ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ขับรถใหญ่ๆ รู้สึกว่าขับยากมั้ยครับเวลาขับในเมืองที่ถนนแคบๆ  (อ่าน 12608 ครั้ง)

ออฟไลน์ rosaniyomdeelerd

• Jr. Member
  • **
มีจริงๆครับรู้สึกขับยากในช่วงแรกๆพอคุ้นๆกับรถแล้วก็สบายๆ แต่ถ้าได้กลับไปขับรถเล็กอีกก็รู้สึกว่ามันคล่องตัวกว่าอยู่ดี

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ในกรุงเทพขับ Camry โฉมปัจจุบันไม่ลำบากเท่าไรครับ วงเลี้ยวไม่เยอะมาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ใช้ City 12 กับอัลติสหน้าแบน ความกว้างมากกว่ากันกันแค่ 5ซม.
ในถนนแคบๆรู้สึกถึงความคล่องตัวที่ต่างกันครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
ถ้าชินและคุ้นเคยกับตัวรถก็ไม่มีปัญหาครับผมขับแต่ในเมืองเชียงใหม่ยังสบายๆเลยครับ หรือไปกทม.รถเล็กส่วนมากก็มีน้ำใจให้ตลอด

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมว่าถ้าคนที่ขับแต่รถใหญ่มาตลอด จะไม่รู้สึกอะไรครับ แต่ถ้าได้ขับรถเล็ก แล้วกลับไปขับรถใหญ่นี้จะรู้สึกครับ

ก่อนหน้านี้ผมขับ MPV รู้สึกว่ามาก็ไม่ได้ลำบากอะไรมากนะครับ จนเมื่อวันจันทร์ผมเปลี่ยนรถเป็น B Segment มันขับสบายมากๆ มุดไปมุดมาสะดวกดี และเมื่อวานสลับไป MPV แล้วรู้สึกเลยว่ารถมันเทอะทะมากๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ PAN

ยากสิครับ ปกติขับ V40 แต่พอมาขับRangerบางวัน นี่สยองมาก

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ยากที่ต้องนั่งกะระยะกันใหม่ อุ้ยอ้าย น่าหงุดหงิดพอสมควร แต่ไม่น่ารำคาญเท่ารถเตี้ยแล้วเจอหลังเต่าในถนน กทม. หลอกครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ก็ไม่ได้รู้สึกอะไรครับ ตอนนั้นเพิ่งได้ใบขับขี่มาพอดีอายุ18 ก็ขับ kia carnivalไปเรียนทุกวัน ช่วงนั้นขับรถใหม่ๆเราก็จะไปกังวลกับการขับขี่บนท้องถนนมากกว่า ขับไปเรื่อยๆก็ชินไปเอง ขับตะลุยทั่วกทม.ขึ้นตึกนู้นลงตึกนี้ ระบบกล้อง360ก็ไม่มีนะครับยุคนั้น มีแค่เซ็นเซอร์ท้ายรถกับกระจกมองหลังแค่นั้นจริงๆ

แต่พอได้มาขับรถพวกb,c segment ก็รู้สึกว่ามันขับคล่องตัวดี ทุกวันนี้ที่บ้านก็มีแต่ d segment กับเจ้า kia นั่นแหละ ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันขับยากอะไร ชินไปแล้วครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ tnp_super

สำหรับผมจะยากตรงเวลาจอดที่แคบๆ เช่น ในตลาดสด ในห้าง หรือในซอยแคบๆ แต่ทั่วไปไม่เป็นปัญหาเพราะผมใช้ในเมืองที่ต่างจังหวัด

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมเริ่มขับรถก็เอารถที่บ้านมาใช้ก่อนครับ ตอนนั้นมี W124 กับ W126 ยาวๆ กว้างๆ เลยครับ แต่ใช้ๆไปมันชินครับ ขับเข้าเยาวราช พาหุรัต ดิโอลสยาม สบายๆเลยครับ ทุกวันนี้ก็ยังมีเอา W140 500SEL ไปงานเย็นแถวสีลม หัวลำโพง จอดเข้าตัวซี ไม่มีปัญหาครับ แต่เคยเอา Jazz ไป ก็ต้องยอมรับครับ ง่ายกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ขับที่บ้าน Focus

ขับที่ออฟฟิต Camry, Fortuner แตกต่างครับ ยิ่งเจอแคบๆยากหน่อย

ออฟไลน์ pingpong

• Newbie
  • *
ใช้ D segment ขับในเมืองถนนแคบๆก็ไม่รู้สึกลำบากเท่าไร sensor รอบคัน ปิดบ่อยๆเพราะรำคาญ มาซื้อปิคอัพขับ 4 ยกสูง ขับถนนแคบๆยังไม่รู้สึกกังวลมาก มาติดเรื่องวงเลี้ยวในที่แคบๆ แรกๆแทบอยากไปติด sensor หน้าหรือกล้องเพิ่มเลยทีเดียว เริ่มคิดว่าลำบากมากๆ ก็ตอนขับไปจอดในอาคารจอดรถแคบๆแถวคลองถม เลี้ยวแต่ละทีไม่อยากบอกใคร เข็ดเลย

ออฟไลน์ YenChar

ขับ PPV สบายกว่าครับ ไม่มีใครกล้าเบียด

ออฟไลน์ Darkart

ขับรถ PPVหรือกระบะ ขับประจำจนชินมือ รู้จังหวะ กะระยะช่องถอยที่จอดรถ วงเลี้ยว ได้ไม่ยากครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tubtup

ถ้าซอยแคบมาก เหมือนซอยที่ผมอยู่ รัชดาภิเษก36 ซอยเสือใหญ่อุทิศ ต้องระวังมากขึ้น
เช่นเดียวกับ ขับรถขึ้นอาคารจอดรถที่ทางขึ้นแคบๆ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ขับ PPV สบายกว่าครับ ไม่มีใครกล้าเบียด

เจอ Everest เบียดมาทีนึง ไม่เข้าใกล้ละ รถพวกนี้
ยอมๆกันไป รีบไปทำงาน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ยากส์มาก บางทีมองไม่เห็นหมาแมวเด็ก เดินผ่านด้วย
จะเลี้ยวเข้าตรอกซอกซอยทีนึง ไม่คล่องตัวเลย
เคยขับวีโก้ 4x4 แต่ก่อนอยู่ชานเมืองไม่ค่อยมีปัญหา

แต่ชอบที่ทัศนะวิสัยดีมากครับ   8)

ออฟไลน์ KaIaK118

ขับที่แคบไม่ลำบาก แต่เลือกที่จะไม่ไปมากกว่า

ดีกว่า มอไซ กทม ชอบมุด ชนแล้วก็ไป น่าเบื่อ

เสียเวลาซ่อมสี ปกติพวกนี้ชนแล้วก็หนีทั้งนั้น

ออฟไลน์ Thanakrit P.

• Newbie
  • *
อยู่ที่ความชำนาญคับ
ผมเห็น 6 ล้อ บางคัน พริ้วกว่า รถคันเล็กๆ อีก ::) ::) ::)

แล้วก็ รถเล็กบางคัน ช้ากว่า เกะกะกว่า 10 ล้ออีก  ??? ??? ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2016, 17:06:42 โดย Thanakrit P. »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เฉยๆครับหรือเพราะชิน ขับรถใหญ่มาตลอด
แต่เวลาขับรถเล็กแล้วก็คล่องตัวดีอยู่ แล้วชอบมากรถเล็กเครื่องใหญ่เครื่องแรง ช่วงล่างมั่นๆ พวงคมๆ ฟิน...

ออฟไลน์ E.P.W

• **
มีความยากกว่าครับ เพราะมันอุ้ยอ้ายกว่า

อย่างผมขับ D-seg จนชินก็ไม่รู้สึกอะไรหรอกไปได้ทุกที่เรารู้มิติรถแล้วไม่กลัวเลยซอยแคบๆถ้าไม่ได้สวนกันก็ไม่อะไรมากครับ

แต่พอมาขับ CX-3 นี่โอ้วเลิฟเลยครับขับในเมืองมุดมันกว่าคล่องตัวกว่าเยอะมากๆๆๆจนคิดเลยครับว่าเออ รถเล็กขับในเมืองดีกว่าจริงๆนะ

แต่พอไปขับพวก Mid-size saloon ในเมืองเจอรถติดๆแล้วมอไซค์ซ่อกแซกเยอะๆนี่เหนื่อยครับเครียดเลย กลัวมาเฉียวมากๆ

แต่แปลก...พอขับรถตู้รู้สึกสบายใจ จะเลี้ยวไหนเปิดไฟเลี้ยวมีแต่คนให้ทางกลายเป็นขับง่ายซะงั้นครับ 5 5 5 5

ออฟไลน์ SM.

ก็คงยากนะครับ ถ้าผ่านซอยเล็กๆ บางทีต้องพับกระจกขับกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ V221

ผมขับFull Size Sedanมาสิบกว่าปีจนชินแล้วครับ ใหม่ๆนี่เกร็งน่าดูชมเพราะรถทั้งกว้างทั้งยาว จะยังเครียดตอนวิ่งบนถนนเลนแคบๆอย่างสุขุมวิทตอนรถติดมอไซค์จะมาเก็บกระจกมองข้างประจำจนเบื่อเลยครับ และตอนเข้าที่จอดรถแคบๆนี่เซ็งสุดๆครับเช่นสนามบินดอนเมืองชั้นใต้ดินหรือพันธุ์ทิพย์และวรจักรนี่ไม่ต้องเข้าเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Noz4club

• **
ของผมมีทั้งรถเล็ก (mini) รถใหญ่ (revo) ตอนแรกขับ revo ใหม่ๆก็กลัวครับ กะจังหวะไม่ค่อยแม่น กว่าจะเลี้ยว จะยูแต่ละทีเล็งแบบเครียดเลย แต่ตอนนี้ชินแล้วครับ ดีที่คันใหญ่ผมมันคุมง่ายด้วย ขับไม่นานก็เคยมือ คราวนี้มันส์แล้วครับ