ผู้เขียน หัวข้อ: ติดใจกับคำตอบของเซลออดี้มากครับ  (อ่าน 11142 ครั้ง)

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
ติดใจกับคำตอบของเซลออดี้มากครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:56:48 »
 ปกติไม่ค่อยได้โพสต์อะไรครับจนวันนี้ได้เข้าไปชมรถออดี้ที่จัดงานที่สยามพารากอน ปรากฎว่าไม่ค่อยได้รับการต้อนรับเท่าที่ควรรถล็อคอยู่ตลอดเวลาจะดูต้องขอเซลซึ่งก็ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่
แต่ตรงนั้นผมไม่ติดใจเท่าไหร่แต่พอผมถามว่ามีรถให้เทสไดร์พไหมก็ได้คำตอบว่า ไม่มี เพราะเป็นรถนำเข้า ผมเลยบอกว่าเกี่ยวกันเหรอผมยังเคยไปเทส PORSCHE MACAN , CAYANNE มาเลยนะ
พวกนั้นไม่ใช่รถนำเข้าเหรอเค้าเลยบอกว่า AUDI เน้นลูกค้าเก่าซึ่งมีความเข้าใจในแบรนด์อยู่แล้วไม่จำเป็นต้องเทส!!!! ผมบอกตรงๆว่างงกับตรรกะของแบรนด์นี้มากผมสนใจ BMW เซลเอารถมาให้ลองถึงบ้าน
เบนซ์ก็ลองได้ทุกโชว์รูมแต่แบรนด์นี้เน้นลูกค้าเก่าถ้างั้นคนไม่เคยขับออดี้คุณไม่สนใจเลยใช่ไหม...คือส่วนตัวสนใจตัว A4 พอสมควรแต่หลังจากจุดนี้คงต้องชั่งใจและกลับไปหาดาวดวงเดิมดีกว่าครับ

หรือเราคงดูไม่ค่อยมีตังค์มั้งครับเค้าเลยไม่อยากคุยด้วย555

preme123

• บุคคลทั่วไป
Re: ติดใจกับคำตอบของเซลออดี้มากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 22:59:25 »
ห่าง Audi ให้ใกลครับ ผมเพยายามจะไปซื้อสามรอบแล้วยังซื้อไม่ได้เลยครับ เขาไม่อยากเอาเงินลูกค้าครับ ไม่ง้อลูกค้าแม้แต่นิดเดียวครับ
ไม่มีรถเท้ส ไม่มีของแถม ไม่มีส่วนลดซักบาท ต่อรองเต็มที่ได้แค่ฟีล์มรอบคัน เห้อะๆ 

Re: ติดใจกับคำตอบของเซลออดี้มากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:02:35 »
ห่าง Audi ให้ใกลครับ ผมเพยายามจะไปซื้อสามรอบแล้วยังซื้อไม่ได้เลยครับ เขาไม่อยากเอาเงินลูกค้าครับ ไม่ง้อลูกค้าแม้แต่นิดเดียวครับ
ไม่มีรถเท้ส ไม่มีของแถม ไม่มีส่วนลดซักบาท ต่อรองเต็มที่ได้แค่ฟีล์มรอบคัน เห้อะๆ

นึกว่าผมโดนคนเดียวนะเนี่ย... :) :)

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:02:46 »
เน้นลูกค้าเก่า แล้วไม่ใส่ใจลูกค้าใหม่หรือครับ

ลูกค้าเก่าซื้อรถไปแล้ว อย่างเร็วห้าปีซื้ออีกคัน
ผมลูกค้าใหม่ จะซื้อตอนนี้ คุณกลับไม่ใยดี

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:04:57 »
Audi เมืองไทยอยู่ในช่วงเปลี่ยนถ่ายไปหาAD ใหม่
เข้าใจว่าADเจ้าเดิมคงอยู่ในช่วงวางยาหน่ะครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:06:28 »
ผมว่าเซลไม่รู้จะอ้างอะไรมากกว่าครับ เลยตอบส่งๆ มาแบบนี้

ลองคุณบอกว่าพร้อมจองนะ หน้ามือเป็นหลังมือเลย

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:08:15 »
เจอแล้วอินดี้ตัวแม่อยู่นี่เอง..เขาทำตัวเองล้วนๆ 8)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:09:50 »
ผมว่าเซลไม่รู้จะอ้างอะไรมากกว่าครับ เลยตอบส่งๆ มาแบบนี้

ลองคุณบอกว่าพร้อมจองนะ หน้ามือเป็นหลังมือเลย

แต่เท่าที่ดูเหมือนไม่อยากขายของจริงๆนะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:26:00 »
Audi เมืองไทยอยู่ในช่วงเปลี่ยนถ่ายไปหาAD ใหม่
เข้าใจว่าADเจ้าเดิมคงอยู่ในช่วงวางยาหน่ะครับ

ผมว่ามีสิทธิ์เป็นกรณีนี้ครับ ถ้าเป็นจริง ก็แย่มากๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:31:02 »
เพราะค้าขายแบบนี้ไงครับ ถึงโดนเปลี่ยนมือ

รถที่ตระกูลนี้ นำเข้ามา ผมไม่กล้ายุ่งเลย

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:34:03 »

ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกันครับ มีความเป็นไปได้พอสมควร
ส่วนตัวใช้ Audi อยู่ผมไมเข้าศูนย์เลยครับ รถเก่าซ่อมอู่นอกได้

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 23:36:46 »

ผมว่ามีสิทธิ์เป็นกรณีนี้ครับ ถ้าเป็นจริง ก็แย่มากๆ

อันนี้ไม่แน่ใจก็หวังว่าจะไม่ใช่เจ้าใหม่ที่เทคมาแล้วนะครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 02:27:34 »
ดีครับ ซื้อยี่ห้ออื่นๆเลย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 02:39:34 »
ความรู้สึกเดียวกันเลยครับ วันนั้นไปดู Audi กับ Porsche พร้อมกัน แต่งตัวเหมือนกัน ขับรถคันเดียวกัน

ไปที่ Audi Center Bangkok ตรงเทียมร่วมมิตร จะไปดู Q7 เซลล์แจ้งว่ารถหมด รถมีไม่พอ, พอดู A4 กับ A6 ถามเสปคก็ให้กระดาษมาแผ่นเดียว อยู่โชว์รูมไม่ถึง 15 นาที
ไปดู Porsche วิภาวดีต่อ ดูทุกคันที่โชว์รูมทั้ง Macan, Cayenne, Boxster, 991 แต่สนใจ Macan มากเป็นพิเศษ เซลล์เลยให้ลองทดลองขับ เปิดหน้าเว็บ config ออฟชั้น ถามตอบประมาณ 2 ชั่วโมง เซลล์ใส่ใจมาก ประทับใจโบรชัวร์มาก หนาเท่าหนังสือเรียนเลย รู้สึกว่าเขาใส่ใจที่จะขายจริงๆ

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 03:37:35 »

เป็นไปได้สูงครับ มีผู้ใหญ่ท่านนึงเล่าให้ฟังว่า Audi ประเทศไทย บางปีขายไม่ได้เลยแม้แต่คันเดียว (คนซื้อไปออกเกรย์) จริงๆ แล้วถ้ามีลูกค้าเข้ามาคนนึง ควรจะบริการแบบสุดชีวิต

ส่วน Porsche เคยฟังจากหลายๆ คน รวมถึงพ่อแม่ผม ที่เคยไปดูครั้งนึง (ไม่ได้ซื้อ) บริการดีมากๆ มีรถให้ลองตลอด โดยเฉพาะ Cayman Macan ไม่เคยขาดเลย ถ้าลูกค้าที่ มีเงิน แต่ยังลังเลอยู่ เจอเซลล์ Porsche มีโอกาสซื้อสูงมากครับ มืออาชีพมากๆ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 05:07:04 »
ยังเป็นเจ้าเดิม เจ้าดังเหมือนเดิมแน่ๆถ้าแบบนี้ ทำใจรถดียังไงก็เอี้อมไม่ถึงถ้ายังทำแบบนี้

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 07:44:32 »
ผมเข็ดเซลออดี้ไปตั้งแต่งาน Big Motor Sale ที่ผ่านมาละครับ ถ้าเคยได้เห็นกระทู้ที่ผมตั้งไป http://community.headlightmag.com/index.php?topic=52900.msg914232#msg914232

ไม่ว่าจะกี่ครั้งที่ผมได้ยินเรื่องเซลออดี้ มีสิ่งหนึ่งที่ผมเห็นเหมือนกันคือความไม่มีประสบการณ์และทัศนคติที่คับแคบในการให้บริการลูกค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2016, 07:57:37 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 07:48:42 »
เคยไปดูเมื่อหลายปีก่อน ตอนนี้ก็คงยังเป็นเหมือนเดิม

เคยคิดจะซื้อ S5 แต่ตอนนี้เลิกคิดไปแล้ว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 08:17:43 »
ตอนนี้ยังเป็น Distributor เจ้าเดิมอยู่ครับ

เท่าที่ทราบ

1. ไม่มีรถเทสต์ หรือ รถ Demo เพราะ นำเข้ามาเพื่อขายอย่างเดียว
2. รถล็อค เพราะ ไม่อยากให้รถช้ำ เพราะรถคันนั้น คือ รถที่จะขายลูกค้า
3. Distributor รายใหม่ เปิดตัวอย่างเป็นทางการ ราวๆต้นปีหน้าครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 08:19:48 »
หวังว่าเปลี่ยนเจ้าแล้วจะดีขึ้นนะ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 08:23:47 »
เคยไปลองเดินดูที่จัดงานพารากอนปีที่แล้ว น่าจะช่วงเวลาเดียวกันนี่แหละ เจอเซลผู้ชายแต่บริการใช้ได้ แม้จะทำเฉยๆ ไม่มีเอกสารให้สักใบ แต่ก็เปิดให้ลองนั่ง Q5 กดปรับเบาะนั่งให้ แนะนำรายละเอียดเบื้องต้นให้ฟัง ไม่รู้ว่าปีนี้จะเปลี่ยนไปรึเปล่าหลังจากได้เปลี่ยนตัวแทนนำเข้า

ส่วนตัวแม้ภายในจะดูเชยแนว BMW X3 (ภายนอกนี่ Audi Q5 ชอบกว่ามาก) ยอมรับว่า Q5 เบาะน่านั่งกว่า X3 ที่มองผ่านเพราะความเสี่ยงบริการหลังการขายเช่นกัน รถระดับนี้เสี่ยงจุกจิกเอาเรื่อง ซื้อรถแล้วแถมแพก็ไม่ไหวละ ราคาไม่ใช่ถูก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 08:31:32 »
หวังว่าจะเปนของตัวแทนรายเก่า

ถ้าเปนรายใหม่ยังทำตัวประหนึ่งเทวดา คงหมดอนาคตจริงๆ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 08:40:51 »
ไม่น่าละ เห็นเซลล์มากกว่าลูกค้าอีก

ไม่รู้ว่างานนี้จะขายได้สักกี่คัน

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 09:31:02 »
เซลรถขายของแพง แต่ทำตัวไม่มีความรู้เลยเซลขายเครื่องปั่นน้ำผลไม้ยังมีความรู้มากกว่าเลย หรือว่ารถมันซับซ้อนเกินกว่าที่พวกเค้าจะเข้าใจนะ

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:31:08 »
ปรัชญาการบริหารงานหรือครับ พนักงานมาก่อน หรือ ลูกค้าต้องมาก่อน คหสต.สำหรับผมลูกค้าต้องมาก่อนเสมอ
ยิ่งงานบริการ หรือ งานขาย ลูกค้าต้องอันด้บ1ครับ :)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 10:41:21 »
เท่าที่พอทราบมา จากเพื่อนผมที่เป็นลูกค้าเค้าก็คือ

คนที่ดูแลตอนนี้ ก็กลุ่มเก่า กลุ่มเดิม แต่เป็นเจนใหม่ เท่านั้นเอง

ซึ่งถ้าเป็นจริงตามที่เพื่อนผมบอกมา เรื่องทัศนคติ คงไม่ต่างจากเดิมที่เคยเป็นมาอยู่ดี เพียงแต่ว่าตอนนี้บริษัทแม่ น่าจะมองว่าลองแก้ดูว่าเป็นไง ใส่ตะกร้าล้างน้ำได้มั๊ย

เพราะตลาดไทยคงยากที่บริษัทแม่จะมาเอง กระทั่งหาคนใหม่มาทำแทนกลุ่มเดิมก็น่าจะยาก เพราะคงต้องใช้เงินไม่น้อย คงหาคนใจถึงมาเสี่ยงกับเคสนี้ไม่ง่ายนัก

ถูกผิดขออภัยและช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:14:41 »
ต้นสังกัดที่เมืองนอกรู้ เค้าจะดีใจมั๊ยเนี่ย ที่ทีมขายยกแบรนด์ๆนี้สูงงงงงง ส่ง เลแค่าเยี่ยง โรสะรอย

เอิ่ม ผมเชื่อว่าต้นสังกัดคงอยากขายมากกว่าขึ้นหิ้งให้คนกราบไหว้บูชานะครับ

ออฟไลน์ 405

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 11:28:26 »
Audi เทียนรวมมิตร ที่บอกมา ผมก็รู้สึกมาเหมือนกัน มันคงเป็น DNA ถ่ายทอดมาจากผู้บริหารจริงๆ  ศูนย์โล่งเหมือนร้าง มีรถโชว์จริงแต่คนใช้บริการแทบไม่มี ผมได้กระดาษ A4 พิมพ์อิงค์เจ็ทมาแผ่นนึง ไม่มีรถลองขับ (คงไม่ลงทุน แต่ตั้งราคารถแรงมาก คงเน้นคนหลงไหลจริงๆถึงจะขายได้) อีกทั้งเซลทั้งสว. ข้อมูลน้อยกว่าลูกค้า.

ข้อเสนอในการขายเท่าที่ดูมาตลอด จะมีงบ 50,000บาทในการให้ลค. เป็นโปรในการขายคือ แถมประกันหรือให้BSI 3ปี แล้วแต่ช่วงเวลา,  ราคาขายNetแล้ว ไม่มีฟิล์มให้ )   

ผมก็ไปดูศูนย์ปอร์เช่มาเหมือนกัน บริการดีแบบตรงกันข้ามกันเลย ตั้งใจอธิบายและชวนลองขับ คุยกัน 50 นาที

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 12:02:16 »
กระทั่งหาคนใหม่มาทำแทนกลุ่มเดิมก็น่าจะยาก
เพราะคงต้องใช้เงินไม่น้อย คงหาคนใจถึงมาเสี่ยงกับเคสนี้ไม่ง่ายนัก

ถูกผิดขออภัยและช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

ผู้แทนรายใหม่ Launch ต้นปีหน้า 2017 ครับ
http://www.headlightmag.com/audi-thailand-milester-techniq-new-distributor/

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 13:13:00 »
ดีใจกับคนรัก audi  ::) ด้วยครับ รอต้นปีเลยครับ