ผู้เขียน หัวข้อ: ทั้งเนื้อทั้งตัวมีเงินประมาณ 8 แสน อยากปรึกษาดาวว์เท่าไหร่ ผ่อนเท่าไหร่ดีครับ  (อ่าน 9224 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
รถที่อยากได้ คือ Isuzu Dmax 1.9 AT Z ราคาประมาณ 9 แสน
เงินเดือนประมาณ 13,000 บาท ค่ากินอยู่ 3,000 บาท คงเหลือ 10,000 บาท ( ไม่คิดเงินพิเศษเพราะไม่แน่นอน เฉลี่ยนเดือนละ 2,000 - 5,000 บาท )
วางแผนมาเกือบ 2 ปีแล้ว คิดว่าคงถึงเวลาแล้วครับ อยากขอความคิดเห็นจากพี่ๆ ครับ ดาวว์เท่าไหร่ ผ่อนเท่าไหร่ดีครับ ( หรือยังไม่สมควรออกรถดีครับ )

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
มารอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ตอนผมออก ก็คำนวณเรื่องค่าใช้จ่ายผิดพลาดไปเยอะเลย แต่ว่า จขกท มีเงินดาวเยอะ อาจจะไม่กระทบเท่าไหร่

ออฟไลน์ Tha10050

ถ้าคิดว่าถึงเวลาเเล้ว (ตามที่ จขกท. กล่าว)
ผมก็เชื่อตาม การตัดสินใจ ว่าถึงเวลาเเล้วครับ

ออกโลด เเค่รอออกตอนต้นปี งาน มอเตอร์โชว์ก็ได้ เเต่ถ้าเฝ้ารอไม่ไหว ออกตอน Expo นี้เลยคนับ
ส่วนผ่อนก็ ถ้าเป็นผม ดาวน์ 25-30% ผ่อนสัก 60 งวด ครับ

เอาเงินคงเหลือเเต่ละเดือน นั่นเเหละคับ จ่ายค่างวด ถ้าไม่พอก็ต้องเจียดจากเงินเก็บไปจ่ายด้วยครับ

ออฟไลน์ Smith686

ถ้าคิดว่าถึงเวลาเเล้ว (ตามที่ จขกท. กล่าว)
ผมก็เชื่อตาม การตัดสินใจ ว่าถึงเวลาเเล้วครับ

ออกโลด เเค่รอออกตอนต้นปี งาน มอเตอร์โชว์ก็ได้ เเต่ถ้าเฝ้ารอไม่ไหว ออกตอน Expo นี้เลยคนับ
ส่วนผ่อนก็ ถ้าเป็นผม ดาวน์ 25-30% ผ่อนสัก 60 งวด ครับ

เอาเงินคงเหลือเเต่ละเดือน นั่นเเหละคับ จ่ายค่างวด ถ้าไม่พอก็ต้องเจียดจากเงินเก็บไปจ่ายด้วยครับ

รถราคา 9 แสน มีอยู่แล้ว 8 แสน ขาดแค่แสนเดียวจะผ่อนเยอะๆ ผ่อนนานๆไปทำไม ดอกเบี้ยแพงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2016, 21:00:37 โดย Smith686 »

ว่าจะออกเดือนหน้านี่แหละครับ แต่ยังดูอยู่ว่า จะดาวว์เท่าไหร่ดี กลัวหนักตอนผ่อนครับ

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
ผมลองสมมติว่าราคารถ+ดอกเบี้ยประมาณ 950,000 บาท
ถ้าเป็นผมน่าจะดาวน์ประมาณ 400,000 บาท
เหลือผ่อน 60 งวด งวดละประมาณ 9,200 บาท ผ่อนเยอะกลัวจะตึงเกินไปนะครับ
เงินที่เหลือแต่ละเดือนต้องเก็บไว้ใช้ เก็บไว้เป็นค่าบำรุงรักษา ประกัน ภาษีอีก

ออฟไลน์ Smith686

ว่าจะออกเดือนหน้านี่แหละครับ แต่ยังดูอยู่ว่า จะดาวว์เท่าไหร่ดี กลัวหนักตอนผ่อนครับ
    รถราคา 9 แสน มีอยู่แล้ว 8 แสน ขาดแค่แสนเดียวจะผ่อนเยอะๆ ผ่อนนานๆไปทำไม ดอกเบี้ยแพงนะครับ  ถ้าเป็นผมจะดาวน์ให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้  เงินสำรองที่จะเก็บไว้ใช้ยามจำเป็น ผมว่า 3-4 แสนก็เหลือๆแล้วนะ

ผมลองสมมติว่าราคารถ+ดอกเบี้ยประมาณ 950,000 บาท
ถ้าเป็นผมน่าจะดาวน์ประมาณ 400,000 บาท
เหลือผ่อน 60 งวด งวดละประมาณ 9,200 บาท ผ่อนเยอะกลัวจะตึงเกินไปนะครับ
เงินที่เหลือแต่ละเดือนต้องเก็บไว้ใช้ เก็บไว้เป็นค่าบำรุงรักษา ประกัน ภาษีอีก

ผมก็คิดเหมือนๆ พี่ครับ คือ ดาวว์ 4 แสน แต่กะไว้ว่าจะผ่อน 72 เดือน ครับ

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
มีเงิน 8 แสน แต่รถที่จะซื้อ ราคา 9 แสนเศษ ดังนั้นคงต้องผ่อน

เหลือเงินเดือนละ 10,000 บาท
หักค่าเติมน้ำมัน 3,000 เหลือ 7 พัน
หักค่า เช็คระยะ ทะเบียน ภาษี พรบ. ประกันภัย ฯลฯ เฉลี่ยเดือนละ 3 พัน เหลือ 4 พัน
คำนวณหยาบๆ เหลือค่าผ่อน/เดือน = 4 พัน
ถ้าจะผ่อนสัก 60 เดือน แสดงว่าต้องดาวน์ประมาณ 7 แสน คือเกือบเท่าเงินเก็บทั้งชีวิต
ผมว่าตึงเกินไปนะ คือต้องกันเงินบางส่วนไว้ยามเจ็บป่วย เปลี่ยนงาน ตกงาน ด้วยครับ

ออฟไลน์ Tha10050

รถราคา 9 แสน มีอยู่แล้ว 8 แสน ขาดแค่แสนเดียวจะผ่อนเยอะๆ ผ่อนนานๆไปทำไม ดอกเบี้ยแพงนะครับ

เผื่ออนาคต จขกท มีโปรเจคต่อเนื่อง  จะถอยเจ้าสาว (จำเป็นต้องใช้เงินสดนะค๊าบบ 55)
เเอบเเซว จขกท นะคนับ

ออฟไลน์ franklnwna

• **

ผมก็คิดเหมือนๆ พี่ครับ คือ ดาวว์ 4 แสน แต่กะไว้ว่าจะผ่อน 72 เดือน ครับ
72เดือนดอกเบี้ยมันก้าวกระโดดเยอะไปหน่อย  60เดือนไหวที่เดือนละกี่บาทก็คำนวณครับ ที่เหลือเป็นเงินดาวน์ 
หรือถ้าเซฟจริงๆต้องลองดูรุ่นที่ราคาต่ำลงมาอีกหน่อยนึง :)

ออฟไลน์ Newhang

เป็นผมผมไม่กล้าออกนะ
ถ้ารถไม่ได้ทำมาหากินต้องใช้กระบะจริงๆ ผมขับคันไหนก็ได้ที่ราคาถูก ผมว่าเอาเงินไปใช้จ่ายด้านอื่นมีความสุขกว่า

เมื่อสิบปีที่แล้วผมเคยเป็นแบบนั้น ไม่สนุกเลย

ออฟไลน์ rut191

เป็นผมคงคิดหนัก
ถ้าจะออกเดือนหน้าเป็นผมคงลดสเปคแล้วซื้อสด
หรือดาวน์300-400kแล้วเก็บที่เหลือไว้ซื้อออมสิน(เผื่อฟลู๊ค555)
ถ้าพอมีสปอนเซอร์ช่วย ในยามขับขันผมจะเลือกอย่างหลัง  อย่างน้อยๆก็ยังได้ดอกเบี้ยกลับมาบ้าง
แนะนำผ่อนไม่เกิน5ปี(ดอก5ปีประมาณ2.5ถ้า6ปีไป3กว่าผมว่า5ปีคุ้มกว่าผ่อนเพิ่มนิดเดียว)
ตอนนั้นผมออกdmax รถ8แสน
ดาวน์250k ส่งเดือนล่ะ14k
เงินเดือน15k
ใช้เบี้ยเลี้ยงกับot ประกัน+ต่อทะเบียนรอโบนัส
ขาดเหลือขอแม่นิดหน่อย555 ตอนนี้ผ่อนหมดสบายใจตั้งหน้าตั้งตาเก็บตัง555

เป็นผมคงคิดหนัก
ถ้าจะออกเดือนหน้าเป็นผมคงลดสเปคแล้วซื้อสด
หรือดาวน์300-400kแล้วเก็บที่เหลือไว้ซื้อออมสิน(เผื่อฟลู๊ค555)
ถ้าพอมีสปอนเซอร์ช่วย ในยามขับขันผมจะเลือกอย่างหลัง  อย่างน้อยๆก็ยังได้ดอกเบี้ยกลับมาบ้าง
แนะนำผ่อนไม่เกิน5ปี(ดอก5ปีประมาณ2.5ถ้า6ปีไป3กว่าผมว่า5ปีคุ้มกว่าผ่อนเพิ่มนิดเดียว)
ตอนนั้นผมออกdmax รถ8แสน
ดาวน์250k ส่งเดือนล่ะ14k
เงินเดือน15k
ใช้เบี้ยเลี้ยงกับot ประกัน+ต่อทะเบียนรอโบนัส
ขาดเหลือขอแม่นิดหน่อย555 ตอนนี้ผ่อนหมดสบายใจตั้งหน้าตั้งตาเก็บตัง555

คิดเหมือนผมเลยครับ เงินในบัญชี  4 แสน อีก 4 แสนเป็นสลากออมสินครับ ( เผื่อโชคดี ได้ 30 ล้าน แต่ทุกวันนี้ได้งวดละ 150 บาท )

ออฟไลน์ Midship

• Newbie
  • *
เตรียมการมา 2 ปี จากรายละเอียดที่ให้มา
สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เป็นผมจะหามือสองคับ

ราคา 1-2 แสนเอาแบบพอวิ่งได้

รถใหม่เสี่ยง เศรษฐกิจแบบนี้ด้วยไม่ควรเลย

ออฟไลน์ nut25784

ถ้าทั้งเนื้อทั้งตัวมีเท่านี้ และเงินเดือนขนาดนี้

และถ้ารถไม่ได้จำเป็นในการหารายได้ ผมแนะนำว่าให้เก็บเงินต่อไปครับ

รอให้พร้อมกว่านี้ อดทนครับ เป็นกำลังใจให้พยายามต่อไป

เข้าใจว่ามันยากนะ แต่จะทุ่มลงไปหมดมันก็มีแต่ลดมูลค่าจริงๆ และก็ค่าใช้จ่ายตามมาอีก เช่น ค่าผ่อน ค่าประกัน น้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ภาษี

อย่าเลย อยู่สบายๆ ต่อไปดีกว่าครับ

เพิ่มเติม ค่าปรับด้วยครับ

เอาเงินไปหาทางเพิ่มมูลค่าดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2016, 21:56:32 โดย nut25784 »

ออฟไลน์ Ws pattaya

เตรียมการมาสองปีแล้วสู้ๆจร้าเป็นกำลังใจไห้จร้า :-* :-*

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
เปรียบเทียบเงินเก็บ รายได้ ราคารถ
ผมเห็นว่ายังไม่ควรซื้อรถเวลานี้อย่างยิ่งครับ
เกรงว่าจะไม่เหลือเงินเก็บในแต่ละเดือนเลย
รถยนต์มันมีแต่ลดมูลค่าลงไปเรื่อยๆนะครับ

ถ้าหาช่องทางเพิ่มรายได้ให้ถึงเดือนละสามหมื่นอย่างมั่นคง
และมีเงินเก็บอย่างน้อย 1.5ล้านบาทขึ้นไป ถึงค่อยมองเรื่องการซื้อรถครับ

ขอบตุณพี่ๆ ทุกคนมากครับ

เคยมาปรึกษาว่าจะออก Eco Car ก่อนดีไหม กับรายได้เพียงเท่านี้ แต่สุดท้ายใจมันไปรถกระบะแล้วครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ขอบตุณพี่ๆ ทุกคนมากครับ

เคยมาปรึกษาว่าจะออก Eco Car ก่อนดีไหม กับรายได้เพียงเท่านี้ แต่สุดท้ายใจมันไปรถกระบะแล้วครับ

ผมเคยคิดแบบคุณคับ สุดท้าย eco car ตอบคำถามตรงนี้มากที่สุด

ออฟไลน์ Joii

ติดตามมาตลอด เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นรถคันแรกหรือเปล่านะครับถ้าใช่ ผมอยากจะแนะนำว่า รถซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ประโยชน์ในการหารายได้ ผมว่ามันไม่ตอบโจทย์สักเท่าไหร่
แต่ถ้าซื้อเพราะให้ความสะดวกสบาย เพื่อเป็นรางวัลชีวิตให้ตัวเอง ลองมองดูพวกมือสอง งบไม่เกินสามแสนซื้อสดไปเลย จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องค่างวด
เหลือเรื่องซ่อมก็เลือกเอารุ่นที่หาอะไหล่ง่าย ใช้ไปพลางๆก่อนอีกซักสามปีห้าปีค่อยว่ากันใหม่ หรืออีกปีสองปีนี้ถ้าพร้อมกว่านี้ จะขายคันเก่าทิ้งก็ไม่ขาดทุนมาก
ถ้ามองในมุมเลวร้ายที่สุด ตกงานขาดราย ก็ยังมีรถขับแบบสบายใจได้อยู่
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ LinLanSer

• **
ถ้าใจมากะบะแล้วอย่าซื้อ eco car ก่อน แล้วจะมานั่งเสียดาย
เปลี่ยนรถทีนึงไม่ง่าย ราคาขายต่อตกเยอะถึงจะเป็น eco car ก็เถอะ

ผมอยากให้ลองพิจารณาคคห.หลายๆท่านเรื่องความจำเป็นในการใช้รถมากกว่า
คำนวณค่าใช้จ่ายต่างๆเปรียบเทียบกับความจำเป็นที่ต้องใช้รถจริงๆ

พิจารณาให้รอบคอบครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

จขกท.บอกว่าจะผ่อน60งวด เเต่ดูจากรายได้เเล้วคือถ้ามีรถมันก็จะมีค่าใช้จ่ายอื่นๆตามเข้ามาอีกมากมาย ผมมองตอนนี้ยังไม่เหมาะที่จะซื้อครับ หาดจำเป็นต้องใช้รถจริงๆผมว่าดูเป็นมือสองน่าจะดีกว่า หาสภาพดีๆไม่เกินสี่เเสนเเล้วซื้อสดไปเลยดีกว่าครับ เหลือเงินเก็บไว้ครึ่งนึง เพราะเราไม่รู้ว่าอนาคตข้างหน้าจะเกิดอะไรขึ้น  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2016, 23:41:02 โดย pongsakorn11 »

ตอบตามความจริงครับ เป็นรถคันที่ 2 ครับ คันแรกเป็นของครอบครัว คันที่จะออกเป็นของผมเอง
ออกมาเพื่อเอาไว้ขับไปทำงาน ไม่ได้ออกมาเพื่อหารายได้ครับ

ออฟไลน์ SP

อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะครับ ผมว่าถ้ามีเงินสดในมือแปดแสนและจะซื้อแน่ๆเเล้ว ลองหารถบ้านมือสองดีกว่ามั้ยครับ

ซื้อสดจบเลย ไม่ต้องมาคอยนั่งผ่อนแต่ละเดือน ด้วยสภาพเศรษฐกิจแบบนี้กับเงินเดือนเท่านี้ถ้าออกรถใหม่ผมว่าจะตึงไปนะครับ

ไหนจะค่าผ่อน ค่าประกัน ค่าต่อทะเบียน ค่าน้ำมัน น่าจะหนักเอาเรื่องอยู่นะครับ ลองพิจารณาดูครับ  ;)

ออฟไลน์ Visual

เงินเดือน 13,000 มีเงินเก็บ 800,000 ผมมองได้ 2 อย่าง
1. คุณเก็บเงินเก่ง มีวินัยพอสมควร
2. หน้าที่การงานคุณแทบไม่โตเลย

ซึ่งข้อ 2 นี่แหละที่น่ากลัว น่าจะเก็บเงินไว้ลงทุนดีกว่านะครับ
ซื้อรถ 9 แสน ผมเสียดายเงินเก็บแทนครับ อุตส่าห์เก็บมาต้องเอามาซื้อรถหมด เงินจำนวนนี้ถ้าลงทุนเป็นมันได้ผลตอบแทนมากกว่าเงินเดือนคุณและจะเยอะขึ้นเรื่อยๆนะครับ
ถ้าจะซื้อจริงๆผมว่าซื้อมือสองปีใหม่ๆหน่อยซัก 4-5 แสน เหลือเงินสด 3-4 แสน ติดตัวไว้ดีกว่า สบายใจ ไม่มีหนี้

ออฟไลน์ Alcatraz

ดูค่าใช้จ่ายแล้ว ซื้อวีออสมือ 2 แถอะครับ 2 แสนมีทอน รถขับดี ไม่จุกจิก ใช้งานคล่อง แล้วเอาเงินไปหาความสุขในชีวิตให้มากกว่านี้ อยู่ได้ยังไงเดือนละ 3000 หาข้าวกินตามห้างบ้าง ไม่ได้ให้ใช้เงินฟุ่มเฟือย แต่ถ้าเอาไปลงกับรถหมด นี่แหละฟุ่มเฟือย ต้องมานั่งผ่อนแบบเดือนชนเดือน แถมรถใหม่ก็ต้องประกันชั้น 1 อีก ถ้าใช้มือ 2 ก็ใช้ชั้น 3 ปีละไม่กี่พัน

ออฟไลน์ Terng

ผมไม่ดูเงินเก็บคุณหรอกครับ ผมดูรายได้หลักหักค่าใช้จ่าย ซึ่งถ้าแค่ 13,000 ผมไม่แนะนำให้ซื้อรถมือ1ครับ เล่นพวกมือ 2 แล้วซื้อสดไปเลย ลดภาระดอก เงินที่เหลือ นำไปลงทุนให้งอกเงยครับ อาจจะซื้อรถที่ราคาราวๆ 2-3 แสนอย่างมากครับ เพื่อให้เงินที่เหลือนำไปลงทุนแล้วได้ผลตอบแทนสูง (ต้นเยอะ)

จำเอาไว้ว่า คนเราชอบคิดว่า จะต้องซื้อหาทรัพย์สินเวลามีเงิน ซึ่งนั่นเป็นวิธีคิดที่ทำให้ชีวิตไม่มีทางรวย ใครบอกว่ามีเงินต้องซื้อบ้าน ต้องซื้อรถ? ถ้าอยากรวย มีเงินต้องนำไปลงทุน แบ่งเป็นกองๆ หรือ ผ่อนคอนโดปล่อยเช่ากินส่วนต่าง หรือซื้อหุ้นพื้นฐานดี เน้นถือยาว หรือซื้อกองทุนต่างๆเพื่อสร้างรายได้เพิ่มครับ

แล้วสุดท้ายค่อยเจียดกำไรที่ได้จากการลงทุนเหล่านี้ มาซื้อหาบ้านก่อน แล้วค่อยรถครับผม
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================