ผู้เขียน หัวข้อ: รถสองแถว  (อ่าน 3702 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
รถสองแถว
« เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 23:47:24 »
เมื่อวันพฤหัสฯที่ผ่านมา

ผมนั่งรถสองแถวหลังจากเลิกเรียน กำลังจะกลับบ้าน

ขึ้นไปนั่งบนรถ ข้างๆมีคุณยายท่านหนึ่งนั่งอยู่ ผม คุณยายคนนั้น และคุณน้าอีกคนนั่งอยู่แถวเดียวกันหมด

เพราะแถวอีกฝั่ง แดดจะส่องเข้าหน้าเต็มๆ นั่นคือเหตุผลที่ทุกคนมานั่งรวมกันที่แถวที่คุณยายท่านนี้ และผมนั่ง

พอรถออกได้สักพัก ก็มีคุณน้าคนนึงขึ้นมาบนรถ และนั่งฝั่งที่ยังไม่มีคนนั่ง ซึ่งแดดส่องเข้าหน้าเต็มๆ

ไม่นาน คุณยายที่นั่งอยู่ข้างๆผมก็พูดขึ้นมาว่า "หนู มานั่งข้างป้าก็ได้ ฝั่งนั้นมันร้อน" แกพูดพร้อมกับขยับตัวให้มีที่ว่าง

คุณป้าคนนั้นก็ได้ข้ามมานั่งฝั่งเดียวกัน ข้างๆคุณยายใจดี พร้อมกับยิ้มให้คุณยายท่านนั้น

ผมอดแอบยิ้มและภูมิใจอยู่ลึกๆไม่ได้ว่า นี่แหละครับเสน่ห์ของคนไทย

พอนั่งไปได้พักใหญ่ๆ คุณน้าที่เพิ่งจะขยับย้ายมานั่งฝั่งเดียวกับผม ก็ได้ลงจากรถไป พร้อมกับยิ้มหวานๆให้คุณยายใจดี 1 ครั้ง

หลังจากรถวิ่งต่อไปได้ไม่นาน ก็ได้มีน้องผู้หญิง อายุราวๆ 8-11 ขวบได้ ขึ้นรถมาพร้อมกับคุณแม่ของเขา

และเมื่อรถวิ่งต่อไปได้1อึดใจเล็กๆ ก็มีเด็กผู้ชายแฝด2คน อายุราวๆ 5-10 ขวบ ขึ้นรถมาพร้อมกับแม่

พอรถวิ่งไปได้เกือบจะสุดสาย เด็กผู้หญิง และแม่ของเขาก็ได้ลงจากรถไป ระหว่างคุณแม่ของน้องเดินไปจ่ายเงินค่ารถ น้องผู้หญิงคนนั้น

ก็ได้ส่งยิ้มให้กับ เด็กชายแฝดที่ยังนั่งอยู่บนรถ

2 เหตุการณ์ที่พบ ทำให้ผมอดยิ้มไม่ได้ และก็ทำให้ผมรู้ว่า ประเทศไทย ยังน่าอยู่และสวยงามมากๆ

แม้ในเมืองใหญ่อย่างกรุงเทพ ที่มองไปทางไหนก็มีแต่ตึกปูน ผู้คนหน้าบึ้งตึงใส่กัน

หลังจากที่หม่อลอยได้สักพัก ผมก้มมองลงที่บันไดสำหรับก้าวขึ้นรถสองแถว ตรงเสาบันไดมีตุ๊กตาหมี

ซึ่งโดนเจ้าของรถสองแถวเอาแขนของตุ๊กตาผูกติดกับเสาบันได ในสภาพที่ลำตัวและขา ห้อยเกือบปะพื้นถนน

ทำให้ผมนึกขึ้นมาได้อีกว่า

สิ่งมีชีวิตทุกชนิดล้วนแต่ไขว่คว้าหาทางรอดตายกันทั้งนั้น มนุษย์ ก็เป็นหนึ้งในสิ่งมีชีวิตนั้น

แต่ผมกำลังคิดว่า มนุษย์กำลังจะเห็นแก่ตัวมากขึ้น เพราะความ ?อยาก? ไม่ใช่เพื่อ ?ความอยู่รอด? เหมือน

สิ่งมีชีวิตชนิดอื่นๆ

ที่ผมร่ายมาซะยาว ใจความสำคัญที่พยายามจะสื่อคือ

ตอนนี้ประเทศไทยมันกำลังจะเปลี่ยนไป เพราะผมรู้สึกได้ว่า รอยยิ้มจริงใจแบบรอยยิ้มของคุณยายใจดีท่านนั้น

และรอยยิ้มของเด็กผู้หญิงคนนั้น ผมไม่ได้เห็นมัน นานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2010, 23:49:15 โดย Schedule »

ออฟไลน์ Nuttie

Re: รถสองแถว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 23:58:07 »
รัก ปรเทศทย

และอยากให้คนไทย รักกันครับ

มันคงจะไร้สาระไป กับการที่ผมมานั่งพิมพ์อะไรยาวๆแบบนี้ ผมไม่รู้หรอกครับว่าจะมีใครมานั่งอ่านไหม

ผมไม่รู้หรอกว่าถ้าคนที่อ่านเสร็จ แล้วจะรู้สึกยังไงกับตัวอักษรที่ผมพิมพ์พวกนั้น

ผมเด็กคนนึง อยู่บนพื้นแผ่นดินไทยมา 16 ปี ไม่สามารถทนเห็นคนไทยเกลียดกัน ฆ่ากันได้ โดยเฉพาะความไม่เข้าใจกันของ

คนไทยที่มีจำนวน มาก ขนาดนี้

ผมทำได้เท่านี้ครับ อย่างน้อยผมก็เป็นเสียงเล็กๆ ที่ได้ระบายความในใจ ^^

ปล.รกบอร์ดหน่อย ขออภัยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 00:02:06 »
และขณะอยู่บนรถเมล์ รถไฟฟ้า การช่วยเสียสละที่นั่งให้แก่ สตรี เด็ก และคนชรา ก็ทำให้ระบบคมนาคมนี้ดูดีขึ้นอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 02:43:47 »
และขณะอยู่บนรถเมล์ รถไฟฟ้า การช่วยเสียสละที่นั่งให้แก่ สตรี เด็ก และคนชรา ก็ทำให้ระบบคมนาคมนี้ดูดีขึ้นอีกเยอะครับ

ถ้ายืนให้คนอื่นนั่ง สายตาก็จะจ้องมาที่เรา ประมาณว่าไอ้นี่บ้านนอก...เค้าไม่ยืนกันหรอก !! ผมเคยแล้ว

ถ้

ออฟไลน์ arpore

• Jr. Member
  • **
  • ?????????????????????...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:26:44 »

ถ้ายืนให้คนอื่นนั่ง สายตาก็จะจ้องมาที่เรา ประมาณว่าไอ้นี่บ้านนอก...เค้าไม่ยืนกันหรอก !! ผมเคยแล้ว

คุณทำสิ่งดีๆ แบบนี้ต่อไปเถอะ อย่าไปสนใจ ไอ้พวกเห็นแก่ตัวพวกนั้นเลย...

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 14:33:24 »

คุณทำสิ่งดีๆ แบบนี้ต่อไปเถอะ อย่าไปสนใจ ไอ้พวกเห็นแก่ตัวพวกนั้นเลย...

จะรถไฟฟ้า หรือรถเมล์ ผมก็ลุกให้ครับ ใครจะคิดยังไงก็เรื่องของเขาครับ

เราคิดดี ทำดีก็ OK แล้วครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 17:30:07 »
ทำดีไม่ต้องอายใครครับ

คนที่เห็นว่าสมควรทำ แต่ไม่ทำ สมควรละอายแก่ใจมากกว่าครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 20:22:23 »
คนไทยรักกันครับ