ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า 2 คันนี้ฆาตกรรมชัดๆ  (อ่าน 23172 ครั้ง)

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
Re: มาสด้า 2 คันนี้ฆาตกรรมชัดๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 21:54:01 »
กลางคืน ทัศนวิสัยไม่ดี กะระยะไม่ทัน กดมามิดไมล์ ไอ้ฉิบหา... ทำชาวบ้านเค้าเดือดร้อน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Barracuda

Re: มาสด้า 2 คันนี้ฆาตกรรมชัดๆ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:09:48 »
คันที่ชนเค้ามันตายมั้ยครับ ถ้าไม่ตายมันจะทำอีกแน่ๆ ขอให้มันตายเร็วๆจะได้ไม่ไปทำใครเดือดร้อนอีก

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:14:06 »
แล้วก้อรับผิดชอบเค้าไม่ไหว :'(
เฮ่อ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:14:15 »
มองอีกมุมคือ คันข้างหน้าน่ะ จะออกขวาไม่ได้ดูรถเลนขวาหรือเปล่าครับ?  :-\

ออกขวาก็เท่านั้นครับ มันขับเร็วเกินกำหนดอยู่ดี แล้วไม่มีลดความเร็ว เมื่อเห็นรถขวางด้านหน้า ไม่มีความคิดที่จะลดความเร็ว ในระดับที่ตัวเองเอาอยู่ พุ่งเข้าใส่
รถคันออกขวาเขามาจนเต็มคันและนานพอสมควรแล้ว
แต่ M2 ไม่ยอมเบรกแต่เลือกจะมุดออกซ้าย เลยเกิดเหตุขึ้น พวกที่คิดว่าตัวเองวิ่งเร็วแล้วคิดว่าจะมุดจะปาดไปทางไหนก็ได้ จุดจบคือเดือดร้อนคนอื่น

ออฟไลน์ navapolohm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:17:26 »
ผมนี่อยู่ในเหตุการณ์เลย รถผมโดนมันปาดไปก่อน สักพักขับตามมาสัก 5 นาทีก็ เจอมันชนอยู่ คนชนไม่เป็นอะไรนะครับเห็นเดินลงรถมาเดินขากระเพกอยู่ ส่วนฟอร์จูนเนอร์ที่โดนชนก็เห็นลงมาจากรถอยู่นะครับ ผมนี่นึกถึงกระทู้ในบอร์ดเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:17:34 »
ถนนที่ใช้ร่วมกันไม่ใช่สนามแข่ง ขับแบบนี้เลวสุดๆ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:28:23 »
ผมนี่อยู่ในเหตุการณ์เลย รถผมโดนมันปาดไปก่อน สักพักขับตามมาสัก 5 นาทีก็ เจอมันชนอยู่ คนชนไม่เป็นอะไรนะครับเห็นเดินลงรถมาเดินขากระเพกอยู่ ส่วนฟอร์จูนเนอร์ที่โดนชนก็เห็นลงมาจากรถอยู่นะครับ ผมนี่นึกถึงกระทู้ในบอร์ดเลย

เสียดายมันน่าจะไปมุดท้ายสิบล้อนะครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:40:36 »
มาสด้ายังถือว่าประสบการ์ณยังน้อย จะเล่นท็อปสปีดระดับ 200+ (จริงๆมาสด้าทำไม่ถึงหรอก) ช่องว่างเลนซ้าย 1 เลนไม่พอหรอก ถ้าถนนไม่โล่งจริง อย่างน้อย 3 เลนต้องมีรถแค่เลนซ้ายเลนเดียว ถึงควรทำความเร็วระดับนี้ได้ มีรถอยู่เลนกลางเลนนึง เตรียมยกคันเร่งได้เลย เราไม่รู้หรอกใครมันจะขับโง่ๆหรือหลับในเบนออกมาเมื่อไหร่ อย่างน้อยต้องเหลือช่องไว้เอาตัวรอด

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:44:58 »
หลายคน ขับ mazda มั่นใจในช่วงล่างมาก  170 km/h ขึ้น แล้วยังนิ่ง
กลายเป็นทั้งข้อดี และ ข้อเสียในตัว  (รถไม่ได้ผิดนะครับ)

ออฟไลน์ northu

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 22:57:14 »

เริ่มแตะเบรควิที่ 43 หรือปามาน 1 ช่วงคันจากกล้อง

ต้องเรวจริง ไม่งั้นคงเบรคทัน

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 23:02:12 »
มาเร็วแบบไร้สมอง  >:(

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 23:07:02 »
หลายคน ขับ mazda มั่นใจในช่วงล่างมาก  170 km/h ขึ้น แล้วยังนิ่ง
กลายเป็นทั้งข้อดี และ ข้อเสียในตัว  (รถไม่ได้ผิดนะครับ)

ก็จริงนะ ถ้าอยู่ในมือคนขับไม่เก่ง ประมาณตนไม่ถูก ขับเร็วแล้วคุมไม่อยู่ จะเกิดอะไรขึ้น

สงสัยนิดนึงปกติรถที่ถูกชนแล้วกลิ้งคือพวกรถยกสูงรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2016, 23:28:41 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 23:34:22 »
พวกคลั่ง top speed ไว้อวดชาวบ้านก็ดูๆไว้บ้างครับ เลิกคิดเถอะว่ารถข้านี่แรงมาก ฝีมือข้านี่เจ๋ง นี่มันถนนสาธารณะไม่ใช่สนามแข่ง มันพลาดได้ทุกเวลา

เมื่อคุณประมาท ขาข้างนึงก็อยู่ในนรกแล้วครับ ไม่ตัวเองตายคนอื่นก็ตาย โตๆกันแล้วคิดเองแล้วกันว่าคุ้มรึเปล่า
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 00:03:48 »
ดีคนอื่นเค้าไม่ตายห่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 00:19:12 »
ขับโง่มากด้วย มุดไม่ดูหรอรถขวางทุกเลนยังไปเบรกเอาตอนเกือบชนแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 01:04:48 »
ผมเห็นว่า พี่จิมมี่เพิ่งพูดไปในรายการวิทยุไม่กี่อาทิตย์มี่ผ่านมา ยังไม่ทันขาดคำ

บทเรียนจาก CLS กับ Focus ก็มีให้เห็นแล้ว แต่ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

เด็กคนนึงในบอร์ดที่มั่นใจใน Mazda 2 ของตัวเองมากๆ มาดูคลิปนี้หน่อยมั้ยครับ หวังว่าจะไม่ใช่คนเดียวกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 01:11:17 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 01:16:13 »
ปกติไปเที่ยวกับครอบครัวผมก็จะขับ FTN ความเร็วไม่เกิน 110 เลนกลางนี่แหละครับ

ดูแล้ว อืม ถ้าเป็นผมโดนแบบนี้นะ

ผมจะให้เวลาเขา 1 เดือน อยากทำอะไรก็ให้รีบไปทำซะ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 01:26:53 »
รถช่วงล่างดีแค่ไหน การบังคับควยคุมเทพแค่ไหน คนขับควายแบบนี้ ก็ไม่มีค่าอะไรหรอก

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 02:05:17 »
จะโทษรถคันที่เปลี่ยนเลนออกขวา ก็โทษได้ไม่เต็มปาก คันMazda2ระยะเบรคเยอะมากแต่ไม่เบรคเอง มาตัดสินใจเบรคช้าไปแล้ว ต้องโทษความประมาทของMazda2ล้วนๆ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 06:22:08 »
ขอให้คนในรถ FTN ปลอดภัยครับ ขับเลนไหนก็ไม่ปลอดภัย ต้องมองรอบตัวตลอดเวลาจริงๆครับ

ว่าแต่ FTN โดนชนท้ายแนวเฉียงทิศ 2 นาฬิกาแบบนี้ รถจะออกไปทางซ้ายเอง หรือว่าคนขับตกใจแล้วหักพวงมาลัยครับ

ถ้าเป็นรถตู้ที่โดน รถที่ซึ่งอัดกันมาชนในลักษณะเดียวกันก็ ออกซ้ายมาในแบบเดียวกัน แต่รถตู้ไม่มีระบบช่วยเหลืออะไร
แต่ FTN ก็มีระบบช่วยเหลือก็ไม่สามารถควบคุมรถได้เลยเหรอครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 06:54:50 »
กรณีโดนชนท้ายอย่างนี้
ถ้ารถเราใหญ่และหนักกว่านี้จะเสียหายน้อยลงมั้ยครับ?

สมมุติว่า คันที่โดนชนเป็นEverest ที่หนักกว่า FTNพอควร

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 07:09:35 »
กรณีโดนชนท้ายอย่างนี้
ถ้ารถเราใหญ่และหนักกว่านี้จะเสียหายน้อยลงมั้ยครับ?

สมมุติว่า คันที่โดนชนเป็นEverest ที่หนักกว่า FTNพอควร

หนักหว่าหลัก 100กิฌลไม่มีผครับ ถ้าจะมีผลจริงๆต้องหนักแบบรภบรรทุก ถ้า mazda2 เสียบเข้าท้ายรถบรรทุกรับรองนิ่งคาท้ายรถบรรทุกแน่นอน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 07:18:15 »
ขับเร็วไปไหน? น่าจะชนท้านรถพ่วงซะ คนอื่นจะได้ไม่เดือดร้อน  >:(

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 07:54:58 »

ก็จริงนะ ถ้าอยู่ในมือคนขับไม่เก่ง ประมาณตนไม่ถูก ขับเร็วแล้วคุมไม่อยู่ จะเกิดอะไรขึ้น

สงสัยนิดนึงปกติรถที่ถูกชนแล้วกลิ้งคือพวกรถยกสูงรึเปล่าครับ

มันคือเรื่องจริงครับ Mazda รุ่นใหม่ มันทำให้คนขับบางคน กลายร่างเป็นพวกตีนผี ไร้สติ
ตัวอย่าง เพื่อนของผม ออก CX-3 มา เวลานั่งไปด้วยนี่ วิ่ง 150 Up โชคดี ช่วงหลังๆ  พอมี ได้ลูกคนแรก มันถึงเริ่มมีสติ ขับช้าลงแบบมนุษย์เค้า

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 08:15:17 »
นึกถึงน้องที่ตั้งกระทู้ mazda 2 วันก่อนเหมือนกันเลยครับ

จะขับเร็วกันไปไหนนักหนา ทำคนอื่นเดือดร้อน แย่จริงๆ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 08:20:03 »
สถานที่อย่างงี้ไม่น่าขับเร็วมันอันตรายต่อผู้อื่น สงสาร FTN จริงๆ ครับ

ความประมาทล้วนๆ มั่นใจเกินไปจะสดไปไหน เห็นแล้วขึ้น

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 08:24:40 »
มองอีกมุมคือ คันข้างหน้าน่ะ จะออกขวาไม่ได้ดูรถเลนขวาหรือเปล่าครับ?  :-\

ออกขวาก็เท่านั้นครับ มันขับเร็วเกินกำหนดอยู่ดี แล้วไม่มีลดความเร็ว เมื่อเห็นรถขวางด้านหน้า ไม่มีความคิดที่จะลดความเร็ว ในระดับที่ตัวเองเอาอยู่ พุ่งเข้าใส่
รถคันออกขวาเขามาจนเต็มคันและนานพอสมควรแล้ว
แต่ M2 ไม่ยอมเบรกแต่เลือกจะมุดออกซ้าย เลยเกิดเหตุขึ้น พวกที่คิดว่าตัวเองวิ่งเร็วแล้วคิดว่าจะมุดจะปาดไปทางไหนก็ได้ จุดจบคือเดือดร้อนคนอื่น

ด้วยความเคารพครับ MZ2 ไม่ใช่ M2 ครับ อ่านแล้วขัดใจมากยิ่งในคลับ เรียก M3 M3 กันเต็มปาก

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 08:29:16 »
เห้ มากๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 08:36:06 »

ด้วยความเคารพครับ MZ2 ไม่ใช่ M2 ครับ อ่านแล้วขัดใจมากยิ่งในคลับ เรียก M3 M3 กันเต็มปาก
ผมคิดแบบนั้นเหมือนกันครับ mazda 2  เข้าใจง่ายสุดครับ อย่าย่อกว่านี่เลย  ผมว่าเรียกเลขเฉยๆยังนึกออกได้ง่ายกว่า เช่น2หรือ 3
ค่ายอื่นเราเรียกเต็มได้ ผมว่าmazdaตามด้วยตัวเลขไม่ยาวเกินไปนะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 08:40:18 »
ถามว่าเร็วไหม สำหรับรถทั่วไปถือว่าเร็วครับ
เพราะมันคุมระยะเบรกไม่ได้ครับ มันเกินความสามารถของรถ(เดิมๆ)ไปแล้วครับ
แล้วยิ่งรู้ตัวช้าแบบนี้ไม่ต้องพูดถึงครับ ยังไงก็ชน รอว่าหวยออกที่ใครเท่านั้นครับ

เผื่อไว้เยอะๆครับ
ความเร็วธรรมดาทั่วไปที่เบรกมันมีความรู้สึกว่าใช้ได้ มันเป็นตัวหลอกเราครับ
แต่เมื่อไรที่เพิ่มความเร็วสูงใกล้ลิมิต และจะเบรกให้ได้ในระยะจำกัด
อันนี้มันไม่ตอบสนอง LINEAR ตามเดิมแล้ว
มันจะตอบสนองเป็นคนละม้วนครับ

ปล.
ขอให้ FTN ปลอดภัยครับ
ส่วน MZ2 ก็ขอให้ปลอดภัยเช่นกันและอย่าทำอีกครับ
(ที่ได้ทำผิดไปแล้วก็ต้องรับผิดชอบชดใช้ให้เต็มที่ครับ)