ผู้เขียน หัวข้อ: เอาภาพมาให้ดูคับ ตอนนี้ตามอู่ทั่วไป ช่างเริ่มซ่อมเกียร์ CVT ได้แล้วนะครับ  (อ่าน 13925 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีเห็นเพื่อนๆ หลายๆ คนกังวลเรื่องเกียร์ CVT ว่ามันจะพังเร็ว ซ่อมแล้วต้องยกใหม่ หรือซ่อมแพง

อยากจะบอกว่าตอนนี้ เริ่มมีอู่ทั่วไป ซ่อมเกียร์ CVT ได้แล้วนะครับ

อย่างอู่นี้ เป็นอู่ Taxi ที่เคยพูดถึงใน web ของเราอยู่ชั่วนึง

ปกติผมจะไม่เห็นเขารื้อเกียร์มาซ่อมนะครับ (เกียร์ Torque Converter จะเปลี่ยนยกลูกมือสอง เซียนกงเลย แต่เสียน้อยมาก)

แต่กับ CVT นี้เป็นครั้งแรกที่ผมเห็นรื้อมาซ่อมได้แล้ว
เทคโนโลยีการซ่อม CVT เริ่มแพร่หลายแล้วครับ ชุดซ่อมอะไหล่เริ่มมี อย่างอู่นี้ รื้อเกียร์ออกมาซ่อมและประกอบกลับได้แล้ว (คันนี้เดาว่าเป็น Altis)

จริงๆ ผมเคยเจอในมาร์ชอีกครับ แต่ภาพหาไม่ได้แล้วละ อันนั้นก็รื้อออกมาตรวจเช็คกันได้แล้ว ในอู่ทั่วไปเช่นกัน

ไม่ต้องถึงขั้นอู่รับซ่อมเกียร์ CVT ละครับ

จริงๆ เปลี่ยนใหม่ตอนนี้ ราคาก็ไม่แพงละ CVT 7 ประมาณ 3-5 หมื่น (ไปดูกันเอาเองในคลับรถที่ใช้เกียร์นี้นะครับ แต่จะมาหน่อยในกลุ่ม nissan)

ที่เอามาลง อยากให้ดูและร่วมกันแชร์ครับ :D

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมเห็นรื้อซ่อม Overhaul ได้นานแล้วนะครับ CVT โผล่ในโฆษณา Facebook ผมมาปีกว่าๆ ได้แล้ว
บางอู่เอาอะไหล่เซียงกงมา Overhual ไว้เลยแล้วลูกค้ามาถึงเปลี่ยนได้เลยใช้เวลา 2 วันก็มี
เจ้าที่ทำงานละเอียดๆ นี่ก็จะประมาณ 5 หมื่น จัดว่าแพงใช้ได้
ถูกๆ นี่ไม่รู้งานดีมั้ย

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member

คงต้องรู้ไว้บ้างละ รถสมัยนี้ใช้แต่ cvt :-X

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
เกียร์หนังสติ้กจริงๆ จะใช้ได้ทนถึง 10 ปีแบบ เกียร์เก่าไหมคับเนี่ย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ps000000

หวังว่า มันจะถูกลง มั้ย?

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าพังก็เปลี่ยนใส่ MT แทน คงราคาถูกกว่าหรือว่าเท่ากัน ไหมครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ร้านรัชดาร้านนี้ ถ้าจะต่อคิวซ่อม ก็กลางปีหน้าล่ะครับ

CVT-7 นิสสัน หาที่ไหนซ่อมก็ระวังๆ ละกัน มีหลายเรนจ์ราคา
สามกลางถึงห้ากลาง มากกว่านั้นก็มี ส่วนเข้าศูนย์ก็แปดกว่า ไม่รวมค่าแรง+ของเหลว

ส่วนท่านบนที่ถามว่าเปลี่ยน M/T คุ้มไหม เอาตรงๆ ค่าวางแพงกว่าเกียร์ CVT ลูกใหม่ครับ เคยถามมา
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ร้านรัชดาร้านนี้ ถ้าจะต่อคิวซ่อม ก็กลางปีหน้าล่ะครับ

CVT-7 นิสสัน หาที่ไหนซ่อมก็ระวังๆ ละกัน มีหลายเรนจ์ราคา
สามกลางถึงห้ากลาง มากกว่านั้นก็มี ส่วนเข้าศูนย์ก็แปดกว่า ไม่รวมค่าแรง+ของเหลว

ส่วนท่านบนที่ถามว่าเปลี่ยน M/T คุ้มไหม เอาตรงๆ ค่าวางแพงกว่าเกียร์ CVT ลูกใหม่ครับ เคยถามมา

เดือน 6 ละคับ update ล่าสุด

ออฟไลน์ NoName__???

คิวซ่อม CVT อย่างเดียวเหรอคะ เยอะจริงๆ ???

ออฟไลน์ sukhontha

ภายในชิ้นส่วนน้อยมากจริง ๆ  เหมือนของเด็กเล่นจัง...

อย่างนี้ต้องจับผ่าเอง....

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เห็นเกียร์ใหม่38,000บาท

ค่าซ่อมเท่าไหร่ครับนี่?

เพิ่งเห็นว่าที่เสียๆกันมันชุดคลัทช์ planetaryนี่เอง แสดงว่าถ้าเร่งแล้วเบรคบ่อยๆ+น้ำมันเกียร์เสื่อมพังเร็วแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Nerdys

เห็นสายพาน CVT ครั้งแรกขนลุก ขยะแขยง นึกว่างู  :'( มันดูมันมะเมื่อมเป็นเกล็ดเหมือนงูตัวดำๆ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
มีร้านแถวเกษตร นวมินทร์ ประมูลเกียร์ cvt มือ1 จากโรงงานนิสสันมาเก็บไว้ขายหลายรุ่นเลย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

เห็นเกียร์ใหม่38,000บาท

ค่าซ่อมเท่าไหร่ครับนี่?

เพิ่งเห็นว่าที่เสียๆกันมันชุดคลัทช์ planetaryนี่เอง แสดงว่าถ้าเร่งแล้วเบรคบ่อยๆ+น้ำมันเกียร์เสื่อมพังเร็วแน่ๆครับ

ค่าซ่อม 2.5-3 หมื่นคับ เห็นผ่านๆ

มีร้านแถวเกษตร นวมินทร์ ประมูลเกียร์ cvt มือ1 จากโรงงานนิสสันมาเก็บไว้ขายหลายรุ่นเลย

ใช่คับ ร้านใกล้ๆ ถนนลาดปลาเค้า

คิวซ่อม CVT อย่างเดียวเหรอคะ เยอะจริงๆ ???

ป่าวคับ ซ่อมช่วงล่าง เครื่อง และอื่นๆ ด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ nuntapon.s

CVTในcediaเขาก็ซ่อมกันมาน่าจะเกือบสิบปีแล้วนะ  แต่เขาใช้ยกลูกเทิร์นไป ของเก่าเราเขาเอาไปซ่อมขายคนอื่นต่อ

ส่วนอู่นี้เขาเพิ่งเริ่มซ่อมเพราะโตมันเพิ่งมีcvtมาไม่กี่ปีและเขารับซ่อมแต่โตเลยเพิ่งได้เห็น

ออฟไลน์ xenon

CVTในcediaเขาก็ซ่อมกันมาน่าจะเกือบสิบปีแล้วนะ  แต่เขาใช้ยกลูกเทิร์นไป ของเก่าเราเขาเอาไปซ่อมขายคนอื่นต่อ

ส่วนอู่นี้เขาเพิ่งเริ่มซ่อมเพราะโตมันเพิ่งมีcvtมาไม่กี่ปีและเขารับซ่อมแต่โตเลยเพิ่งได้เห็น

ตามนี้ครับ ซ่อมกันมาร่วม 10ปีละครับ

ออฟไลน์ SM.

ต่อไปคงมีร้านทำได้เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆๆ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

เห็นสายพาน CVT ครั้งแรกขนลุก ขยะแขยง นึกว่างู  :'( มันดูมันมะเมื่อมเป็นเกล็ดเหมือนงูตัวดำๆ

ใช่ครับ ของจริง มีน้ำมันเดียร์สีแดงๆ อีก  คล้ายงูมากๆ

ออฟไลน์ Auto

อู่แท๊กซี่เปลี่ยนเกียร์มือ 2 เซียงกง
เซียงกง  เอาเกียร์ไปให้อู่ซ่อมแล้ววนกลับมาขายต่อ 
ถ้าหาอุ่ซ่อมเกียร์ดีดี  ๆ ได้ก็ซ่อมเองเถอะ

ออฟไลน์ pee1818

ซ่อมกันมานานมากแล้วครับ เรื่องซ่อมผมว่าไม่น่ากลัวนะครับที่น่ากลัวผมว่าเรื่องเกียร์รุ่นนั้นๆ มันจะทนแค่ไหน
อย่างเกียร์อีเอ็กก็รู้สึกว่าใช้ลูกเดียวกับเทียน่าตัว J32 แต่เครื่งอเทียน่าตัว 2.5 แรงกว่าและรถหนักกว่าอีเอ็กพอควร
ยังงี้ความทนเทียน่า น่าจะมีน้อยกว่านะครับตามความคิดผม

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....ทำ 2 ข้อต่อไปนี้ เกียร์ CVT จะไม่เสียให้ซ่อม คือ:
1.  ถ่าย-เปลี่ยน เลือกใช้น้ำมันเกียร์คุณภาพสูงสุดที่หาได้ ซึ่งคงไม่ใช่แบรนด์เดียวกับรถที่จัดเป็นแค่ standard
2.  CVT ที่ใช้ torque converter ถ่ายกำลังจากเครื่องออกไปเกียร์ ที่ปัจจุบันเป็นเช่นนั้นทุกรุ่น ยกเว้น JAZZ/
     CITY 2001-2007 เท่านั้นที่ใช้ flex plate แทน T/C ทันทีที่หมด warranty ควรติด TOC/Trans. Oil
     Cooler เพิ่ม ต่างหาก แยกระบายความร้อน CVT-F  (Teana 2014 เป็นต้นมา ติดTOC แยกจาก ร.ง. เป็น
     อุปกรณ์ OEM standard ออกมาเลย) :-X