ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟหน้า Phillipe vs Osram  (อ่าน 20535 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
หลอดไฟหน้า Phillipe vs Osram
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 13:50:09 »
สอบถามหลอดไฟสองตัวนี้ครับ
ว่ามันสว่างกว่าของเดิมแบบแตกต่างกันเลยไหม
Phillipe X Tream 130% ราคาจะแพงกว่าสี่ร้อย ค่า K3700 สว่างกว่า Osram ไหม :-[
Osram Night Breaker 110% ราคาถูกกว่า แต่ค่า K4200
อยากสอบถามผู้ที่เคยใช้ครับ ความสว่าง ทนทาน เป็นไงบ้าง

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: หลอดไฟหน้า Phillipe vs Osram
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 13:58:34 »
ผมเคยใช้ ทั้งสองยี่ห้อ (ตัวท้อปทั้งสองค่าย) แพงด้วย ชุดละพันกว่า H4,HB4 (รถสองคัน)

โคตรฮาโลเจน แค่ไหน ใส่โคมเดิมๆ ผมว่า มันไม่สว่างขึ้นเท่าไหร่เลย

(อ่านคอมเมนต์ ในเว็บบอร์ด ในเฟสบุ๊ค บอกว่า สว่างขึ้นมาก ทนขึ้นมาก ฯลฯ)

จนตอนหลังพบทางสว่าง ให้ร้านผ่าโคม ใส่ลูกแก้ว + ซีน่อน 35W 4300K เจ็บ แต่จบ  ::) ::) ::)

หลอด LED ราคาบ้านๆ+ราคาแพงๆ ถ้าเอามาใส่โคมเดิมๆ โรงงานแบบที่ไม่มีเลนส์ลูกแก้วรวมแสง อย่าไปเล่น ไม่ได้เรื่องครับ
(ซีน่อนเหมือนกัน มาใส่โคมเดิมไม่มีเลนส์ แสงฟุ้ง ไม่ได้เรื่องเช่นกัน)

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
Re: หลอดไฟหน้า Phillipe vs Osram
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 14:07:41 »
มี 2 ทางเลือกครับ ถ้าอยากขับกลางคืนสบาย หรือทำทั้งคู่เลยยิ่งดี

1. Osram or Philips Xenon conversion kit 4300k or 6000k
2. ใช้ฟิล์มใส 70% เช่น 3M C70, VKool VK70, Solargard LX70
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 14:08:31 »
มารอฟังคำตอบอีกคนครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 14:12:54 »
ผมเคยใช้ Osram night breaker unlimited ตัวนี้แสงออกขาวกว่าของเดิมค่อนข้างชัดเจน ข้างนึงเสียไปตอนปีนิดๆ อีกข้างเสียไปตอนเกือบสองปี
เลยไปซื้อ philips x-treme vision plus มาใส่ แสงขาวน้อยกว่าของ osram แต่ว่าก็ยังขาวกว่าของเดิมนิดหน่อย งานดูดีกว่าของ osram
อายุพอๆกับของ osram แต่คราวนี้พอข้างนึงเสีย ผมก็เอาของเดิมมาใส่เทียบเลย แทบไม่เห็นความแตกต่างระหว่างของ phillips กับของเดิมๆ
ผมให้แม่มาลองดู แม่บอกไม่เห็นต่างเลย ถ้าไม่เพ่งจริงๆมองด้วยตาคนไม่เห็น แต่พอมองผ่านกล้องหน้ารถ จะเห็นได้ชัดกว่าว่าของ phillips ขาวกว่า
จนตอนนี้ phillips เสียไปแล้วสองข้าง ผมกลับมาใส่ของเดิมเลย ราคาถูก ทน สบายใจ
ผมว่าถ้ากะใช้รถอีกอย่างน้อย 2 ปี แล้ววิ่งกลางคืนบ่อย ยอมเจ็บไปใส่โคมโปรเจคเตอร์+xenon ทีเดียวจบ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 14:17:58 »
ผมว่ามันก็โอเคทั้งสองนะ คุ้มราคาครับ

แต่ไฟหน้าผมจบ แบบ retrofit ครับ
หลอด osram d2s รุ่น cbi  5500k
เคยทำ 2 คัน แสงยิงไกลอยู่   แต่ขึ้นเขาลงห้วยไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ต้องเปิดไฟตัดหมอกช่วย  8)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 14:33:44 »
ผมใช้Philip ตลอดครับ
เคยใช้รุ่น 120%  130% ถ้า+%ยิ่งมาก ยิ่งสว่าง ยิ่งส่องไกล หัวยิ่งขาดเร็วครับ
ค่าK มันเป็นสีของแสง K ต่ำๆพวก 3000-4000 จะเป็นแสงเหลือง
ค่าK มันเป็นสีของแสง K สูงๆพวก 5000-6000 จะเป็นแสงขาวอมฟ้านิดๆ K ยิ่งมากยิ่งอมฟ้ามากขึ้น

แนะนำแสงสีเหลืองเพราะ จับถนนดำได้ดี ฝนตกแล้วตาไม่บอด มีหมอก มีไอจะมองทางเห็นอยู่

แสงขาว จับถนนคอนกรีตที่แห้งๆดีมากๆๆ เห็นถนนเป็นหลุ่มบ่อได้ดี แต่ถ้าขับถนนดำจะไม่ค่อยจับถนน ยึ่งราดใหม่ๆนี้จบเลย
ถ้าเจอะถนนราดใหม่+ฝนตก อันนี้ตาบอด เปิดไฟก็เหมือนไม่เปิด

ผมใช้มาทั้ง 2 แบบแล้วครับ
120% อายุใช้งานประมา 1 ปี
130% อายุใช้งานประมาน 7เดือน
จันทร์-ศุกร์ เปิดวันละ 2 ชั่วโมง กลับตจว. เดือนละ 2 ครั้ง เปิดครั้งละ 3 ชม. ลองคิดดูครับ
ซื้อในเฟสถูกกว่าราคานั้นอีก ลองหาดูีๆครับ ในคลับก็มีเยอะ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 14:34:28 »
ของฟิลิปส์ จะสว่างกว่านิด แสงขาวกว่า แต่ไม่ถึงปี ก็ขาดซะละ ไฟต่ำ แต่ไฟสูงปกติ

เห็นหลายคนก็บ่นๆ ขาดไวเกิ๊น ตั้ง 1,100 บาท

สรุป ใส่หลอดธรรมดาข้าง ฟิลิปส์ข้าง เฮ้อ   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 15:28:55 »
คือ หลอดแต่ง Halogen นี้ไม่ว่ายี่ห้อดีขนาดไหน ก็ไม่ทนครับ
สรุป ถ้าเป็น reflector Halogen ใช้ของเดิมดีกว่าครับ

หลอดเดิม H4 หลอดล่ะ 100
หลอดแต่ง แสงขาว มีตั้งแต่ ไม่กี่ร้อย ถึง 2-3 พัน แต่คุณภาพไม่รู้สึกแตกต่าง และไม่ทนด้วยครับ
สรุป เสียเงินเปล่าๆ ได้ของที่แสงไม่ต่างกันมาก แต่ขาดไวกว่าหลอดเดิมเยอะเลย (หลอดเดิมใช้มา 4-5 ปี ยังไม่ขาดเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2016, 15:56:36 โดย mothsan »

ออฟไลน์ raknajupjup

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 15:47:30 »
จากที่เคนใช้มา Osram นะคับ

ความสว่าง - สว่างกว่า หลอดเดิมติดรถนะคับ แต่ต้องถนนต่างจังหวัดมืดๆๆไม่มีไฟส่องถนนเหมือนถนนนในกรุงเทพ
              - osram ให้แสงสีขาวกว่า phillip (เหตุผลที่เลือกเพราะอยากให้ไฟรถตัวเองออกโทนสีขาวหน่อย) แต่แลกกับการดูดกลืนของถนนสีดำที่มากกว่า phillip แต่ osram สะท้อนเส้นตีถนนหรือป้ายบอกทางได้ดีกว่า

อายุการใช้งาน - พอๆๆกันคับขึ้นอยู่เปิดใช้งานว่าบ่อยหรือนานแค่ไหน ผมเลยเลือก osram เพราะถูกกว่าคับ w จะน้อยกว่าด้วยเลยน่าจะร้อนน้อยกว่า phillip หน่อยคับ

สรุป ถ้าใช้ในกทม.ซึ่งมีไฟส่องถนนอยู่แล้วผมว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไรเพราะมันจะดูเหมือนไม่สว่าง (ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม) แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดถนนมืดๆๆ จะสว่างขึ้นมากกว่าชัดเจน หลอดแบบนี้ ยิ่ง+%สว่างมากยิ่งขาดไว 3-6 เดือนก้อขาดแล้วสำหรับบางคนถ้าเปิดบ่อยเปิดนาน +130%ไม่อยากจะคิดเลยว่าจะขาดไวขนานนไหน

ออฟไลน์ GizzY

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 16:01:15 »
ผมเคยใช้ ไม่สิ ใช้อยู่
Osram night breaker จำรุ่นไม่ได้ละ ตอน 100%+
Civic fd
ผมว่ามันสว่างขึ้นนะ แสงขาวขึ้นเล็กน้อย แต่ไปเทียบกับ projector แล้ว ยังห่างเยอะ
ตอนนี้อายุการใช้งาน 4 ปีแล้ว แสนกิโล หลอดยังไม่ขาด

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 16:15:20 »
ผมเคยใช้ Osram night breaker unlimited ตัวนี้แสงออกขาวกว่าของเดิมค่อนข้างชัดเจน ข้างนึงเสียไปตอนปีนิดๆ อีกข้างเสียไปตอนเกือบสองปี
เลยไปซื้อ philips x-treme vision plus มาใส่ แสงขาวน้อยกว่าของ osram แต่ว่าก็ยังขาวกว่าของเดิมนิดหน่อย งานดูดีกว่าของ osram
อายุพอๆกับของ osram แต่คราวนี้พอข้างนึงเสีย ผมก็เอาของเดิมมาใส่เทียบเลย แทบไม่เห็นความแตกต่างระหว่างของ phillips กับของเดิมๆ
ผมให้แม่มาลองดู แม่บอกไม่เห็นต่างเลย ถ้าไม่เพ่งจริงๆมองด้วยตาคนไม่เห็น แต่พอมองผ่านกล้องหน้ารถ จะเห็นได้ชัดกว่าว่าของ phillips ขาวกว่า
จนตอนนี้ phillips เสียไปแล้วสองข้าง ผมกลับมาใส่ของเดิมเลย ราคาถูก ทน สบายใจ
ผมว่าถ้ากะใช้รถอีกอย่างน้อย 2 ปี แล้ววิ่งกลางคืนบ่อย ยอมเจ็บไปใส่โคมโปรเจคเตอร์+xenon ทีเดียวจบ

ถ้าขับ ตจว. ที่ไม่มีไฟข้างทาง ข้างๆมีแต่ต้นไม่ไม่มีบ้านคน จะเป็นรู้สึกได้ชัดเจนครับ ยิ่งเป็นคืนเดือนมืดนี้วัดได้ชัดเจน

ขับในเมือง หรือ ตจว.ที่มีไฟข้างทาง หรือทา
งที่มีบ้านร้านข้างทางเยอะๆ  อาจดูไม่แตกต่างมากครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 16:17:59 »
หลอด ฮาโลเจน อะครับ ถ้าตีตราว่า 55W เนี้ย จะยี่ห้อไหน แบบไหน ถูกแพง ก็สว่างเท่ากันหมดครับ เพราะค่าความสว่างของหลอดใส่ วัดกันที่ W ถ้าลง ว่า 55W หมดก็คือเท่ากันครับ ...

ทีนี้ แล้วทำไมรู้สึกสว่างกว่า ในบางรุ่นที่ใส่ ก็เพราะ สีของแสงครับ ที่หลอดถ้าฉาบฟ้า อ่อนๆ จนถึงเข้ม มีผลกับสีของแสงที่พุ่งออกไป ถ้าสีขาว แล้วเรามองด้วยตาเหมือนจะสว่างกว่าครับ เพราะแสงที่ออกขาวๆ สามารถจับวัตถุของสองข้างทางได้ดีกว่าา แต่ แพ้พื้นผิวสีดำครับ ....

ทีนี้ถ้าอยากสว่าง แบบเห็นชัดๆ ผมว่าไปทาง LED เลยครับ เพิ่มอีกเท่านึง แต่บอกเลย แสงมาเต็ม ด่ายันแม่ยาย แต่ความทนทานนี้ไม่ทราบนะ .....

ถ้าวิ่งในกทม เป็นหลัก ผมว่าไฟเดิมติดรถมาน่ะ เพียงพอแล้วครับ ... แต่ถ้าต่างจังหวัด ที่มืดมากๆ และฟีมล์ดำด้วย แนะนำไปทาง LED เลยครับ ....

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 16:19:30 »
สว่างกว่าหลอด H4 ธรรมดาแบบเห็นได้ถนัดตา แต่ก็ไม่ได้สว่างมากเหมือน 6000K+ ความทนทานผมให้ Osram มีมากกว่า (phillip ใช้ไม่เคยเกิน2ปีสักชุด) ถ้างบไม่เยอะ ใช้ osram พวก all season, silver star ก็พอไม่เกินพันครับ แถมโคตรทน (ใช้เกิน 4ปีแน่ๆ) ถ้างบมากหน่อยใส่ลูกแก้ว+หลอด Xenon ไปเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 17:06:50 »
เปลี่ยนหลอดแล้วอย่าลืมเชคด้วยนะครับว่ามันสว่างจนแยงตารถสวนฝั่งตรงข้ามรึเปล่า

ผมเจอบางคันไฟขาวสว่างวาบมาเลย ยังกับเปิดไฟสูงไว้ตลอดเวลา..........

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 20:23:08 »
ถ้ารถของคุณเป็นรถที่ใช้โคมพวก projector คุมแสงไม่ให้กระจายได้ดี เลิกใช้หลอดพวกนี้ไปเถอะครับ สว่างสู้ xenon ไม่ได้ ซื้อ xenon ราคาไม่เกิน 3000 มาใช้คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 20:41:41 »

ถ้าขับ ตจว. ที่ไม่มีไฟข้างทาง ข้างๆมีแต่ต้นไม่ไม่มีบ้านคน จะเป็นรู้สึกได้ชัดเจนครับ ยิ่งเป็นคืนเดือนมืดนี้วัดได้ชัดเจน

ขับในเมือง หรือ ตจว.ที่มีไฟข้างทาง หรือทา
งที่มีบ้านร้านข้างทางเยอะๆ  อาจดูไม่แตกต่างมากครับ
ช่วงที่ผมใช้ ก็อยู่ตจว.นะครับ อยู่ขอนแก่นแถวๆมข.กับบึงหนองโคตร แสงไฟไม่ได้มีเยอะเท่าไหร่ สงสัยอาจจะเป็นที่สายตาผมไม่ดีด้วยแหละครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 21:37:56 »
ผมใส่ philips x-treme vision 100% ใน civic fb อยู่สว่างกว่าของติดรถมากครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 21:39:10 »
เคยใช้ในวีออส Osram ดีกว่าครับ

แสงขาวขึ้นเล็กน้อย ส่องไกลขึ้น แสงเข้มขึ้น
อายุการใช้งานประมาณ 3 ปี

ราคา 1 พันนิดๆ ใช้ซัก 3 ปีแล้วขาด เปลี่ยน 3 ครั้ง คงขายรถทิ้งก่อน คุ้มกว่าเปลี่ยนโคมทั้งโคม

โดยรวมๆผมว่าโอเคครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 21:51:26 »
ทีนี้ แล้วทำไมรู้สึกสว่างกว่า ในบางรุ่นที่ใส่ ก็เพราะ สีของแสงครับ ที่หลอดถ้าฉาบฟ้า อ่อนๆ จนถึงเข้ม มีผลกับสีของแสงที่พุ่งออกไป ถ้าสีขาว แล้วเรามองด้วยตาเหมือนจะสว่างกว่าครับ เพราะแสงที่ออกขาวๆ สามารถจับวัตถุของสองข้างทางได้ดีกว่าา แต่ แพ้พื้นผิวสีดำครับ .... หลอด ฮาโลเจน อะครับ ถ้าตีตราว่า 55W เนี้ย จะยี่ห้อไหน แบบไหน ถูกแพง ก็สว่างเท่ากันหมดครับ เพราะค่าความสว่างของหลอดใส่ วัดกันที่ W ถ้าลง ว่า 55W หมดก็คือเท่ากันครับ ...

ทีนี้ถ้าอยากสว่าง แบบเห็นชัดๆ ผมว่าไปทาง LED เลยครับ เพิ่มอีกเท่านึง แต่บอกเลย แสงมาเต็ม ด่ายันแม่ยาย แต่ความทนทานนี้ไม่ทราบนะ .....

ถ้าวิ่งในกทม เป็นหลัก ผมว่าไฟเดิมติดรถมาน่ะ เพียงพอแล้วครับ ... แต่ถ้าต่างจังหวัด ที่มืดมากๆ และฟีมล์ดำด้วย แนะนำไปทาง LED เลยครับ ....

Watt คือ ปริมาณการกินไฟ  ส่วนค่าความสว่างหน่วยเป็น Lumens ครับ 
http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2009/08/X8226841/X8226841.html

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 22:46:51 »
สำหรับคนที่คุ้นเคยการสั่งซื้อจากต่างประเทศ แนะนำเว็บขายหลอดแท้อีกแหล่ง www.powerbulbs.com มีจังหวะลด 25-35% อยู่บ่อยๆ ส่งไทยฟรี
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 23:28:56 »
ผมใส่ philips x-treme vision 100% ใน civic fb อยู่สว่างกว่าของติดรถมากครับ

ใส่ในเบนซ์ก็สว่างกว่าเดิมมากเหมือนกัน  แต่อายุการใช้งานก็สั้นกว่าหลอดเดิม

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 23:39:30 »
สว่างกว่า แต่ขาดเร็วครับ กัดฟันไป ซีนอนเลยครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 00:03:52 »
ใช้มาทั้งสองตัว อายุผมว่าพอกัน ฟีลิปมีประกันหกเดือนต้องเก็บกล่องไว้ แต่ก็เกินหกเดือนถึงขาด
ส่วนเรื่องความสว่างจากที่ใช้ฟีลิปตัว +100 แล้วไปออสแรม พอขาดข้างนึงในเวลาครึ่งปีกว่า
ก็กลับมาเป็นตัว +130  ตอนที่เปลี่ยนจากตัว +100 ไปออสแรมไม่รู้สึก พอเปลี่ยนจาก
ออสแรมไปตัว +130 รู้สึกแตกต่างกันมาก ถึงกับคิดไว้เลยว่าคุ้มกับราคาที่แพงกว่า
ตอนนี้ผมก็มีสแปไว้อยู่หลอดนึงคือขาดข้างนึงก็ซื้อมาใหม่อีกชุดเปลี่ยน แล้วเก็บ
หลอดเก่าที่ไม่ขาดไว้ ราคาผมสั่งในเน็ตมา 1,400 ประกัน 6 เดือน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 09:31:17 »
ชอบใช้ Osram Coolblue Intense หลอดสีน้ำเงิน
สว่างพอๆ ของเดิม แต่ได้แสงสีขาว 4300K
ข้างกล่องก็ระบุไว้ว่าอายุการใข้งานสั้นกว่าหลอดปกติ
(กระจกหลอดสีน้ำเงิน อุณหภูมิสูงกว่าหลอดปกติ อายุสั้นลง)
แน่ผมใช้มา 3 ปีแล้วยังไม่ขาด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 09:34:40 »
ค่าการกินไฟ ไม่เท่ากับค่าความสว่างครับ มันขึ้นกับการเปล่งแสง อุณหภูมิสี และอื่นๆ ด้วย
ถ้าคิดแบบนั้น Xenon 35 วัตต์ คงสว่างน้อยกว่าหลอดไส้ 60/55 วัตต์ ครับ

ส่วนตัวที่ใช้ OSRAM มา (ลงรีวิวไว้ในเว็บต้องห้ามด้วย มีโค้ดหลอดไฟด้วย)
3 ปี ครึ่งแล้ว สำหรับ NightBreakerPlus Limited Edition เคลือบพิเศษ ยังอยู่ดี
เข้าใจว่าเพราะมันเคลือบมาดี และติดตั้งถูกวิธี ในขณะที่รุ่นเดียวกันตัวธรรมดา ขาดกันหลายคนแล้ว

อย่างไรก็ดี ตัวที่ผมแนะนำที่สุด คงจะเป็น Philips ExtremeVision 100% ไม่ใช่ 130%
เพราะค่าอุณหภูมิสีเหลืองกำลังดี ฝ่าฝนได้ดีกว่า (ผมอยากได้ WeatherVision เหลืองๆ ด้วยซ้ำ)
ในขณะที่ OSRAM จะแสงสวย คม สีตรง และส่องเส้นถนนชัด แต่ฝ่าฝนแล้วค่อนข้างโดนกลืนครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 10:52:28 »
ที่เคยใช้ Philips X-Treme Vision รุ่น +100  กับ  Osram Night Breaker Plus เทียบกับหลอดเดิมๆติดรถนะครับ

Osram แสงขาวที่สุด รู้สึกได้ว่าไฟต่ำมันส่องไปไกลที่สุด  ขับทางแห้งไม่มีปัญหา ผมชอบมากเลยครับ สบายตา ไฟสูงแทบไม่ต้องใช้
แต่พอกดไฟสูงแล้ว แสงมันขาวเกินไป แถมระยะใกล้ๆมองแทบไม่เห็นเลยครับ  เจอทางเปียกแทบจะคลานเลยครับ
อายุ หลอดแรกเกือบๆปีก็ขาด  ส่วนอีกข้างดันอยู่ได้ถึง 2 ปีนิดๆ

Philips  แสงขาวขึ้นมานิดนึง  Cut-off คมขึ้นชัดเจน(แปลกดี) แล้วแสงด้านซ้ายจะส่องสูงขึ้นไปกว่าเดิม
การใช้งานนั้น ใช้ได้ดีทุกสภาพถนน ทุกสภาพอากาศครับ  ไม่เจอปัญหาบนทางเปียกแบบ Osram
อายุหลอดสั้นสุดที่เคยเจอประมาณปีครึ่ง  นานสุด 3 ปีกว่าครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 11:48:10 »
ผมใช้ Philips X-treamVision สว่างกว่าหลอดติดรถชัดเจนครับ (หลอดฮาโลเจนติดรถ+โคมมัลติรีเฟล็กซ์เตอร์) เดินทางต่างจังหวัดนี่มองเห็นชัดเจนดีแสงไฟสะท้อนเส้นถนนแจ่มแจ๋วครับ

แต่ อายุการใช้งานสั้น ขนาดผมนานๆจะได้เปิดไฟหน้าสักทียกเว้นเดินทางไปต่างจังหวัดที่ออกดึกๆ(ปีละ3-4ครั้ง) ใช้ได้อยู่ปีครึ่งครับ

รถคันต่อไปนี่ผมมองไฟหน้า LED ไว้เลย สว่างทน แม้ว่าจะแพงไปหน่อยแต่ไม่ต้องมากังวลว่าหลอดจะขาดง่ายมั้ย

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 13:22:13 »

ใส่ในเบนซ์ก็สว่างกว่าเดิมมากเหมือนกัน  แต่อายุการใช้งานก็สั้นกว่าหลอดเดิม

ใช่ครับ สั้นกว่ามากด้วย - -

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2016, 13:32:11 »
ส่วนตัวผมใช้ออสแรม ไนเบรกเกอร์ อัลลิมิเตท อยู่นะครับ ก็โอเคนะครับ สว่างกว่าไฟหน้าเดิมนิดหน่อย ขาวกว่าด้วย นี่ผมใช้มาสองปีละหลอดยังไม่ขาดครับ

เทคโนโยลีหลอดไฟหน้า (ฮาโลเจน) มันไม่หยุดนิ่ง อย่างทั้งสองยี่ห้อต่างก็มีรุ่นใหม่ออกมาเรื่อยๆ สองรุ่นนี้เปิดตัวใหม่ล่าสุด คงเข้าไทยเร็วๆนี้ ใครอยากอัพเดรตไฟหน้าแต่ไม่อยากเปลี่ยนโคม ไม่อยากเปลี่ยนหลอดไฟประเภทอื่นๆ (LED หรือซีนอน) หรือทำโปรเจคเตอร์วุ่นวาย แนะนำให้เปลี่ยนแต่หลอดไฟครับ
ปล. ดูในคลิป ยังไงฟิลลิปก็เป็นต่อก้าวหนึ่งเสมอ สว่างกว่า ลำแสงไฟจับถนนดีกว่า