ผู้เขียน หัวข้อ: Motor expo คราวนี้ชอบคันไหน ซื้อคันไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 4946 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมพึ่งมีโอกาสไปงานมาเมื่อวาน งานคราวนี้ชุดพริตตี้เรียบๆเท่ดูดีมากครับ รถส่วนตัวผม ชอบ c coupe & f

type มาก แต่เจ้าหลังเงินไม่พอแน่นอนจบไป ส่วน c coupe นี่น่าสนมากๆ ลงตัวมากๆ ส่วนรถที่ผมว่าดูคุ้ม

ค่า คือ volvo v40 ครับ คุ้มตั้งแต่ก่อน mc ถึงตอนนี้ดูยิ่งคุ้ม เพื่อนๆชอบคันไหนกันครับ แล้วได้จองคันไหน

กันบ้าง มาแชร์กันได้เต็มที่เลยครับ ผมมีคำถามอีก 1 อยากถามเพื่อนๆว่ามีใครรู้สึกมั้ยว่า GLA เหมือนใช้

วัสดุภายในดู look cheap ลงเหมือนพอๆไปกับรถ c seg jpn เลย ผมเข้าไปนั่งแล้วรู้สึกแบบนั้นนะ แต่

เข้าใจครับถูกลงเรื่องธรรมดา ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: Motor expo คราวนี้ชอบคันไหน ซื้อคันไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 17:29:01 »
สำหรับผมคันที่อยากได้ที่สุดคือ Volvo S90 ครับ รองลงมาก็ Jaguar F-Pace ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2016, 17:34:56 โดย F&O »

ออฟไลน์ AkE

Re: Motor expo คราวนี้ชอบคันไหน ซื้อคันไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 17:36:15 »
สำหรับผมคันที่อยากได้ที่สุดคือ Volvo S90 T8 ครับ
สมรรถนะน่าจะดีครับ หน้ากับข้างดูดี ถามคนชอบหน่อยท้ายรู้สึกว่ายังไงครับ ผมว่ามันแปลกๆ ไม่ได้จะกวนนะครับ อยากรู้ว่าคิดว่ามันเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 17:51:13 »
สำหรับผมคันที่อยากได้ที่สุดคือ Volvo S90 T8 ครับ
สมรรถนะน่าจะดีครับ หน้ากับข้างดูดี ถามคนชอบหน่อยท้ายรู้สึกว่ายังไงครับ ผมว่ามันแปลกๆ ไม่ได้จะกวนนะครับ อยากรู้ว่าคิดว่ามันเป็นยังไงครับ

ผมว่าก็โอเคนะครับก็ดูดีนะ ร่วมๆแล้วสวยดูดีที่สุดในกลุ่มสำหรับผมนะ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 17:57:42 »
ที่ประทับใจที่สุดไม่ใช่รถ แต่เป็นเซลล์ครับ

ค่ายที่ประทับใจที่สุดคือ Volvo
(เมื่อประมาณ 2 ปีก่อนตอนไป Motor Expo ครั้งล่าสุด เซลล์ค่าย Volvo คือเซลล์ค่ายที่ผมมองว่าดีที่สุด 
2 ปีต่อมาได้กลับมาเดินดูอีก ก็ยังคงสร้างความประทับใจได้เช่นเดิม)
ปีนี้สนใจไปดู S90 กับ XC90 คุยกับเซลล์ที่รับเรื่องตอนแรกไปเรื่อยๆ ขึ้นๆลงๆรถอยู่พักนึง เซลล์ก็ไปเรียกหัวหน้าเซลล์มาแนะนำตัว จากนั้นหัวหน้าเซลล์ก็คุยกับผมยาวเลย
ประทับใจในความไม่ใช่เซลล์ที่จะขายของท่าเดียว ไปดูบางค่ายคือเอะอะจะให้จองอยู่นั่นแหละ
เข้าไปคุยกับเซลล์ Volvo เหมือนเข้าไปยืนคุยกับเพื่อนที่ชอบในตัวรถ Volvo เหมือนกัน มีความสุขมากตอนอยู่ในบูธของ Volvo บอกเลยว่าประทับใจ
ใครรู้จักผู้บริหารของ Volvo ผมฝากชมจากใจจริงๆ อบรมเซลล์ได้ดีต่อเนื่องมาก 2 ปีที่แล้วเป็นอย่างไร ตอนนี้ก็ยังเป็นอย่างนั้น

ส่วน BMW กับ BENZ เซลล์จะไปสนใจกับลูกค้าที่เป็นเสี่ยๆมีอายุเกิน 50 สะส่วนใหญ่
วัยเริ่มทำงานไปจนถึงวัยกลางคนแบบผมนี่แทบไม่มีเซลล์มาสนใจ
แต่ก็เป็นสิ่งที่เข้าใจได้ อันนี้ไม่ได้ว่าอะไรแค่เอามาบ่น  :-\
เพราะสุดท้ายก็มีเซลล์มาดูแลและได้รับการดูแลที่ดีจากเซลล์ทั้ง 2 ค่าย

ส่วนรถรุ่นที่ประทับใจที่สุด หักมุมผมมาก เป็นคันที่ไม่ได้ตั้งใจไปดู เดินผ่านๆเห็นสีสวยดีเลยเข้าไปดูปรากฎว่ากลายเป็นรถม้ามืดที่ชอบที่สุด
มันคือ Mini Clubman
ก่อนหน้านี้ผมเกลียด Mini เป็นการส่วนตัวเอามากๆ ไม่ชอบในความแคบและการออกแบบในหลายๆอย่าง
ปรากฎว่าเจ้า Clubman ใหม่ทำเอาผมชอบมันมาก ชอบมากกว่า XC90 เสียอีก ไม่รู้ทำไม แต่ชอบมากๆตอนนี้ยังแปลกใจตัวเองอยู่เลย 55555

สรุปรถที่ชอบในงานเรียงตามนี้
1. Mini Clubman
2. Volvo XC90 > S90
3. GLC Coupe

รถที่ไปดูแล้วจากชอบกลับเป็นเฉยๆ
Jaguar F-Pace  คือรู้สึกว่าภายในด้านหลังนั่งไม่ค่อยสบาย วัสดุภายในก็ดูไม่แพง เข้าไปนั่งแล้วรู้สึกเฉยๆมาก  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2016, 17:59:24 โดย bubball »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 18:33:54 »
ชอบ V40 พอแฟนไปดู และไปดูเองด้วย แฟนบอกไม่เห็นสวยเลย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 18:44:00 »
ที่ประทับใจที่สุดไม่ใช่รถ แต่เป็นเซลล์ครับ

ค่ายที่ประทับใจที่สุดคือ Volvo
(เมื่อประมาณ 2 ปีก่อนตอนไป Motor Expo ครั้งล่าสุด เซลล์ค่าย Volvo คือเซลล์ค่ายที่ผมมองว่าดีที่สุด 
2 ปีต่อมาได้กลับมาเดินดูอีก ก็ยังคงสร้างความประทับใจได้เช่นเดิม)
ปีนี้สนใจไปดู S90 กับ XC90 คุยกับเซลล์ที่รับเรื่องตอนแรกไปเรื่อยๆ ขึ้นๆลงๆรถอยู่พักนึง เซลล์ก็ไปเรียกหัวหน้าเซลล์มาแนะนำตัว จากนั้นหัวหน้าเซลล์ก็คุยกับผมยาวเลย
ประทับใจในความไม่ใช่เซลล์ที่จะขายของท่าเดียว ไปดูบางค่ายคือเอะอะจะให้จองอยู่นั่นแหละ
เข้าไปคุยกับเซลล์ Volvo เหมือนเข้าไปยืนคุยกับเพื่อนที่ชอบในตัวรถ Volvo เหมือนกัน มีความสุขมากตอนอยู่ในบูธของ Volvo บอกเลยว่าประทับใจ
ใครรู้จักผู้บริหารของ Volvo ผมฝากชมจากใจจริงๆ อบรมเซลล์ได้ดีต่อเนื่องมาก 2 ปีที่แล้วเป็นอย่างไร ตอนนี้ก็ยังเป็นอย่างนั้น

ส่วน BMW กับ BENZ เซลล์จะไปสนใจกับลูกค้าที่เป็นเสี่ยๆมีอายุเกิน 50 สะส่วนใหญ่
วัยเริ่มทำงานไปจนถึงวัยกลางคนแบบผมนี่แทบไม่มีเซลล์มาสนใจ
แต่ก็เป็นสิ่งที่เข้าใจได้ อันนี้ไม่ได้ว่าอะไรแค่เอามาบ่น  :-\
เพราะสุดท้ายก็มีเซลล์มาดูแลและได้รับการดูแลที่ดีจากเซลล์ทั้ง 2 ค่าย

ส่วนรถรุ่นที่ประทับใจที่สุด หักมุมผมมาก เป็นคันที่ไม่ได้ตั้งใจไปดู เดินผ่านๆเห็นสีสวยดีเลยเข้าไปดูปรากฎว่ากลายเป็นรถม้ามืดที่ชอบที่สุด
มันคือ Mini Clubman
ก่อนหน้านี้ผมเกลียด Mini เป็นการส่วนตัวเอามากๆ ไม่ชอบในความแคบและการออกแบบในหลายๆอย่าง
ปรากฎว่าเจ้า Clubman ใหม่ทำเอาผมชอบมันมาก ชอบมากกว่า XC90 เสียอีก ไม่รู้ทำไม แต่ชอบมากๆตอนนี้ยังแปลกใจตัวเองอยู่เลย 55555

สรุปรถที่ชอบในงานเรียงตามนี้
1. Mini Clubman
2. Volvo XC90 > S90
3. GLC Coupe

รถที่ไปดูแล้วจากชอบกลับเป็นเฉยๆ
Jaguar F-Pace  คือรู้สึกว่าภายในด้านหลังนั่งไม่ค่อยสบาย วัสดุภายในก็ดูไม่แพง เข้าไปนั่งแล้วรู้สึกเฉยๆมาก  :(
ขอบคุณครับ F pace ผมเห็นด้วยครับ ผมเคยไปดู ที่ fra motorshow พอเป็นรุ่นแบบใส่ออปชั่นมาครบๆถึงจะดูดี แต่ตัวเข้าไทยผมว่า ดูธรรมดามากครับ เครื่องสเปคก้ไม่น่าสนใจ ถือว่าน่าผิดหวังเลยตัวนี้

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 18:51:33 »
ชอบ V40 พอแฟนไปดู และไปดูเองด้วย แฟนบอกไม่เห็นสวยเลย
ธรรมดาครับ ตอน 3 ปีก่อนผมพาแฟนไปดู v40 ด้วยความที่ว่าเห็นมันแรงน่าสนใจ แฟนผมบอก G9 สวยกว่าเยอะ ผมก้คิด หึๆ ว่าละ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 19:21:22 »
ไปเดินวันอาทิตย์ที่ผ่านมา แค่เข้าก็สาหัสแล้ว นึกว่าตึกจอดรถมหม่จะมีที่จอด

ปรากฏวนเจ้าไปเถอะพี่ยามไม่เปิดให้จอด ขับลงเลยแบบเซ็งๆ ที่ว่างเยอะแต่ไม่เปิดให้จอด

เลยขับมาจอดที่เก่า ใกล้ทะเลสาบ เลยขอดูลุงซูฯขับรถตะแคงก่อนเข้า พอให้ร่มๆได้บ้าง

เดินเข้างานแบบงง บัตรฟรีครับ ไปแลกที่เคาะเตอร์เพื่อ?

เข้างานไปเจอบูทขายของแบบเซ็งๆ เพราะถ้าเป็นงานต้นปี จะต้องเจอ BMW ,Benz ชนกันสนุกสนานมาก

เดินตรงไปเข้าห้องน้ำก่อนเลยเพื่อเตรียมตัว มาถึง บ่ายสาม กว่าจะเข้ามาได้ก็เกือบบ่ายสี่ครับ

ผมเดินดูงานกับเพื่อน แล้วพอดีเจอพี่อีกคนที่เขาจะหารถ ผมก็เลยสนุกกับการหารถและคุยกับเซลล์ หลายเจ้า

งบ ไม่เกิน 2 ล้าน เลือกรถครอบครัว หรือเอาที่คุ้มค่า เลยได้เดินทั้ง BMW Volvo KIA Mini Hyndai Benz

สนุกดี รถที่น่าสนใจกลายเป็น 320d iconic กับ Kia grand canival ครับ ในงบ พอดี ที่เหลือก็เลือกว่าจะอารมณ์ กรือเหตุผล

ส่วนตัว สงสาร chev nissan เซลฯยื่นเหงาเลย เทียบกับ honda touota maxda ที่ขายกันสนุกมาก

แต่ผมว่าที่สนุกสุดน่าจะเป็น Benz BMW ครับ เซลลน่าจะจบได้หลายอยู่ รอดูจบงาน

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 21:50:26 »
จองเจ้า Brave (BR-V รุ่น SV) ไปแล้วครับ

รถยุโรป เกรงว่าปัจจัยจะไม่อำนวย  ;)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 21:54:51 »
ตอนแรกสนใจ F-Pace แต่ไม่ประทับใจจริงๆครับ เทียบดูแล้ว XC90 รู้สึก worth to buy กว่ามาก
แต่ว่ามี Full size SUV แล้ว และส่วนมากขับแต่ในเมืองรถใหญ่มากๆจะไม่ค่อยได้ใช้

อีกคันที่ประทับใจจริงๆ คือ S90 ครับ แบบ shut up and take my money เลยจริงๆ
ปล.สงสัยว่า S90 จะซื้อในงานหรือ walk in ไปโชว์รูม อะไรจะข้อเสนอดีกว่ากัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 22:45:32 »
ชอบ Rolls-Royce ครับ คงได้แต่มองต่อไปเรื่อยๆๆ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 23:38:00 »
ประทับใจ xc90 กับ s90 สุด เบาะนั่งสบายมากๆ เข้าๆออกๆอยู่หลายรอบ ชอบเบาะ volvo ท่นั่งแล้วรู้สึกสบายกว่าของ benz และ bmw
ส่วนรถที่ชอบเป็นการส่วนตัวจะเป็นรถทรง gle coupe glc coupe ,x6
ไปกับเพื่อนสองคน คนที่ซื้อเป็นเพื่อนผมรถที่จองดันเป็นมอเตอร์ไซค์ ได้ yamaha super tenere xt1200z มาซะงั้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 13:25:18 »
ไม่ตืนเต้นเลยปีนี้. เพราะไม่ใช่เป้นปีที่จะชื้อรถด้วยละมั่ง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 06:50:17 »
มันไม่มีกระบะเปิดตัวใหม่ คอกระบะอย่างผมเลยไม่ค่อยตื่นเต้น

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2016, 08:22:02 »
ได้  V40 cross country ดีเซล ครับคุณแม่ใช้ ทั้งๆที่ v60รอซ่อมเกียร์ อยู่
เเละบอกกับตัวเองว่าจะไม่คบกับ VOlvoอีก  เบื่อหน้าตา ศูนย์น้อย...
เปรียบมวยกับ gla200 vs country vs mx5(แอบเชียร์แต่มันตำ่ไปลุกเข้าออกยาก)
จุดจบคือ เครื่องดีเซล 8เกียร์ กับระบบความปลอดภัย กับเงินที่ต้องจ่ายไป
จองแล้วก็กลับมาดู3คลิปของคุณ จิมมี่กับคุณแพน