ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลของการซื้อรถ เพราะมันคือ " รางวัลชีวิต " มีใครคิดแบบนี้บ้างครับ  (อ่าน 10970 ครั้ง)

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
รุ่นพี่ผมซื้อ BENZ เป็น รางวัลชีวิต   สุดท้ายก็ รางวัลก็กลายเป็นภาระ

อย่างถ้าผมไม่มีลูกชีวิตนี้ก็คงไม่ซื้อรถ

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
มีคนเคยบอกผมไว้ว่า
กิเลสย่อมดับได้ด้วยการ   ซื้อมันเลย !!!

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
เมื่อ 10 ปีที่แล้วคิดครับ
ตอนนี้ไม่คิด แค่ซื้อมาใช้งาน ชอบคันไหน มีเงินพอก็ซื้อครับ แต่จะไม่ผ่อนอีกแล้วถ้าเป็นรถส่วนตัว
คันไหนจะผ่อน จะผลักเป็นรถบริษัทซะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Activehybrid

หลากหลายความเห็นนะครับ แตกต่างกันสิ้นเชิง มันทำให้เห็นอะไรหลายๆมุม

มีมุมนี้ด้วยครับ "หนุ่มวิปริตมีSEXกับPorsche สุดหรู"

ออฟไลน์ Trafalgar

ถ้าซื้อมาแล้วหลังจากนั้นมันเป็นภาระ มันคงจะไม่ใช่รางวัลครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ tvm

หลายๆ คอมเมนท์เขียนได้ดีมากครับ

เห็นด้วยเลยว่า "รางวัล" จริงๆ หรือแค่ข้ออ้างสำหรับกิเลศ ถ้าเป็นรางวัลจริงๆ จัดเลย แต่ถ้าแค่อ้างให้ใช้เงินเกินตัว แนะว่าไม่ใช่แล้วครับ

ออฟไลน์ Shimura

ผมให้รางวัลชีวิตมา 4 รอบแล้ว ทุกๆครั้งโคตรตื่นเต้นเลยเวลาได้ไปโชว์รูม ได้ลองสัมผัสรถในฝัน

เห่ออยู่พักนึง เปลี่ยนนู้น ถอดนี่ สุดท้ายกลับมาใช้เดิมๆ ทุกวันนี้ไม่เอาแล้ว เวลามองรถออกใหม่สวยๆ จะกลับไปนึกถึง

ความรู้สึกตัวเองตอนที่ออกรถมา แล้วก็ภูมิใจกับรถที่ตัวเองมี

2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ dekdemo

เหมือนรองเท้าครับ ใส่คู่ไหนๆก็ไปได้เกือบทุกที่ เห่อแค่แรกๆ ใช้ไปสักพักก็ชิน ซ่อมไม่ไหวก็เปลี่ยน

ออฟไลน์ winit2014

เอาพอประมาณกำลังตัวเองครับ ถ้ามีความสุขบนภาระมันก็คือทุกข์

ออฟไลน์ SM.

ไม่น้อยนะครับที่คิดแบบนี้ แต่คงต้องใช้เวลาหน่อย เพราะมูลค่าไม่ได้น้อยๆ

ออฟไลน์ mothsan

+
+
สำหรับคนชอบรถ มันก็เป็นแบบนั้นแหละครับ
แต่สำหรับคนที่ไม่ชอบก็คงมองว่าไม่ใช่

สำหรับผมผมคิดว่ามันเป็นนะ การขับรถที่เราชอบมันทำให้มีความสุขได้
แต่ผมก็จะลิมิตตัวเองแบบเอาให้สุดขอบเท่าที่จะทำได้เหมือนกัน
เช่นตั้งไว้ว่าจะซื้อรถในงบไม่เกินรายได้ 1 ปี ผมก็จะเอาแบบสุดขอบที่สุด
จะไม่เอาที่ถูกกว่านั้น บางคนก็เตือนว่าซื้อแค่นี้ก็พอแล้ว บลาๆๆ

แต่สำหรับผมอย่างที่บอก ในชีวิตผมไม่ได้ชอบอะไรเยอะ
ที่ชอบชัดๆหน่อยก็รถนี่แหละ เพราะฉะนั้นก็จัดไปเท่าที่เรามีลิมิตของเราไว้
ของผมก็คล้ายๆกัน ผมไม่ค่อยสิ้นเปลืองกับเรื่องอื่น ใช้ชีวิตตามปกติ
ก็มีซื้อ BMW 116i นี้แหละที่แพง เพราะผมบ้ารถมาก แลชอบชับรถที่ขับสนุกมากเช่นกัน ก็ไม่ได้เดือนร้อนเงินนะ เพราะยังไม่มีซ่อมอะไร ก็ใช้เงินเดือนผ่อน เก็บเงินที่ได้จากธุรกิจ เพื่อต่อยอด ไม่เกินตัวแน่นอน แต่ต่อไปคงจบที่รถญีปุ่นธรรมดาดีกว่า สะดวกแต่ง สะดวกซ่อม สะดวก DIY ได้เองบ้าง
เลยเล็ง 86 มือสองเอาไว้ แล้วจะสร้างห้องไว้สำหรับซ่อมรถเองในบ้าน แบบมีฮอยไว้ยกด้วย ว่างๆ ก็ซ่อม ตบแต่งไปเรื่อย
เริ่มเข้าใจแล้วว่า ความสุข คือการได้ล้าง ได้ซ่อมรถที่ชอบ รถที่รัก  ไม่จำเป็นต้องรถหรู รถแพง อะไร แค่รถที่อยากได้ เอื้อมถึงก็พอ

ออฟไลน์ Boyja

แล้วแต่มุมมองครับ บางท่านอาจจะคิดว่าทำงานหนัก ขอหน่อยนะ รัยงี้... สิ่งทีใฝ่ฝันไว้มันก้อคงมีกันทุกคน อย่างน้องเขย ก้อทำงานหนักจนได้ GLA มาคันนุงแระ จะเรียกว่ารางวัลก้อคงไม่ผิดนัก  :-\

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ก็จริงนะครับ แต่คิดถึงภาพต้องทำงานหนักแค่ไหน กี่วัน กว่าจะได้รถ 1 คัน เลยคิดว่าซื้อแบบเท่าที่ใช้พอครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ amnatnun

• Newbie
  • *
ผมก็คิดเช่นกันครับ ให้รางวัลกับตัวเอง มีความสุขทุกครั้งที่ได้ขับ