ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับประกันเรื่องกราบรถครับ  (อ่าน 3455 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
สงสัยเกี่ยวกับประกันเรื่องกราบรถครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 01:57:10 »
วันนี้นั่งฟังที่ให้สัมภาษณ์ทั้ง 2 ฝ่าย จับใจความได้ว่า
1. มอเตอร์ไซชนท้ายรถมินิ ต้องรับผิดชอบค่าซ่อมในเชิงกฏหมาย
2. เจ้าของรถมินิไกล่เกลี่ยว่าจะเคลมประกันแบบไม่มีคู่กรณีและขอให้ไม่ดำเนินคดี ซึ่งประกันจะจ่ายค่าซ่อมให้เอง
3. คลิปเหตุการณ์ทำร้ายร่างกายถูกเผยแพร่อย่างแพร่หลาย 2 วันถัดมา
4. ฝ่ายมอเตอไซให้สัมภาษณ์ว่าชนแล้วตั้งใจหนีจริง เพราะคิดว่าเป็นแค่รอยขีดข่วน

คำถามคือ พอเป็นแบบนี้ก็เห็นชัดๆ ว่ามีคู่กรณี ทางประกันจะไปฟ้องเอาค่าซ่อมรถจากทางฝั่งมอเตอไซมั้ยครับ จากประสบการณ์กรณีแบบนี้ฝ่ายมอเตอไซเรียกร้องค่าเสียหายได้น้อยมาก เพราะฝ่ายมินิผิดไปทางคดีอาญามากกว่า อย่างมากก็ไปนอนคุกเดือนสองเดือน
สงสัยจริงๆ ว่าคดีนี้ใครจะคุ้ม ดูแล้วเสียทั้งสองฝ่ายชัดๆ

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
Re: สงสัยเกี่ยวกับประกันเรื่องกราบรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 03:13:54 »
ผมว่า ประกันต้องไปเรียกค่าเสียหายกับคู่กรณีครับ เพราะหลักฐานมันมี

หากเจ้าของมินิจะบอกไม่มีคู่กรณี ประกันจะไม่จ่ายรึป่าว คือ มินิต้องซ่อมเอง

ผมเข้าใจถุกมั้ยครับ

ออฟไลน์ InBkk

Re: สงสัยเกี่ยวกับประกันเรื่องกราบรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 03:39:25 »
ผมว่า ประกันต้องไปเรียกค่าเสียหายกับคู่กรณีครับ เพราะหลักฐานมันมี

หากเจ้าของมินิจะบอกไม่มีคู่กรณี ประกันจะไม่จ่ายรึป่าว คือ มินิต้องซ่อมเอง

ผมเข้าใจถุกมั้ยครับ

ถ้าประกันชั้น 1 ผมคิดว่าเขาก็ซ่อมให้นะครับ แต่คงโดนค่า Excess เหมือนเวลาเราถอยชนเสา กระถางต้นไม้ ไรงี้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 04:18:38 »
บางกระแส บอกว่า มีรถอีกคัน มาเต๊าะ มอไซค์ ไปกระแทกกับรถมินิ

มอไซค์ ตามไปไม่ทันเลยกลับมาหามินิ แล้วก็เป็นอย่างในคลิป

(อีกเคสนึงก็กำลังดัง รปภ ทางด่วน โดนทำร้ายร่างกาย)  :-X

ล่าสุด เจ้าของรถมินิ โดน ที่ทำงานบอกเลิกสัญญา + โดนถอนรางวัลทำเนียบคนไทยตัวอย่าง เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 12:55:45 โดย ps000000 »

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 05:47:22 »
ถ้าเอาความผิดกันจริงๆ
1.มอไซค์ผิดทางแพ่งฐานละเมิด ต้องจ่ายค่าซ่อมให้มินิ
2.มินิ ผิดอาญาฐานบังคับขู่เข็ญให้ผู้อื่นกระทำการหรือไม่กระทำการโดยใช้กำลังประทุษร้าย และอาจต้องจ่ายค่าทดแทนละเมิดเสรีภาพและสิทธิของคนขับมอไซค์ด้วย
 ซึ่งถ้ามองแล้วมินิน่าจะหนักกว่า

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 06:19:27 »
ต่างกรรมต่างวาระครับ

มอเตอร์ไซด์ขับเฉี่ยวชนมินิ มอเตอร์ไซด์ต้องจ่ายค่าเสียหายค่าซ่อมให้มินิ ซึ่งถ้ารถมีประกัน หน้าที่นี้เป็นของประกัน

คนขับมินิ ไปกระชากคอเสื้อ และต่อยคนขับมอเตอร์ไซด์ โดนคดี ทำร้ายร่างหาย บังคับขู่เข็ญ เรื่องนี้ประกันไม่เกี่ยว

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 07:09:52 »
วันนี้นั่งฟังที่ให้สัมภาษณ์ทั้ง 2 ฝ่าย จับใจความได้ว่า
1. มอเตอร์ไซชนท้ายรถมินิ ต้องรับผิดชอบค่าซ่อมในเชิงกฏหมาย
2. เจ้าของรถมินิไกล่เกลี่ยว่าจะเคลมประกันแบบไม่มีคู่กรณีและขอให้ไม่ดำเนินคดี ซึ่งประกันจะจ่ายค่าซ่อมให้เอง
3. คลิปเหตุการณ์ทำร้ายร่างกายถูกเผยแพร่อย่างแพร่หลาย 2 วันถัดมา
4. ฝ่ายมอเตอไซให้สัมภาษณ์ว่าชนแล้วตั้งใจหนีจริง เพราะคิดว่าเป็นแค่รอยขีดข่วน

คำถามคือ พอเป็นแบบนี้ก็เห็นชัดๆ ว่ามีคู่กรณี ทางประกันจะไปฟ้องเอาค่าซ่อมรถจากทางฝั่งมอเตอไซมั้ยครับ จากประสบการณ์กรณีแบบนี้ฝ่ายมอเตอไซเรียกร้องค่าเสียหายได้น้อยมาก เพราะฝ่ายมินิผิดไปทางคดีอาญามากกว่า อย่างมากก็ไปนอนคุกเดือนสองเดือน
สงสัยจริงๆ ว่าคดีนี้ใครจะคุ้ม ดูแล้วเสียทั้งสองฝ่ายชัดๆ

เพราะฝ่ายมินิผิดไปทางคดีอาญามากกว่า อย่างมากก็ไปนอนคุกเดือนสองเดือน

ยังไงก็ไม่มีวันติดคุกครับ

ออฟไลน์ Indy_Garden

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:45:28 »
ไม่รูจะเป็นแบบนี้ไหมนะ
1.ประกันซ่อมรถมินิ
2. ถอนแจ้งความทุกอย่าง เจ้าของ Mini จ่ายค่าทำขวัญให้น้องมอร์ไซต์ สักหกหลัก (จากกันด้วยดี)
3. ประกัน Mini ไปเรียกค่าเสียหายจากมอร์ไซต์
4. มอไซต์ก็เอาเงินค่าทำขวัญจ่ายให้ประกัน
แล้วทุกอย่างก็ Happy Ending 
แล้วเคสนี้ก็จะเป็นอะไรที่เตือนใจหลายๆคนว่า ต้องมีสติ ต้องควบคุมอารมณ์  ไม่งั้นมีแต่พังกับพังแถมเสียตังค์อีกด้วย  :-)
Indy Garden

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 09:53:04 »
"มึงกราบรถกู" วลีนี้แหละที่จะฆ่าคุณมึงให้จมดิน ไม่มีที่ยืน กฎหมายจะตัดสินยังไงก็ช่าง แต่คำพูดนี้ไม่ควรออกจากปาก รถเป็นแค่พาหนะถึงขั้นต้องให้คนไปกราบ! หยามความเป็นคนเกินไป!!! หมดแล้วอนาคตคุณตามดีเจคนดังไป!

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:08:33 »
ขับรถต้องมีสติ และใจเย็นกันให้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:18:41 »

เพราะฝ่ายมินิผิดไปทางคดีอาญามากกว่า อย่างมากก็ไปนอนคุกเดือนสองเดือน

ยังไงก็ไม่มีวันติดคุกครับ

ศาลเขาดูที่เจตนาและอาจลงโทษให้เป็นเยี่ยงอย่างครับ

http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9570000128154

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 10:41:47 »
พี่สาวเคยถูกมอไซค์ชนท้ายรถ

คนขี่ไม่มีเงินจ่าย ขอผ่อน "เดือนละ30บาท"

ประกันมันมีเวลาทวงไหมไม่รู้ครับค่าซ่อมสามหมื่น เคยคุยกับพวกประกันบอกว่าเจอทุกวันแบบนี้ในกทม

กลับมาเรื่องตบหน้า อันนี้มันเกินไปนะ

ออฟไลน์ LAWMAN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 12:30:15 »
ไม่ว่ารถราคา 1 หมื่น หรือ 10 ล้านบาท ผู้ครอบครองหรือผู้ขับขี่ควรมีความรับผิดชอบในการใช้รถใช้ถนน ปฏิบัติตามกฎระเบียบอย่างเคร่งครัด เมื่อเกิดความเสียหายกับทรัพย์สินของผู้อื่นไม่ว่าด้วยความตั้งใจหรือขาดความระมัดระวังเพียงพอ ควรจะรับผิดชอบผลของการกระทำนั้น ยกตัวอย่างการขับรถในระยะปลอดภัย รถที่ขับตามหลังควรจะเว้นระยะห่างในระยะที่จะห้ามล้อได้ทันตามที่กฎหมายกำหนด เพราะถ้ารถที่ขับตามหลังขับขี่ด้วยความประมาทแล้วหยุดรถไม่ทัน เกิดชนท้ายรถคันหน้าก็จะเป็นปัญหาฟ้องร้องกันในทางกฎหมายได้

กรณีเฉี่ยวชนแล้วหนี(เจตนาจะไม่รับผิดชอบความผิด) คงเป็นเรื่องสามัญสํานึกรายบุคคล เช่น ในถนนต่างจังหวัดรถบรรทุกบางคันขับขี่ด้วยความคึกคะนองทำให้ผู้ใช้รถใช้ถนนอาจตกอยู่ในอันตราย ในทางกลับกันในกรุงเทพฯหรือหัวเมืองใหญ่มีจักรยานยนต์บางรายขับขี่ผิดกฎจราจรใช้ความเร็วเกินความจำเป็นในที่คับขัน
ที่พบเห็นบ่อยคือขับขี่ในทุกๆช่องจราจร ยกตัวอย่างกรณีเหตุเกิดกับตัวเอง มีจักรยานยนต์เฉี่ยวชนกระจกมองข้าง เฉี่ยวชนกันชนท้าย แทรกเบียดทางซ้ายตอนจะเลี้ยวออกจากซอย เร่งเครื่องเข้ามาใกล้เมื่อเห็นรถยนต์เปิดไฟเลี้ยว ฯลฯ ตัวผมเองเมื่อก่อนเหตุการณ์ตามที่กล่าวได้แต่แจ้งประกันและรออยู่ในที่เกิดเหตุ เพราะคู่กรณีได้หลบหนี ซึ่งจำทะเบียนได้บ้างไม่ได้บ้าง ถามว่าคนเราทุกคนล้วนมีอารมณ์ ความรู้สึกด้วยกันทั้งนั้น นึกถึงใจเขาใจเราเป็นสิ่งสำคัญ คุณรีบ คนอื่นเขาก็รีบ เมื่อเห็นช่องทางมันเล็กเกินจะผ่านไปได้ก็ควรจะหยุดรอ ไม่ใช่ฝืนดันทุรังไปจนเบียดกัน ปกติรถยนต์ถ้าเห็นจักรยานยนต์มาใกล้ก็จะหลบให้อยู่แล้ว บางครั้งอาจจะต้องพับกระจกข้างช่วยก็มี จริงอยู่เจ้าของรถที่โดนชนย่อมมีความไม่พอใจ แต่ถ้าคู่กรณีรู้ตัวว่าผิด โดยแสดงความรับผิดชอบด้วยการหยุดรถและคุยกัน พร้อมแสดงความมีอารยะด้วยการกล่าวคำขอโทษ จากเรื่องใหญ่ก็กลายเป็นเรื่องเล็ก จากจะต้องจ่ายค่าซ่อมรถก็อาจไม่ต้องเสียเพราะบางทีมันก็เป็นเรื่องเล็กน้อย

***รถจะถูกจะแพงไม่ใช่ประเด็น มันอยู่ที่ความรับผิดชอบของแต่ละบุคคลมากกว่า

--- เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ที่เป็นข่าวอยู่ขณะนี้ ---

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 12:52:05 »
หลักฐานมากมายขนาดนี้ หากประกันทราบเรื่อง บ่ายเบี่ยงเป็นไม่มีคู่กรณี ไม่ได้หรอกครับ

เว้นเสียแต่บริษัทประกัน จะใช้โอกาสนี้ เวฟค่าเสียหายให้ทางมอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 16:09:44 »
อารมฌ์มากกว่าเหตุผลครับ มันเลยเป็นเเบบนี้ ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 22:09:31 »
ต่างกรรมต่างวาระครับ

มอเตอร์ไซด์ขับเฉี่ยวชนมินิ มอเตอร์ไซด์ต้องจ่ายค่าเสียหายค่าซ่อมให้มินิ ซึ่งถ้ารถมีประกัน หน้าที่นี้เป็นของประกัน

คนขับมินิ ไปกระชากคอเสื้อ และต่อยคนขับมอเตอร์ไซด์ โดนคดี ทำร้ายร่างหาย บังคับขู่เข็ญ เรื่องนี้ประกันไม่เกี่ยว