ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ ข้อเด่น ข้อด้อยระหว่าง Ford Ranger vs Toyota Revo ทีครับ  (อ่าน 13998 ครั้ง)

ออฟไลน์ titiza191

• Newbie
  • *
คือผมมีความจำเป็นต้องออกรถกระบะมาใช้สักคันครับ
ต้องใช้ 4-5 วันต่ออาทิตย์เลยครับเรียกได้ว่า ร้อยละ 70 เปอเซนต์
ของการขับรถฝากไว้กับเจ้าคันนี้เลยก็ว่าได้ ทีนี้ผมเองก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องรถกระบะมากนัก
เลยอยากถามพี่ๆเพื่อนๆหน่อยครับ ระหว่าง Ford ranger กับ Toyota revo
คันไหนน่าจะโอกว่ากัน ในแง่ของ
1.การใช้งานจริง
2.การดูแลรักษา
3.สมรรถนะ
4.แล้วก็lสุดท้าย คันไหนจะ facelift ก่อนกัน
เพราะผม ไม่โอเครเอามากๆกับการที่ต้องมาเจอกับสถานการณ์ที่ว่าออกรถมาได้ไม่เท่าไหร่ รถดันตกรุ่นไปซะละ
(พอดี ผมเคย fail มาแล้วครั้งหนึ่งเจ็บปวดมากมาย ไม่อยากประสบกับมันอีก)

จากความรู้อันน้อยนิดที่ผมพอจะมีบ้าง
ข้อดี toyota revo สดกว่า ford renger ป่าวคับ เพราะ ford ranger โฉมนี้น่าจะออกมาก่อน revo นานเลยปะอันนี้ไม่แน่ใจ + ดูแลน่าจะง่ายศูนย์เยอะ
ข้อดี ford ranger รูปร่างมันดูหนักแน่น วัสดุมันดูบึกบึนแข็งแรงดี เวลาเปิด ปิดประตูความรู้สึกคล้ายๆจับ  BMW กับ BENZ มานิดๆเลย

เลยอยากให้ทุกๆคนช่วยวิจารณ์ ชี้แนะ ข้อดีข้อเสียของแต่ละคันให้ทีครับ เพื่อผมจะใช้ไปเป็นแนวทางในการประกอบการตัดสินใจต่อไป ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยครับผม

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
Revo vs ranger

1.การใช้งานจริง // ใช้งานขับปกติ พอกันๆ 7/10 8/10
2.การดูแลรักษา // 9/10.  8/10
3.สมรรถนะ // สมรรถนะทั้งเครื่องยน การควบคุม 7/10 9/10
4.แล้วก็lสุดท้าย คันไหนจะ facelift ก่อน//ไม่แน่ใจ  แต่facelift ford สวยกว่า

แต่การเลือกรถมันไม่ใช่แค่3-4ข้อนั้นอะชิครับ
มันต้องไป"ลองขับ"นะ 
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rut191

ถ้ามีตัวเลือก2ตัวเป็นผมถ้าวิ่งเยอะ(ปีนึงเกิน30000กม)ผมเชียร์revoนะครับ
ถ้าวิ่งไม่ถึงคันไหนก็ได้แล้วแต่ชอบไปลองขับดูกับชอบหน้าตาคันไหนมากกว่ากันแค่นั้นแหละ ชอบคันไหนเอาคันนั้นครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เรื่องเครื่องกับเกียร์ ขับจริง Revo ทำออกมาสมูทกว่าพอตัวครับ เคยเทส 2.2mt & 2.4mt มาพอสมควร ตัวเลขฟอร์ดเยอะกว่าแต่ผมรู้สึกว่าโตมันไวกว่า เนียนกว่า
แต่ช่วงล่างเดิมๆก็นะ โตโยต้า-อิซูสุ อย่าเกิน 140 เป็นดี
ลืมๆ เรื่องการตกรุ่น เรนเจอร์น่าจะไปก่อนนะครับ เพราะรูปทรงเส้นสายถึงมันสวยก็จริงแต่ก็ out ไปแล้ว ส่วน Revo น่าจะอยู่ไปอีก 10 ปี mc นิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2016, 22:06:25 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ SLuang

revo ก็ดี ranger ก็ไม่เลว เขาใช้กันเต็มบ้านเต็มเมือง
เรื่อง Minor Change  ผมฟันธง ว่า Revo จะเกิดก่อนนะ (นับจากวันนี้ได้เลย) เกิดขึ้นแน่นอนภายในปี 2017
ส่วนเรนเจอร์จะตามมาในปี 2018
ส่วน Model Change  แน่นอน เรนเจอร์เกิดก่อนย่อมต้องมาก่อน แต่อย่างเร็วภายในปี 2020

ทุกคันไม่ได้แย่ และไม่ได้เด่นดีเลิศ
ฟังเสียงหัวใจเรียกร้องครับ 
ถ้าใจรัก fail ยังไงก็รับได้  ถ้าฟังคนอื่น  fail ขึ้นมา "ไม่น่าเลย-รู ซวย  -ิป-า-"

การเลือกรถ ประมาณนี้จริงๆ 

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าให้เลือก 2 ตัวนี้เลือก Revo ครับ แต่ถ้าจะใช้งานเน้นประหยัด ต้องวิ่งเยอะ ใช้รถทำเงิน ตอนนี้ isuzu 1.9 ประหยัดสุดครับ

ออฟไลน์ Auto

ใช้รถประจำเป็นหลักโดยไม่มีรถสำรอง  หารถตลาดดีกว่า

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
การใช้งานจริงก็ไม่รู้ว่านำไปใช้งานอย่างไร แต่ละคนก็แตกต่างกัน ยิ่งเครื่องดีเซลสมัยนี้สามารถนำไปแต่สมรรถนะเพิ่มเติมบางอย่างให้เหมาะกับความต้องการของเราได้ รวมทั้งช่วงล่าง

การดูแลรักษา ถ้าไม่ได้ใช้ยาวนานมาก Ford ก็เป็นตัวเลือกที่ดี ส่วนระยะยาว Toyota น่าจะเหมาะกว่า Toyota ไม่ใช่รถคุ้มค่า ณ.วันซื้อ

สมรรถนะเครื่องยนต์ Toyota เน้น รอบเครื่องช่วงกลางๆ ต้นไม่อีดมาก Ford บูสติดช้ากว่าเล็กน้อย
สมรรถนะช่วงล่าง Ford เกาะถนนดีกว่าเล็กน้อย ส่วน Toyota เซทช่วงล่างให้เหมาะกับบรรทุกมากกว่าเล็กน้อย

จริงๆแล้วน่าจะลองไปขับดู ชอบใจคันไหนมากกว่า ก็บวกลบคูณหารเอาเองดีกว่าคับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
T6 มีข้อเสียหลักๆคือ ซือ้หวยครับ คันไหนดีก็ดีใจหาย คันไหนมีปัญหาก็อก้ไม่เคยจบสิ้น
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ ps000000

ไปลองขับได้เรื่องแน่

ออฟไลน์ sukhontha

ไปลองขับก่อน 

ถ้าคุณเลือกฟอร์ด  ทำท่อไอดี + อินเตอร์ ใหม่ก่อน  อย่างอื่นว่ากันทีหลัง

ถ้าคุณไม่ทำ  ตรงนี้จะเป็นดีเฟ็คแรก ๆ..ท่อมันบางมาก....

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่าเรนเจอร์กับเรโว่มันมีข้อดีที่คล้ายๆกันนะครับ..
คือเป็นรถที่ทำอัตราเร่งได้ดีในรอบต่ำๆ แต่พอเกิน 3500 รอบแล้วแรงหดไปซะดื้อๆ
สองรุ่นนี้ออกแนวแรงต้นกลางดี ปลายหาย
แต่ดีแม็ก นาวาร่า ไตรตั้น พวกนี้ออกแนวต้นรอรอบแต่ปลายไหล
แต่ข้อต่างมันก็มีอยู่เรื่องช่วงล่าง ที่เรนเจอร์ซับแรงกระแทกได้ดีกว่า
และวงเลี้ยว เรนเจอร์ทำได้แคบกว่า (รุ่น XLT) พวงมาลัยไฟฟ้าขับดีกว่าควบคุมดีกว่าที่ความเร็วต่ำและสูง

สุดท้ายแล้วต้องไปลองเองดูครับ เพราะมันต่างกันไม่มากเท่าไหร่
ให้ความรู้สึกของคุณเป็นผู้เลือกดีกว่า เราๆก็ได้แค่แนะนำ

ไปลองขับก่อน 

ถ้าคุณเลือกฟอร์ด  ทำท่อไอดี + อินเตอร์ ใหม่ก่อน  อย่างอื่นว่ากันทีหลัง

ถ้าคุณไม่ทำ  ตรงนี้จะเป็นดีเฟ็คแรก ๆ..ท่อมันบางมาก....
ตัวไมเนอร์เปลี่ยนพาร์ทให้เรียบร้อยแล้วครับ
ไม่ค่อยมีปัญหาเหมือนตัวเก่าแล้ว..

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
เลือก 3.2 ตัวทอป เพราะชีวิตผมราคาแพง

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
ไม่ไปลองทดสอบขับ Chevrolet Colorado MY17 ดูเป็นทางเลือกบ้างครับ Defect น่าจะน้อยกว่าฟอร์ดมาก

ออฟไลน์ Activehybrid

Revo ด้อยทุกด้าน  ดีเรื่องรถตลาด ภายไม่ถึงกับอุบาทว์ ภายนอกก็สวยกว่าD-Max(ส่วนตัวมองD-Max ครบเครื่องที่สุดเสียแค่หน้าตาไม่ถูกใจ)
Ranger ขับดีกว่าRevoมาก ทนในระดับนึง แต่ยังไงระยาวก็ไม่ชนะRevo และโฉมนี้สดน้อยกว่าRevoหลายปีอยู่

ถ้าเลือกตามเหตุผลคุ้มเงินสุดเอาD-Max

แต่ถ้าตามใจชอบ Revo หรือ Ranger แล้วแต่คนจ่ายตัง

ออฟไลน์ titiza191

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห้นมากเลยครับ เอาไปใช้ประกอบการตัดสินใจได้ดีเลยทีเดียว
ส่วนตัวจะลองไปเดินดูในงาน motor expo ดูก่อนแล้วก็ว่าจะไป test drive ดู
น่าจะได้ข้อสรุปในเร็ววันยังไงก็ขอบคุณทุกคนมากๆครับผม

ออฟไลน์ SM.

ลองไปอ่านตามคลับด้วยนะครับ จะได้ทราบการใช้งานจริงจากคนใช้รถจริงๆ

มีทั้งข้อดี ข้อเสีย อะไรที่ควรระวังบ้าง