ผู้เขียน หัวข้อ: ECU มันฉลาด หรือ ผมคิดไปเองครับ วอนผู้รู้ช่วยคลายความสงสัย  (อ่าน 9465 ครั้ง)

ออฟไลน์ navynay

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่า ผมเอา Civic FB ไป Remap มา หลังจาก Remap รถขับดีขึ้นมาก คือ คันเร่งเบา กดคันเร่งรถดึงกว่าเดิมมาก (ผมไม่ได้ให้เค้าจูนคันเร่งนะครับ) แต่พักหลังท่าน ผบ. เอารถไปใช้ เกือบ 2 อาทิตย์ (ท่าน ผบ. ผมเป็นขับรถช้าครับ) ผมเพิ่งจะได้เอามาขับเมื่อหลายวันก่อน ผลปรากฎว่า รถอืดมากครับ กดคันเร่งเเล้วมันไม่ตอบสนอง รอรอบ คือไม่เหมือนเดิมเลย ผมก็ขับไปประมาณ 4-5 วัน รถถึงจะกลับมากลับมาเหมือนเดิม คือ กดเเล้วมา อะไรประมาณนี้ ผมจึงอยากถาม พี่พี่ที่มีประสบการณ์ ช่วยตอบข้อสงสัยให้ผมหน่อยครับ
"ECU มีการจดจำวิธีการขับรถของคนขับ เลยทำให้มีอาการดังกล่าว หรือ ผมคิดไปเองครับ" ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ

ปล.
ช่วงที่ท่าน ผบ. เอารถไปใช้ ผมขับวีออสครับ ดังนั้นถ้าจะบอกว่า ผมขับรถที่เเรงกว่ามา แล้วมาขับ Civic เลยรู้สึกว่าวิ่งไม่ออก น่าจะตัดประเด็นนี้ื้ิงได้ครับ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
เข้าใจถูกต้องละครับ กล่องECU จะจำพฤติกรรมการขับขี่ ขับหวานเย็น เปลี่ยนเกียร์รอบต่ำ เน้นประหยัดน้ำมัน ขับสายโหด กดคันเร่งจมบ่อยๆ เกียร์เปลี่ยนเกือบ redline
ปล. น้ำมันก็มีส่วนนะครับcivic  FB ผม เติมแต่ 95 กับ E85 ถ้าเติม E20 รถอืดเลย

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
เอ๊า ผมจะเอารถแฟนไปรีแม็พ เจอกระทู้นี้ กลัวเสียตังก์ฟรี !!!  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Krongbun

ไม่เฉพาะ ECU มีในส่วนของ TCU ควบคุมเกียร์ด้วยครับ  ::)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เป็นไปได้ครับ

ทำให้ผมนึกถึงเรื่องสมัยก่อน รถมอเตอร์ไซด์พี่สาว Honda Nova-R พี่แกขี่ช้ามาก

ผมเอามาขี่ครั้งนึง บิดไป 120-130km/hr หลังจากนั้นพี่สาวก็เอาไปขี่ต่อและมาบอกผมว่า

บิดดีขึ้นมากเลย เสียงท่อก็ดีขึ้น เอารถไปทำอะไรมาป่าวอะ ผมเลยตอบสั้นๆ ว่า "ไปล้างท่อมา"

(คือที่ผมบิดแรงแรง ไอเสียที่แรงอาจจะไปไล่สิ่งอุดตันทั้งหลายออกมา ทำให้เสียงดีขึ้นโดยปริยาย)

เวลาผมจะไปซิ่งก็มักจะเลี่ยงบาลีว่า เดี๋ยวเอารถไปล้างท่อเสมอ  ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Civic ไม่แน่ใจ

แต่เข้าใจว่า ECU อาจจะแยกกับกล่องเกียร์ อย่าง CVT รถผม ช่วงไหนรถติดๆ ต้องเอาไปล้างสมองด้วยการตื้บๆๆ วิ่งทางไกล ไม่งั้นแบบ อย่างอืดเลย  :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ mamaman

มัน คือ ECU Gear CVT มั้งครับ
ผมว่าไม่ใช่ ECU รถ

Lancer Ex ผม Remap เอง
ให้เมียไปขับ กลับมา คันเร่งหน่วงๆ แปลกไป
เลยจัดการ ขับ แบบ โหดๆ กลับมาโหด ได้ใจ

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
 ::) ???

ECU มีการจดจำวิธีการขับรถของคนขับ เลยทำให้มีอาการดังกล่าว หรือ ผมคิดไปเองครับ

--- ข้าพเจ้าเห็นว่าคิดไปเองนะ----
เหมือนๆกับเรื่องความรักน่ะครับ
ถ้าเขาไม่บอกตรงๆว่าคนๆนี้ฉันจะแต่งงานด้วย ก็อย่าเพิ่งไปปักใจคิดไปเองครับ (เกี่ยวไหม..)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ

ให้เมียไปขับ กลับมา คันเร่งหน่วงๆ แปลกไป
เลยจัดการ ขับ แบบ โหดๆ กลับมาโหด ได้ใจ

FB ครับลูกเพ่  :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ครับ รู้แล้ว
เลย สงสัยว่า FB นี่มัน CVT เหมือน EX  รึเปล่า

ออฟไลน์ UpToGu

ครับ รู้แล้ว
เลย สงสัยว่า FB นี่มัน CVT เหมือน EX  รึเปล่า
เกียร์อัตโนมัติ 5 สปีดครับ

ออฟไลน์ LoveYouToo

Focus MK3 จับความรู้สึกได้ชัดเจน ว่า style การขับขี่ที่ผ่านมามีผลต่อการตอบสนองของรถ โดยส่วนตัวผมว่า ผมไม่ได้คิดไปเองครับ เพราะเป็นทุกครั้งที่มีการสับเปลี่ยนการใช้รถ ส่วน L33 จับความรู้สึกได้เล็กน้อยครับ

แสดง ว่า เกียร์ AT ทั่วไปก็มีระบบ จดจำการขับขี่รึเปล่า

ออฟไลน์ iamwutdy

ผมคิดว่าน่าจะใช่ครับ ผมขับ civic es / fc ช่วงที่ขับในเมืองก็จะขับแบบเรื่อย ๆ พอกดคันเร่งเยอะหน่อยเครื่องจะค่อย ๆ ไล่รอบขึ้น ไม่เปลี่ยนเกียร์ลง

แต่พอวิ่ง ตจว. ใช้ความเร็วเดินทาง เร่งแซงบ่อย ๆ พอกดนิดเดียวมันก็ชิพเกียร์ลงแล้ว ยิ่ง fc นี่แค่คันนิ้วเท้านี่รอบก็ขึ้นไปรอแล้วครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ

แสดง ว่า เกียร์ AT ทั่วไปก็มีระบบ จดจำการขับขี่รึเปล่า

รุ่นใหม่ๆคิดว่ามี ECU กันหมดแล้ว

แต่ถ้า15-20ปีก่อน ที่นึกๆออกก็ invecs ของมิตซู ถ้าในรถญี่ปุ่นนะ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Turin

ปกติระบบเกียร์มันจะมีกล่องแยกอีกชุด อย่างของซู เรียก TCM น่าจะมีความสามารถในการจดจำรูปแบบการขับขี่ประมาณนึงครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

จริงครับ ทั้ง ECU และ TCU มักจำพฤติกรรมของผู้ขับรถ แล้วนำไปปรับเข้ากับตัวเอง

เช่น แม่ผมขับวีออส NCP93R ก็ขับไปเรื่อยๆแบบผู้สูงวัยอายุ 70 รอบเครื่องไม่เกิน 1500 - 2000 หรือราวๆ 60 - 70 กม/ชม

พอผมเอามาขับ ช่วงจังหวะออกตัวกล่องสั่งปีกผี้เสี้อให้อั้นนิดๆ รอบมันจะตี้อๆหน่อย แต่พอวิ่งมอเตอร์เวย์ กด 150 - 170 กม/ชม บางช่วง อาการตี้อๆ ก็หายไป

หรืออย่างมาร์ช เจอรถติดค่อยๆคลาน เกียร์สั่งให้อั้นรอบทันที พอจังหวะโล่งๆต้องตืบๆหน่อย ถึงค่อยดีขึ้นครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 12:32:10 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ nuntapon.s

มันอ้างว่ามีมาตั้งแต่สมัยผมซื้อ Accord G6แล้วครับ  แต่จำจริงไม่จริงผมแยกไม่ออก555

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
มายืนยันอีกเสียงว่าเป็นไปได้ครับ
สมัยผมใช้ Focus MK3 2.0 ในชีวิตประจำวัน
พอมีเพื่อนยืมรถไป กลับมาจะรู้นิสัยการขับขี่เลย

หรือถ้าแฟนขับไปไหน แล้วกลับมาจะรู้เลยว่าขับช้าหรือขับเร็ว

ออฟไลน์ gresailda

• Newbie
  • *
  • Emission Analytiker
กล่องเครื่องไม่จำครับ จำแต่กล่องเกียร์
'09 Mazda 2 1.5 MZR
'09 Kia Soul 1.6 CRDI
'14 Nissan Juke 1.6 HR

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
มีการจำพฤติกรรมจริงครับ  8)

จึงมีเทคนิคการรีเซ็ตเกียร์ออโต้  (นานๆ ผมก็ทำที ถ้าวิ่งในเมืองบ่อยๆ)
(อันนี้ของตระกูลโตนะครับ แต่ตะกี้แว่บๆเห็นของ civic ก็คล้ายๆกัน และคล้ายหลายยี่ห้ออีกด้วย)

1) ดับเครื่องบิดสวิทช์ไปที่ off(หากเดินเครื่องอยู่)
2) บิดสวิทช์ไปที่ on ไม่ต้องสตาร์ท รอประมาณ 6 วินาทีให้ไฟหน้าปัทม์ที่กระพริบอยู่หยุดทุกตัว
3) เหยียบคันเร่งให้สุด 1 ครั้ง แล้วเหยียบเบรค 1 ครั้ง
4) สตาร์ทรถ แล้วเหยียบคันเร่ง เพื่อเร่งเครื่องให้ถึง 3000 รอบค้างสัก 5 วิ
5) ดับเครื่อง และดึงกุญแจออก
6) สตาร์ทรถ และลองขับยาวดูความรู้สึก
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ xenon

จึงมีเทคนิคการรีเซ็ตเกียร์ออโต้  (นานๆ ผมก็ทำที ถ้าวิ่งในเมืองบ่อยๆ)
(อันนี้ของตระกูลโตนะครับ แต่ตะกี้แว่บๆเห็นของ civic ก็คล้ายๆกัน และคล้ายหลายยี่ห้ออีกด้วย)

1) ดับเครื่องบิดสวิทช์ไปที่ off(หากเดินเครื่องอยู่)
2) บิดสวิทช์ไปที่ on ไม่ต้องสตาร์ท รอประมาณ 6 วินาทีให้ไฟหน้าปัทม์ที่กระพริบอยู่หยุดทุกตัว
3) เหยียบคันเร่งให้สุด 1 ครั้ง แล้วเหยียบเบรค 1 ครั้ง
4) สตาร์ทรถ แล้วเหยียบคันเร่ง เพื่อเร่งเครื่องให้ถึง 3000 รอบค้างสัก 5 วิ
6) สตาร์ทรถ และลองขับยาวดูความรู้สึก

ถอดแบต 10นาทีง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

ขอถามเพิ่มเติมต่อเนื่องกันครับ

รถต้องประมาณปีไหนขึ้นไปครับ ถึงจะมี ECU ที่จำการขับขี่ได้แบบนี้

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

ถอดแบต 10นาทีง่ายกว่าครับ

อาฮะ เคลียร์ทุกอย่าง .. หลายๆรุ่นตั้งวิทยุใหม่เสียเวลาใช่ย่อยนะครับ ฮา

วิธีที่บอกไป คือคล้ายรีเซ็ต + เซ็ต ค่าให้รถจำลักษณะ เหยียบพุ่งๆ เข้าไปด้วยนะครับ  8)
ลองทำดู ไม่กี่นาทีเองครับตามขั้นตอนเร็วกว่าหาเครื่องมือถอดแบ็ตอีก อิอิ

ขอถามเพิ่มเติมต่อเนื่องกันครับ

รถต้องประมาณปีไหนขึ้นไปครับ ถึงจะมี ECU ที่จำการขับขี่ได้แบบนี้

เท่าที่เห็นปี คส 2000+ ขึ้นมาครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ AkE

ถูกต้องครับ จำตั้งแต่รถเดิมๆละครับ ลองเอารถดูแลดีเท่ากันแต่คันนึงขับเร็วบ่อยอีกคันขับช้าแต่ดูแลดีเหมือนกันนะครับ ไปเทียบๆกันดู

คันที่วิ่งเร็วบ่อยจะเร็วกว่าครับ ผมลองมาหลายคันอยู่เหมือนกัน ลักษณะการขับมีผลต่อเวลา remap กล่องด้วยครับผมสังเกตุคันไหนขับเร็ว

จะต้องจูนใช้น้ำมันเยอะกว่าหน่อยครับไม่งั้นโอกาสสะดุดจะมี

ออฟไลน์ frankenstien2228

• Newbie
  • *
ถาม จ๊อด