ผู้เขียน หัวข้อ: Civic ใหม่ทั้งใหญ่และดูดีมาก ถ้าต้องจ่ายเพิ่มเพื่อเลือกซื้อ Accord เพราะอะไรครับ  (อ่าน 9330 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
มันคนละคลาสกัน  คำตอบอยู่ในคลาสแล้วครับ
ไม่ใช่วัดกันที่ขนาดตัวถัง

ถ้าผมมีเงิน ผมก็เลือกตัวหรูกว่า ดูดีแบบผู้ใหญ่ (คลาสบน)

ออฟไลน์ kiwiwi

ภาพลักษณ์คงเหมือน benz กับ bmw สมัยก่อน

ผม 42 แล้ว

ต่อใหสองคันนี้มิติเท่ากัน ผมก็ยังเลือกดีไซน์แอคคอรดครับ

แต่ถ้าวันนี้ผม 24 ผมคงร้องยี้ครับ แอคคอร์ดรถคนแก่

ออฟไลน์ Alcatraz

ทำไมต้องซื้อแอคคอร์ด 2.0 แคมเดี่ยวบำรุงรักษาง่าย รถใหญ่กว่าอยู่ดี ถ้าเงินถึงต้องการรถขับไปไหนมาไหนได้ทั่วไทยเท่าที่มีถนนลาดยาง ใช้งานในเมืองง่าย แอคคอร์ดตอบโจทย์ครับ ถ้าซื้อมาคิดว่ามาซิ่งต้องไล่แซงคนอื่นได้อันนี้ไม่ตอบโจทย์ รถมันต่างกันพอควร อีกส่วนนึงที่สำคัญไปลองนั่งเบาะดูก่อนบางคนไม่ชอบก็เกลียดไปเลย สำหรับผมเองในงบ 2 ล้านตำแหน่งการนั่งซีวิคแพ้แค่ ซีร็อคโค่และ 86/brz เท่านั้น

ออฟไลน์ CarameLon

บางคนก็คิดว่าเพิ่มอีกไม่กี่แสนเอง ไปตัวไฮบริด จบๆ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
สมมติ ผมมีกิจการของตัวเอง อายุประมาณ 50+ ไปงานเลี้ยงกับเพื่อนๆ เพื่อนคงทักว่า "ลื้อเอารกลูกมาขับหรา แล้วลื้อขับอารายอ่ะ"....

ออฟไลน์ IVORY

• Jr. Member
  • **
แอคคอร์์ด  ก็คือ  ผู้บริหาร เจ้าของธุรกิจ
ซีวิค ก็ยังเป็น  รถเลขาธิการ สาวออฟฟิซ   หรือ ข้าราชการสูงวัย ที่มีเงินเอื้อม  d-seg แบบเงินสดได้สบายๆ แต่เขาก็มองว่า คัมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า มันใหญ่ไป หรือ อาจะดูฟุ่มเฝ้อไปสำรับชีวิต หรือไม่ก็บ้านไม่มีที่จอด หรือถ้ามีก็จอดถอยลำบากเลยเล่นแค่ อัลติส ถ้าผญ.เท่าที่เห็นก็ไป ซีวิค   

ไม่ได้ดูถูกหรือจะเปรียบเทียบฐานะนะครับ

ออฟไลน์ oatekung

รถยี่ปุ่น d seg ดีกว่าถ้าไหว
ใหญ่กว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า เก็บเสียงดีกว่า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
accord mc สวยหรูกว่าเยอะ เอาเป็นรุ่น el นะ หล่อเลย

ออฟไลน์ NoBiReacto

วัสดุภายใน ความสบายในห้องโดยสารกับเบาะ การเก็บเสียงcivic ยังไงก็สู้ accord ไม่ได้ครับ ปล.ผมไปลอง civic 1.8el ทำไมเสียงยางจากพื้นถนนดังมากกก ดังกว่า city อีก หรือเป็นเพราะรถเทสรึเปล่าครับ ผมนั่งเาะหลังดังจนหนวกหู

ออฟไลน์ kenny523

เวลาผมคิดถึงคนขับ civic จะมองเห็นภาพสาวๆ หรือไม่ก็เด็กหนุ่มครับ รถมันออกแบบมาแนวนั้น ช่วงนี้ผมมองนานๆแล้วไม่สวยล่ะ ยิ่งไฟท้ายนี่แรกๆก็แปลกตาดีหลังๆเริ่มมองว่าเยอะไปถ้าตัดปลายออกคงพอไหว ด้านหน้าถ้าไม่มีเดย์ไลท์นี่เฉยๆนะ มีดีตรงหุ่นแบนเตี้ยแค่นั้น ภายในก็ไม่ผ่าน ส่วนแอคคอร์ดผมว่ามันดูแพงดูหรูนะออกไปทาง bmw โน่น

ออฟไลน์ bingoman

คำถามที่ใส่ความคิดตัวเองแบบนี้ เหมือนพยายามจงใจต้อนคนอื่น ด้วยทัศนะส่วนตัวล้วนๆ

แต่สำหรับผม  Civic ก็คือรถวัยคนทำงานหนุ่มสาวออฟฟิศ ที่ต้องการรถที่ขนาดพอเหมาะ ไม่ใหญ่ไม่เล็กเกินไป

ถามจริง ครอบครัวใหญ่ๆ ที่ไหน ที่มีคน 4 คน  ถ้ามีเงินเหลือๆ จะเอา Civic FC ขับไปเที่ยวไกลๆ ครับ เช่นเชียงใหม่ ภูเก็ต
Civic ใหม่ ถึงจะใหญ่ขึ้น ดูดีขึ้น แต่มันก็คือรถที่เหมาะสมสำหรับนั่งแค่เบาะหน้าเท่านั้น เพราะนั่งหลัง ถือว่าพอดี แต่ไม่เหลือเฟือแบบ Accord

ถ้าผมมีเงินเหลือมากๆ และใช้รถเดินทางไกลบ่อยๆ  ผมก็คงเลือก Accord เพราะมันใหญ่กว่า หนักกว่า เสถียรกว่า

Civic ก็คือ Civic
ก็คือรถที่เกรดรอง และถูกกว่า Accord

Civic = compact car
Accord = mid size car (family car)

ออฟไลน์ zimon

• Jr. Member
  • **
ผมเป็นคนหนึ่งที่เลือกซื้อ Civic Turbo RS คับ
โดยส่วนตัวที่เลือกตัดสินใจประเด็นหลักคือ 1.งบประมาณครับ 2.ความพอใจ

ผมมองว่า Cost Civic Turbo RS กับ Accord E ก็ต่างกันพอสมควร หากจะเลือกซื้อจริงๆควรจะเป็น EL อย่างน้อยก็
ยิ่งราคาจะดูห่างไปอีก

ตัวผมเองอายุ 26 คับ ทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ

อย่างที่พี่ๆหลายท่านบอกไว้ครับ คนที่ช่วงอายุหนึ่ง ก็จะตัดสินใจเลือกแบบหนึ่งถูกต้องเลยครับ
เพราะตามหลักการตลาดแล้ว Product ทุกตัวมันมี Position อยู่แล้วว่าใครคือลูกค้า

ดังนั้นภาพลักษณ์ที่ ท่านๆเขียนมาก็ถูกต้องเลย นึกถึง Civic คือใครขับบ้าง วัยรุ่น, พนังงานออฟฟิต บลาๆ
นึกถึง Accord ใครครับ เจ้าของธุรกิจ, คนมีอายุ30up หรือมีครอบครัวมาสักระยะหนึ่ง

สุดท้ายก็ต้องกลับมาถามประเด็นที่สำคัญว่า เราซื้อรถมาตอบโจทย์ในด้านไหน

ออฟไลน์ Tan Int

เมื่อก่อนก็เคยสงสัยแต่พอได้ขับรถยี่ห้อเดียวกันครบทั้ง B C D Segment (เจนเดียวกันด้วย) ก็ไม่แปลกใจอีกต่อไป
Civic ขับดีอาจจะใช่ แต่ Accord ยังไงก็รถใหญ่กว่า ความผ่อนคลายในการขับมากกว่า ตัวรถมีแนวโน้มที่จะนิ่งบนทางตรงดีกว่า เวลาขับไกลมากๆมันจะเห็นชัดเจน

และเรื่องจริงวันนี้ เพื่อนผมคิดว่า Civic รุ่นปัจจุบันคือ Accord จนผมต้องไล่ไปอ่านเพลตท้ายรถ ไม่แปลกใจที่จะมีคำถามแบบนี้ 5555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ iamwutdy

หลัก ๆ คือ
1.ภาพลักษณ์

ส่วนความสบายผมว่าไม่ต่าง แต่ถ้ามีอายุแล้วผมคงเลือก accord เพราะเบาะไม่เตี้ย ลุกนั่งง่ายกว่สมาก แค่นั้นครับ

ถ้าเน้นขับขี่เลือก civic
ถ้าเน้นโดยสาร โดยมีผูสูงอายุ เลือก accord

ออฟไลน์ SM.

รถคนละบุคลิก คนละ segment

จะตัดใจซื้อคันไหน มันมีเหตุผลหลายอย่างครับ ไม่ใช่แค่ ขนาด+จ่ายเพิ่ม

ออฟไลน์ Nikle_pk

ตอนผมอายุ 26 ผมขับ Fortuner
ตอนผมอายุ 28 ผมขับ Camry acv41
ตอนผมอายุ 30 ผมขับ Teana j32
ตอนผมอายุ 33 ผมขับ E300AMG

ตอนนี้ผมขับ Civic Turbo RS

สงสัยผมซื้อรถผิดช่วงอายุซะแล้ว 555+
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หลายๆคนบอกไปหมดละไม่รู้จะพูดอะไรต่อ สรุปง่ายๆสั้นๆ Accordก็คือAccord Civicก็คือCivic

ออฟไลน์ Pegasus7700

ในสายตาผมนะ ในฐานะใช้G8 2.0

ภายนอก  มองยังไง accord ก็ดูดีกว่า ทั้งกลางวันกลางคืน

ภายใน  วัสดุaccord ผมพอใจกว่าเยอะครับ

การขับขี่  ตอนออกมาใหม่ๆ การเก็บเสียง กับขับขี่accord ก้ดีกว่า  แต่ตอนนี้4ปี เสียงก้อกๆแก้กๆเริ่มมาเยอะ

ส่วนความแรง - 1.5แรงพอตัว
แต่1.8 นั้นผมว่ามันอืดและข้องใจ ปลายของมัน ที่หลายคนบอกไหลๆ
เลยจัดไปลองแถวๆปากเกร็ด ทางด่วนยามดึก
...ขับยังไงก้อไปไม่ไหลซะที

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22