ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าประสบการณ์ไปลอง ALTIS MC มาแล้วครับวันนี  (อ่าน 10890 ครั้ง)

ออฟไลน์ zimon

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ วันนี้อยากจะมาแชร์เรื่องราวการ Test Drive เจ้า Altis 1.8 Esport MC

ปูพื้นก่อนนะครับ ผมเป็นคนหนึ่งกำลังเลือกตัดสินใจจะซื้อรถในช่วงใกล้ๆนี้ กำลังคิดหนักอยู่ว่าจะเลือก รถอะไรดีระหว่าง Altis หรือ Civic

ก็เลยไปที่ศูนย์ Toyota ธนบุรี สาขาอ่อนนุช เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา น้ดกันมา Test Drive ในวันนี้ตอนบ่ายโมง

ตามภาพครับสนาม Toyota ที่บางนา

ก่อนอื่นทางพี่ผู้ฝึกสอนก็จะแนะนำสนามคร่าวๆว่า จะมีด่านทดสอบกี่แบบๆ ไล่เรียงกันไป อธิบายพอเข้าใจแล้วก็ไปลองขับเลย

ได้เจอตัวจริงสักที่ ผมได้ดูแต่รูปหรือคลิปมานาน ยอมรับครับว่า สีน้ำเงินก็สวยมากเหมือนกันโดยเฉพาะกันชนหน้าที่ดูรับกับไฟหน้านะครับ

ช่วงตอนที่ทางพี่ผู้ฝึกสอนได้สอนการขับผมได้สักถามประเด็นคือสิ่งที่เปลี่ยนแปลงจาก Esport เดิมคือ

เรื่องช่วงล่าง เค้าบอกว่า "Esport ใหม่นี้ได้มีการปรับเปลี่ยนเล็กน้อยต่างจาก Esport  เดิมครับ (จำได้ว่าพี่ผู้ฝึกสอน บอกว่ามีการ ปรับอัตราทดเกียร์ ด้วยนะจำไม่ได้แม่นๆเค้าพูดรวมๆ)"

หลังจากนั้นถึงคราวผมขับ ผมได้ให้น้องชายหนังเบาะหลังอัพคลิประหว่างการ Test Drive ไปด้วยลองดูครับ

--- ออกตัวก่อนนะครับ ผมไม่เคยขับรถใน C-Segment มาก่อน (ส่วนตัวขับ Vios2011) ผมไม่มีประสบการณ์เคยลองขับในสนามเป็นด่านลักษณะนี้
เป็นครั้งแรกครับ ----

1. ตอนที่ขับไปรู้สึกที่อัตราเร่งที่ดีครับ เรียกว่ากระชับกระเฉงเหมือนที่พี่ Jimmy บอก

2. ประทับใจมากกก ช่วงที่ขับเลี้ยว สลาลม ขับด้วยความเร็วประมาณ 60 Km/h (ส่วนตัวผมไม่เคยขับแบบนี้ในชีวิต)

3. ในตอนที่พี่ผู้ฝึกสอนขับนั้น ผมนั่งข้างๆนี้เสียวมากครับ คิดว่ารถเอาไม่อยู่แน่ๆ แต่...ก็นิ่งครับไม่มีอาการโยนตัว

พอเปลี่ยนมาเป็นผมขับ โอ้โห้ เหมือนมีมนตร์ครับ มันขับเข้าโค้งได้แบบ คนขับไม่รู้สึกตื่นเลยว่ามันแถหรือหลุดโค้ง (พี่เค้าบอกว่า VSC มันทำงานแบบที่เราไม่ได้รู้สึกตัว)

4. ช็อตเด็ดที่สุดคือหลักเลี้ยวหลบ ตัว L (โอ๊ะ !!!! เจ๋งแหะ) มันหลบสบายๆไม่มีอาการท้ายปัดเลย

5. อัตราเร่งจากหยุดนิ่งวิ่งไปประมาณหนึ่ง 80-90 Km/h อย่างทราบๆกันจากคลิป Check check out อยู่แล้วผมไม่อธิบายมาก

ผมชอบเสียงท่อนะและเสียงเครื่องยนตร์ รู้สึกมันแผดเสียงคำรามออกมากำลังดี ถ้าเข้าโหมด M สามารถลากรอบได้ 7-8 พันรอบ(ถ้าจำไม่ผิด)
 ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สุดท้ายการ Test Drive อยากจะบอกแบบนี้ว่า ผมประทับใจ Sale ที่คอยมาบริการเพื่อคนซื้อ และทางทีมงานผู้ฝึกสอนที่สนาม

ตอนนี้การคิดหนักอยุ่ที่ผมแล้วครับ Civic EL นั้นได้ลองขับแล้วเส้นทาง อุดมสุข-บางนาตราด ยังไม่ได้ลอง สลาลม

ตอนนี้กำลังคิดอยู่ครับว่าหากผมจะตัดสินใจซื้อ Civic คงเลือกรุ่น Turbo แทน EL ด้วยเหตุผลเพราะ อยากได้เครื่องยนตร์ที่ตอบสนองดี ช่วงล่างดี การเก็บเสียงดี

คิดหนักจริงๆครับ 2 คันนี้

---- หากผมเขียนอะไรที่ผิดไปหรืออ่านแล้วผิดไป ขออภัยด้วยนะครับ เขียนแบบบ้านๆเลย เหมือนเล่าให้ฟัง ----

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
Re: เล่าประสบการณ์ไปลอง ALTIS MC มาแล้วครับวันนี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 17:35:43 »
หากเป็นผม

1.8 vs 1.8 = altis

แต่ถ้ามอง civic ตัว 1.5t จะตอบโจทย์กว่าถ้าเน้นแรงครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: เล่าประสบการณ์ไปลอง ALTIS MC มาแล้วครับวันนี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 17:50:57 »
เดี๋ยวนี้มีเซลล์แล้วหรอ ปกติไม่เคยมี

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 18:10:33 »
ดูไปดูมา มันก็สวยดีนะ

รุ่นต่ำล้าน เสร็จ Altis แน่ๆ

ถ้ารุ่นเทอร์โบ ปล่อย Civic ไป

ส่วน Mazda3 รอดู ว่าจะปล่อยมุกเด็ดอะไร

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 18:10:48 »
จับความรู้สึกได้ไหมครับว่าเบรคลึกหรือเปล่า คือเหยียบลงไปลึกมากไหมกว่าที่เบรคจะเริ่มหน่วงความเร็ว
พอดีจำได้จากรีวิวรุ่นก่อน MC ที่พี่จิมบอกว่าเบรคลึกมาก ต้องเหยียบลงไปเยอะกว่าเบรคจะเริ่มทำงาน เลยอยากทราบว่ารุ่นนี้ได้มีการปรับปรุงขึ้นไหม

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 18:13:02 »
เดี๋ยวนี้มีเซลล์แล้วหรอ ปกติไม่เคยมี

อ่อ ไม่ใช่ Sale ที่สนามนะครับ เป็น Sale ที่สาขาเค้าขับมาคอยบริการให้ครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 18:15:28 »
จับความรู้สึกได้ไหมครับว่าเบรคลึกหรือเปล่า คือเหยียบลงไปลึกมากไหมกว่าที่เบรคจะเริ่มหน่วงความเร็ว
พอดีจำได้จากรีวิวรุ่นก่อน MC ที่พี่จิมบอกว่าเบรคลึกมาก ต้องเหยียบลงไปเยอะกว่าเบรคจะเริ่มทำงาน เลยอยากทราบว่ารุ่นนี้ได้มีการปรับปรุงขึ้นไหม

ไม่นะครับ ผมจำจากคลิปพี่จิมมี่นั้นแหละ ลองแล้วก็กดไป นิดเดียวก็เริ่มจับแบบชัดเจนแล้วนะถ้าเอาระยะในใจนะแตะเบรคตื้นๆ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 18:19:25 »

เค้าเรียกว่าระยะฟรีของแป้น ของแบบนี้มันสามารถปรับได้ด้วยตัวเองง่ายๆด้วยประแจอันเดียว ไม่น่าเอามาเป็นสาระสำคัญอะไรในการเลือกรถเลย ไปดูที่ความสามารถในการหยุดรถดีกว่า

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 18:31:25 »
บอกตรงๆ ผมอยากได้ทั้งคู่เลย
ทั้งคู่เรียกว่าตำนานในรุ่นของมันได้เลย  :-*

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 18:56:42 »
ผมว่า Altis ตัวนี้สวยกว่า Civic นะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 19:06:54 »
เดี๋ยวนี้toyotaรุ่นใหม่ๆ ตอน vsc ทำงาน มันไม่มีเสียงติ๊ดๆๆแล้วเหรอครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 19:34:44 »
พวงมาลัยต้องสาวเยอะมั้ยครับ ผมไปลองรุ่นก่อนมา พวงมาลัยต้องสาวเยอะมากจนรู้สึกไม่ประทับใจ แต่อย่างอื่นน่าจะดีชึ้นหมดแล้ว

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 19:40:35 »
รถสวยมากครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 20:15:25 »
ALTIS MC สวยกว่าเดิมเลยที่เดี่ยว สวยคนละแบบกับ Civic ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 20:22:03 »
ขอบคุณที่มาเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังครับ  :)

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 20:48:38 »
เพิ่งไล่หาดูคลิปตัวสินค้ามา แล้วมาเจอกระทู้นี้พอดีครับ  ส่วนตัวแล้วมองว่าภาพรวมจะเป็นผู้ใหญ่กว่า Civic  นะ
ดูจากเบาะนั่งในคลิปที่ จขกท. นำมา เหมือนจะสูงกว่า Civic นะ ตัว Civic ใหม่ เคยไปลองนั่งแล้ว หัวไหล่ผมอยู่ระดับขอบประตูเลยครับ เบาะต่ำหรือจมมากๆ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:10:36 »
เข้าไปติดต่อที่ศูนย์แล้วสามารถทดลองขับในสนามได้เลยเหรอครับ

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:17:47 »
เดี๋ยวนี้toyotaรุ่นใหม่ๆ ตอน vsc ทำงาน มันไม่มีเสียงติ๊ดๆๆแล้วเหรอครับ

ยังมีอยู่ครับถ้า VSC ทำงานจะมีเสียงร้องพร้อมไฟรูปถนนลืน แต่ถ้าไฟกระพริบอยากเดียวแสดงว่า TRC กำลังทำงานครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:28:53 »
ใครว่าไม่สวยเราไม่รู้ ส่วนตัวคิดว่าสวยดีค่ะ  :D

ถ้า 1.8 vs 1.8 เราคงเชียร์เป็น Altis (แปลกใจตัวเองเหมือนกัน)
แต่ถ้าอยากได้ Turbo ก็คงต้องเสร็จ RS เขาละค่ะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:33:04 »
แต่ก็ชอบ Esport ตัวปัจจุบันมากกว่านิดๆ นะ
แต่ ตัวใหม่ก็คุ้มมาก จัดเต็มความปลอดภัย+option (ถ้าคิดว่าสไตล์ Toyota ปกติขี้ตืดนะ)

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:39:17 »
ผมว่าสองตัวนี้จิ้มไปตัวไหนก็ไม่เสียใจครับ ได้ทั้งคู่เลย

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:40:45 »

เท่าที่จำได้ ผมแทบไม่ได้ยินเสียงอะไรเลยครับ เป็นปกติมาก

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:45:02 »
เพิ่งไล่หาดูคลิปตัวสินค้ามา แล้วมาเจอกระทู้นี้พอดีครับ  ส่วนตัวแล้วมองว่าภาพรวมจะเป็นผู้ใหญ่กว่า Civic  นะ
ดูจากเบาะนั่งในคลิปที่ จขกท. นำมา เหมือนจะสูงกว่า Civic นะ ตัว Civic ใหม่ เคยไปลองนั่งแล้ว หัวไหล่ผมอยู่ระดับขอบประตูเลยครับ เบาะต่ำหรือจมมากๆ

ประมาณนั้นครับระดับการนั่งความสูงปกติครับ Civic นั่งแล้วจะรู้สึกจมกว่าตามความคิดผมนะ

Altis เหมือนนั่งเก้าอี้ปกติ
Civic เหมือนเรานั่งเก้าอี้แบบเอนชายหาด

แล้วแต่คนชอบครับ ผมก็ยังลังเลๆทั้งคู่ T_T

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:47:24 »
เข้าไปติดต่อที่ศูนย์แล้วสามารถทดลองขับในสนามได้เลยเหรอครับ

สำหรับที่ศูนย์นี้ เค้ายังไม่มีรถให้ลองครับ เค้าก็เลยติดต่อไปทางสนามให้แทน ซึ่งที่สนามมีรถทดสอบให้อยู่แล้วหลายรุ่นครับ (หมายถึง Revo , Fortuner อะไรพวกนี้นะ)

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:51:52 »
งงตัวเอง
ชอบตัวก่อนไมเน่อมากกว่าอะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:26:00 »
สวยมากครับรุ่นนี้ ให้เลือกระหว่างเจ้านี่กับ civic นี่หลายๆคนคงคิดหนัก

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:40:45 »
มีความรู้สึกว่า อัลติส เป็นรถที่ตอนเป็นรุ่นล่าสุดจะสวยมาก แต่พอตกรุ่นแล้ว ...มักจะไม่สวย ยิ่งเวลามี gen ใหม่ออกมา gen เก่าดูไม่สวยเลย
ส่วน civic กับ mazda 3 ตกรุ่นแล้วยังสวยไปเรื่อยๆแบบของมัน

คิดว่านะจะมาจากเส้นสายของโตโยต้าที่ออกแนวเรียบๆพองๆ ไม่มีเส้นคมๆคาดเท่าไหร่

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 08:39:51 »
Altis โฉมนี้ผมชอบกว่าทุกโฉมที่มีมาเลยครับ และให้เทียบกับ Civic ผมว่าถ้าไม่ใช่ 1.5 ไม่มีเหตุผลอะไรที่ต้องเอา Civic 1.8 จัด Altis โลด ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 08:42:25 »
มีความรู้สึกว่า อัลติส เป็นรถที่ตอนเป็นรุ่นล่าสุดจะสวยมาก แต่พอตกรุ่นแล้ว ...มักจะไม่สวย ยิ่งเวลามี gen ใหม่ออกมา gen เก่าดูไม่สวยเลย
ส่วน civic กับ mazda 3 ตกรุ่นแล้วยังสวยไปเรื่อยๆแบบของมัน

คิดว่านะจะมาจากเส้นสายของโตโยต้าที่ออกแนวเรียบๆพองๆ ไม่มีเส้นคมๆคาดเท่าไหร่

รุ่นก่อนๆผมว่าอาจจะใช่ ผมเองไม่ค่อยชอบ แต่สำหรับรุ่นนี้ผมว่าภายนอกสวยนานครับ แต่ภายในนี่สิไม่สวยเหนือกาลเวลาจริงๆ

ออฟไลน์ phatta

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 09:24:27 »
ยังแอบลังเลเลยครับ  ตัดสินใจไม่ถูก :)
ระหว่าง 1.8 civic กับ altis