ผู้เขียน หัวข้อ: Civic ใหม่ทั้งใหญ่และดูดีมาก ถ้าต้องจ่ายเพิ่มเพื่อเลือกซื้อ Accord เพราะอะไรครับ  (อ่าน 9371 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) เพราะ Civic ใหม่ออกแบบมามีขนาดตัวถังที่ใหญ่โต ใกล้เคียง Accord เลย แถมยังดูโฉบเฉี่ยวทันสมัยดี ภายในก็กว้างขวางอยู่มาก รุ่น 1.5turbo ก็เครื่องแรง
            ถ้าต้องตัดสินใจเลือกระหว่างสองตัวนี้ แล้วเลือก Accord เพราะอะไรครับ มีอะไรที่ Accord จะดีกว่า Civic แล้วคุ้มค่าเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2016, 06:14:24 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
จริงๆ Accord 2.0E ก็มีไม่กี่อย่างที่มากกว่า Civic RS
แถมบางอย่าง CIVIC RS ก็มีมากกว่าด้วยซ้ำ
ถ้านับ Option อย่างเดียว ยังไง CIVIC RS ก็ชนะครับ

แต่ผมชอบนั่งเบาะ Accord (ใช้ 2.0EL MY2015 ก่อน MC อยู่ครับ) มากกว่า ไม่ว่าจะเป็น คนขับ หรือ คนนั่ง
ชอบที่มี Memory Seat เวลาสลับกันขับก็ไม่ต้องมาปรับเบาะให้เสียเวลา
มี 2 จอแสดงผม ไม่ต้องคอยสลับหน้าจอเพื่อดูข้อมูลการขับขี่
ชอบงานออกแบบพวงมาลัยที่ดูดีกว่า
ชอบยังใช้เบรคมือที่เท้า
เรื่องภาพลักษณ์ ก็แล้วแต่มองครับ ขอไม่ออกความเห็น  8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ JIRATH

นานาจิตตังครับ ส่วนตัวเลือก Accord เพราะว่าเป็นรถคันที่สอง ถ้าใช้รถคันเดียวคงเลือก Civic

ส่วนตัวแล้วชอบความโอ่โถงของ Accord ที่ยังรู้สึกว่า Civic ให้ไม่ได้
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ tnp_super

เพราะมันดูมีความภูมิฐาน และบ่งบอกฐานะได้มากกว่ามั้วครับ

ออฟไลน์ HLRx

Civic เปิดตัวใหม่ๆ ผมมองว่าเป็นรถแปลกครับ ไม่ใช่รถที่ดูดี ส่วนตอนนี้เห็นเกร่อแล้ว จนชินตา จึงไม่ได้เป็นรถแปลก เหลือแต่รถที่ไม่ได้ดูดี ยังงัยก็ไป แอคคอร์ดครับ  Civic อาจจะดูใหญ่ แต่ นน.ก็คงจะพอๆกับ ชาวบ้านเค้าแหละ

ออฟไลน์ whoami

ดูหรู ดูมีเงิน ดูรวย กว่าครับ

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
ความสบายครับ โดยเฉพาะเบาะด้านหลัง พ่อผมลองขับซีวิค ผมขับแล้วพ่อนั่ง แล้วก็มานั่งแอคคอด พ่อบอกเอาแอคคอดดีกว่าเลยอะครับ
เพราะสุดท้าย ลูกขับ พ่อแม่นั่ง

ออฟไลน์ ps000000

อยากซิ่งหรืออยากหรู

ออฟไลน์ meeuwarn

กว้างกว่า นั่งสบาย ยิ่งข้างหลัง นั่ง3-4 คน จะต่างกันมากๆ

ออฟไลน์ Newhang

ไปดูเนื้องานครับ ผมว่ามันยังคุ้มค่ามากที่จะจ่ายเพิ่ม

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เพราะทำเบาะ หลังมาเสียครับ
คุณจะนั่งชิดหน้าต่างยากมาก เพราะตัวจะไหลตลอด
เป็นที่นั่งที่แย่มากครับ

ปล หุ้มเบาะตรงที่เป็นพลาสติกก็ไม่ได้ช่วยอะไร

ออฟไลน์ rtong

ภาพลักษณ์  accord ดีกว่า civic ดูยังไงก็วัยรุ่น

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ภาพลักษณ์ ดูหรู ดูรวย ดูภูมิฐาน บ่งบอกฐานะ Civic มันไม่ได้มีภาพลักษณ์แบบนี้เลย

ออฟไลน์ sukhontha

ลองซื้อทั้งสองคัน  ซิครับ   เปลี่ยนกันขับ  ความรู้สึกมันต่างกันนะ  รถใหญ่กับเล็ก

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
civic          เป็นเด็กออฟฟิศ
Accord      เป็นผู้บริหาร

;D ;D ;D
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ bubball

น่าจะต้องรอเทียบกับ Accord ใหม่มากกว่านะ
แต่ถ้าเทียบกับรุ่นปัจจุบันก็ตามด้านบนเลยครับ ภาพลักษณ์

ออฟไลน์ 0%

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ภาพลักษณ์และคววามสบายของผู้โดยสารด้านหลังครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rega

คันใหนเบาะแถวสองนั่งสบายเลือกคันนั้นครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Activehybrid

Accordเก็บเสียงดีกว่า

มิติAccordรุ่นนี้ก็ใหญ่สุดในคลาสและ ใหญ่ยาววววกว่าCivicอยู่เยอะเหมือกันครับ สูงกว่า ฐานล้อยาวกว่าไข่วห้างสบายกว่า ภายในโปร่งกว่า 

หน้าตาคอนโซลอีกกี่ปีCivicก็ยังแว้นเอาใจวัยรุ่นเหมือนเดิม ถ้าอายุ35-55แล้วจะเข้าใจ ใจมาทางAccordเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แถมวัสดุให้อารมณ์หรูต่างกันมาก

ข้ออื่นๆก็ตามท่านบนๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ชอบขับรถไหมครับ
ขับสนุก กดเป็นมา พวงมาลัยคมๆ
เลือก Civic RS

หรือว่า ไม่เน้นการขับ
เน้นความสบาย เน้นผู้โดยสารด้านหลัง
ขับไม่เร็ว ไม่มุด เลือก accord ได้เลย

ส่วนตัวผมซื้อ RS มา ถ้าถามเหตุผล
ทำไมไม่ซื้อ Accord ก็บอกได้แค่ว่า
รถขนาด D-Seg ผมมีแล้ว 2 คัน และ
ผมเบื่อรถที่ขับนุ่มเอาใจคนนั่งเบาะหลัง
แต่คนขับเบื่อหน่ายไม่มีชีวิตชีวา เลย
เลือก RS น่ะครับ ไม่ได้ดีมาก แต่ก็พอสนุกได้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
accord โตกว่า
civic วัยรุ่นกว่า

ผมอยู่กับ civic 2016 มา1เดือนเต็มๆ ขับทุกวันตลอด30วัน
บอกตรงๆนะครับ ไอ้ที่รีวิวกันอ่ะ อวยเว่อร์ทั้งนั้น
เครื่อง 1800 อืดกว่าอัลติส
ช่วงล่างเก็บเสียงไม่ดี เสียงดัง
การเกาะถนน ไม่ต่างจากอัลติสเท่าไร สู้ esport ไม่ได้
มีดีแค่มันกว้างกว่าคู่แข่งครับ

โดยรวมมันก็คือ รถคอมแพคคาร์ธรรมดาๆเหมือนกับยี่ห้ออื่นครับ
ไม่มีอะไรโดดเด่น  ไม่มีอะไรแย่

ไม่ได้ขับดีอะไรกว่าชาวบ้าน 

ไม่ต้องพูดเรื่องไปเทียบกับ d-segment ครับ
คนละเรื่อง  ทั้งความนิ่งเวลาขับเร็วๆ การเก็บเสียง และอื่นๆอีกมากมาย
รถมันต้นทุนการผลิตต่างกันคันละ3แสน  ถ้าทำออกมาแล้วมันไม่ต่างกัน  ลองคิดง่ายๆว่าในเชิงตรรกะแล้วมันเป็นไปได้ไหม

ออฟไลน์ boy_mubmub

• Jr. Member
  • **
ผมอยู่กับ civic 2016 มา1เดือนเต็มๆ ขับทุกวันตลอด30วัน
บอกตรงๆนะครับ ไอ้ที่รีวิวกันอ่ะ อวยเว่อร์ทั้งนั้น
เครื่อง 1800 อืดกว่าอัลติส
ช่วงล่างเก็บเสียงไม่ดี เสียงดัง
การเกาะถนน ไม่ต่างจากอัลติสเท่าไร สู้ esport ไม่ได้
มีดีแค่มันกว้างกว่าคู่แข่งครับ

โดยรวมมันก็คือ รถคอมแพคคาร์ธรรมดาๆเหมือนกับยี่ห้ออื่นครับ
ไม่มีอะไรโดดเด่น  ไม่มีอะไรแย่

ไม่ได้ขับดีอะไรกว่าชาวบ้าน 

ไม่ต้องพูดเรื่องไปเทียบกับ d-segment ครับ
คนละเรื่อง  ทั้งความนิ่งเวลาขับเร็วๆ การเก็บเสียง และอื่นๆอีกมากมาย
รถมันต้นทุนการผลิตต่างกันคันละ3แสน  ถ้าทำออกมาแล้วมันไม่ต่างกัน  ลองคิดง่ายๆว่าในเชิงตรรกะแล้วมันเป็นไปได้ไหม

civic ต้อง1.5turbo เท่านั้นครับ   
1.8อืดมากจนไม่รู้สึกว่าเป็นรถใหม่เลย
honda nova
yamaha  teara
honda dream ( คุรุสภา )
honda scoopi-i
suzuki let

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ไปลองมานะครับ

เสียงใต้ท้องรถ มันยังดังเหมือนตัวก่อน เพราะใช้แค่แผ่นเหล็กกับพื้นปูไปถังน้ำมัน ตั้งใจฟังเวลาขับช้าๆแล้วเบรคยังได้ยินเสียงน้ำมันในถังกระเพื่อมได้อยู่เหมือนFB

แข็ง ใครว่ามันนิ่ม เทียบกับรถAccord สำหรับผมไม่จริง

เสียงช่วงล่างผ่านถนนคอนกรีต ได้ยินครบๆเหมือนยาวห่วยๆ

ตัวถังแอบบิดเวลาขึ้นทางชันเฉียงๆ ลองเอามือไปเหน็บร่ิงขอบประตูดูครับ บิดแบบรู้สึกได้

กะระยะเหมือนรถใหญ่ แต่ได้แค่คอมแพคที่ใหญ่ไม่เท่า นั่งหลังอึดอัดมากกว่า accord g8เสียอีก

ท้ายสุดที่ไม่สุดท้าย คันละล้านเนี่ยนะ?

ผมไม่สนออพชั่น ผมมองcore ของมัน ในความเป็นรถขนาดcompact

ออฟไลน์ nuntapon.s

หล่อคนละชั้น  แอคคอร์ดเท่านั้น

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

เสียงใต้ท้องรถ มันยังดังเหมือนตัวก่อน เพราะใช้แค่แผ่นเหล็กกับพื้นปูไปถังน้ำมัน ตั้งใจฟังเวลาขับช้าๆแล้วเบรคยังได้ยินเสียงน้ำมันในถังกระเพื่อมได้อยู่เหมือนFB

แข็ง ใครว่ามันนิ่ม เทียบกับรถAccord สำหรับผมไม่จริง

เสียงช่วงล่างผ่านถนนคอนกรีต ได้ยินครบๆเหมือนยาวห่วยๆ

ตัวถังแอบบิดเวลาขึ้นทางชันเฉียงๆ ลองเอามือไปเหน็บร่ิงขอบประตูดูครับ บิดแบบรู้สึกได้

กะระยะเหมือนรถใหญ่ แต่ได้แค่คอมแพคที่ใหญ่ไม่เท่า นั่งหลังอึดอัดมากกว่า accord g8เสียอีก

ท้ายสุดที่ไม่สุดท้าย คันละล้านเนี่ยนะ?

ผมไม่สนออพชั่น ผมมองcore ของมัน ในความเป็นรถขนาดcompact

ผมอยากจะพูดว่า Civic FC เหมือนหนังตัวอย่างที่ทำมาดูสนุกมากก
ยอดตั๋วพุ่งทะลักทั่วประเทศ แต่คนที่ไปดูพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า หนังแย่

ออฟไลน์ alpha14

เบาะหลังไม่เปนพลาสติกครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ผมอยากจะพูดว่า Civic FC เหมือนหนังตัวอย่างที่ทำมาดูสนุกมากก
ยอดตั๋วพุ่งทะลักทั่วประเทศ แต่คนที่ไปดูพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า หนังแย่
ลองขับ 1.8EL มา เห็นด้วยเลยครับ ที่ผมชอบมีแค่ดีไซน์ที่เตี้ยแบนดูหล่อเหมือนรถสปอร์ต
กับฟีลลิ่งพวงมาลัยที่ดีพอๆกับ 3 และดีกว่า Altis มาก ที่เหลือจัดว่าแย่ เบาะหลังนี่ผมไม่ชอบมาก
ต้องนั่งเหยียดขา แถมมุมเบาะเป็นพลาสติก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

jaesz

• บุคคลทั่วไป

เสี.......

โอว ...หนังตัวอย่างสนุก แต่หนังจริงแย่
สรุปได้ดีมากเลยครับ ผมก็เขียนซะยาวเลย

ถ้าไม่แปะHonda ผมว่าขายยากนะ