ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ Toyota Sienta 1.5 V CVT //  (อ่าน 18027 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ Toyota Sienta 1.5 V CVT //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 21:43:27 »
ไวมากกก ขอบคุณครับกับ Review คุณภาพคับ LED อีกเช่นเคย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : ทดลองขับ Toyota Sienta 1.5 V CVT //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 22:07:38 »
ระหว่างที่อ่าน บทรีวิว Sienta อยู่ ก็ไปเจออีกอย่างนึง ที่น่าจะผิด

ในบทรีวิวนั้น บอกว่า Honda Freed รุ่นเก่า (ที่ในไทยเคยเอาเข้ามาขาย แล้วเลิกขายไปแล้ว) ยาว 4315 มม.  ยาวกว่า Sienta 80 มม.

ผมว่า มันผิดนะ  Freed รุ่นเก่า มันยาวแค่ 4215 มม. ครับ  Sienta รุ่นนี้ เลยยาวกว่า Freed แต่ก็แค่ 20 มม.

ลองเช็คดูหน่อย ว่า ตรงตามที่ผมบอกมั้ย ?   หรือว่า ผมจำผิด / เข้าใจผิด ?

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 22:13:37 »
กระทู้นี้คนเข้ามาอ่านน้อยมาก เมื่อเทียบกับกระทู้ MG GS 890,000 กับราคาใหม่ปาเจโร่
และเมื่อมองว่าเป็นรีวิวหลักของเว็บกับรุ่นนี้ที่คนสนใจเยอะ
ทำไมกระทู้ถึงได้รับความสนใจน้อยขนาดนี้ งงเลย

หรือคนเล่นกระทู้ส่วนใหญ่ไม่สนใจรีวิวกันแล้ว
สนใจเฉพาะข่าวด่วน ข่าววงในกันเฉยๆ

คนเขียนรีวิวทำงานหนักน่าดู แต่คนสนใจน้อยจัง...

วัดจากอะไรครับ ?
ผมอ่านเจอ คห.นี้ปุ๊บ ผมย้อนกลับไปหน้ารวมของ Discussion Forum
กระทู้นี้ มีคนเปิดอ่านไปแล้ว 3,007 คน  >>  น้อยเหรอ ?

อย่าไปเทียบกับ กระทู้บอกข่าว เรื่อง ราคารถที่จะเปิดตัวใหม่สิ  มันคนละแนว คนละเรื่อง
ข่าวแบบนั้น เป็นใครก็อยากรู้หมด มันเป็นเรื่องปกติของ " ข่าว "

เหรอครับ
ผมรู้สึกว่ายอดคลิกกระทู้ก็น้อย คนตอบก็น้อยกว่าปกติน่ะครับ
ไม่รู้ว่านานๆ รีวิวมาที จนสีสันของกระทู้อยู่ที่ข่าวไปแล้วหรือเปล่า
คุณจิมมี่เขาเกิดจากบทความรีวิวนะครับ ปกติจะถล่มทลาย แต่นี่เงียบเลย

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 22:21:26 »
คือ รีวิวของคุณ Jimmy น่ะ ทุกคัน ทุกครั้ง บทความเค้าจะยาวมาก

จะมีซักกี่คน ที่มาอ่านบทรีวิวของเค้าจบ แล้วมาออก คห.ในกระทู้นี้ ?

แต่กระทู้ข่าวเรื่อง ราคารถอีกรุ่นนึง อย่างที่คุณว่ามา  เปิดกระทู้มาก็มีข้อความ / เนื้อข่าวที่ตรงประเด็นเลย สั้นๆ แต่รายละเอียดตามสมควร
ใครมาเปิดอ่าน อ่านปุ๊บ ก็ออก คห.ได้ทันที ว่า คิดไงกับข่าวนั้น

มันถึงได้ต่างกันครับ

แต่... ที่คุณเปิดประเด็นไว้ว่า อาจเพราะรถแนวนี้ คนไทยไม่ค่อยนิยม  อันนี้ ก็คงจะมีส่วนจริง - ส่วนถูกอยู่บ้าง

แต่ผมเชื่อว่า ถ้า Sienta มันประกอบเมืองไทย ล่ะก็ ... ผมว่า มันจะได้รับความนิยมมากกว่านี้ เหมือนสมัยเมื่อ 12 ปีก่อน ที่ Wish มาขายในไทยตอนนั้น

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 10:15:04 »
 ::) กำลังมองๆอยู่เลยรถแนวนี้
พออ่านแล้วตัดสินใจเลยว่ารอต่อไปดีกว่า
อยากได้เกียร์แบบอยู่ที่คอนโซลหน้า ไม่อยากได้ตรงกลาง
มันโล่ง ทำความสะอาดง่ายกว่าเยอะ

เมื่อคืนก็นอนอ่านเพลินเลย เพราะกำลังสนใจ
ส่วนมากผมชอบเก็บรีวิวยาวๆแบบนี้ไว้นอนอ่านเล่นเสาร์อาทิตย์
สบายๆ ชิวๆ สนุกดี สั้นๆมันจบไวเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2016, 10:17:26 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 10:54:17 »
คือ รีวิวของคุณ Jimmy น่ะ ทุกคัน ทุกครั้ง บทความเค้าจะยาวมาก

จะมีซักกี่คน ที่มาอ่านบทรีวิวของเค้าจบ แล้วมาออก คห.ในกระทู้นี้ ?

แต่กระทู้ข่าวเรื่อง ราคารถอีกรุ่นนึง อย่างที่คุณว่ามา  เปิดกระทู้มาก็มีข้อความ / เนื้อข่าวที่ตรงประเด็นเลย สั้นๆ แต่รายละเอียดตามสมควร
ใครมาเปิดอ่าน อ่านปุ๊บ ก็ออก คห.ได้ทันที ว่า คิดไงกับข่าวนั้น

มันถึงได้ต่างกันครับ

แต่... ที่คุณเปิดประเด็นไว้ว่า อาจเพราะรถแนวนี้ คนไทยไม่ค่อยนิยม  อันนี้ ก็คงจะมีส่วนจริง - ส่วนถูกอยู่บ้าง

แต่ผมเชื่อว่า ถ้า Sienta มันประกอบเมืองไทย ล่ะก็ ... ผมว่า มันจะได้รับความนิยมมากกว่านี้ เหมือนสมัยเมื่อ 12 ปีก่อน ที่ Wish มาขายในไทยตอนนั้น

ในรีวิว เขาอำนวยความสะดวกให้ตรงส่วนสรุปไว้แล้วครับ
ถ้าตอนนี้ก็ต้องบอกว่า น้อยแบบไม่รู้สาเหตุ
ไม่อยากฟันธงว่า Sienta ไม่มีคนสนใจ เพราะมันมีกระแสเยอะนะ
เรื่องเข้ามาดูในกระทู้นี้ต่อ ผมอ่านรีวิวก็อยากเห็น feedback นะครับ เลยไม่ข้าใจ

แต่ส่วนตัวผมคิดว่า รีวิวทางเว็บออกช้าและน้อยจนหมดความน่าสนใจ
แต่ตัวผมยังสนใจนะ แต่น้อยลงกว่าเมื่อก่อน
สังเกตุดูคีย์หลักที่เราๆ สนใจกันก็คือ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง ซึ่งเฉลยก่อนรีวิวออกนานแล้ว
ลักษณะการขับขี่ พวงมาลัย ช่วงล่าง อันนี้ก็บอกผ่านการบอกเล่าในกระทู้นานก่อนรีวิว
ประวัติความเป็นมา อันนี้แล้วแต่รุ่น บางรุ่นเราสนใจ บางรุ่นเราเฉยๆ หรือบางรุ่นเคยลง
ประวัติไปแล้วในโมเดลก่อนปัจจุบัน

สรุปคือผมว่า ความเร็วและความถี่ในการออกรีวิวสำคัญเลย
อย่างคลิป check check out นี่โอเค มาเรื่อยๆ คนติด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 18:27:04 »
 8) 8) 8)