ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า 2 คันนี้ฆาตกรรมชัดๆ  (อ่าน 23278 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: มาสด้า 2 คันนี้ฆาตกรรมชัดๆ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 08:54:19 »
มาสด้ายังถือว่าประสบการ์ณยังน้อย จะเล่นท็อปสปีดระดับ 200+ (จริงๆมาสด้าทำไม่ถึงหรอก) ช่องว่างเลนซ้าย 1 เลนไม่พอหรอก ถ้าถนนไม่โล่งจริง อย่างน้อย 3 เลนต้องมีรถแค่เลนซ้ายเลนเดียว ถึงควรทำความเร็วระดับนี้ได้ มีรถอยู่เลนกลางเลนนึง เตรียมยกคันเร่งได้เลย เราไม่รู้หรอกใครมันจะขับโง่ๆหรือหลับในเบนออกมาเมื่อไหร่ อย่างน้อยต้องเหลือช่องไว้เอาตัวรอด

จะขับเร็วขนาดเกิน200บนถนนหลวงใครกันแน่ที่มันขับโง่ๆ? ผมขอด่าไอ้ทุกตัวที่มันทะนงคิดว่าพวกมันแน่ขับรถเร็วเลย เก่งมาจากไหนใหญ่มาจากไหนวะเอาชีวิตคนอื่นมาเดิมพันสนองอีโก้ความเสี้ยนอยากจะเป็นคางคกขึ้นวอเป็นเจ้าถนน? ผมเห็นตอนที่มีคดีเบนซ์ชนฟอร์ดแใหม่ๆก็เฮโลด่าตัวต้นเหตุกันชิบหายวายป่วงสารพัดคำแช่งให้ไปลงนรก แล้วตอนนี้เป็นไง? ผ่านมาไม่ทันพ้นข้ามปีคนแม่งลืมกันหมดแล้ว!!!! แนวคิดรถข้าแน่รถข้ารถยุโรปมีอภิสิทธ์ขับเร็วได้ รถข้าแรงต้องเร่งให้เต็มที่คนอื่นบนถนนข้าไม่สนกูสนแต่ความมันส์ของกู นี่น่ะเหรอ? เนี่ยน่ะเหรอ? กล้าไปด่าคนอื่นว่าขับรถประมาทคนอื่นตายทั้งที่ตัวเองก็ขับได้เลวๆๆๆๆไม่ได้ดีไปกว่ากันเลย!!!! 

ผมคิดว่าสมาชิกที่นี่จะมีความคิดดีกว่าพันทิปแต่เปล่าเลย คิดกันแบบชีวิตของกูตัวของกูกูเอาอีโก้เป็นหใญ่ไม่ต่างกัน!!! กากเดนริมถนนเอาชีวิตคนอื่นมาเสี่ยงไม่ต่างกันเลย คนอื่นๆบนท้องถนนปล่อยมันไปกูไม่สนกูจะขับเร็ว โถ่!!!!ไอ้!!!!! ทุกวันนี้ผมยังผวาไม่หายเวลาที่มีเบอร์คนแปลกหน้าโทรมา กลัวว่าจะมีใครบอกอีกว่าคนใกล้ตัวตายห่าเพราะเดียรฉานบนท้องถนนอีก มองไปที่รูปญาติผมเมื่อไหร่แม่งก็นึกถึงวันที่เค้าตาย นึกถึงสภาพศพของเค้า นึกถึงวันที่พ่อเค้าต้องทำใจแข็งไปดูสภาพศพลูกตัวเองที่ไหม้เกรียมแต่ต้องทำใจแข็ง ลูกที่เลี้ยงมากับมามาหลายสิบปีต้องมาตายห่าเพราะไอ้เลวทั้งหลายบนท้องถนน แม่งฝันร้ายไม่มีจบสิ้น!!! เป็นเวรเป็นกรรมของผมจริงๆที่ต้องมาเสี่ยงชีวิตอยู่ร่วมสังคมกับเดนพวกนี้!!!!
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: มาสด้า 2 คันนี้ฆาตกรรมชัดๆ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 08:57:17 »
คุณ 2k ครับ หลายท่านในนี้มีความคิดดีครับ อย่าเหมารวม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 09:01:46 »
คุณ 2k ครับ หลายท่านในนี้มีความคิดดีครับ อย่าเหมารวม ขอบคุณครับ

ผมเข้าใจสิ่งที่คุณจะสื่อครับ แต่เรื่องนี้ทนไม่ไหวล่ะขอพูดเต็มปากสักที ใครไม่ได้มีพฤติกรรมขับรถเลวๆก็ไม่ต้องรับไปครับ ผมอยากให้สนใจเรื่องที่ควรสนใจตอนนี้นะครับ ประเด็นคือการที่ขับรถเร็วเอาชีวิตคนอื่นมาเสี่ยงแล้วยังมองว่าเป็นเรื่องที่สมควรกระทำได้ ถ้าอยากตั้งกระทู้ด่าหรือตำหนิผมโดยตรงยินดีรับฟังครับ ขออย่างเดียวอย่าเบี่ยงประเด็นไปเรื่องอื่น อยากด่าผมส่วนตัวไว้ทีหลัง ไม่อย่างนั้นเรื่องนี้มันก็จะไม่ไปไหน เป็นอะไรที่ซ้ำกันมาตลอดอวดกันว่าขับเร็ว แล้วก็เออๆออๆลืมๆกันไป 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 09:06:50 »
ขับเกินความเร็ว140 ถนนมีรถขนาดนี้ ใครก็ไม่มีสิทธิ์ทั้งนั่นแหละ หินก้อนเดียวบนพื้นถนนก็เอารถไม่อยู่แล้วครับ

100กม/ชม น่ะมันก็ราวๆ30เมตรต่อวินาทีแล้ว แค่หมาตัดหน้าระยะร้อยเมตร ก็ต้องแก้ให้จบในสามวินาที มีรถรอบข้างก็ต้องชนหมา หรือชนรถคนอื่นแน่ๆ

กฎหมายไทยมันอ่อนแอ ขับเร็วแค่ปรับมีเงินก็จ่าย เศษเงินพันสองพันสำหรับพวกคะนองไม่ทำให้หายไปจากถนนได้ครัง

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 09:07:30 »
ประมาท  >:( >:(

สิ่งที่ตามมาจากนี้คืออะไร ??  ผมโคตรสงสาร FTN เลย

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 09:09:46 »
สังเกตดูจากคลิปรถประเทศไทยชอบ Tailgate กันจังเลยขับ 100 ระยะเบรค 40 บ้าไปแล้ว นี้อาทิตย์ก่อนขับไปราชบุรี120 เว้นประมาณ 4 คันมี City ตามสไตล์คนขับ City ปาดตัดหน้าเบื่อจริงๆ เวลาผมเจอ Vios J City Jazz แต่ง รีบออกห่างเลย พักหลังนี้อาจจะต้องเพิ่ม  MZ 3 2 เข้าไปด้วยถึงแม้ว่าจะเป็นตื่ง MZ ก็เถอะ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 09:18:32 »
สงสัยจะถ่ายรูปอวดtop speed

ไม่เข้าใจว่าจะขับเร็วขนาดนั้นไปเพื่ออะไร
จะอ้างเหตุผลว่ารีบก็คงไม่ได้ เพราะจะไปใหนก็ต้องเผื่อเวลากันอยู่แล้ว

เงินซ่อมรถได้ซื้อไหม่ได้ แต่ทำให้ชีวิตที่เสียไปฟื้นคืนมาไม่ได้หรอกนะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 09:19:21 »
ซวยเพราะคนอื่นแท้ๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 09:47:04 »
อีเลว

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:00:46 »
.... ผมคิดว่าสมาชิกที่นี่จะมีความคิดดีกว่าพันทิปแต่เปล่าเลย คิดกันแบบชีวิตของกูตัวของกูกูเอาอีโก้เป็นหใญ่ไม่ต่างกัน!!! กากเดนริมถนนเอาชีวิตคนอื่นมาเสี่ยงไม่ต่างกันเลย คนอื่นๆบนท้องถนนปล่อยมันไปกูไม่สนกูจะขับเร็ว โถ่!!!!ไอ้!!!!! ทุกวันนี้ผมยังผวาไม่หายเวลาที่มีเบอร์คนแปลกหน้าโทรมา กลัวว่าจะมีใครบอกอีกว่าคนใกล้ตัวตายห่าเพราะเดียรฉานบนท้องถนนอีก มองไปที่รูปญาติผมเมื่อไหร่แม่งก็นึกถึงวันที่เค้าตาย นึกถึงสภาพศพของเค้า นึกถึงวันที่พ่อเค้าต้องทำใจแข็งไปดูสภาพศพลูกตัวเองที่ไหม้เกรียมแต่ต้องทำใจแข็ง ลูกที่เลี้ยงมากับมามาหลายสิบปีต้องมาตายห่าเพราะไอ้เลวทั้งหลายบนท้องถนน แม่งฝันร้ายไม่มีจบสิ้น!!! เป็นเวรเป็นกรรมของผมจริงๆที่ต้องมาเสี่ยงชีวิตอยู่ร่วมสังคมกับเดนพวกนี้!!!!
เข้าใจว่าเจตนา ไม่ได้พูดรวม   แต่คำพูด หรือคำที่ใช้ พูดรวมไปแล้ว   เป็นไปได้อยากให้แก้คำ ก็จะดีครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:13:17 »
ผมขับพวกทางพิเศษแค่ 120 ก็พอแล้วครับ ถ้า 140 นี้ต้องโล่งแบบไม่มีรถ ทางคุ้นเคยมั่นใจได้ว่าไม่มีหลุม ช่วงล่างตอนสนองได้ดีมาก ฯลฯ
เคยมีคนสอนไว้ครับ Slow is smooth, smooth is fast เก่งจริงต้องไปตอกเวลาในสนามครับไม่ใช่ถนนหลวง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:15:14 »
หลายคน ขับ mazda มั่นใจในช่วงล่างมาก  170 km/h ขึ้น แล้วยังนิ่ง กลายเป็นทั้งข้อดี และ ข้อเสียในตัว  (รถไม่ได้ผิดนะครับ)
ก็จริงนะ ถ้าอยู่ในมือคนขับไม่เก่ง ประมาณตนไม่ถูก ขับเร็วแล้วคุมไม่อยู่ จะเกิดอะไรขึ้น
มันคือเรื่องจริงครับ Mazda รุ่นใหม่ มันทำให้คนขับบางคน กลายร่างเป็นพวกตีนผี ไร้สติ ตัวอย่าง เพื่อนของผม ออก CX-3 มา เวลานั่งไปด้วยนี่ วิ่ง 150 Up โชคดี ช่วงหลังๆ  พอมี ได้ลูกคนแรก มันถึงเริ่มมีสติ ขับช้าลงแบบมนุษย์เค้า
อยู่ที่คนขับล้วนๆ ผมเองเวลาขับเรนเจอร์ยังตกใจว่า นี่ 140 แล้วเหรอ คือมันนิ่ง ต้องผ่อนลงมาเหลือ 100-110

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:25:34 »
สงสัยว่าประเด็นขับรถเร็วบนถนนหลวงนี้คงจะจบแล้วกระมัง.....ผม....ไอ้ล็อกอิน2Kมีความผิดมหันต์เลวชาติชั่วมากที่บังอาจใจร้อนพิมพ์เหมารวมว่าคนส่วนใหญ่ที่นี่ไม่ต่างจากพันทิป ผมนี่มันเลวชิบหายเลวมากๆเลวกว่าความประมาทที่ขับรถเร็วพอคนอื่นไปตายห่านเสียอีก มันน่าผูกคอตายจริงๆ...... ;D น่าผู้คอตายที่สังคมไทยที่ไหนๆก็ไม่ต่างกัน สนแค่เรื่องว่ากลัวตัวเองจะโดนเหมารวมไปมากกว่าที่จะมาสนใจถึงความถูกต้องของการขับขี่บนท้องถนน กลัวเสียหน้ามากกว่าสิ่งอื่นใด  ;D คาดว่าเดี๋ยวก็คงมีการยกเรื่องผมเหมารวมคนไทยมาด่าอีก  ;D ตามสบายเลยครับ บอกไว้ก่อนว่าบ้านผมเนี่ยคนไทยแท้ๆเลยรุ่นปู่รุ่นพ่อยังทำนาอยู่เลย แต่ผมไม่สนหากใครจะมาด่าเหมารวมด่าคนไทยเพราะในเมื่อผมไม่ใช่คนเลวพวกนั้นผมไม่เดือดร้อน.....

ทีแรกลังเลว่าจะแก้ไหมแต่ถ้าเป็นแบบนี้ผมไม่แก้แล้วครับ ปล่อยมันไว้แบบนี้แหละ อยากดูเหมือนกันว่าจะมีใครสนใจสิ่งที่เป็นปัญหาสังคม สิ่งที่มีผลกระทบต่อชีวิตตัวเองมากกว่ากัน ระหว่างหน้าตาที่กลัวว่าจะโดนด่ากับความปลอดภัยสนใจอะไร  ;D

ในเมื่อพูดถึงเรื่องเหมารวมแล้วผมขอร่ายยาวต่อเลยก็แล้วกัน ไอ้เรื่องประเด็นร้อนตัวเรื่องเหมารวมแล้วออกทะเลไปไกล ไปวิจารณ์คำพูดเพียงคำสองคำมากกว่าสนใจเรื่องความถูกต้อง ก็เป็นสิ่งที่โคตรจะเป็นรัชดาพันทิปมากๆ   ;D ยกตัวอย่างคนใช้รถด่ามอเตอไซที่เฉี่ยวกระจกข้างหักก็มีมอเตอไซออกมาด่าว่ารถยนต์แม่งก็ขับเลวๆเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยวเหมือนกัน.....ไม่ได้เป็นคนที่เฉี่ยวแล้วหนีจะเดือดร้อนทำไม? อีกกระทู้มอเตอไซค์มาบ่นว่าโดนรถยนต์ปาดหน้ากระชั้นชิดน่าเบื่อมาก ฝั่งรถยนต์ก็ออกมาแถด่าว่าทีมอเตอไซมาแทรกตรงกลางแล้วขูดประตูล่ะ? นี่ก็พอกันไม่ได้ทำเค้าแล้วมาเดือดร้อนเถียงแทนทำไม? นี่คือปัญหาของคนไทยที่เอา"หน้า"ของตัวเองเป็นที่ตั้งหลักมากกว่าที่จะมองถึงความถูกต้อง มองปัญหาของสังคมที่เกิดขึ้น ลงถ้าหลงคิดว่าตัวเองโดนด่าแล้วผิดถูกอะไรไม่สนแล้วกูแถกู้หน้ากูไว้ก่อน  ;D

มันยากตรงไหนที่จะรับฟังปัญหาของคนอื่น? อย่างเราคนใช้รถเมื่อมีมอเตอไซมาบ่นว่าโดนรถยนต์ปาดหน้ากระชั้นชิด สิ่งที่ต้องทำคือพิจารณาการขับขี่ของตัวเองว่ามันผิดตามที่มอเตอไซเค้าบ่นไหม ถ้าเข้าข่ายยอมรับผิดและปรับปรุงการขับเสียใหม่เพื่อว่าจะได้ม่ทำอันตายมอเตอไซคันอื่นๆ ไม่ต้องไปมองว่ามอเตอไซมันมีคันที่ขี่เลวๆเยอะแยะไม่ต้อง!!! ดูการกระทำของตัวเองแล้วคิดถึงการใช้ถนนร่วมกับคนอื่นเท่านั้นเป็นพอ แต่ถ้าต่างฝ่ายต่างเถียงแถความผิดซึ่งกันและกันไม่รุ้จบแบบนี้สังคมมันก็ไม่พัฒนาไปไหน มอเตอไซกับรถยนก็จะไม่มีวันลงรอยด้วยกันได้......การเมืองไทยก็เหมือนกัน......ไม่ต่างจากการแบ่งแยกสี่ล้อสองล้อด้วยตรรกะโง่ๆเลยแค่เปลี่ยนหัวข้อแบ่งแยกเท่านั้นเอง

นอกเรื่องไปไกลแล้วส่งท้ายสั้นก็แล้วกันว่าอยากด่าผมเรื่องเหมารวมด่าได้เชิญตามสบาย ผมยอมรับผิดและจะไม่แก้ไขข้อความมันเหมือนทำผิดแล้วหนี ผมทำผิดก็ให้สังคมเห็นไปว่าทำผิดไม่อยากหลบซ่อนอะไร.....ครังนี้ไม่เหมือนกระทู้อื่นๆที่ผมอยากเพิ่มโน่นเพิ่มนี่editซ้ำแล้วซ้ำอีก ว่าแต่เรื่องขับเร็วจนพาคนอื่นไปตายเนี่ยจะไม่สนใจเลยเหรอ?

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:56:29 »
ใจเย็นกันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:59:59 »
ใครรู้จัก ฟอร์จูนเนอร์ ส่งคริปนี้ไปให้เขาหน่อยสิ

ขับแบบนี้ ต้องฟ้องให้หมดตัวครับ >:( >:( >:(
จะได้ไม่มีตังมาซื้อรถอีก หรือโดนศาลห้ามขับขี่ >:(

ใครรู้จัก mazda2 ส่งคริปไปให้ที่ทำงาน

ผมว่าต้องกำจัดคนแบบนี้ออกจากถนนครับ >:( >:( >:(

ช่วยๆกันถนนจะได้ปลอดภัย

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:09:27 »
แย่เลย ผมก็ขับ mz2
ช่วงล่างผม ไม่รู้สิ ก็ดีนะ (ที่ผมซื้อเพราะไม่ใช่ขับสนุก ซื้อเพราะมันสวย กับประหยัด) ขับแทบไม่เกิน 120 เพราะงกค่าน้ำมัน
และจริงๆ เบรคมันดีใช้ได้เลยนะ(ผมว่าดีกว่า C seg ยุคก่อนหน้าหลายๆคัน) แต่ที่เห็นในคลิปมันเกินกว่ารถ eco car จะเบรคได้นะ(เว้ย)
................
แต่ก็รู้สึกได้ว่า กลิ่นพันดริฟมันกระจายมาที่นี่เยอะแล้วละครับ
ใครพิมพ์อะไรไว้กระทู้ข้างล่าง มากระทู้นี้บางคนก็ดริฟกันยางไหม้ก็มีครับ...
สุดท้าย ใจเย็นๆเถอะครับ
ผมอยากให้ HLM น่าอยู่ มาอยู่นี่เพราะเบื่อพันดริฟ ยังจะมาเจอพวกแนวๆ พันดริฟกันอีกแล้วเหรอเนี่ย...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ bluecef169

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:21:50 »
สังเกตดูจากคลิปรถประเทศไทยชอบ Tailgate กันจังเลยขับ 100 ระยะเบรค 40 บ้าไปแล้ว นี้อาทิตย์ก่อนขับไปราชบุรี120 เว้นประมาณ 4 คันมี City ตามสไตล์คนขับ City ปาดตัดหน้าเบื่อจริงๆ เวลาผมเจอ Vios J City Jazz แต่ง รีบออกห่างเลย พักหลังนี้อาจจะต้องเพิ่ม  MZ 3 2 เข้าไปด้วยถึงแม้ว่าจะเป็นตื่ง MZ ก็เถอะ

เห็นด้วยครับ คนสมัยนี้ขับรถไม่ทิ้งระยะตามความเร็วที่ขับ หรือคนที่ขับแล้วทิ้งระยะเบรคก็มักจะโดนใช้ช่องเหล่านั้นเป็นที่สำหรับเบียดแซงของพวกขับรถเร็ว ไม่มีมารยาท กฏหมาย หลักปฏิบัติในการขับรถที่ความเร็วเท่าไรต้องทิ้งห่างจากคันหน้าเท่าไรไม่มีในหัวสมองคนขับพวกนี้เลย เห็นช่องเป็นเบียด เป็นแทรกเป็นแซง ขับรถเดี๋ยวนี้เพลียกะคนเหล่านี้จริงๆ ผมเบื่อมากที่เวลาเราทิ้งห่างคันหน้าไว้สำหรับระยะเบรคแต่มาโดนรถเหล่านี้มาใช้ช่องว่างนี้เป็นที่เบียด แทรก แซง :(

เรื่องรถใหญ่ หนัก ยกสูงโดนชนเสียอาการขึ้นกับแรงที่มากระทำ(ชน) ณ ขณะนั้นว่ามากเกินน้ำหนักรถที่โดนชนมั้ย(แรงปะทะ=มวล x ความเร็ว) กับจุดที่ชนทำให้เกิดการเสียสมดุลในการยึดเกาะถนนของรถ รถก็หมุน
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:25:48 »
มาสด้า2 ตัวเก่า เคย145ก็ตัด  แค่นั้นก่อน่ากลัวแล้วนะ
ส่วนsky ก้อไม่ได้คงบคุมต่างจากเดิมสักเท่าไร

ขับเร็วเพราะเห่อและขับไม่เก่งแน่นอนครับ
ส่วนประมาทมั๊ย ก็แน่นอนแหละ

ความเร็วน่าจะ160ได้มั้ยในคลิป
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:42:48 »
ประมาทเกินไป กลางคืนด้วยวิ่งเร็วเกินกะทันหันขึ้นมาช่วงล่างดีก็เอาไม่อยู่ ขับแบบไร้จิตสำนึก

ออฟไลน์ KITTYBEAR

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 11:53:16 »
จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ทำให้ผมคิดถึงอีกเรื่องหนึ่ง ของ M2 ครับ
แม้ว่าอาจจะไม่เกี่ยวข้องโดยตรง
... แต่ผมเชื่อว่า มันอาจจะเป็นอีกสาเหตุหนึ่ง
ที่ไปช่วยกระตุ้นทำให้ คนบางคน ... ขับรถเร็วโดยประมาท ก็ได้ครับ

เวลาผมเห็นหนังโฆษณา M2 ทางโทรทัศน์ที่ไร... ผมรู้สึกขัดใจทุกทีครับ
ว่าทำไม จะต้องทำโฆษณาให้รถมันดู ซิ่งเว่อร์  ขนาดนั้น
ขนาดขับในซอกในซอย(ในหนัง) พี่แกก็จะเอาขับมันแบบ ซูมซูม อย่างเดียว
ปาดได้ปาด มุดได้เป็นมุด จะเลี้ยวก็เลี้ยวเลย มันส์กันสุดๆ

ในขณะที่หนังโฆษณาของค่ายอื่นๆ เค้าก็ขับกันชิลชิล
ถ้าจะเน้นความแรง ก็มีให้เห็น แต่ไม่ได้ขับสะวิ๊ดสะว๊าย เยอะแยะอะไรกันขนาดนั้น
ชีวิตก็มีความสุขสนุกสนานได้ แถมปลอดภัยกว่าด้วย

ผมเข้าใจครับ ว่า หนังโฆษณา มันก็คือ ... หนังโฆษณา มันต้องมีจุดขาย
ที่จะต้องทำหน้าที่สื่อสารข้อมูลให้เข้าถึงกลุ่มลูกค้าให้ได้ตรงเป้ามากที่สุด
ซึ่งจุดขายของ MAZDA ก็คือความ ซูม ซูม .... ประมาณว่า ซิ่งได้มันสุดๆ อะไรทำนองนั้น

คนส่วนใหญ่ที่ได้ดู หลายคน สามารถรู้ได้ด้วยตัวเองว่า มันก็แค่หนังโฆษณา ... ไม่ใช่ชีวิตจริง
แต่ผมเชื่อว่า ยังคงมีอีกกลุ่มหนึ่ง ที่เชื่อว่า ... เออสิ ชีวิตจริง มันต้องแบบนี้โว๊ย

กลุ่มลูกค้า ของรถเซกเม้นต์นี้ ก็น่าจะประมาณนี้
1 - หนุ่มสาวออฟฟิตที่เพิ่งจะเริ่มทำงานได้ไม่นาน
2 - หนุ่มสาวในวัยเรียนมหาวิทยาลัย
3 - ลูกค้าทั่วไป

ลำพังลูกค้าผู้หญิง ทั้ง3 ข้อ คงไม่น่ามีปัญหาอะไร ที่น่าเป็นห่วงหรอกครับ

แต่ ที่น่าจะเป็นห่วงก็คือ ลูกค้าผู้ชาย ในข้อ1และข้อ2 นี่ล่ะครับ ที่วัยกำลังฮึกเหิมสุดๆ
เชื่อว่า หลายคนในกลุ่มนี้ ถ้าได้เป็นเข้าของ M2 ก็คงอยากจะขับ  กันแบบซูมซุม แบบสุดๆ
ตามแบบที่ได้เห็นในโฆษณาทางโทรทัศน์
อืมมม มันน่ากลัวมาก

แล้วเป็นไง .... ก็แบบ คลิปที่เห็นในกระทู้นี้ครับ

จะดีกว่า และเป็นไปได้มั๊ยครับ
ถ้าจะทำหนังโฆษณาดีๆ ที่ทำให้รถดูดี น่าใช้ น่าขับ(เหมือนเดิม)
และสร้างภาพลักษณ์การขับขี่ ซูม ซูม ในนิยามใหม่
แบบที่ไม่ต้องเน้นการซิ่งให้สุดๆ อย่างที่ได้เห็นในหนังโฆษณา(เวอร์ชั่นปัจจุบัน)

พร้อมกับ สอดแทรกสามัญสำนึกดีๆในการขับขี่ ในหนังโฆษณา
เพื่อจะได้เป็นการปลูกฝังจิตใต้สำนึกดีๆในความรับผิดชอบต่อสังคม

ถ้าทำได้ ... หนังโฆษณาของ M2 จะได้สร้างความประทับใจ และความรู้สึกดีๆ ให้แก่ผู้ชมมากยิ่งขึ้น
และมันอาจจะช่วยยับยั้ง(แบบอ้อมๆ) ลดจำนวนการเกิด พวกนักซิ่งหน้าใหม่ที่ไร้ประสบการณ์ด้วย
ก็เป็นได้ครับ

และ ผมขอให้ยอดขาย ความนิยมชมชอบ M2  ที่ขายในประเทศไทย เจริญ เจริญ ยิ่งขึ้นไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:12:36 โดย KITTYBEAR »

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:09:25 »
มาสด้า2 ตัวเก่า เคย145ก็ตัด  แค่นั้นก่อน่ากลัวแล้วนะ
ส่วนsky ก้อไม่ได้คงบคุมต่างจากเดิมสักเท่าไร

ขับเร็วเพราะเห่อและขับไม่เก่งแน่นอนครับ

:) ใจเย็นกันน้ะคร้าบ เตือนๆกันเนอะ จะได้ลดอุบัติเหตุ
อันนี้ใช่เลยครับ ยอมรับเลยออกรถมาป้ายแดงเห่อขับเลย เหยียบเอามัน ไม่เว้นระยะ
มีวันนึงเจอรถบรรทุกแซงตัดหน้าคันข้างหน้า แล้วบวกกับเป็นจังหว่ะขึ้นสะพาน
บรรลัยเกิดสิครับ โ๙คยังดีเบี่ยงหลบได้นิดนึง
ทุกวันนี้ยังจำได้ทั้งเสียงยางกับตูดรถคันหน้าได้อยู่เลยครับ
เส้นกาญจนา บางปะอิน-บางบัวทอง ทุกวันนี้เหยียบเฉพาะถนนโล่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:12:07 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:19:42 »
ขับเร็วแล้วตายสองคันนี้มีจุดจบเหมือนกัน ต่างกันแค่นิดเดียวคือคันนึงตายคันเดียวอีกคันพาคนอื่นไม่รู้เรื่องตายไปด้วย......สวดมนต์ภาวนาตัวใครตัวมันกันนะครับ......ว่าคราวต่อไปจะเกิดขึ้นกับใครครอบครัวไหน......

https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_100384

https://www.khaosod.co.th/breaking-news/news_104614

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:33:37 »
คนขับห้าว มาก ผมละหงุดหงิดใจ ทุกครั้งที่มีคลิป ลักษณะนี้ จะขับเร็ว ขับซ่า ซิ่งไปนรก ก็เลือกของคุณนะ แต่ไม่ต้องมาขับบนถถน สาธารณะ ที่ทุกคนใช้ทางร่วมกัน
ถึงคุณจะบอกว่า มีประกัน มีปัญหาจ่ายค่าเสียหาย แต่มันทดแทนชีวิต ที่อาจจะต้องเสียไปไม่ได้ บางชีวิต เค้าสามารถสร้างประโยชน์ให้สังคมเอนกอนันต์ มากกว่าเงินค่าเสียหายของคุณ

เห็นแล้วชวนนึกถึงกรณี แพรวา เทพหัสดิน ณ อยุธยา หรือแม้กระทั่ง Alitis+Civic ซิ่งมาแล้วเสย ท้ายรถตู้บน มอเตอร์เวย์ หรือแม้แต่ เจนภพ วีรพร จนกระทั้ง หมูแฮม และ ส้มโซมี่
เสียดายชีวิต คนดีๆ อีกมากมาย บนรถทุกคัน ที่จะช่วยสร้างประโยชน์ กับสังคมได้อีกมากมาย มันไม่คุ้มเลย ที่ต้องมาแลกกับความคึกคะนอง วุฒิภาวะต่ำ ของคนเหล่านี้

มาร่วมกันสร้าง ความปลอดภัยบนทางถนน ดีกว่าครับ โดยเริ่มที่ตัวเรา เริ่มที่สมาชิกในบอร์ด HLM ทุกคน
ถึงแม้พวกเรามันจะน้อยนิด แต่ก็เป็นหนึ่งคัน หนึ่งคน ที่เคราพกฏจราจร ทำให้ถนนเมืองไทย ปลอดภัยเพิ่มมากขึ้น  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:45:55 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:49:51 »
จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ทำให้ผมคิดถึงอีกเรื่องหนึ่ง ของ M2 ครับ
แม้ว่าอาจจะไม่เกี่ยวข้องโดยตรง
... แต่ผมเชื่อว่า มันอาจจะเป็นอีกสาเหตุหนึ่ง
ที่ไปช่วยกระตุ้นทำให้ คนบางคน ... ขับรถเร็วโดยประมาท ก็ได้ครับ

เวลาผมเห็นหนังโฆษณา M2 ทางโทรทัศน์ที่ไร... ผมรู้สึกขัดใจทุกทีครับ
ว่าทำไม จะต้องทำโฆษณาให้รถมันดู ซิ่งเว่อร์  ขนาดนั้น
ขนาดขับในซอกในซอย(ในหนัง) พี่แกก็จะเอาขับมันแบบ ซูมซูม อย่างเดียว
ปาดได้ปาด มุดได้เป็นมุด จะเลี้ยวก็เลี้ยวเลย มันส์กันสุดๆ

ในขณะที่หนังโฆษณาของค่ายอื่นๆ เค้าก็ขับกันชิลชิล
ถ้าจะเน้นความแรง ก็มีให้เห็น แต่ไม่ได้ขับสะวิ๊ดสะว๊าย เยอะแยะอะไรกันขนาดนั้น
ชีวิตก็มีความสุขสนุกสนานได้ แถมปลอดภัยกว่าด้วย

ผมเข้าใจครับ ว่า หนังโฆษณา มันก็คือ ... หนังโฆษณา มันต้องมีจุดขาย
ที่จะต้องทำหน้าที่สื่อสารข้อมูลให้เข้าถึงกลุ่มลูกค้าให้ได้ตรงเป้ามากที่สุด
ซึ่งจุดขายของ MAZDA ก็คือความ ซูม ซูม .... ประมาณว่า ซิ่งได้มันสุดๆ อะไรทำนองนั้น

คนส่วนใหญ่ที่ได้ดู หลายคน สามารถรู้ได้ด้วยตัวเองว่า มันก็แค่หนังโฆษณา ... ไม่ใช่ชีวิตจริง
แต่ผมเชื่อว่า ยังคงมีอีกกลุ่มหนึ่ง ที่เชื่อว่า ... เออสิ ชีวิตจริง มันต้องแบบนี้โว๊ย

กลุ่มลูกค้า ของรถเซกเม้นต์นี้ ก็น่าจะประมาณนี้
1 - หนุ่มสาวออฟฟิตที่เพิ่งจะเริ่มทำงานได้ไม่นาน
2 - หนุ่มสาวในวัยเรียนมหาวิทยาลัย
3 - ลูกค้าทั่วไป

ลำพังลูกค้าผู้หญิง ทั้ง3 ข้อ คงไม่น่ามีปัญหาอะไร ที่น่าเป็นห่วงหรอกครับ

แต่ ที่น่าจะเป็นห่วงก็คือ ลูกค้าผู้ชาย ในข้อ1และข้อ2 นี่ล่ะครับ ที่วัยกำลังฮึกเหิมสุดๆ
เชื่อว่า หลายคนในกลุ่มนี้ ถ้าได้เป็นเข้าของ M2 ก็คงอยากจะขับ  กันแบบซูมซุม แบบสุดๆ
ตามแบบที่ได้เห็นในโฆษณาทางโทรทัศน์
อืมมม มันน่ากลัวมาก

แล้วเป็นไง .... ก็แบบ คลิปที่เห็นในกระทู้นี้ครับ

จะดีกว่า และเป็นไปได้มั๊ยครับ
ถ้าจะทำหนังโฆษณาดีๆ ที่ทำให้รถดูดี น่าใช้ น่าขับ(เหมือนเดิม)
และสร้างภาพลักษณ์การขับขี่ ซูม ซูม ในนิยามใหม่
แบบที่ไม่ต้องเน้นการซิ่งให้สุดๆ อย่างที่ได้เห็นในหนังโฆษณา(เวอร์ชั่นปัจจุบัน)

พร้อมกับ สอดแทรกสามัญสำนึกดีๆในการขับขี่ ในหนังโฆษณา
เพื่อจะได้เป็นการปลูกฝังจิตใต้สำนึกดีๆในความรับผิดชอบต่อสังคม

ถ้าทำได้ ... หนังโฆษณาของ M2 จะได้สร้างความประทับใจ และความรู้สึกดีๆ ให้แก่ผู้ชมมากยิ่งขึ้น
และมันอาจจะช่วยยับยั้ง(แบบอ้อมๆ) ลดจำนวนการเกิด พวกนักซิ่งหน้าใหม่ที่ไร้ประสบการณ์ด้วย
ก็เป็นได้ครับ

และ ผมขอให้ยอดขาย ความนิยมชมชอบ M2  ที่ขายในประเทศไทย เจริญ เจริญ ยิ่งขึ้นไปครับ

ใช่สมัยตัวแรก ที่เป้ อารักษ์ แสดงใช่ไหมครับ

แต่เดี๋ยวนี้โฆษณาเขา ผมก็เห็นแต่ซิ่งในโกดัง กับโชว์ไลฟ์สไตล์คนขับ ประมาณนี้ครับ

แต่จะพูดก็พูดไป ถ้าคนที่ดูแล้วมันไม่มีปัญญาแยกแยะได้ ก้ไม่สมควรขับรถบนถนนหรอกครับ ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน
ตั้งแต่ CLS 63 ชนเฟียสต้า หรือ Civic ชนรถตู้ ซึ่งคนประเภทนี้ไม่ว่าจะขับรถอะไรมันก็เปลี่ยนแปลงตัวเองไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ zixes

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 13:35:49 »
ถึงกับต้องล๊อคอินเข้ามาตอบ

ผมว่ารถอะไรก็แล้วแต่ก็ไม่ควรจะขับไวขนาดนั้นครับถ้าบนถนนยังมีคนอื่นอยู่บนนั้นด้วย

เหตุการณ์นี้ประมาทล้วนๆ ตัวเองเดือดร้อนไม่พอทำให้คนอื่นเดือดร้อน

ขอให้ผู้เคราะห์ร้ายปล่อยภัยครับ
2010 - TOYOTA YARIS
2010 - TOYOTA Fortuner
2015 - ALL new TOYOTA Fortuner
2016 - MAZDA 2 DIESEL HP L Sedan
2021 - TOYOTA CROSS Hybrid Premium

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 13:44:00 »

น้อยไปครับ แซงฉีกคันอื่นขาดวิ่นขนาดนี้ ราว180++

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 13:45:53 »
น่าจะมีการแก้กฏหมายให้พวกที่ขับรถเร็วแบบนี้ เวลาเกิดอุบัติเหตุให้ตีเป็นเจตนาฆ่า มากกว่า ขับรถโดยประมาท

อย่างเวลาอยู่บนทางด่วนบูรพาวิถีผมสังเกตว่า พวกใช้ mazda กับ BM มีแนวโน้มที่จะขับแบบใช้ความเร็วสูงกันเยอะ   น่าจะมีการตั้งกล้อง และจับปรับ ตรงด่านเก็บเงิน พร้อมทั้งโชว์รูปประจานกันไปเลย

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 13:49:28 »
น่าจะมีการแก้กฏหมายให้พวกที่ขับรถเร็วแบบนี้ เวลาเกิดอุบัติเหตุให้ตีเป็นเจตนาฆ่า มากกว่า ขับรถโดยประมาท

อย่างเวลาอยู่บนทางด่วนบูรพาวิถีผมสังเกตว่า พวกใช้ mazda กับ BM มีแนวโน้มที่จะขับแบบใช้ความเร็วสูงกันเยอะ   น่าจะมีการตั้งกล้อง และจับปรับ ตรงด่านเก็บเงิน พร้อมทั้งโชว์รูปประจานกันไปเลย

อันนี้ออกแนวเหมารวมไปหน่อยนะครับ คนขับโตโยต้า ฮอนด้า ขับซิ่งๆก็เยอะ โดยเฉพาะ Jazz Civic Vios แต่ง ทำท่อเสียงดังๆ

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 14:24:40 »
ขับเกินความเร็ว140 ถนนมีรถขนาดนี้ ใครก็ไม่มีสิทธิ์ทั้งนั่นแหละ หินก้อนเดียวบนพื้นถนนก็เอารถไม่อยู่แล้วครับ

100กม/ชม น่ะมันก็ราวๆ30เมตรต่อวินาทีแล้ว แค่หมาตัดหน้าระยะร้อยเมตร ก็ต้องแก้ให้จบในสามวินาที มีรถรอบข้างก็ต้องชนหมา หรือชนรถคนอื่นแน่ๆ

กฎหมายไทยมันอ่อนแอ ขับเร็วแค่ปรับมีเงินก็จ่าย เศษเงินพันสองพันสำหรับพวกคะนองไม่ทำให้หายไปจากถนนได้ครัง

ส่องกล้องปรับจับความเร็ว แทนที่จะเงียบและสำนึก
เสือกมาอวดกันบน social บ่นอีกว่ากฏหมายโบราณ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 15:07:30 »

ส่องกล้องปรับจับความเร็ว แทนที่จะเงียบและสำนึก
เสือกมาอวดกันบน social บ่นอีกว่ากฏหมายโบราณ
ถ้าไม่มี เปอร์เซ็นต์เข้ากระเป๋าตัวเอง ของคนที่เรียกตัวเองว่าข้าราชการ ผมว่าคนเสือกคงน้อยลง