ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างCamryโฉม02-06กับTeanaโฉมแรกอะครับ ข่วยคิดหน่อย  (อ่าน 8112 ครั้ง)

ออฟไลน์ ^^YuT^^

• Newbie
  • *
ระหว่างCamryโฉม02-06กับTeanaโฉมแรกอะครับ ข่วยคิดหน่อย
ความคุ้มค่า การ ใช้งานต่างๆครับ อยากเปลี่ยนรถอะครับซัก ปี04-06 กำลังดีครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
Re: ระหว่างCamryโฉม02-06กับTeanaโฉมแรกอะครับ ข่วยคิดหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 22:02:55 »
จากประสบการณ์ ยืมใช้บ่อยๆ Camry ของเสด็จเตี่ย
เคยนั่ง Teana ของเจ้านาย

Camry มีดีที่ประหยัดกว่า และเรื่องหลังการขายเช่น ราคาขายต่อ หาช่างง่าย อะไหล่เยอะ
แต่ก็เท่านี้นะครับ ผมไม่เจอมากกว่านี้แล้ว เตี่ยแกซื้อมาใช้เองแกยังบ่นๆ เลย
Teana มีดีกว่าที่คุณภาพการขับขี่ที่เนี๊ยบจริงๆ ครับ

ต้องถามท่านกลับว่า
ท่านชอบ Camry ที่จุดไหน และชอบ Teana ที่จุดไหน
จะทำให้เพื่อนสมาชิกช่วยท่านได้มากกว่านี้เยอะครับ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
Re: ระหว่างCamryโฉม02-06กับTeanaโฉมแรกอะครับ ข่วยคิดหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 22:06:40 »
ในความรู้สึกผมคิดว่า camry ทนกว่าครับ ต่อไปน้ำมันแพงจะติดแก๊สก็ทำได้ Teana นั้นจะมีเรื่องระบบระบายความร้อนจะมีปัญหาหลังแสนโลครับ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 23:02:03 »
เป็นผมผมจะเลือกJ31รุ่นหลังMinor change แล้วคับ แต่อาจต้องทำใจกับการกินน้ำมันที่ออกจะดุไปซะหน่อยแต่แลกกับกับ Handling แบบไม่ย้วยอย่างCamry

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 23:31:38 »
ถ้าเคสนี้ ยังไงๆ ผมจะให้จบกับ Teana J31
จะได้ไม่ต้องมาปวดกบาล กับ Camry รุ่นเก่านั้น
ในการเคลมช็อกอัพ 4 ต้น ซึ่ง ช็อกอัพจะตาย
ถ้าเพียงแค่ยกรถขึ้นเพื่อเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องธรรมดาตามปกติ
เบาะนั่ง ทก็มีตำแหน่งสูงไป เบาะนั่งหลัง ไม่ถึงกับสบายนัก
มีอย่างเดียวที่โอเคพอรับได้คือที่วางแขน

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 10:55:51 »
ส่วนตัวคิดว่า เฉพาะเรื่องตัวรถ teana เหนือกว่าทุกด้านครับ

แต่เรื่องศูนย์ อะไหล่ ราคาขายต่อก็ toyota เหนือกว่า
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 11:38:39 »
เมื่อก่อนเคยต้องขับ teana  J31ตัวนี้บ่อยครั้งครับ เพราะพี่สาวออกรถมายังขับรถไม่เป็นเลย ผมเลยต้องขับให้ก่อนประทับใจความนุ่มแน่นของช่วงล่างมากครับ
แม้ว่าอาจจะสู้พวกรถยุโรปไม่ได้แต่ผมว่ามันดีกว่ารถญี่ปุ่นในclassเดียวกันเองค่อนข้างมาก ยิ่งขับออกต่างจังหวัดยาวๆเป็น100กิโลเนี่ย สุดยอดครับประทับใจ
เพราะแทบจะไม่รู้สึกถึงความเมื่อยล้าจากการขับรถนานๆเลย กำลังเครื่องยนต์ก็okครับไม่ได้แรงมากหรืออืดมากไป แต่ที่ไม่ค่อยชอบคือเวลาใช้งานในเมืองครับ
ช่วงออกตัวเกียร์1ถึง 2มันออกจะ อือ อาด มากเกินไปหน่อยต้องกดคันเร่งลึกๆ กำลังจะมามากก็ตอนปลายเกียร์2ไปเกียร์3ประมาณนั้น

ส่วนcamryเคยขับของเพื่อนบ่อยอยู่เหมือนกัน ตอบตรงๆว่า งั้นๆครับไม่มีอะไรประทับใจเป็นพิเศษ แบบว่าแค่ใช้งานเพื่อจากจุดAไปจุดBแค่นั้น

ปล.ผมพูดถึงการขับใช้งานอย่างเดียวนะ maintenance ผมไม่รู้เรื่องเลย

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 12:10:36 »
เมื่อก่อนเคยต้องขับ teana  J31ตัวนี้บ่อยครั้งครับ เพราะพี่สาวออกรถมายังขับรถไม่เป็นเลย ผมเลยต้องขับให้ก่อนประทับใจความนุ่มแน่นของช่วงล่างมากครับ
แม้ว่าอาจจะสู้พวกรถยุโรปไม่ได้แต่ผมว่ามันดีกว่ารถญี่ปุ่นในclassเดียวกันเองค่อนข้างมาก ยิ่งขับออกต่างจังหวัดยาวๆเป็น100กิโลเนี่ย สุดยอดครับประทับใจ
เพราะแทบจะไม่รู้สึกถึงความเมื่อยล้าจากการขับรถนานๆเลย กำลังเครื่องยนต์ก็okครับไม่ได้แรงมากหรืออืดมากไป แต่ที่ไม่ค่อยชอบคือเวลาใช้งานในเมืองครับ
ช่วงออกตัวเกียร์1ถึง 2มันออกจะ อือ อาด มากเกินไปหน่อยต้องกดคันเร่งลึกๆ กำลังจะมามากก็ตอนปลายเกียร์2ไปเกียร์3ประมาณนั้น

ส่วนcamryเคยขับของเพื่อนบ่อยอยู่เหมือนกัน ตอบตรงๆว่า งั้นๆครับไม่มีอะไรประทับใจเป็นพิเศษ แบบว่าแค่ใช้งานเพื่อจากจุดAไปจุดBแค่นั้น

ปล.ผมพูดถึงการขับใช้งานอย่างเดียวนะ maintenance ผมไม่รู้เรื่องเลย
เห็นด้วยครับ ยิ่งขับทางไกลยิ่งชอบครับ ไม่เหนื่อยเลยสำหรับเทียน่า
ขับแบบCruiseความเร็วสูงๆ160 180 สบายๆเลยครับ แต่ถ้าเอาไปซิ่ง ขับแบบมุดๆ อันนั้นอีกเรื่อง ยวบเป็นบ้าแต่ก็ยังหนึบอยู่
คิดถึง230JSจัง  :'(
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 12:38:50 »

เห็นด้วยครับ ยิ่งขับทางไกลยิ่งชอบครับ ไม่เหนื่อยเลยสำหรับเทียน่า
ขับแบบCruiseความเร็วสูงๆ160 180 สบายๆเลยครับ แต่ถ้าเอาไปซิ่ง ขับแบบมุดๆ อันนั้นอีกเรื่อง ยวบเป็นบ้าแต่ก็ยังหนึบอยู่
คิดถึง230JSจัง  :'(

มีคนในออฟฟิศผมขับแคมรี่กลับจากเชียงใหม่ เขาบ่นให้ผมฟังว่าเมื่อยค่อดๆ

จริงๆแล้ว แคมรี่ตัวนี้ก็น่าสนใจนะครับ จนป่านนี้ มันก็ยังดูสวย แต่ข้อเสียมันดันแรงเอามาก

อย่างไรก็ตาม ขอให้ไปลองขับดูครับ ชอบคันไหนซื้อคันนั้น

ปล. ถ้าปี2002 เทียน่า J31 มีขายแล้ว ผมเอาเทียน่าแน่ครับ ตอนนั้น แอกคอร์ด G6 ก็เก่าเต็มทีแล้ว เซฟิโร่ A33 หน้าตาไม่โดนใจผมเท่าไหร่
ปล.2 เทียน่า J32 ออกช้าไปปีนึง

ออฟไลน์ ^^YuT^^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 18:56:36 »
ขอขอบคุณมากครับ

ทุกๆคนและคุณJ!MMY

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 20:01:09 »

เห็นด้วยครับ  ส่วนเรื่องmaintananceนั้นผมว่าnissanก็ดีอยู่บริการดีไม่โหด เพราะแม่ผมใช้ cefiro a33อยู่  แต่โตโยต้านั้นผมไม่รู้แต่คนก็ว่ากันว่าokดี