ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ขับรถใหญ่ๆ รู้สึกว่าขับยากมั้ยครับเวลาขับในเมืองที่ถนนแคบๆ  (อ่าน 12613 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
แต่ก่อนเคยอยากได้รถคันใหญ่ๆ แต่พอได้ใช้ Mid size sedan จริงๆ แล้วรู้สึกขับในเมืองยากมากเช่นเวลาจะยูเทิร์นถนนแคบๆ หรือเข้าไปในซอยแปลกๆ ที่เป็นเลนสวนแต่รถผ่านได้ทีละคัน แล้วก็พบว่ากรุงเทพมันมีถนนแบบนี้เยอะมาก

ตอนนี้เลยสนใจแต่รถคันเล็กๆ เป็นหลักเลย แต่อยากได้อ็อปชั่นเยอะๆ ซึ่งหาได้ยาก 555

คนที่ขับ PPV หรือกระบะในเมืองมีปัญหาแบบนี้กันบ้างมั้ยครับ แล้วแก้ปัญหายังไง

ออฟไลน์ lexus

รถที่ใช้ในชีวิตประจำวันคือ b-seg hatchback

พอไปขับ D-seg รู้สึกว่าใหญ่แต่ไม่ค่อยลำบาก

แต่พอไปขับ PPV รู้สึกชีวิตลำบากมาก แต่กล้อง360องศาก็ช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ johnlee

นึกว่าถามถึงคนขับ 10 ล้อ 5555

คนขับ10ล้อ ที่เขาขับทุกวันจริงๆ เซียนมากครับ เขากะได้หมดว่าตรงไหนโดนไม่โดน

บางที่ ต้องถอยหลังเข้าไปแคบๆ คนขับถอยมองกระจก เลี้ยงหางพ่วงเข้าที่แคบสบายๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รู้สึกสิครับ โดยเฉพาะเวลาจอดรถตามห้าง หรือสถานที่จอดแคบๆ

ผมเคยต้องไปตึกพระเทพโรงพยาบาลรามาประจำ แต่ก่อนเอาe60 camry ไป ถ้ามีรถจอดขวางเวลาเข้าออกนี่หมุนแล้วหมุนอีก มีกล้อง มีคนช่วยดูยังลำบาก พอเอามาร์ช ยาริสไป จอดสบายมาก แต่คนนั่งลำบากขึ้นหน่อยเพราะนั่งไม่ค่อยสบาย แต่หาหมอครึ่งชั่วโมงถ้าต้องหาที่จอดรถครึ่งชั่วโมงลำบากเกินครับ

ออฟไลน์ CJ.

รู้สึกครับ แต่ผมชอบใช้รถคันใหญ่ ใช้บ่อยๆ ชินแล้วก็ไม่เท่าไหร่ครับ ใช้ได้ กะระยะกลับรถได้อยู่ไม่มีปัญหา

แต่พีคสุดคือเคยเอา XJ ไปธุระถนนลาดพร้าวครับ วันนั้นคงซวยจริงๆ โดนมอเตอร์ไซค์เฉี่ยวกระจกข้าง 2 รอบ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Stp

ผมจึงล็อคตัวเองไว้ที่ขนาด Compact โดยเลือกจากรุ่นที่ภายในออกแบบได้กว้างขวางนั่งสบายเป็นอันดับแรก ซึ่งไม่จำเป็นต้องขยับไป Mid-size

ส่วนตัวยังคิดว่า PPV กับการออกแบบ 7 ที่นั่ง ทำให้ตัวรถยาวเกินไปแล้ว ผมชอบตัวโฉมเก่ามากกว่า ขนาดกำลังพอดีๆ ไม่ใหญ่เกินไป แต่ก็แหละคนที่ต้องการ 7 ที่นั่งแท้ๆ เขาคงชอบที่ตัวรถยาวขึ้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ps000000

ต้องขับบ่อยๆ รีโว่ผม เมืองนนท์ ตลาดห้วยขวาง โคตรแคบ

ออฟไลน์ Devil13

ตอนผมขับกระบะ ถ้ารู้ว่าตรงไหนถนนแคบ จะเลี่ยงไม่ผ่านเส้นนั้นเลยครับ

แล้วแต่คนนะ บางคนขับกระบะในเมืองทุกวันจนชินไปแล้วก็มี

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
เคยเปลี่ยนจากรถเก๋ง มาเป็นกระบะ ชัดเจนเลยครับว่าขับยากขึ้น เวลาจอดเข้าซองก้อดูแล้วดูอีก มุมอับมันเยอะกว่าครับ ยิ่งถ้ารุ้ว่าต้องเข้าซอยแคบๆ นี่เกร็งกันเลยทีเดียว กลัวรถเข้าไม่ได้ กลัวรถสวน  :-X

ออฟไลน์ thaneth.pw

• Newbie
  • *
เวลาขับในซอยแคบๆ หรือขับขึ้นที่จอดรถที่มีวงเลี้ยวแคบและจำกัด จะรู้สึกแน่ครับ (พอดีที่บ้านมีทั้ง D,C Seg และ compact SUV เวลาขับจะรู้สึกได้ชัดเจนว่าคันเล็กมันก็ขับง่ายดีนะเวลาใช้ในเมือง)

ออฟไลน์ kiwiwi

ดวลาขับแจ๊สในซอยแคบๆ มักจะโดนมอไซค์เบียด ปาด มุด ชนกระจกข้าง

แต่เวลาขับกระบะยกสูง อยูาในซอยเดียวกัน เหมือนมีโลกส่วนตัวเลยครับ รถที่สวนมาต้องหลบเรา แต่แจ๊สต่องหลบเขา

กลับกัน เวลาจะถอยเข้าซอยย่อยอีกที แจ๊สสบายกว่า
แต่... ถ้าแจ๊สถอยผิดจังหวะทีเดียว จะโดนมองหน้า หรือเบิ้ลเครื่องใส่

ถ้ากระบะ เค้ากันได้แฮะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่ารถใหญ่ขับไม่ยากหรอกคับ ถ้ากะวงเลี้ยวเก่งๆ

อีกอย่าง เวลาผมขับรถเล็ก ผมจะยอมถอยให้เขาไปก่อนคับ เพราะเข้าใจว่าเลี้ยวยาก วงใหญ่ ถ้าเจอคนขับกากๆ ละเฉี่ยวกันแน่ๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ความคล่องตัวก็ไม่เท่าไหร่นะครับ. พอเคลื่อนไปได้ แต่เวลาหาที่จอดกับเวลากลับรถหนะสิครับ. พวก PPV ไม่เท่าไหร่ แต่กระบะนี่สิ ทั้งใหญ่ทั้งยาว

ออฟไลน์ tvm

ถ้าแค่ D seg ไม่รู้สึกต่างมาก แต่แน่นอนเวลาไปที่จอดแคบๆ ถนนแคบๆ จะพยายามเอา C B ไปครับ
แต่ถ้า PPV นี่รู้สึกชัด มากๆ

ออฟไลน์ palma

C - D segment ต่างกันแน่ครับ

แต่ไม่เป็นปัญหา เพราะถ้าขับประจำ จะรู้ระยะ ข้อจำกัดของเขาดี เราก็ไปตามนั้น ต่างกันนิดเดียว ไม่ถือเป็นอุปสรรคครับ

2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
รู้สึกครับ แต่ก็ไปได้ครับ เพราะขับจนชินแล้วครับ

8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ dekdemo

เคยขับรถเก๋งมาร์ช และรถตู้ hyundai มาครับ ขับในเมืองยากขึ้นครับ แต่ถ้าชินแล้วก็เหลือแต่ปัญหาที่จอดครับ ระยะความสูง ด้านข้าง ด้านหน้า และด้านหลังต่างจากรถมาร์ชเหลือเกิน  :D ดีที่วงเลี้ยวแคบครับ ทำให้ขับง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนแรกก็คิดอย่างนั้นครับ

แต่ไม่เป็นปัญหา เพราะถ้าขับประจำ จะรู้ระยะ ข้อจำกัดของเขาดี เราก็ไปตามนั้น ต่างกันนิดเดียว ไม่ถือเป็นอุปสรรคครับ
แต่เวลาขับ Eco Car กับ 5 ก็คิดอย่างคอมเมนท์นี้ ยังไม่พบว่ามีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Tomz

ทุกวันขับเจ้า cla ในเมืองชีวิตสุขแสนสบาย หาที่จอดง่าย มุดง่าย

พอมาเปลี่ยนขับรถของพ่อ เป็นเจ้า เชฟโด้ 4ประตูยกสูง โหหหหห   หาที่จอดยากเกิ้นนนนนน มุดยากคันมันใหญ่ ไม่ถนัดเอาสะเลย

ยังไม่รวมตอนจอดเข้าช่องจอดตามห้างนะ หมุนแล้วหมุนอีก 55555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Jay s.bradshaw

• Jr. Member
  • **
ไม่รู้สึกยาก แค่ต้องระวังมากขึ้นครับ ส่วนมากจะเจอปัญหาเรื่องที่จอดรถมากกว่าครับ ตามห้างไม่เท่าไหร่ครับ เข้าได้ แต่จอดขนานฟุตบาท ขับกระบะไปทีไร ปวดหัวเลย กว่าจะหาช่องที่พอดีกับรถ

:)
My garage :Mercedes-AMG GLC43 Coupe’ 4MATIC , Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 4WD, Benz E 300e AMG Dynamic (w213), Toyota Alphard 2.5S C-package
and Tesla model ....???

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมชอบขับคันใหญ่ D ขึ้นไป รู้สึกมั่นใจโดยส่วนตัว

ระยะยากกว่าC นิดเดียวไม่ใช่ปัญหาเลย

ออฟไลน์ Tedjung84

ผมชินแล้วครับไม่รู้สึกว่าลำบากอะไร555
ขับสลับไปมาบ่อยเลยชิน ranger - c class - series 1 หลายอารมณ์ดีครับ :)

ออฟไลน์ boogie2020

คล้าย ๆ ข้างบนแหละคับ  ขับบนถนนปกติๆ ไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่  ยิ่งวิ่งต่างจังหวัดยิ่งรุ้สึกว่ายิ่งใหญ่ยิ่งดี

แต่พอต้องเข้าซอย เข้าห้าง ถอยเข้าจอดหรือจอดริมฟุตบาทเนี่ย  ....อยากเปลี่ยนเป็น eco มาก ๆ     (ถามห้างเนี่ย ถ้าเจอรถจอดซ้อนแบบต้องเข็นเนี่ย กระบะถ้าจอดในซอง ยังไงก็ต้องยึกยักหลายรอบ ว่าจะออกพ้น ....แถมถ้ารถที่จอดด้านซ้ายเป็นกระบะด้วยกัน จะยิ่งสยองเวลาออก)
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถใหญ่วงเลี้ยวแคบ ขับง่ายกว่ารถขนาดกลางๆแต่วงเลี้ยวกว้างอีกครับ   ส่วนรถเล็กเลยยังไงก็ขับง่ายกว่าแต่นั่งสบายรึปล่าวก็อีกเรื่องนึง

ให้ผมเลือกผมเอารถใหญ่ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ใช้Eve เข้าในตลาดห้วยขวางมา2ครั้ง ก้อลำบากเหมือนกัน แต่มีกล้องพอไหว
โดยรวมก้อไม่ยากครับ ไม่ต่างกับd segเพราะวงเลี้ยวมันกว้าง พวงมาลับไม่คม กะยากพอกัน

หากไม่จำเป้นก่ออย่าใช้รถไหญ่เข้าไป
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ CHANOM

เรานี้ขนาดแค่ B/C Segment ยังไม่ไหวเลยในหลายๆทีค่ะ
ถ้า D Segment/PPV นี้คงไม่ต้องขับไปไหนเลยทีเดียว 555  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
ผมใช้กระบะ 4 ประตู รู้สึกลำบากเวลา ยูเทิร์น ที่ถนนแคบๆ เลี้ยวไม่พอ หรือ
หาที่จอดตามห้างที่ชั้นจอดรถพวก ช่องเล็กๆ

ออฟไลน์ Auto

ไม่ยากครับความชินมากกว่าครัยบบเพราะขับทุกวัน     ก่อนนี้เคยเปลี่ยนรแบบ 3 วันเปลี่ยนไม่ซ้ำกันเลยขับลำบากครับแบบนี้เพราะปรับตัวไม่ทัน      เช่นถ้าขับ Fortuner  เจอสะพานบินข้ามไปเลยไม่มีการแตะเบรค เหยียบคันเร่งส่งอย่างเดียว         แต่พอมาขับรถเก๋งก็ออกอาการเหวอปรับตัวไม่ทันบางทีรูดทางขรุขระโดยไมไ่ด้ตตังใจหรือบางทีหักพวงมาลัยเลี้ยวเร็วเกินไป
ตอนหลังคิดว่าปรับตัวลำบากถ้าเอารถมาสลับกันขับแบบนี้     ทุกวันนี้ใช้รถ Fortuner คันเดียวไปเลย 

แต่ยังไงรถเล็ก ๆ ขับง่ายในเมืองมากกว่าสะดวกมากว่า  ที่สำคัญเวลาจอดง่ายกว่าจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ vantipz

จากมาสด้าสอง เปลี่ยนมาใช้ Mazda3 หน้ายาวๆ ขับตอนแรกลำบากมากเพราะไม่รู้ว่าปลายด้านหน้ามันอยู่ไหน จากเดิมที่เคยถอดจอดทีเดียวตอนนี้ต้องหลายทีหน่อย ขับมาจะเดือนนึงเริ่มชินไปทีละน้อย แต่ก็ยังรู้สึกว่ามันไม่คล่องตัวเท่าคันเดิมครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

แรกๆ ตอนใช้เจ้า everest ก็กลัวครับ ทั้งผมและแฟน แต่พอใช้งานจริงๆ แล้วมันก็ไม่มีอะไรเลย
ผมต้องเข้าไปในตัวเมืองชลบุรี เข้าตลาดผ้าวัดกลาง ขับในตรอกเล็กๆ บ่อยครั้ง ไม่ว่าจะเป็นผมขับเอง หรือแฟนผมขับก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร
ในทางตรงกันข้าม ด้วยทัศนวิสัยที่สูงกว่า ทำให้การใช้งานในตรอกแคบๆ มันง่ายกว่าด้วยซ้ำไป
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic