ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Plug-in Hybrid ต้องเสียบปลั๊กตลอดไหมครับ  (อ่าน 7435 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
รถ Plug-in Hybrid ต้องเสียบปลั๊กตลอดไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 23:41:05 »
คือวันนี้ได้ไปทดลองขับ X5 40e ที่งาน Motor Expo มาอ่ะครับ แล้วทีนี้คุณพ่อผมแกเป็นคนแอนตี้รถ Hybrid เลยถามว่าไอเสียบปลั๊กนี้ต้องเสียบตลอดเวลาไหมเวลาจอด แล้วถ้าเราไม่เสียบปลั๊กแล้วใช้ไป(ใช้แบบไม่เสียบปลั๊ก)จะเป็นอะไรไหม ผมถามเซลเขาก็บอกมาว่าให้เสียบมั้งเหมือนกับให้มันมี Battery เลี้ยงสักหน่อยเหมือนโทรศัพท์ เลยอยากสอบถามพี่ๆเพื่อนๆในนี้ดูว่าถ้าขับใช้งานแบบไม่เสียบปลั๊กเลยจะเป็นอะไรไหม

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: รถ Plug-in Hybrid ต้องเสียบปลั๊กตลอดไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 00:55:38 »
ระยะสั้นไม่เป็นอะไร แต่ระยะยาวเป็นครับ เพราะตามธรรมชาติของเซลแบตลิเทียมเมื่อไม่มีประจุไฟฟ้าเก็บไว้นานๆ เซลนั้นจะเสื่อมไวกว่าปกติ ดังนั้นควรมีการเสียบชาร์ตบ้าง เพื่อกระตุ้นให้เซลเก็บพลังงานได้ตามปกติครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
Re: รถ Plug-in Hybrid ต้องเสียบปลั๊กตลอดไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 05:55:06 »
มีผลกับคุณภาพของแบต

และมีผลต่อการรับประกัน เพราะศูนย์สามารถตรวจสอบจำนวน cycle ของการชาร์ทได้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 07:06:00 »
ควรจะชาร์จทุกครั้งที่ใช้เสร็จนะครับ  8)

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 08:27:45 »
น่าจะเหมือนโทรศัพท์ นะครับ แนะนำว่าอย่าใช้จนแบตหมด

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 12:00:43 »

เราไม่เสียบ แต่มันก็ชาร์ทของมันด้วย ระบบ Hybrid มิใช่เหรอ
แต่ การเสียบ จะเอาพลังงาน ไฟฟ้า มาใส่ไว้ในแบต ช่วงที่เราจอดได้

ซึ่ง มัน ก็ แบต ลูกเดียวกันนิ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 16:24:02 »
ต้องเข้าใจตรงนี้ก่อนว่า รถไฮบริดได้รับกำลังการขับเคลื่อนมาจาก 2 แหล่ง คือเครื่องยนต์สันดาปภายใน (ใช้น้ำมัน) กับ มอเตอร์ (ใช้ไฟจากแบตเตอรี่)

1) การใช้งานถ้าเราขับโดยตั้งไว้ที่โหมด Auto Hybrid รถจะใช้พลังงานทั้งจากเครื่องยนต์และมอเตอร์ตามโปรแกรมที่ตั้งไว้ ใช้เครื่องยนต์เป็นหลัก ใช้มอเตอร์เสริมแรงเมื่อต้องการเร่งแซง เมื่อเกิดการเบรคหรือชะลอรถตัวมอเตอร์จะเปลี่ยนสถานะเป็นไดนาโมปั่นไฟไปบรรจุในแบตเตอรี่ไว้

2) ถ้าใช้โหมด E-Drive ก็จะใช้มอเตอร์อย่างเดียว เมื่อแบตเตอรี่ใกล้จะหมด(ตามที่โรงงานตั้งไว้)รถจะกลับไปใช้เครื่องยนต์ และมีการชาร์จในสภาวะตามข้อ 1) นั่นเอง

3) ถ้าใช้โหมด Save Battery จะไม่มีการใช้มอเตอร์เลย จะมีการประจุไฟเข้าแบตไปเรื่อยๆ

ถ้าคุณใช้งานตาม 1 และ 2 อาจจำเป็นต้องชาร์จ เพราะระบบจะชาร์จให้เองอยู่แล้ว แต่ก็ไม่เต็ม 100% ก็ชาร์ทให้เต็มตอนจอดนิ่ง(นอน)ที่บ้าน เมื่อต้องการใช้กำลังตอนเร่งแซงรถจะได้มีกำลังเสริม ไม่งั้นก็เหมือนมีรถธรรมดาเครื่องยนต์ 2 ลิตร

ถ้าใช้งานก่อนกลับเข้าบ้านตามข้อ 3 แบตเต็มก็ไม่ต้องชาร์จครับ

สรุป จะชาร์จไฟบ้านเมื่อแบตมีกำลังไฟน้อยกว่า 50% ให้เต็มๆ ไว้ แต่ไม่ต้องชาร์จทุกวันหรอกครับ ดูหน้าปัดว่ามีแบตเหลือมากน้อยก็จัดการตามความเหมาะสม
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 20:32:37 »
ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับข้อมูล ถ้าต้องชาร์จตลอดบบนี้วิ่งต่างจังหวัดทำไงดีละครับเนี่ย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 21:11:40 »
Plug in Hybrid คือจะเสียบปลั๊กชาร์จหรือไม่ก็ได้ครับมันเป็นแค่ทางเลือกเท่านั้น เพราะโดยพื้นฐานมันใช้เครื่องยนต์คอยปั่นไฟเข้าแบตลูกใหญ่อยู่แล้วครับ ต่อให้ซื้อมาไม่เสียบชาร์จเลยก็ไม่มีปัญหาเพราะมีเครื่องยนต์คอยปั่นไฟเข้าแบตให้ครับ มันไม่ใช่รถไฟฟ้านะที่ต้องชาร์จทุกครั้งหลังใช้งานเพราะรถไฟฟ้าไม่สามารถปั่นไฟเข้าแบตเองได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 23:14:31 »
Plug in Hybrid คือจะเสียบปลั๊กชาร์จหรือไม่ก็ได้ครับมันเป็นแค่ทางเลือกเท่านั้น เพราะโดยพื้นฐานมันใช้เครื่องยนต์คอยปั่นไฟเข้าแบตลูกใหญ่อยู่แล้วครับ ต่อให้ซื้อมาไม่เสียบชาร์จเลยก็ไม่มีปัญหาเพราะมีเครื่องยนต์คอยปั่นไฟเข้าแบตให้ครับ มันไม่ใช่รถไฟฟ้านะที่ต้องชาร์จทุกครั้งหลังใช้งานเพราะรถไฟฟ้าไม่สามารถปั่นไฟเข้าแบตเองได้

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 01:46:22 »
ไม่ต้องเสียบก็ได้ครับ ตามที่ท่านอื่นกล่าวไปแล้ว

แต่ผมว่าการไม่เสียบปลั้กเลยทำให้ใช้ประโยชน์จากการออกแบบระบบ Plug-in ได้ไม่เต็มที่ซึ่งมีมอเตอร์และแบตเตอรี่ที่ใหญ่ไกล้เคียงรถ EV เข้าไปอีกเพราะ

เท่ากับว่าเราต้องใช้รถเปรียบเหมือน Hybrid ธรรมดา ที่ต้องแบกน้ำหนัก แบตเตอรี่และมอเตอร์ที่หนักกว่ารถ Hybrid แบบปกติ เครื่องยนต์จึงต้องทำงานหนักขึ้นในภาพรวม
เป็นผมถ้าไม่ยุ่งยากก็จะพยายามเสียบปลั้กให้ได้มากที่สุด ลดภาระการทำงานของเครื่องยนต์ ลดภาระการทำงานของ inverter ซึ่งก็ราคาแพงเหมือนกัน แถมยังได้ขับแบบรถไฟฟ้าที่ราบเรียบกว่าครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 01:51:47 »
ถ้าไม่ได้เสียบปลั๊กตลอด มันวิ่งได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย เพียงแต่
1. มันอาจจะดึงสมรรถนะในแง่ความประหยัดออกมาได้ไม่เต็มที่
2. ถ้าคนรำคาญระบบไฮบริด เวลาแบตเหลือน้อยเครื่องยนต์จะติดๆดับๆบ่อยครับ
3. สามารถใช้โหมดชาร์จตอนขับทางไกลเพื่อให้แบตเต็ม แล้วใช้โหมดไฟฟ้าขับในเมืองการขับขี่จะนิ่มนวลกว่า แต่ช่วยเรื่องความประหยัดไม่มากครับ
โดยสรุปแล้ว ชาร์จไฟได้ประโยชน์กว่าเยอะครับ
ผมเคยทำรีวิวรถ plug in hybrid โดยที่ไม่ได้ชาร์จเลย ถ้ามีเวลาลองเข้าไปอ่านดูน่าจะได้ได้ประโยชน์ครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54500.0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2016, 23:16:41 »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม ได้ประโยชน์มากเลยครับ ;D