ผู้เขียน หัวข้อ: เจ็บหนักจาก PSJ 2015 มา กำลังจะหันหน้าไปสู่...  (อ่าน 18086 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: เจ็บหนักจาก PSJ 2015 มา กำลังจะหันหน้าไปสู่...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 06:40:40 »
กำกำ
ทำไมผ้าเบรคร้อนไวมาก

อันตรายครับ

ลงดอยแบบนี้ถ้าเสียงนี้มาผมจอดแล้วครับ

ไม่รู้ เกรดผ้าเบรคและจานเป้นไง น่าจะเกรดเดิมนะ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: เจ็บหนักจาก PSJ 2015 มา กำลังจะหันหน้าไปสู่...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 07:02:09 »
จานเบรคกับผ้าเบรค ไปแล้วครับ (เดานะ)
คล้ายๆจานเบรคกระบะผมเคยเป็นรอย ผ้าเบรคเสื่อม กินจานลึกเลย  เสียงคล้ายๆแบบนี้ ของคุณ ไม่มั่นใจว่าจะเหมือนผมไหมนะ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 07:19:00 »
ไม่เจอกับตัว จะไม่รู้สึกจริงๆครับ รถยนต์สมัยนี้รุ่นใหม่ๆ ปัญหาติดตัวมาพอสมควร เห็นหลายๆยี่ห้อ

แก้จบบ้างไม่จบบ้าง ไม่ว่าจะเป็นยี่ห้อเจ้าตลาด ยี่ห้อรองๆต่างๆ ก็มีปัญหาน้อยใหญ่ไม่เท่ากัน

มันอยู่ที่ความจริงใจ ความใส่ใจในการลงมาแก้ปัญหาได้รวดเร็ว แก้ได้ตรงจุด ไม่อ้าง ไม่มั่ว

แต่ละยี่ห้อต่างมีแนวทางในการแก้ปัญหา จบลงด้วยดีบ้าง เจ็บช้ำน้ำใจ ก็มีมาเยอะ

ผมหวังว่าการเลือกไปหาอีกยี่ห้อคง รถคงไม่มีปัญหา จุกจิก อะไรแบบนี้อีกครับ

อยากจะแนะนำให้เล่นพวก CR-V CX-5 ไปเลย มากกว่าครับ ถ้ายังชอบรถแนว suv อยู่นะ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 08:18:52 »
เรื่องพวงมาลัยนี่เป็นปัญหาจริงๆ ต้องเจอกับตัวถึงจะรู้ ใครไม่เจอก็โชคดีไปครับ แต่ปัญหาล่าสุดคือเบรคดังเวลารถวิ่งลงดอยยาวๆ ใครอยากรู้ว่าปัญหาปาเจโร่ 2015 เรื่องเบรคดังไปเป็นไง ให้ดูคลิปนี้ครับ

รถใหม่ๆ ทำไม่จานเบรคมันเสียงดังไวจัง
ดังยังกะจานเบรคมันบางเลย
แบบนี้ผมจิตตกเลย

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 08:29:35 »
ไม่ไปลองขับ toyota กับ isuzu บ้างละครับ
เพื่อถูกใจ จะได้ใช้แบบสบายใจหน่อยไม่ต้องมานั่งปวดหัวมาก
ผมละเข้าใจจริงๆ ซื้อรถมาใช้ ไม่ได้เอาไว้วิ่งเข้าศูนย์ให้เสียเวลาเสียสุขภาพจิต  :'(

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 09:18:32 »

ลองไปดูทางดอยทับเบิกครับ
ดังเกือบทุกคัน

เพราะมันร้อนมาก  เพราะหลายๆครับ  ขับรถไม่เป้น ไม่ใช้เกียรต่ำ เลียเบรคด้วย

พอมันหายร้อน  ก้หายดังครับ  หรือไม่ก้ผ้าเบรคหมดกันเลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 09:45:23 »
ไม่ไปลองขับ toyota กับ isuzu บ้างละครับ
เพื่อถูกใจ จะได้ใช้แบบสบายใจหน่อยไม่ต้องมานั่งปวดหัวมาก
ผมละเข้าใจจริงๆ ซื้อรถมาใช้ ไม่ได้เอาไว้วิ่งเข้าศูนย์ให้เสียเวลาเสียสุขภาพจิต  :'(

จะว่าไปขายทิ้งเสีย 3 แสน
กับซื้อรถเสถียรๆ หน่อย upgrade ช่วงล่างอย่างดี 1 แสน
ก็น่าคิดดีเหมือนกัน
Mitsu ปล่อยให้เกิดเหตุการนี้แล้วไม่แก้ทำไมกันน้า
กู้วิกฤติศรัทธารีบบอกมาเลย part แก้เสร็จเมื่อไหร่ จะ recall เมื่อไหร่
คะแนนนิยมจะพุ่งปรี๊ดเลย ถ้าเงินบริษัทไม่มี กู้ครับกู้

ออฟไลน์ runing

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 11:02:18 »
ผมใช้เจ้าเทรล2015 อยู่เครื่ิอง2.8 น้ำมันเครื่องหายเกือบครึ่งลิตรในช่วง หมืนโลแรก เติมกลับ ใช้จน15000โล เปลี่ยนถ่ายออก เช็คที่20000โลไม่พร่องตอนนี้ 27000โลไม่พร่องครับอยู่ครบ ส่วนเจ้าโด้เคยลองขับเทสเครื่อง2.5 MT(ก่อนไมเนอร์) เสียงเครื่องเงียบเร่งดี ส่วนโด้ตัวใหม่ไม่เคยลองเครื่อง2.5ได้ปรับแรงม้าเพิ่มจากตัวเก่า ส่วนตัวคิดว่าน้ำมันเครื่องหายก็หน้าจะยังหายอยู่แต่คงช่วงแรกๆหมื่นโลแค่นั้นละครับ สมัยใช้อีซูซุคอมมอลแลวตัวแรกก็หายเหมือนกันครับ ผมว่าเล่นได้นะเจ้าโด้ศูนย์ที่ผมเข้าก็ดีครับ เพียงแต่ว่าให้เช็ครถดีๆหน่อยตอนรับรถ พวกงานประกอบภายใน บานประตู สปีดกระจกไฟฟ้า แค่นั้นครับ เครื่องระบบส่งกำลังผมไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 12:15:21 »

อ่าน ไปอ่านมา นี่มัน อาการปกติของพวงมาลัยไฟฟ้า ในรถหลายๆ รุ่นนี่ครับ
เบาๆ หวิวๆ คลอนๆ มีระยะฟรี
ไม่มี โอกาศ ลอฃ npjr อยากลองเหมือนกันครับ
แต่ พวงไฟฟ้า ดีๆ ก็มีอีกหลายรุ่น เช่นกัน
ปาเจโร่ไม่ใช่พวงมาลัยไฟฟ้าครับ แรคแอนด์พีเนี่ยนธรรมดา

อ้าวเหรอครับ ผมเข้าใจผิดมาตลอด เห็น มีคน บอกพวงมาลัยเบาๆ
นี่ ไม่ได้เปลี่ยนอะไร ทำไม มีปัญหา  แปลกมาก
ถ้าเคยเห็นข่าวช่วงแรกๆที่คนบ่นกันจะไม่แปลกอะไรครับเหตุการณ์นี้ติดตัวมาตั้งแต่รุ่นเก่าแล้วหลายๆคนเลย
ไม่พอใจเพราะมารุ่นใหม่ก็ยังเป็น

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 12:44:49 »
เรื่องพวงมาลัยนี่เป็นปัญหาจริงๆ ต้องเจอกับตัวถึงจะรู้ ใครไม่เจอก็โชคดีไปครับ แต่ปัญหาล่าสุดคือเบรคดังเวลารถวิ่งลงดอยยาวๆ ใครอยากรู้ว่าปัญหาปาเจโร่ 2015 เรื่องเบรคดังไปเป็นไง ให้ดูคลิปนี้ครับ

โอเคครับ ผมเข้าใจคุณเเละ เป็นผม ผมก็เซงนะ รถพึ่งออกมาใหม่ๆ เฮ้อ :-X
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 12:51:17 »

โอเคครับ ผมเข้าใจคุณเเละ เป็นผม ผมก็เซงนะ รถพึ่งออกมาใหม่ๆ เฮ้อ :-X

เสียงดังมากๆ ครับ น่ากลัวจริงๆ เข้าใจ จขกท ละ :'(

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 12:58:45 »

เสียงดังมากๆ ครับ น่ากลัวจริงๆ เข้าใจ จขกท ละ :'(

เป็นผมก็รับไม่ได้ครับ เสียชื่อสุดๆ แน่

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 13:03:04 »
มันดังอะไรว๊าาาาา สงสัยด้วยคนครับ อย่างกับช้างร้อง
เรื่องนี้ได้เข้าศูนย์ให้ช่างแก้หรือยังครับ ถ้าแก้ไม่ได้คงหมดความอดทนแล้วล่ะ

ถ้าให้เดา เหมือนจะมีอะไรเกี่ยวกับระบบเบรก มันหลวม ไม่แน่นหนา เวลาเบรกจึงเกิดเสียงตามความถี่ที่มันสั่น

ออฟไลน์ extrateaburn

• Jr. Member
  • **
  • ไม่แคร์ติ่งค่ายรถ เน้นใช้งานจริง
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 13:11:42 »
มันดังอะไรว๊าาาาา สงสัยด้วยคนครับ อย่างกับช้างร้อง
เรื่องนี้ได้เข้าศูนย์ให้ช่างแก้หรือยังครับ ถ้าแก้ไม่ได้คงหมดความอดทนแล้วล่ะ

ถ้าให้เดา เหมือนจะมีอะไรเกี่ยวกับระบบเบรก มันหลวม ไม่แน่นหนา เวลาเบรกจึงเกิดเสียงตามความถี่ที่มันสั่น

แก้แล้วครับ เหมือนจะหายในช่วงแรก แต่ตอนนี้.....หึหึ ผมเปลี่ยนรถดีกว่าครับ ขับๆไปประสาทจะกิน เงินไม่ใช่ปัญหา แต่ว่าปัญหาคือสิ่งกวนใจจุกจิกพวกนี้ พวงมาลัยเอย เบรคเอย และอีกสารพัด
Nissan Navara 2010
Hilux Vigo 3000 cc. PreRunner 2010
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT Premium 2015
Chevrolet Trailblazer LTZ 2017
มีปัญญาใช้เท่านี้

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 13:21:07 »
เข้าใจอารมณ์เลยครับ ซื้อรถมาใช้ไม่ได้หวังว่าจะต้องซ่อมมันหลายเรื่องพร้อมๆ กัน อีกทั้งยังซ่อมไม่จบอีกด้วย

เบรคเสียงแบบนี้ ไม่ปกติแน่นอน เว้นแต่จะไปเบรคท่ามกลางฝูงช้างป่า

เรื่องพวงมาลัยก็เหมือนกัน  อาการยอยพวงมาลัยเสีย มันไม่ใช่พวงมาลัยไม่ไว หรือมีระยะฟรีเยอะนะ มันเป็นอาการที่เลี้ยวแล้ว กึก กัก ๆ คนขับรถมันจับอาการได้ว่ามันไม่ปกติ ไม่ใช่ เลี้ยวแล้วไม่ไปนะครับ

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 14:33:55 »
จากในคลิปเสียงช้างร้อง  ขับกลางคืนอาจมีหลอน
ถ้าเป็นคนจิตอ่อนขี้ตกใจ แล้วทำให้เกิดอุบัติเหตุ
ทางมิตซู จะว่ายังงัยเนี่ย

***ผมแค่สมมติเหตุการณ์ขึ้นมานะ***
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 15:49:30 »
เบรคดังทุเรศมากๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:19:56 »
เรื่อง DRL ขาด ผมเห็นหลายคันละนะ ตอนซื้อกระบะปีที่แล้ว ใจผมก็มาทางมิสซูเยอะเหมือนกัน แต่พอมุดๆก้มๆเงยๆดูอยู่พักใหญ่ รู้สึกไม่ค่อยไว้วางใจเรื่องความเสถียรของชิ้นส่วนต่างๆ ถึงราคาจะถูกกว่าเพื่อนก็เถอะ
ถ้าโจทย์แบบคุณ ผมเอาโด้แล้วปรับช่วงล่าง คือผมก็ไม่รู้ละเอียดนะแต่คิดว่าเรื่องช่วงล่างมันแก้ไม่ยากถ้าจะทำจริงๆ

ออฟไลน์ Cafe_enchanted

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 21:44:36 »
ฟังเสียงเบรคแล้วตกใจเลย เจอแบบนี้เครียดแทน เป็นผมนอนไม่หลับ
ถึงว่าตอนแรกออกใหม่เห็นเต็มถนนเกือบพอๆกะฟอร์  ตอนนี้เห็นนานๆที
สงสัยรถมันคิดถึงบ้านกลับไปเยี่ยมศูนย์กันหมด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:28:55 »
กลับมาเรื่องเลือกรถ

เป็นผมเรื่อง เทรลเบเซอร์ นะครับ ไม่ต้องทำอะไรมาก เพราะหารถไม่ ok จะลำบาก จขกท ไปหาอู่ทำอีก

ยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ thiti

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 02:37:23 »
Chevrolet ก็น่าสนใจครับ ผมได้ทดลองขับตัวเก่า vs ตัวใหม่ ทั้ง Trailblazer กับ Colorado High Country พบว่าตัวใหม่ระบบกันสะเทือนนุ่มนวลกว่าตัวเดิมทั้งคู่ เส้นทางทดลองขับทั้งทางเรียบ ขรุขระ ขึ้น-ลง เขา ครับ เลยแนะนำเซลล์ว่า ถ้าลูกค้ามาทดลองรถ ควรใช้เส้นทางที่ผมทดลองขับ จะได้รู้สมรรถนะของมัน จะขายได้ง่ายขึ้น

จากการทดลองขับเปรียบเทียบกับยี่ห้อื่นตัวท็อป ปาเจโร สปอร์ต นุ่มนวลที่สุด ฟอร์ด เอเวอเรสต์ ยอมรับได้ เทรลตัวเก่า แข็งมาก
มิวเอ็กซ์ ไม่ได้ทดลอง เพราะอุปกรณ์น้อยเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น ฟอร์จูนเนอร์ ไม่ได้ทดลอง เพราะราคาเทียบกับฟอร์ด แล้วแพง และมีคนไปทดลองขับบอกว่า แข็งกระด้างกว่าเทรลเบลเซอร์ตัวใหม่

สุดท้ายมาจบที่ เทรลเบลเซอร์ตัวใหม่ ซึ่งตอนนี้คิดว่าน่าจะเป็นรถที่คุ้มค่ากับจำนวนเงินที่จ่ายไปมากที่สุด จากการขับทางไกลกับในเมือง ก็รู้สึกพึงพอใจกับมันครับ ก่อนตัดสินใจก็เข้าไปหาข้อมูล Defect ตาม Web Club และ FB. ของแต่ละยี่ห้อ เอาเงินส่วนต่างไปติดฟิล์มดีๆ ติดกล้องบันทึกภาพหน้า-หลังดีๆ ติดที่ลากจูงดีๆ ปูพรมดีๆ แค่นี้ก็น่าใช้ขึ้นเยอะครับ

เดิมทีจอง Everest 3.2+ แต่พอรับรู้ข้อมูลหลายๆด้าน ในหลายๆปัญหา เลยยกเลิกใบจองก่อนรับรถ อาทิตย์เดียว ครับ

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 06:50:48 »
ผมข้องใจเรื่องเบรคอะ ถ้าเปลี่ยนชุดเบรคทั้ง4ล้อน่าจะหายขาดนะครับ เครมเปลี่ยนไม่ได้เหรอ หรือ ได้แค่ซ่อมแก้ไขแทน
แต่อย่างว่า แต่ละดีลเลอร์ ถ้าเรื่องเครมนี่ เฮ้อ ถอนหายใจแรงๆ
มิราจแฟนเครมกล่อง รอจนลืม จนต้องโทรไปหา0ใหญ่ เค้าตามเรื่องให้ จนดีลเลอร์ยอมให้เครม
นั่นคือผมรอให้ดีลเลอร์อนุมัติ ลากเรื่องไป นู่นนั่นนี่ ลากให้ผมเสียเวลา3เดือน พอยอมให้เครมกว่าของจะมา จนลืม :-X
ดีนะรถผมยังไม่ได้เครมเรื่องอะไรที่คนอื่นเจอๆกัน เพราะถ้ามีเครมนี่ ผมทำใจไว้ละ หัวเสียแน่นอน
ก่อนซื้อรถนี่ มีขอพรกันเลยทีเดียว อย่าให้เจอปัญหาจนต้องมีการขอเครมอะไรเลย ถ้าต้องเจอขอเจอเล็กๆน้อยๆแทนได้ไหม
รอยด่าง รอยขนแมวเวลารับรถ อะไรพวกนี้ดีกว่า
     นี่ก็รอกระบะไททั่นใช้เกียร์8เกียร์ของปาเจโร่อยู่ กำลังชั่งใจของตัวเอง ว่า จะเอากระบะ8เกียร์ของมิตซูใช้ในสวนดี หรือ
หนีไปหากระบะยี่ห้ออื่นดี เก็บคะแนนให้มิตซูอยู่ จะเลิกกับกันจริงๆเสียที หย่าขาดกันเลยจริงๆสักทีดีไหม ถ้าไม่ติดว่า
เกียร์ตัวนี้และระบบขับขี่ตัวนี้ มันได้ดั่งใจในแบบสไตร์ของผมนะ หนีไปนานแล้ว 

• **
  • ไม่แคร์ติ่งค่ายรถ เน้นใช้งานจริง
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:00:15 »
ผมข้องใจเรื่องเบรคอะ ถ้าเปลี่ยนชุดเบรคทั้ง4ล้อน่าจะหายขาดนะครับ เครมเปลี่ยนไม่ได้เหรอ หรือ ได้แค่ซ่อมแก้ไขแทน
แต่อย่างว่า แต่ละดีลเลอร์ ถ้าเรื่องเครมนี่ เฮ้อ ถอนหายใจแรงๆ
มิราจแฟนเครมกล่อง รอจนลืม จนต้องโทรไปหา0ใหญ่ เค้าตามเรื่องให้ จนดีลเลอร์ยอมให้เครม
นั่นคือผมรอให้ดีลเลอร์อนุมัติ ลากเรื่องไป นู่นนั่นนี่ ลากให้ผมเสียเวลา3เดือน พอยอมให้เครมกว่าของจะมา จนลืม :-X
ดีนะรถผมยังไม่ได้เครมเรื่องอะไรที่คนอื่นเจอๆกัน เพราะถ้ามีเครมนี่ ผมทำใจไว้ละ หัวเสียแน่นอน
ก่อนซื้อรถนี่ มีขอพรกันเลยทีเดียว อย่าให้เจอปัญหาจนต้องมีการขอเครมอะไรเลย ถ้าต้องเจอขอเจอเล็กๆน้อยๆแทนได้ไหม
รอยด่าง รอยขนแมวเวลารับรถ อะไรพวกนี้ดีกว่า
     นี่ก็รอกระบะไททั่นใช้เกียร์8เกียร์ของปาเจโร่อยู่ กำลังชั่งใจของตัวเอง ว่า จะเอากระบะ8เกียร์ของมิตซูใช้ในสวนดี หรือ
หนีไปหากระบะยี่ห้ออื่นดี เก็บคะแนนให้มิตซูอยู่ จะเลิกกับกันจริงๆเสียที หย่าขาดกันเลยจริงๆสักทีดีไหม ถ้าไม่ติดว่า
เกียร์ตัวนี้และระบบขับขี่ตัวนี้ มันได้ดั่งใจในแบบสไตร์ของผมนะ หนีไปนานแล้ว

ศูนย์ผมไม่เคลมเบรคให้ครับ ใช้วิธีการ ล้าง เอาครับ
Hilux Vigo 3000 cc. PreRunner 2010
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT Premium 2015
Chevrolet Trailblazer LTZ 2017

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:15:59 »
ว่าแล้วเชียว เหนื่อยใจแทน

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:47:30 »
ถ้าผู้บริหาร เชฟ มาอ่านกระทู้นี้  คงร้อนๆหนาวๆ  ขายรถได้ 1 คัน  แต่ถ้ารถมีปัญหา บริษัทอาจเจ๊ง
ขำๆครับ .........  เห็นผลงานเจ้าของกระทู้ใน Net แล้ว   มันแว๊ปขึ้นมาให้หัวแบบนี้เลย :P

เหอ ๆๆๆๆๆ
เสียวแทน เชพเลยผม

นั่นสิครับ ไม่น่าเปลี่ยนจากค่ายมิตซู ไปคบเชฟฯ หรือ ฟอร์ดเลยนะครับ  ความรับผิดชอบต่อสินค้าพอๆกัน

จากใจคนเคยเป็นลูกค้าเก่าฟอร์ดโฟกัส และ เชฟฯ ครูซครับ  ทุกวันนี้เลิกคบ

• **
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:21:21 »
ถ้าผู้บริหาร เชฟ มาอ่านกระทู้นี้  คงร้อนๆหนาวๆ  ขายรถได้ 1 คัน  แต่ถ้ารถมีปัญหา บริษัทอาจเจ๊ง
ขำๆครับ .........  เห็นผลงานเจ้าของกระทู้ใน Net แล้ว   มันแว๊ปขึ้นมาให้หัวแบบนี้เลย :P

เหอ ๆๆๆๆๆ
เสียวแทน เชพเลยผม

นั่นสิครับ ไม่น่าเปลี่ยนจากค่ายมิตซู ไปคบเชฟฯ หรือ ฟอร์ดเลยนะครับ  ความรับผิดชอบต่อสินค้าพอๆกัน

จากใจคนเคยเป็นลูกค้าเก่าฟอร์ดโฟกัส และ เชฟฯ ครูซครับ  ทุกวันนี้เลิกคบ

ที่จริงศูนย์มิตซูมันดีนะ ดีมากๆด้วย แต่ผมว่าที่ผมไม่ชอบใจมิตซูคือเรื่องคุณภาพของรถ และ เทคนิคการแก้ไขปัญหาหลังการขาย เพราะเหมือนกับว่าไม่จริงใจ สัมผัสได้แบบนี้จริงๆ ปัญหาเกิดกับรถตัวเองแท้ๆ แต่ดันแก้ไขไม่จบ สุดท้ายไม่ยอมแก้ให้แล้วบอกกับผมหน้าด้านๆว่า มันคืออาการปกติ!!! <<< oี่แหล่ะ ผมเลยหนีดีกว่า มิตซูแก้ไขปัญหาแบบนี้ ผมคนนึงละที่ไม่ขอสนับสนุนต่อไป

ว่าด้วยเรื่องเชพครับ ผมก็ได้ยินชื่อเสียมาเยอะครับ เยอะกว่ามิตซูอีก การซื้อรถครั้งนี้ก็เหมือนการวัดดวงอีกครั้งละครับ ถ้ารถมันไม่มีปัญหาอะไรก็ดีไป เพระาผมชอบเชพโรเร็ตที่รูปทรงมันสวยงามมาก เพราะกับพวกอ้อนแอ้นเปราะบางเหมือนผม สวยดูดีมีชาติตระกูล ไปลองมาแล้วให้ฟิลลิ่งที่ดีมากสำหรับท่านเซอร์2017 แต่ก็ถ้ารถมันห่วยอีก สุดท้ายผมจะเลิกยุ่งกับวงการรถสัก 7-8 ปี รอสอยอีกทีก็พรีเมี่ยมคาร์ไปเลยอย่างพวก BENZ หรือ BMW กัดฟันเล่นรุ่นแพงๆไปเลย ตอนนี้ก็ขอวัดกับเชพอีกสักครั้งครับ ถ้าปรากฏว่าก็ห่วยเหมือนเดิม ผมก็จะถล่มยับเหมือนที่เคยทำกับมิตซูเช่นกัน

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:43:42 »
เสียงเบรคดังจนน่ากลัว ผมว่าของเดิมๆไม่น่าเกลียดขนาดนี้นะทั้ง ฟอ ทั้ง mu ที่ผมลองขับมาแล้ว ให้เฟดหนัก กระทืบ 5-6 ทีก้ไม่ดัง เต็มที่ก้ทื่อๆ ทื่ดๆไป ส่วนอาการย้วยนี่ผมแนะนำเปลี่ยนโช็คกับสปริงครับ รถ ppv ส่วนมากยังไงก็ต้องทำถ้าจะขับ 120-140 เปลี่ยนเลนแล้วรถไๆม่โยกไปทั้งคันจนคนนั่งเมา แต่ต้องหาสปริงที่มันแข็งนิดหน่อย

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 13:06:41 »
ไม่ได้ใช้เอง แต่จากประสพการณ์การใช้ มิตซูมา ยี่สิบปี

ผมเชื่อเลยครับว่านโยบายการแก้ปัญหาสไตล์มิตซูเป็นแบบไหน

สุดท้ายผมก็ลือกขายทิ้งครับ เจ็บแต่จบดีกว่า สบายใจ ทางเลือกมีมากมาย
ทุกวันนี้ใช้ค่ายอื่นสบายใจดีไม่มีปัญหากวนใจ ไม่รำคาญกับคำตอบแก้ปัญหาแบบส่งๆ ของช่าง

นโยบายของมิตซูเห็นว่าไปเอา ผบห อีสุเก่ามาทำงาน แต่ก็ยังเห็นคำตอบห่วยๆเหมือเดิม มันคงได้เท่านี้แหละ

ไม่ปฎิเสธในความสามารถในการออกแบบรถและการขับขี่นะ หลายๆรุ่นก็น่าสนใจแต่เจอ การบริหารแบบนี้ไม่คุ้มหรอก
รถไม่ได้แย่กว่า ราคาขายถูกกว่าเจ้าตลาดบ้างแต่เวลามีปัญหาปุ้บกลายเป็นขยะจริงๆ

ยังดีที่ราคาขายไม่ตกมากรีบๆขายทิ้ง

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 16:36:34 »
ลอง FTN ดีกว่าไหมครับ
อาจจะสบายใจกว่า ถึงไม่ perfect
ผมหนี Accord g9 มา  Camry เพราะสบายใจนี่ละครับ