ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง เน็ต CAT ดีมั้ยครับ  (อ่าน 16918 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
นอกเรื่อง เน็ต CAT ดีมั้ยครับ
« เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 18:52:55 »
พอดีไม่รุ้จะไปปรึกษาที่ไหนดีเห็นในเวปนี้มีคนมากหน้าหลายตาดีครับ
คือผมจะต่อเน็ตบ้านไม่มีเบอร์
ในลำปางมันมีอยู่3ตัวเลือก
3bb คู่สายเต็ม
tot ยังไม่ได้ติดต่อ 4m/512  590
cat ได้แน่นอน 4m/1024  790

เลยอยากรู้ว่าcat เป็นไงบ้าง
แล้วเขาบล็อคบิทหรือป่าวครับ
07 mazda 3

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: นอกเรื่อง เน็ต CAT ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 20:31:42 »
3bb เมื่อเดือน-2เดือนก่อนเพื่อนผมโดนมาเต็มๆ เน็ทใช้ไม่ได้ไปครึ่งเดือน หลังจากที่เกิดบรรยากาศมาคุระหว่าง 3bb กับ TOT ที่มีข่าวลือมาว่า 3bb ลักไก่ต่อสัญญาณผ่าน TOT จนโดน TOT ตัดสัญญาณ ลูกค้ากลับต้องกลายเป็นคนรับเคราะห์ในสิ่งที่ตัวเองไม่ได้ก่อ ซึ่งตอนนี้เน็ท3bbของเพื่อนผมยังหลุดง่ายอยู่เหมือนเดิม

TOT มีคนบอกว่าไม่ค่อยดีครับ

ส่วน CAT ไม่มีข้อมูลครับ

ส่วนเรื่องบิท ผมว่าเช่าโคโลดีกว่าครับ บิทไวกว่าแยะ แถม ratio พุ่งกระฉูด ตอนนี้ค่าเช่าถูกมากแล้ว(เพราะตลาดอิ่มตัวสุดๆจนหลายเจ้าเริ่มถอนตัวจากตลาดแล้ว) ส่วนเรื่องโคโล อย่าลืมสอบถามผู้ให้บริการก่อนละกันนะครับว่าเขา"บิทใน" หรือ "บิทนอกได้ด้วย"

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
Re: นอกเรื่อง เน็ต CAT ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 20:44:36 »
tot ไม่ดี
3bb ไม่ดี

ส่วนcatผมไม่รู้แต่ผมว่าในตัวเลือกที่ว่ามาดูแล้วคงดีที่สุดใน3ตัวนี้

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 20:52:28 »
ของแบบนี้มันอยู่ที่ว่า ใกล้ ชุมสายหรือเปล่าครับ

ถ้าเป็นผม ผมจะไปถามข้างบ้านว่าใช้เน็ตอะไร ดีไหม
แล้วก็เรื่องบิท อยู่ที่ว่าจะโหลดอะไร ถ้าโหลด series เป็นประจำ เช่า colo คุ้มครับ

แต่ถ้านานๆโหลดที 10 กว่า GB ผมว่าไม่นานครับ และ เป็นผม ผมก็ดูไม่ทันที่โหลดด้วย ฮ่าๆ

ปล. DVD5 ปกติ 4-5 GB 4-5 ชั่วโมงเสร็จครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 21:29:50 »
ลืมบอกไปว่าอยู่ลำปางแหะๆ
โคตัดทิ้งแน่นอน คิดว่า4mก็พอเพียงและ
คงตัดสินใจเอาcatนี่แหละ แพงว่า200แต่อัพแรงกว่า
และก็จะได้ลองของแปลกด้วย  ;D

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 22:08:24 »
ใช้อยู่ ตอบแบบให้คุณผิดหวังนิดๆ
คุณห่างจากเสาเท่าไหร่
ผมอยู่ห่างเสา 2 km เศษ ได้ประมาณ 1Mb อย่าคาดหวังว่า 4Mb เพราะมันมาทางอากาศ แล้วเราไม่ได้อยู่ใต้เสาเลย
แล้วถ้าใช้ bit ตัว connection จะ no โหลดได้ดี แต่ส่งข้อมูลได้ไม่ค่อยดี
ของผมใช้ เพราะ ห่างจากตัวจังหวัด ประมาณ 7 km 3BB TOT มาไม่ถึง โทรศัพท์ถึง แต่สัญญาณ net drop
โดยรวมเล่น net ก็ ok โหลด bit ก็พอได้ ต้องใจเย็น
ผมใช้ novotel 760 เอามาให้เขาบอกวิธี lock ให้เป็น evodo ด้วย เพราะตอนเอามามันเป็น auto จะสวิช ระหว่าง evodo กับ 1x-rtt มันจะช้า
ถ้าเขาไม่บอก ถามได้เดวไปค้นมาให้ ทำแล้วลืมแล้ว

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 22:09:22 »
CAT ไม่เคยเล่น
TOT ใช่ที่บ้าน ถือว่าใช้ได้ไม่ค่อยหลุด  4m/1024  690  เพิ่มอีก 100  ลองดู www.tot.co.th
3BB ใช้ที่หอพัก  แทบจะสติแตกหลุดบ่อยเหลือเกิน แทบจะทุกๆ นาที  (แย่สุดๆตั้งแต่เคยใช้มา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2010, 01:04:56 โดย raulowen »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 00:13:46 »
ผมอยู่ในกรุงเทพนะครับ

ผมใช้ 3bb ครับ อยู่ห่างชุมสาย 300 กว่าเมตร (เห็นช่างบอก)
ความเร็วที่ได้ช่วงกลางวัน วันหยุดอะไรประมาณนี้ อยู่ที่ประมาณ 3.5 Mb
ถ้ากลางคืนแบบนี้ เร็วเต็มที่ครับ 3.9 Mb บ้างทีเกิน 4 ก้มีครับแต่ไม่มากส่วนมากดึกๆ ถึงมากๆ
หลุดไม่ค่อยมีนะครับ นานๆ ครัง ตั้งแต่ติดมาผมปิดเราเตอร์นับครังได้เลย กลังพังอยู่เหมือกัน
ส่วนทรูนั้นผมว่าไม่โอนะ TOT หลุดบ่อยกว่า 3bb ครับช้ากว่าด้วย เคยใช้ครับ
ว่าแต่ต่างจังหวัดไม่ใช่ TT&T  หรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2010, 00:15:21 โดย prai »

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 00:28:37 »
ลองเข้าไปดู จะได้รู้อะไรๆ เยอะเลย
ของ www.overclockzone.com/

http://forums.overclockzone.com/forums/forumdisplay.php?f=38

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 07:17:19 »
ใช้อยู่ ตอบแบบให้คุณผิดหวังนิดๆ
ผมอยู่ห่างเสา 2 km เศษ ได้ประมาณ 1Mb อย่าคาดหวังว่า 4Mb เพราะมันมาทางอากาศ แล้วเราไม่ได้อยู่ใต้เสาเลย
แล้วถ้าใช้ bit ตัว connection จะ no โหลดได้ดี แต่ส่งข้อมูลได้ไม่ค่อยดี
ของผมใช้ เพราะ ห่างจากตัวจังหวัด ประมาณ 7 km 3BB TOT มาไม่ถึง โทรศัพท์ถึง แต่สัญญาณ net drop
โดยรวมเล่น net ก็ ok โหลด bit ก็พอได้ ต้องใจเย็น
ผมใช้ novotel 760 เอามาให้เขาบอกวิธี lock ให้เป็น evodo ด้วย เพราะตอนเอามามันเป็น auto จะสวิช ระหว่าง evodo กับ 1x-rtt มันจะช้า
ถ้าเขาไม่บอก ถามได้เดวไปค้นมาให้ ทำแล้วลืมแล้ว
งงครับมาทางอากาศ CAT มีเคเบิลแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 08:54:15 »
จะใช้ทรู บ้านก็ห่างชุมสายเกิน 5 กิโล
จะใช้ 3bb สายก็ไม่ถึง
เลยเลือกทีโอที ครับ ตอนไปขอติด คู่สายเต็ม เลยให้เขาลากสายมาเสียอีก 2000 บาท T_T
ตั้งแต่ใช้มา เกือบ 1 ปี แล้ว ไม่เคยหลุดเลย โหลดบิท เหมือนทีโอทีจะจำกัดการโหลด ผมใช้ 4mb ควรโหลดได้ 512kb แต่กลับโหลดได้ไม่เกิน 360kb หรือ 70% ครับ แต่ถ้าโหลดปกติ วิ่งกัน 400+ จ้า

ปล.ซอยบ้านอยู่ อ.บางกรวย แต่เข้าออกทางถนนราชพฤกษ์(ตรงข้ามโฮมโปร) ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 09:09:14 »
ที่รู้มาคือเลือกเจ้าที่มีชุมสายใกล้บ้านคุณที่สุดครับนั่นแหละคือสิ่งที่ดีที่สุดของคุณ  ;D

ยกตัวอย่างก่อนหน้านี้ผมอยู่อพาร์ทเมนท์ตรงวิภาวดี มีคู่สายให้ใช้ได้แต่เพิ่งรู้มาว่าไกลชุมสายเลยส่งผลให้เน็ตไม่คงที่ใช้ไม่ได้บ่อยมากๆๆๆๆๆๆบางทีทั้งเดือนใช้ได้แค่ 15วันเอง  >:(

ตอนนี้ย้ายมาอยู่บ้านตัวเองทีแรกจะไม่เอาทรูแล้วแต่มีคำแนะนำให้เลือกที่ๆใกล้ชุมสายที่สุดและเจ้าอื่นๆก็ไม่ได้บริการดีไปกว่าทรูเลย (มันเลวหมดทุกอันแค่เลวมากน้อยไม่เท่ากันเท่านั้นเอง) เลยต้องใช้ทรูมันอีกแต่คราวนี้ปัญหาเน็ตใช้ไม่ได้หมดไปแล้วครับจะต่อเมื่อไหร่ก็ใช้ได้เลย ซื้อดรีมบ็อกซ์มาขโมยสัญญาณดูโกลแพคเกจก็สบายยยยฮ่าๆๆๆ แต่ติดตรงที่ไม่สามารถเลือกแพคเกจเน็ทที่เร็วกว่า 4 เม็กได้แล้วเพราะชุมสายพื้นที่ของผมสูงสุดได้แค่นี้ ว่าจะเอาสัก 6เม็กโหลดหนังโป๊ซะหน่อยอดเลย   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 11:28:44 »
ตอนนี้ 3BB ห่วยมากครับ ช้าสุดๆ ก่อนหน้านี้ดี ใช้อยู่ที่ทำงาน เน็ตเดินไม่ค่อยต่อเนื่อง

TOT คงเส้นคงวาไม่มีโปรไม่มีโฆษณาผ่านทางทีวีไม่มี ป้ายติดตามที่ต่างๆ อยากรู้ต้องหาเอาเอง โบราณเชื่องช้า แต่ผมใช้อยู่
มีเรื่องจะเล่าครับ

ล่าสุดผมอัพเป็น 6mb 790-. ใช้ได้ยังไม่ถึง 1 อาทิตย์ มาเช็ค Speed ดูเพราะรู้สึกโหลดบิทช้ากว่าปกติ ปรากฏว่าเหลืออยู่ 4MB เหมือนเดิม อ้าวววเฮ้ยได้ไงฟระ
เราเลยไปที่ศูนย์บริการ กะจะจัดชุดใหญ่ซะหน่อย... พอไปถึงเจอพนักงานคนนั้นแหละเราดิ่งเข้าไปหาพี่ครับเน็ตผมที่มาอัพ Speed  คราวก่อนอะคับ ผมใช้ 6MB ทำไมผมเช็คได้ 4mb สักครู่พนักงานก็เข้าระบบ บอกว่าเน็ตก็ 6mb นี่ค่ะ ทำไมหรอค่ะ . . . . . . ดูแต่ข้อมูลในคอมแต่ไม่รู้ข้อมูลจริง
อ้าววววว....ผมดูที่สัญญาณในRounter มันก็บอกว่า 4096/512 นะ ผมพูดอย่างมั่นใจ พนักงานก็เลยโทรถามใครไม่รู้ ... จบด้วยการไม่รู้ ...เลยโทรอีก...เลยรู้ว่า
ขณะนี้กำลังเปลี่ยนถ่าย Dslam อะไรไม่รู้ Speed ลดลงเหลือ 4mb พนักงานเค้ายังไม่รู้กันเลย ผมกำลังจะจัดชุดใหญ่ให้...แบบนี้เข้าข่าบเอาเปรียบผู้บริโภคแต่...
เค้าดันขอโทษขอโพย ยกใหญ่ เดี๋ยวจะรีบติดตามให้นะค่ะ อาทิตย์หนึ่งคงเสร็จ รอดตัวไปที่ขอโทษทันฮ่าๆๆ...ตอนนี้ผ่านมา 2 อาทิตย์แล้ว ยัง 4MB เท่าเดิมแต่จ่ายราคา 6mb เดี๋ยวว่างๆจะไปหาพนักงานคนนั้นอีกว่า ทำไมยัง 4mb เท่าเดิม T0T

ส่วนทรูนี่ไม่รู้เพราะไม่เคยใช้ ไปเล่นอยู่ร้านเน็ตเร็วชิหาย
แต่ CAT นี่ดีนะเพื่อนบอกว่าแจ่ม

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 13:22:29 »
งงครับมาทางอากาศ CAT มีเคเบิลแล้วนะครับ

ขอโทษครับ นึกว่า cdma ไม่คิดว่าเป็น  hinet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2010, 22:19:09 โดย AIMU »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 19:54:16 »
ผมอยู่ในกรุงเทพนะครับ

ผมใช้ 3bb ครับ อยู่ห่างชุมสาย 300 กว่าเมตร (เห็นช่างบอก)
ความเร็วที่ได้ช่วงกลางวัน วันหยุดอะไรประมาณนี้ อยู่ที่ประมาณ 3.5 Mb
ถ้ากลางคืนแบบนี้ เร็วเต็มที่ครับ 3.9 Mb บ้างทีเกิน 4 ก้มีครับแต่ไม่มากส่วนมากดึกๆ ถึงมากๆ
หลุดไม่ค่อยมีนะครับ นานๆ ครัง ตั้งแต่ติดมาผมปิดเราเตอร์นับครังได้เลย กลังพังอยู่เหมือกัน
ส่วนทรูนั้นผมว่าไม่โอนะ TOT หลุดบ่อยกว่า 3bb ครับช้ากว่าด้วย เคยใช้ครับ
ว่าแต่ต่างจังหวัดไม่ใช่ TT&T  หรือครับ

tttมีครับ แต่เขาเลิกทำเน็ตไปแล้วไปถามมาแล้ว
สงสัยคงโดน3bbเซ้งต่อมั้งครับ

มันมาเป็นสายเคเบิ้ลแบบ เคเบิ้ลทีวีแล้วครับ

ผมว่านะทุกยี่ห้อก็เหมือนกันแหละยกเว้นcatนะ
เพราะเคยนใช้ maxnet กับ  tot เวลามันหลุดตอนกลางคืนก็คือคืนนั้นนอนหลับได้เลย
พรุ่งนี้เช้าค่อยเล่น

ส่วนcatน่าสนใจตรงที่ตอนไปติดต่อเมื่อกี้เขาบอก เน็ตหลุดโทเรียกได้24ชม ต้องลอง อิอิ

สุดท้ายผมขอขอบคุนทุกๆท่านคร้าบ
07 mazda 3