อยากเปลี่ยนอะไรก็จัดเลย 555

ออฟไลน์ w212cdi

เป็นเหตุผล ที่ไม่มีตรรกะ เท่าที่ควร

เป็น การตลาดของบริษัทที่ขายของที่มีราคาสูง ทั้งรถยนต์ นาฬิกา เพชร และสินค้า brandname ต่างๆ

แต่ในความเป็นจริงถ้าเอาตามนั้น ไม่มีเงินเก็บเหลือครับ

เอาแค่พอประมาณตามกำลังที่มีดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คำว่า " ต่อ ฟิโนมิน่า " ดูครับ  แล้วจะพบอะไรดีๆ จากคนที่เอาเงิน 100 กว่าล้าน ซื้อที่ดิน 6 ไร่ ปลูกป่าเพื่อคน กรุงเทพฯ

ชีวิตเราจะเบาสบายขึ้นมาก เมื่อความคิดเราเปลี่ยนไป
ลองหาดู เห็นรายละเอียดคร่าวๆว่าน่าสนใจ แต่ป่าเขาอยู่ไหนครับ น่าไป

ในชีวิตชอบอยู่ไม่กี่เรื่องครับ
1.ชอบทำงาน(ที่เรารัก) 2.ชอบขับรถ+ท่องเที่ยวต่างจังหวัด

ผมเป็นคนที่ enjoy driving มากๆ เเล้วก็ขับรถไม่เร็วด้วยนะครับ 90-110ตลอด ขับเรียบร้อยสุดๆ ไม่มุดไม่ปาด
เเต่ชอบบรรยากาศหลังพวงมาลัยที่เรามองออกไปพบเจอสิ่งต่างๆ เเละบังคับรถ(อันเป็นที่รักของเรา) เเละได้พาครอบครัวไปไหนต่อไหน มีความทรงจำดีๆร่วมกัน

คันในรูปผมถือว่าเป็นรางวัลชีวิตนะ
รางวัลผมไม่ใช่รถเเพงหรือหรู เเต่มันก็ตามสไตในชีวิตผมเลย มีธุระกิจที่ต้องขนของไปๆมาๆ เเละต้องการไปเที่ยวทั่วไทย+ประเทศเพื่อนบ้าน55+

ถ้าวันนึงเกิดรวยเหลือกินเหลือใช้เเล้ว ก็ไม่ซื้อรถหรูอ่ะครับ คันนี้เเหละ พอเเล้ว
เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ the kit

ถ้า รางวัลชีวิต หมายถึง รถตราดาว หรือ ใบพัดขาวฟ้า
ต้องมองยาวๆ ไปถึงตอนซ่อมบำรุงด้วย

ตอนแรกๆ ซื้อก็ "ภูมิใจ"  เจอค่าซ่อมค่าดูแลบางชิ้น "กลุ้มใจ" พอนานๆ อยากจะปล่อย แต่เมื่อเจอราคาขายก็ต้อง "ทำใจ"

ก็คงต้องเลือกดูเอาว่าจะยังไง แต่ถ้าคิดว่าพร้อมที่จะดูแล ก็ "สู้สุดใจ" ครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"