ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลของการซื้อรถ เพราะมันคือ " รางวัลชีวิต " มีใครคิดแบบนี้บ้างครับ  (อ่าน 10957 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ไม่ได้รวย เป็นมนุษย์เงินเดือนทั่วไป ออกมารายจ่ายหนักแน่นอน แต่คิดว่า มันคือ " รางวัลชีวิต "  มีใครคิดแบบนี้บ้างครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
แรกๆ ก็คิดงั้นนะครับ   แต่พอเริ่มใช้ ไปต้องเอาไป ซ่อม เปลี่ยนยาง ล้างรถ เริ่มรู้สึกเป็นภาระแล้ว

ออฟไลน์ vantipz

ไม่ใช่รางวัล แค่กิเลสมันชนะความอดทนก็เท่านั้นครับ ::)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ไม่ใช่รางวัล แค่กิเลสมันชนะความอดทนก็เท่านั้นครับ ::)

สงสัยจะจริงครับบบ ที่บ้านก็พึ่งออกมาได้ไม่เท่าไหร่  แต่ใจมันเรียกร้องให้ออกอีกคัน นี้สิครับ 55

ออฟไลน์ tarahlm

คิดแค่ว่า คือ " เครื่องอำนวยความสะดวก"  อย่างหนึ่งให้กับชีวิต

แต่จัดหาให้เหมาะสมตามรายได้ ไม่ทุ่มทรัพย์ส่วนใหญ่มาลงที่นี่

ในชีวิตยังมีจุดอื่นๆที่สำคัญกว่าอีกหลายอย่าง ที่ต้องวางแผนไว้ในอนาคต

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ไม่อ่ะครับ ผมมองว่าของใช้งาน สำหรับสิ่งที่ให้เป็นรางวัลตัวเอง มี มันเป็นอย่างอื่นครับ

สุดท้ายก็แล้วแต่ว่ารางวัลที่แต่ละคนจะให้ตนเองคืออะไร

ออฟไลน์ supercat

สงสัยจะจริงครับบบ ที่บ้านก็พึ่งออกมาได้ไม่เท่าไหร่  แต่ใจมันเรียกร้องให้ออกอีกคัน นี้สิครับ 55

พอคิดถึง ค่าประกัน ,ค่าน้้ำมันเครื่อง ,น้ำมันเกียร์ ,แบตเตอรี่ ,ผ้าเบรค ฯลฯ
แล้วรู้สึกว่าเป็นรางวัลที่มีภาระสูงจริงๆครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ภาระทั้งนั้น รางวัลผมเช่นกัน  :'( :'(

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
คิดถึง การ์ตูน GTO เลยครับ เครสต้าของอ.ใหญ่

ผมว่ามันคือสิ่งจำเป็นของคนในประเทศนี้ที่การเดินทางยังไม่สะดวกสบาย อันตรายแม้กระทั่งรถเมล์ประจำทาง ยัง รถรับจ้างส่วนบุคคล
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Turin

"กิเลสย่อมระงับ(ชั่วคราว)ได้ด้วยการซื้อ"  ::)

คิดอยู่เรื่อยๆครับ แต่หลังๆมาเริ่มรู้สึกเหมือนหาเรื่องใส่ตัว  :-X

ออฟไลน์ Activehybrid

รางวัลที่ต้องผ่อน แปปเดียวไม่เกิน2ปีก็เบื่อขี้หน้ากันแล้ว ขายไม่ได้อีก(ติดงวด) ไม่นานนักราคาตก ซ่อม(ติดมือ) ไม่น่าใช่รางวัลแล้วนะครับ

รางวัลต้องไม่ทำให้เราเป็นทุกข์ซิ

ซื้อเมื่อจำเป็นต้องใช้งานดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2016, 16:15:44 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ I-PULSE

เป็นของใช้จำเป็นครับ ซื้อพอในกำลังทรัพย์ที่อำนวย

ออฟไลน์ tubtup

สำหรับผม รางวัลชีวิต คือรถที่อยากได้ ซึ่งตอนนี้รถยนต์ที่อยากได้ให้เป็นรางวัลชีวิตสามารถซื้อได้

แต่มี Bigbike ที่ชอบไว้ขี่เล่นสนุกๆ ขี่เที่ยวไปทั่วไทย ตอนนี้ก็มีความสุขแล้วครับ

ออฟไลน์ yopmp

• Jr. Member
  • **
ถ้าซื้อได้ตามกำลังทรัพย์(ที่สะสมมา) ก็น่าจะเรียกได้ว่าเป็นรางวัลชีวิตนะครับ ผมก็รอจังหวะมานาน+อารมณ์บิ้วท์จากคนรอบข้าง ในที่สุดก็ได้มา แต่แอบเอารุ่นถูกหน่อย(เก็บงบส่วนต่างเป็นค่าซ่อมบำรุงได้อีกยาวนาน)
honda city เพราะขายได้ไม่กี่ตังค์เลยเก็บไว้
mazda 2.2 bt50pro เพราะน้ำท่วม
hyundai sonata sport เพราะรีวิวHLM
honda stepwgn เพราะมีลูก
pajero sport GT Premium 4WD 2015 เพื่อแม่
x5 f15 celebration edition ...
kia grand carnival SXL เพื่อครอบครัวที่แท้จริง

ออฟไลน์ Thanakrit P.

• Newbie
  • *
มันคือ..ของใช้จำเป็นคับ... 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ผมก็ยังวัยรุ่นและมีความคิดคล้ายกันนะครับ
ว่าอยากซื้อรถหรูๆดีๆเพื่อให้ "รางวัลชีวิต"แก่ตัวเอง
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ความสามารถเรื่องเงินและการบริหารค่าใช้จ่าย ต้องไม่เดือนร้อนครับ
ถ้าซื้อมาแล้วมีความทุกข์เกี่ยวกับค่าใช้จ่ายต่างๆเกี่ยวกับรถคันนี้ แบบนี้ผมว่า มันไม่ใช่รางวัลชีวิตแน่ๆครับ

แน่นอนว่าเวลาผ่านไป เราเป็นผู้ใหญ่ขึ้น มุมมองเปลี่ยนไป รางวัลชีวิตที่เราเคยฝันไว้ก็เปลี่ยนไปได้
แต่มันก็ยังให้ความสุขไม่ต่างกับรางวัลชีวิตที่เราเคยฝัน แถมยังใช้ชีวิตด้วยความสุขตลอดไปด้วยครับ
ผมว่ารถคันนี้ละ คือรางวัลชีวิตที่แท้จริงครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Megalodon

เป็นกิเลสส่วนตัวครับ และถือเป็นเครื่องประดับชิ้นหนึ่ง   ;)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

รถ มันคือ วัตถุ หรืออุปกรณ์ใช้งาน  ในชีวิต อำนวยความสะดวกให้ชีวิตเท่านั้นครับ

ถ้าคิด หรือโดนครอบงำ ให้มีอิทธพลทางใจ นั้นหมายความว่า คุณตกเป็นทาสของมัน

สิ่งที่ตามมาคือ คุณจะทุกข์กับมันตลอดไป จนกว่าจะจากกัน

ไม่ใช่แค่รถยนต์ หรอก  แทบจะทุกอย่างที่มีอิทธิพลทางใจ ไม่ว่าจะ มือถือ เสื้อผ้า นาฬิกา

วัตถุสิ่งของฟุ้มเฟือยทั้งหลาย ที่คุณคิดว่า มันทำให้ตัวเองดูดี มีฐานะ  สิ่งพวกนี้ ล้วนคอยกัดกินคุณตลอดเวลา เมื่อตกเป็นทาสของมัน

ไม่อยากตกเป็นทาส  ลองพิมพ์ในยูทูป คำว่า " ต่อ ฟิโนมิน่า " ดูครับ  แล้วจะพบอะไรดีๆ จากคนที่เอาเงิน 100 กว่าล้าน ซื้อที่ดิน 6 ไร่ ปลูกป่าเพื่อคน กรุงเทพฯ

ชีวิตเราจะเบาสบายขึ้นมาก เมื่อความคิดเราเปลี่ยนไป

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• **
ถ้าจะให้รางวัลชีวิต ก็ต้องถามตัวเองว่าได้ชนะเกมชีวิตนี้หรือยังครับ เพราะรางวัลควรเป็นของผู้ชนะนะผมว่า

ออฟไลน์ VORA

สำหรับคนชอบรถ แน่นอนครับ รถมันเป็นรางวัลชีวิตแน่แน่ มันเป็นมากกว่าจักรกล...ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น
แต่ถ้าบอกว่ามันคือกิเลส ใช่ครับแน่นอน เต็มๆ บางทีกิเลสกับ passion มันก็ใกล้กันมากๆนะ.....
พี่ต่อ ฟีโนมีนา รุ่นพี่ผมเอง นับถือความคิดแบบเขามากนะและผมก็อยากไปถึงจุดนั้นแต่ตอนนี้...ระงับ
กิเลสยังไม่ได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก็อยากจะมีโมเมนต์นั้นอยู่ครับแต่ตอนนี้ยังไม่ถึงเวลาไม่งั้นจากรางวัลชีวิตจะกลายเป้นภาระชีวิตแทน

รถที่ชอบหลายคันซะด้วย กะว่าถ้ารวยจะหาซื้อมือสองมาขับโก้ๆแล้วมีคันไหนที่ชอบราคาโดนๆก็ซื้อมาขับอีกแล้วทยอยปล่อยไปเรื่อยๆเผลอๆบางคันกำไรซะอีกเพราะต้องมีคนร้อนเงินมาขายแน่นอนเปลื่ยนเรื่อยๆปีละคันแล้วมีคันหลักที่โดนที่สุดใช้ยาวๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mamaman

แรกๆคิดงั้น

ต่อมา
รถมันก็แค่รถ

ออฟไลน์ ps000000

แม่ผมครับเมื่อหลายปีก่อน เลือกระหว่าง คัมรี่ กับ เซฟิโร่

สุดท้ายออก เซฟิโร่ :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Auto

ระงับกิเลสไม่ได้นี่สิ

ออฟไลน์ Pegasus7700

มีแต่รถใช้งาน อำนวยความสะดวก

รางวัลชีวิตคงเป็นสุขภาพดีละกัน
แต่หากในกรณีนี้รางวัลเป็นรถ สักวันนึงหวังว่าไม่นานกับV8 ดิบๆสักคัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แรกๆ ก็คิดงั้นนะครับ   แต่พอเริ่มใช้ ไปต้องเอาไป ซ่อม เปลี่ยนยาง ล้างรถ เริ่มรู้สึกเป็นภาระแล้ว

555 จริง

เป็นทั้ง รางวัล เป็นทั้งภาระ   แต่ที่แน่ ๆ เป็นยานพาหนะส่วนตัวครับ 8)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้าซื้อรถแล้วยังสามารถ กิน อยู่ เที่ยว ได้เหมือนเดิม ซื้อได้เลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• **
รางวัลชีวิต กับ ภาระชีวิต บางทีมันก็แค่เส้นบางๆ ครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ทีผมซื้อเพราะอยากได้รถขบพาแฟนไปหาหมอครับ เนื่องจากต้องกลับบ้านต่างจังหวัดตอนนั้นแฟนท้องได้เกือบเก้าเดือนนั่งรถทัวร์ถึงวังน้อยรถทัวร์แอร์เสียต้องเปลี่ยนคันใหม่ ปรากฎว่ารถคันใหม่มาคนเต็มต้องยัดเป็นปลากระป๋อง แฟนผมซึ่งท้องแก่ต้องนั่งเก้าอี้เสริมจนถึงสารคามผมสังเกตุเห็นน้ำตาแฟนผม ตอนถึงบ้าน แฟนก็บ่นทำไมไม่มีรถตัวเองสักที หลังจากนั้นหนึ่งสัปดาห์ก็เลยทุบกระปุกออมสินไปดาวน์รถคันแรกมาขับมันซะเลย

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
สำหรับผมการซื้อรถคือการทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้นครับ ถ้าใครเคยนั่งรถเมย์ตอนไปเรียน ต้องนั่งแท๊กซี่เวลาไป รพ. ต้องนั่งตู้หรือรถทัวร์ไปต่างจังหวัดจะรู้ครับ

โชคดีที่สมัยผมเด็กๆบ้านผมลำบากมาก่อน โตมาผมเลยเข้าใจครับว่าทำไมต้องมีรถแล้วมีรถใช้ให้มันมีความสุขเป็นไง