ผู้เขียน หัวข้อ: vios 2006 บิทสวิต on ไฟรูปเครื่องยนต์ที่หน้าปัดไม่ติดแต่รถขับได้ปกติ  (อ่าน 3513 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
พอดี ได้ซื้อรถ มือสองมา ตั้งแต่สงกรานต์  รถก็ขับได้ปกติแหละครับ  อยากสอบถามหน่อยครับ เวลา เราบิทสวิตช์ กุญแจไปที่ on ไฟรูปเครื่องยนต์มันต้องติดแล้วพอสตาร์ทเครื่องยนต์ติดไฟเครื่องยนต์ต้องดับ   อยากสอบถามว่า จะแก้ไขยังไงดีครับ ให้ไฟเครื่องยนต์ทำงาน  แบบนี้ถ้าขับไปเครื่องยนต์มีปัญหา ไฟเครื่องไม่ติดกลัวรถจะมีปัญหาครับ   ขอคำแนะนำด้วยครับ  แล้ว ตรงนั้นมันมีหลอดไฟหรื่อเปล่าครับหรือว่าหลอดไฟขาด ขอคำแนะนำด้วยครับผม

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
เท่าที่เคยเจอนะครับ

1. เจ้าของเดิม แก้ปัญหาไฟเครื่องโชว์ไม่หาย เลยถอดหลอดไฟออก
2. เจ้าของเดิม แก้ปัญหาไฟเครื่องโชว์ไม่หาย เลยติดดีเลย์หลอกไฟเครื่องโชว์

เท่าที่ผมเคยเจอกับรุ่นนี้นะครับ แต่มันอาจจะเป็นแบบอื่นก็ได้ครับ ลองเช็คหลอดไฟดูครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
1. หลอดอาจจะขาดครับ ถอดแผงหน้าปัด แล้วถอดหลอดออกมาดูได้ครับ
2. หากหลอดไม่ขาด แต่ไฟไม่ติด  ให้ใช้เครื่องมือสแกน obd อ่านค่ารหัส หากมีรหัส แต่ไฟไม่โชว์ หรือไฟไม่ติด อาจมีการดัดแปลงสายไฟรถ  เพื่อไม่ให้หลอดไฟโชว์ครับ