ผู้เขียน หัวข้อ: User Review: Honda Jazz 1.5 SV CVT การรอคอยที่แสนยาวนานของเด็กผู้ชายบ้ารถคนหนึ่ง  (อ่าน 74107 ครั้ง)

ออฟไลน์ sarun

• Newbie
  • *
ระบบเครื่องเสียงและหน้าจอที่ถูกเปลี่ยนไปการใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ ? ค้างบ้างไหมครับ เล่าให้ฟังหน่อยนะครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2016, 00:38:14 โดย sarun »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
แจ่มเลยครับ จากข่าวลือว่า จะไมเนอร์เชนจ์ ตามหลัง CITY ปี 2560 ก็น่าจะขายดีเหมือนเดิม ;D

ขอบคุณครับ ตัว MinorChange ก็อยากรอนะครับ แต่ผบ.ที่บ้าน(คุณแม่) บอกว่า ถ้าตัว Minorchange ออกมา ก็ให้เอาตัวเก่า+ส่วนลด อยู่ดี อีกอย่างกลัว MinorChange ออกมาแล้วตัดสีเหลืองออก เลยเอาตัวนี้เลยแถมโปรดี ดอกถูกด้วยครับ :)

ระบบเครื่องเสียงและหน้าจอที่ถูกเปลี่ยนไปการใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ ? ค้างบ้างไหมครับ เล่าให้ฟังหน่อยนะครับ :D

ผมใช้งานมา 9 วัน โดยรวมโอเคดีนะครับ แต่ Touchscreen ช้าไปหน่อยครับ แล้วก็ Interface มันไม่ค่อยสวยครับ จอเก่าสวยกว่า อันนี้มันเหมือนของตามคลองถมไปหน่อยครับ แล้วก็อยากให้มันมีนาฬิกาที่เครื่องเสียงครับ

ส่วนอาการค้างผมยังไม่เจอนะครับ แต่มีเอ๋อๆเวลากดปุ่ม Source บ้าง ส่วนใหญ่จะเป็นเวลาที่เปลี่ยนจาก Mode โทรศัพท์ มาเป็น Multimedia ครับ สมมุติว่าเราเปิดหน้า FM อยู่แล้วไปที่หน้าโทรศัพท์ เพื่อโทรออก พอโทรเสร็จ ผมก็กดปุ่ม Source บนพวงมาลัย มันก็จะขึ้นหน้า Source แล้วสัก 3 วินาที หน้าของ FM ก็จะกลับ แต่บางทีมันก็ค้างอยู่ Source ต้องกดวนไปจนมาตำแหน่ง FM อีกรอบ แล้วมันถึงจะตัดเข้าหน้า FM หรือไม่ก็ต้องกดที่จอเลยครับ (งงมั้ย??)

อีกอย่างนึง คือสวิทซ์ควบคุมเครื่องเสียงมันคุมได้เฉพาะหน้า Multimedia ครับ เวลาจะโทรศัพท์ต้องกดหารายชื่อที่จออยู่ดี มันน่าจะกดเลื่อนหน้ารายชื่อได้ จะสะดวกกว่านี้ ยังดีที่มีปุ่มรับสายวางสายครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
ตัว sv มีถุงลมที่เบาะ  จขกท ไปหุ้มเบาะหนังมาไม่กลัวเหรอครับ

มันจะใช้งานไม่ได้ตามวัตถุประสงค์นะครับ ผมก็เพิ่งออกตัว sv+ มา เซลแถมเบาะหนังมาให้

แต่ผมไม่เอาเพราะกลัวเรื่องถุงลมนี่แหละครับ

แก้ไข...ผมไปดูสเปคมาละตัว sv ไม่มีถุงลมด้านข้าง หุ้มหนังได้ปกติ

สอบถามครับ ไฟเดย์ไลของแท้ศูนย์เวลากดปุ่ม start มันจะกระพริบก่อนใช่ไหมครับ ผมก็ขอเป็นของแท้ไป เวลา start มันจะกระพริบก่อน มันจะไม่ติดเลยเหมือนของ accord g9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2016, 17:04:27 โดย beauky101 »

ตัว sv มีถุงลมที่เบาะ  จขกท ไปหุ้มเบาะหนังมาไม่กลัวเหรอครับ

มันจะใช้งานไม่ได้ตามวัตถุประสงค์นะครับ ผมก็เพิ่งออกตัว sv+ มา เซลแถมเบาะหนังมาให้

แต่ผมไม่เอาเพราะกลัวเรื่องถุงลมนี่แหละครับ

แก้ไข...ผมไปดูสเปคมาละตัว sv ไม่มีถุงลมด้านข้าง หุ้มหนังได้ปกติ

สอบถามครับ ไฟเดย์ไลของแท้ศูนย์เวลากดปุ่ม start มันจะกระพริบก่อนใช่ไหมครับ ผมก็ขอเป็นของแท้ไป เวลา start มันจะกระพริบก่อน มันจะไม่ติดเลยเหมือนของ accord g9

ไฟ Daylight ผมยังไม่ได้ไปยืนดูหน้ารถตอนสตาร์ทครับ แต่เท่าที่สังเกตจากแสดงสะท้อนที่กำแพงนะครับ ไฟ Daylight จะติดช้านิดนึง แต่ไม่รู้กะพริบป่าว แต่ที่กรอบไฟเขียนไว้ว่าเป็นยี่ห้อ Phillip ครับ เดียวพรุ่งนี้จะดูให้อีกทีครับ

ดีจังที่คุณ beauky 01 หารุ่น SV+ ได้ ผมไปดูมา 3 ศูนย์ สีเหลืองมีแค่ 2 ศูนย์ ศูนย์ละคันเดียว และเป็น SV ทั้งคู่ ส่วน SV+ ทั้ง 3 ศูนย์นี่ไม่มีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2016, 21:36:38 โดย ToRToNGPaT »

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

• **
อย่าลืม ทดสอบมาให้ผมทราบบ้างนะครับ

ผมออกเดือน ตค 59 แต่ได้เครื่องเสียงตัวเก่า มีสิริ เพิ่งมาเห็นว่าเค้าบ่นๆกัน เพราะได้ตัวใหม่มันแบบนี้นี่เอง

ตัดออกไปเยอะจริงๆ

อย่าลืม ทดสอบมาให้ผมทราบบ้างนะครับ

ผมออกเดือน ตค 59 แต่ได้เครื่องเสียงตัวเก่า มีสิริ เพิ่งมาเห็นว่าเค้าบ่นๆกัน เพราะได้ตัวใหม่มันแบบนี้นี่เอง

ตัดออกไปเยอะจริงๆ

ลองแล้วครับ ไม่กระพริบนะครับ แต่จะติดช้านิดนึง พอสตาร์ทรถติดแล้ว Daylight ถึงติดครับ

• **

เป็นแบบนี้อะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันไหม

เป็นแบบนี้อะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันไหม

เหมือนครับ ขอโทษทีนะครับ พอดีลองตอนเช้าแล้วให้คนอื่นดูให้ บอกผมว่าไม่กะพริบ สงสัยเค้าใจผิดครับ  ;D ;D แสดงว่าเป็นของแท้ครับ

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ผมเคยยืมรถเพื่อนมาใช้ แต่เป็นตัว S AT เพื่อนโยนกุญแจมาให้ รถเดือนกว่า ยังป้ายแดงอยู่เลย
ขับดีครับ ช่วงล่างโอเค แต่ถ้าจะให้ดีหาโช้คดีๆสักชุด ผมชอบเอามาใช้ 2 วัน ประหยัดน้ำมันดีด้วยครับ

แต่ติดที่ว่า ผมไม่ชอบ ฟีลลิ่งเกียร์ CVT ล่าสุดขับรถน้องที่ทำงาน city sv  ไปงานแต่ง จากกรุงเทพ ไปกลับ ศรีสะเกษ
ต้องมาคอยยกคันเร่งเพื่อให้รอบลง บวกผมพวกเท้าหนัก กลัวเกียร์ไปก่อนวัยอันควร jazz ผมอยากได้เกียร์แมนน่วล แต่อีกไม่นานน่าจะเลิกขาย

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ผมเคยยืมรถเพื่อนมาใช้ แต่เป็นตัว S AT เพื่อนโยนกุญแจมาให้ รถเดือนกว่า ยังป้ายแดงอยู่เลย
ขับดีครับ ช่วงล่างโอเค แต่ถ้าจะให้ดีหาโช้คดีๆสักชุด ผมชอบเอามาใช้ 2 วัน ประหยัดน้ำมันดีด้วยครับ

แต่ติดที่ว่า ผมไม่ชอบ ฟีลลิ่งเกียร์ CVT ล่าสุดขับรถน้องที่ทำงาน city sv  ไปงานแต่ง จากกรุงเทพ ไปกลับ ศรีสะเกษ
ต้องมาคอยยกคันเร่งเพื่อให้รอบลง บวกผมพวกเท้าหนัก กลัวเกียร์ไปก่อนวัยอันควร jazz ผมอยากได้เกียร์แมนน่วล แต่อีกไม่นานน่าจะเลิกขาย

ขอบคุณครับ

ตอนผมรับรถมาใหม่นี่ก็พยายามกดให้เบาที่สุดเลย รอบมันพุ่งสะใจมากครับ ก่อนหน้านี้คันเก่านี่กดแล้วกดอีกมันก็ไม่มีแรงสักที มาคันนี้นี่ กดเบาๆก็ไปแล้ว จริงๆการเปิด Econ Mode นี่ช่วยทำให้รอบมันเบาได้นะครับ ผมเปิดตลอดเลย พออยากเร่งแซงก็ เข้า S เอา กดคันเร่งเท่าเดิม ก็สบายๆแล้วครับ ส่วนโช้คผมเห็นด้วยนะ แต่รอรถหมดประกันก่อนแล้วคงจะจัดสักชุดครับ :)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Cvt ลื่นไหลไหมครับ

ผมก็นึกวันอยากได้ jazz ตอนนั้นไปดูมือสอง แต่ดั้นไปแวะศูนย์นิสสันอดใจไม่ไหวเลยเอามาร์ชเขียวมาเพราะชอบรถน่ารัก แต่ใจก็อยากได้แจ้สเหมือนกัน

ดีใจด้วยครับเรียนจบแล้ว ตอนนี้ผมนี่หัสฟูโปรเจคเลยครับ กำลังจะจบปีนี้ แต่ผ่อนหนักมาก ค่าใช้จ่ายเลยหมื่นห้าตลอด

Cvt ลื่นไหลไหมครับ

ผมก็นึกวันอยากได้ jazz ตอนนั้นไปดูมือสอง แต่ดั้นไปแวะศูนย์นิสสันอดใจไม่ไหวเลยเอามาร์ชเขียวมาเพราะชอบรถน่ารัก แต่ใจก็อยากได้แจ้สเหมือนกัน

ดีใจด้วยครับเรียนจบแล้ว ตอนนี้ผมนี่หัสฟูโปรเจคเลยครับ กำลังจะจบปีนี้ แต่ผ่อนหนักมาก ค่าใช้จ่ายเลยหมื่นห้าตลอด

สู้ๆครับ เข้าใจเรื่องโปรเจคเลย กว่าผมจะผ่านวิจัยจบมาได้ก็แถบสิ้นชีพ  ::) ::)

ถามถึง CVT  ต้องบอกก่อนว่าผมไม่เคยแตะรถเกียร์ CVT เลย พอมาเจอคันนี้ผมรักเกียร์มันมากครัย เหยียบเป็นมา พุ่งสะใจดี ขับสนุกมากๆ ดีที่มี Paddle Shift มาด้วย เวลาเร่งแซง กด - ทีนึงจบครับ แถมประหยัดน้ำมันดีครับ แต่มีข้อเสียตรงที่เสียงมันค่อนข้างดังและบางทีรอบมันพุ่งไปนิดๆครับ

ประกาศ

มี Review ภาคต่อ ตาม Link นี้นะครับ

User Review ภาคต่อ: ปลคล็อคหน้าจอ Honda Jazz 2016 ด้วยตัวเอง พร้อมการต่อ HDMI
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56114.0