ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมเอา mazda 2 m/t ของผมไปถอดแอร์ออก มันจะเป็นยังไงครับ?  (อ่าน 4304 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ถ้าผมเอา mazda 2 m/t ของผมไปถอดแอร์ออก มันจะเป็นยังไงครับ?

ห้ามตอบว่าร้อนนะครับ ผมรู้แล้ว 5555

รถจะเบาลงกี่ กก ครับ?

มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ?

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

รถน่าจะเบาขึ้น(นิดนึง), ประหยัดน้ำมัน, ค่าบำรุงถูกลง
ปล. ถามหน่อยได้ไหมครับทำไมถึงถอดออกละครับ มันร้อนมากน่ะครับอากาศบ้านเรา(ผมเคยนั่งรถเพื่อนที่แอร์เสียจาก ตรัง-สงขลา บอกเลยว่า ร้อนนนนนนตับแตกกกกกมากครับ ทั้งที่เปิดกระจกแล้วแต่ก็เจอลมร้อนยุดี)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
คอมแอร์ 5กก.  ตู้แอร์ 4กก.  คอยล์ร้อนราวๆ 10กก.

แล้วจะเอาออกทำไมครับ สู้ไม่ต้องขึ้นไปนั่งขับ ก็ลดไปได้ตั้ง มากกว่า 60กก. แล้ว
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ps000000

ทำยังกะ จะไปทำรถแข่ง

ออฟไลน์ madboy

คงลดน้ำหนักได้หลายสิบโลอยู่ครับ ประหยัดน้ำมันขึ้นแน่เพราะลดโหลดลงไป แต่พอเปิดกระจกไม่รู้แรงต้านจากการเคลื่อนที่จะเท่าไหร่นะครับ

ถ้าเอาทำรถแข่งจริงจัง ก็เอาออกไปเถอะครับ จะมาแบกน้ำหนักไว้ทำไม ใช้ก็ไม่ได้ใช้

แต่ถ้าแข่งในสนามเล่นๆขำๆ รถวิ่งใช้งานอีกด้วย ผมเอาใส่ไว้ดีกว่า เวลาจอดรอออกตัวกลางแดงเปรี้ยงๆมันช่วยได้เยอะครับ  ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เชื่อว่าการขับไม่ต่างกับการขับแบบไม่เปิดแอร์นะครับ

ถ้าอยากให้แรงขึ้น เอาไป remap ก่อนน่ะจะดีกว่าครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ O_o"

ลดน้ำหนักอย่างเดียวไม่พอ ต้องเพิ่มกำลังเครื่องยนต์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ผมว่าแทบไม่ต่างกัน มันลดลงนิดเดียวเองแทบไม่รู้สึก ถ้าจับเวลาก็คงต่างกันแค่นิดเดียวไม่น่าเกิน 1 วิ ถ้าไม่ทำอย่างอื่นเพิ่มเลย เฉพาะถอดแอร์อย่างเดียว ผมว่าทำท่อ เฮด กล่องเปลือยเห็นผลกว่า ที่สำคัญร้อนครับขับไปก็ไม่มีความสุขเท่าไหร่ พลานให้หงุดหงิดป่าวๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

คำถามดูแล้วน่าจะมีเงื่อนงำ อิอิ

มารอ จขกท. เฉลยดีกว่า 555

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่คนจะเป็นฮีทสโตรคเอาครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ทำรถวิ่งใช่ไหมมมมมมม เอาจริงๆน่ะ ติดไว้เถอะครับแอร์เย็นเพลงเพราะ ยกเว้นไปวิ่งสนาม

จะแซดค่อยปิดแอร์
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ผม จขกท. มาเฉลยเงี่ยนงำครับ

สาเหตุเพราะกระทู้รถราคาตกของคุณ Jae ข้างล่างครับ

รถผมก็ราคาตกเหมือนกัน ตกขนาดไม่ถึง 2 แสนด้วยซ้ำ

เลยคิดว่าเอามาทำรถแข่งเล่นดีกว่าครับ

สนใจอยากเข้าวงการอ้อมกรวย

เห็นเด็ก ผญ คนนึง น่าจะประมาณมัธยม

พ่อแม่สนับสนุนครับ

เห็นลีลาแล้วถึงกับอึ้ง ตะลึง ตึง ๆ เลยครับ

แล้วไม่นานมานี้ ผมเพิ่งลองขับแบบนี้เป็นครั้งแรก

มันสนุกมาก ๆ ครับ

ทำให้ผมติดใจมาตลอดจนถึงวันนี้ครับ

รถผมก็โมมาบ้างนิดหน่อยครับ แต่ยังไม่ถึงขั้นมีระบบอัดอากาศอะไร

ออฟไลน์ 0%

ถอดแอร์ ออกมันก็จะร้อน เหงื่อก็จะไหล แล้วก็จะคิดว่า รู้งี้ไม่น่าถอดเลย

สวัสดี นี่คุณอยู่เมืองไทยนะ ขับรถไม่ติดฟิลม์ยังเป็นหายนะเลย

นี่ไม่ติดแอร์...

ออฟไลน์ madboy

ถ้าจะเอารถคันนี้มาใช้แข่งอย่างเดียว ไม่ได้ใช้งานปกติ ผมหนับหนุนให้เอาออกครับ  ;D

ออฟไลน์ tubtup

ถ้าจะเอาลง จิมคาน่า เอาออกให้หมดครับ เน้นเบาเข้าว่า เวลาเสี้ยววินาที ก็มีผล จัดไปครับ

ออฟไลน์ koko86

ถ้าชอบ อ้อมกรวยนี่
ลองเริ่มจาก ถอดวิทยุ ถอดเบาะ
ถอดยางอะไหล่
ถอดวัสดุซับเสียงดูก่อนดีมั๊ยครับ
ผมว่าหายไป20-30โล
หาช่วงล่างแข็งๆ +ยางดีๆ+ล้อเบาๆ+เบรคดีๆที่จานเบรคเบาๆซักชุดนี่workเลยครับ
ล้อเบาๆ+ยางดีๆ+จานเบรคดีๆ นี่หายอีกเป็น10 กก ครับ ลดrotation mass
รถวิ่งดีขึ้นด้วย อ้อ ฟลายวิล ด้วยครับ อย่าลืม
ถ้ายังไม่พอค่อยมาถอดแอร์ครับ

ปล.. ถ้าชอบลดน้ำหนักนี่หาตาชั่งติดตัวเวลาไปซื้อของแต่งด้วยนะครับ สำคัญมาก

ออฟไลน์ toffyearn

อย่าถอดเบรคออกนะครัช

ออฟไลน์ theetawit

• Newbie
  • *
ว่าแล้ว จะไปสายแข่งรถนี่เอง ฮ่าๆ เพราะคงไม่มีใครอยากเอาแอร์ออกเฉยๆหรอก ฮ่าๆ

ถอดวัสดุซับเสียงดูก่อนดีมั๊ยครับ
หาช่วงล่างแข็งๆ +ยางดีๆ+ล้อเบาๆ+เบรคดีๆที่จานเบรคเบาๆซักชุดนี่workเลยครับ
ล้อเบาๆ+ยางดีๆ+จานเบรคดีๆ นี่หายอีกเป็น10 กก ครับ ลดrotation mass
รถวิ่งดีขึ้นด้วย อ้อ ฟลายวิล ด้วยครับ อย่าลืม

ปล.. ถ้าชอบลดน้ำหนักนี่หาตาชั่งติดตัวเวลาไปซื้อของแต่งด้วยนะครับ สำคัญมาก

ขอบคุณคุณ koko86 และทุกท่านครับ

เอาเป็นว่าแอร์ควรจะถอดท้ายสุดเลยนะครับ

เสาร์-อาทิตย์นี้ มีแข่ง

งาน Gymkhana x

เด๋วจะไปลองส่อง ๆ ดู เผื่อได้คู่ขาใหม่ครับ  :P

ออฟไลน์ Activehybrid

ถอดเบาะออกครับมันหนักมาก นั่งเก้าอี้ซักผ้าเอา

ออฟไลน์ koko86

ขอบคุณคุณ koko86 และทุกท่านครับ

เอาเป็นว่าแอร์ควรจะถอดท้ายสุดเลยนะครับ

เสาร์-อาทิตย์นี้ มีแข่ง

งาน Gymkhana x

เด๋วจะไปลองส่อง ๆ ดู เผื่อได้คู่ขาใหม่ครับ  :P

ส่องไปส่องมาระวังติดใจถอนตัวไม่ขึ้นนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
คงเริ่มจากถอดภายในที่ไม่จำเป็นเช่นเบาะ พลาสติกต่างๆ แล้วหาเบาะแต่งพวกเกอร์กี้เบาๆมาใส่ ถ้าไม่พอใจค่อยถอดแอร์ น่าจะลดไปได้หลายสิบโลอยู่ หากจะไปไกลจริงต้องรักจริงและเงินถึงด้วยจะดีมากครับ เพราะของแต่งดีๆราคาซื้อรถได้อีกคันเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ